เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 12:22:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน (ผู้ดูแล: JAMES ..., ©®*)
| | |-+  ค่าแรง 300 มาแว้ววว
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ค่าแรง 300 มาแว้ววว  (อ่าน 4712 ครั้ง)
wincrf
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 15:57:09 »

รัฐก็อยากจะทำตามนโยบายที่ได้หาเสียงไว้ 300 บาททั่วประเทศ
แต่มกรา>>ขอเลื่อนมาเมษาบางจังหวัด>>ที่เหลือค่อยๆขึ้น>>อีกสองปีถึง300แน่นอน
อีกสองปีค่าแรงควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ ตอนนี้ราคาสินค้าขึ้นไปอยู่แล้ว
เชียงรายจะได้ 232 บาท/วัน แต่ความเป็นจริงได้เท่าไหร่ไม่รู้
สมควรเหมือนกันที่แรงงานต้องเรียกร้องค่าแรงบ้าง ถ้าไม่เรียกร้องคงเงียบไปอีก

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 16:02:18 »

ผมได้ค่าจ้างวันละ 500 ทำงานวันละ 2ชั่วโมง 45 นาที  ผมยังไม่พอใช้เลย ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าน้ำมันรถ ค่ากิน ค่าเบ็ดเตล็ด โปดโห

งานสบายจริง ๆ   ยิงฟันยิ้ม

©®*
cr-nettech ltd.,part.
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 17:18:27 »

ผมได้ค่าจ้างวันละ 500 ทำงานวันละ 2ชั่วโมง 45 นาที  ผมยังไม่พอใช้เลย ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าน้ำมันรถ ค่ากิน ค่าเบ็ดเตล็ด โปดโห

เมื่อก่อนผมก็เคยได้ อิอิ แต่ไม่ไหวลงขวดหมด ขนาดเหล้าฟรีบุหรี่แขก ยังไม่เหลือ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 17:29:24 »

...เอาอยู่...ค่ะ
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 18:28:23 »

เมื่อก่อนผมก็เคยได้ อิอิ แต่ไม่ไหวลงขวดหมด ขนาดเหล้าฟรีบุหรี่แขก ยังไม่เหลือ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เหมือนกัน เลย ยิงฟันยิ้ม
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 18:56:44 »

แสดงว่าเล่นดนตรีแม่นก่ ช.ม.ละ200-งานสบาย อิอิ ยิงฟันยิ้ม
Tigers
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 19:02:28 »

ลังเล ลังเล
ใหญ่แล้วอดเอา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 22:01:08 »

ทุกวันนี้ผมจ้าง ลูกน้องขับรถวันหล่ะ 400 บาท เยอะกว่ารัฐให้อีก
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 01:44:17 »

ทุกวันนี้ผมจ้าง ลูกน้องขับรถวันหล่ะ 400 บาท เยอะกว่ารัฐให้อีก

สุดยอดครับ  ยิ้ม

@zunoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 02:41:02 »

มันเป็นเทคนิคของนายจ้างครับ 300 ได้ครับ แต่ปรับรูปแบบการจ่ายเพื่อการอยู่รอดเหมือนกันครับ เพื่อให้รายจ่ายเพิ่มขึ้นน้อยที่สุด
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 10:34:34 »

แสดงว่าเล่นดนตรีแม่นก่ ช.ม.ละ200-งานสบาย อิอิ ยิงฟันยิ้ม

แม่นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม  ฝากกดไลค์ที่เว็บเพจหน่อยจิ  ยิงฟันยิ้ม
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 11:08:34 »

เห็นเจ้าของกระทู้อวดเงินเดือนสูง แล้วชนชั้นแรงงานหรือคนที่ได้เงินเดือนน้อย เขาไม่อยากได้เงินเดือนสูงบ้างหรือ เขาก็อยากซื้อของกินของใช้ดีๆบ้างนะฮับ

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 13:44:15 »

บ่าเป็นจ๊ะไดเต้าบ่าเดียว

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
happiness'969
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 15:24:36 »

จะมาเชียงรายเมื่อไหร่ค่ะ
รอ
SHI_RO
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 10:48:40 »

ค่าแรงขั้นต่ำเชียงราย 232 บาท เริ่มใช้ 1 เมษายน 2555
ส่วน 300 บาท นั้นมีแค่ กทม. นครปฐม นนทบุรี ปทุมธานี ภูเก็ต สมุทรปราการ และสมุทรสาครค่ะ
dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 11:48:09 »

เงินเดือน 15,000 ก็มาแล้ว เพิ่งได้รับหนังสือสั่งการจากต้นสังกัด

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 07:44:52 »

ถ้าแรงงานมีคุณภาพ การจ่ายสำหรับนายจ้างคงไม่ใช่ปัญหา
แต่ปัญหาที่เจอทุกวันนี้ไม่ว่าจะจ้างแพงจ้างถูกเจอปัญหาแรงงานด้อยคุณภาพ
  แรงงานด้อยคุณภาพมีหลายแบบรูปแบบครับที่เจอมา

mammon
มัธยม
**

Mammon@Easy IT

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 12:57:47 »

นายจ้างด้อยคุณภาพก็เยอะ 15,000 สมน้ำสมเนื้อกับสมัยนี้ละครับผมว่าค่านี้น่าจะเป็นขั้นต่ำเลยด้วยซ้ำไป

รับทำระบบเซิฟเวอร์หอพักระบบไร้สายรับปรึกษาปัญหาตู้สล๊อตและตู้ยิงปลา ฟรี Tel. 089-432
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 19:15:40 »

ครับท่านนายจ้างด้อยคุณภาพอย่างที่ท่านว่าก็เยอะ
แต่การที่ร้านจะจ้าง 15,000/เดือน เค้าก็ต้องดูรายได้
ของร้านเค้าด้วยครับจ้าง 3 คนตกเดือนเท่าไหร่ค้าขาย
กำไรต่อวันหักลบกันแล้วเหลือไหม หากลูกจ้างอยู่ได้
แต่ร้านอยู่ไม่ไหวก็จูนกันไม่ตรงครับ บ้างท่านโชคดีทำงาน
บริษัทใหญ่โตเงินเดือนดีก็ดีไป แต่ร้านค้าส่วนใหญ่มันเป็นระบบ
เถ้าแก่ลูกน้อง ไม่ใช่พนักงานบริษัทครับ จะจ้างเด็กยกของเดือน
ละ 15,000 (ที่ท่านว่าน่าจะเป็นขั้นต่ำเลยด้วยซ้ำไป) กับคนจบ
ป.ตรีมาบริหารงานคิดงานแทนเราเงินเดือนเท่ากันก็กระไรอยู่นะครับ
และร้านเล็กๆเค้าคงไม่อยากได้ป.ตรีมานั่งคอแข็งอยู่ในร้านหรอกครับ
เค้าอยากได้เด็กยกของมากกว่าผมว่านะครับ....
  บริษัทรายได้/เดือน/ปี เท่าไหร่
  ร้านค้าขนาดกลางรายได้/เดือน/ปี เท่าไหร่
  ร้านค้าขนาดเล็กรายได้/เดือน/ปี เท่าไหร่
แล้วจะจ้างเท่ากันได้อย่างไรครับ..

Bambolaz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 01:34:05 »

เห็นเจ้าของกระทู้อวดเงินเดือนสูง แล้วชนชั้นแรงงานหรือคนที่ได้เงินเดือนน้อย เขาไม่อยากได้เงินเดือนสูงบ้างหรือ เขาก็อยากซื้อของกินของใช้ดีๆบ้างนะฮับ

เรียนน้อย ได้เงินเดือนน้อย เรียนหนักก็ได้เงินเยอะ กฏแห่งกรรมน่ะ เรียนเยอะตอนเรียนเรียนหนัก พวกหมอ วิศวะฯ ทนาย ใช้ความคิด
กรรกรใช้แรงงานก็ได้ตามนั้น

ไม่ได้ดูถูกอาชีพที่สุจริตแต่อยากให้มองถึง การแบ่งงานตามความสามารถและสัดส่วนการกระจายรายได้มากกว่า

ว่ารัฐบาลทำแบบก้าวกระโดดผลเสียมากกว่าผลลดีนะ เราเก็บภาษีคนรวยมาใช้พัฒนาเป็นงบส่วนกลางให้คนทั่วๆไปจะดีกว่าอีก

ทำเป็นขั้นเป็นตอน รายได้อาจไม่เพิ่มมากแต่ถ้ารายจ่ายลดลงไปโดยมีรัฐให้สวัสดิการช่วยเหลือจะดีกว่าอีก

ขอภาวนาสาธุให้ได้ละกัน สามร้อยและหมื่นห้า...หวังว่าเราคงไม่เป็นเหมือนกรีซ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์