เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 03:49:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  มือใหม่ขอความรู้ด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มือใหม่ขอความรู้ด้วยครับ  (อ่าน 1763 ครั้ง)
greatpickka
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 15:55:15 »

ขอดราม่าชีวิตก่อนน่ะครับ ผมพึ่งจะลาออกจากงานประจำที่ทำมาเกือบ10ปี เพื่อมาเป็นชาวสวนเต็มตัวครับ ตลอดชีวิตอยู่ในเมือง ทำงานออฟฟิศเคยจับแต่คีย์บอรดครับ มือไม่เคยแตกแก้ว ไม่เคยตากแดด แต่วันนี้ต้องทำสวนครับ ไม่มีประสบการณ์ปลูกอะไรแม้แต่อย่างเดียว ไม่มีความรู้ด้านการเกษตร ไม่กินผักอีกตะหาก 9ใน10คนบอกว่าไปอยู่สวนไม่รอดหรอกเดี๋ยวก็เลิก ทำสวนมันลำบากน่ะ บลาๆๆ ล้วนแต่บั่นทอนกำลังใจทั้งสิ้น แต่ผมคิดย้อนเอามาเป็นแรงผลักดันลองดูกับการเกษตรซักตั้งดูครับ ดีใจมากที่มาเจอเวปบอร์ดแห่งนี้ มีผู้ทำเกษตกรเชียงรายเยอะเยอะมากมายชุมนุมกันอยู่จริงๆ ไม่ได้โดดเดี่ยวเหมือนแต่ก่อน มือใหม่ขอความรู้ด้วยน่ะครับ ^ ^

กลับมาเรื่องสวน ผมได้สวนลำใย20ไร่แถวอ.แม่สรวยมาครับ หลักๆแล้วคงจะเริ่มจากลำใยก่อน แต่มีความคิดว่าจะปลูกอย่างอื่นเสริมอีกหลายอย่าง เช่นเห็ด ลำใยวางบ่อ ยางพารา ผักหวานป่า อินทผาลัม ไผ่ ผักหลายๆอย่างที่ขายได้เยอะๆ แต่ว่าการทำธุรกิจไม่ควรตบมือข้างเดียว ดูความต้องการของพื้นที่เป็นหลัก แต่ผมไม่รู้เลยว่าพื้นที่เชียงรายเค้ารับซื้อผลผลิตพืชผักกันที่ไหนครับ ตลาดใหญ่ๆอยู่ที่ใหน ปลูกแล้วจะเอาไปขายที่ไหน นอกเหนือจากตลาดชุมชน ตลาดรับซื้อใหญ่ๆผมเข้าใจว่าถ้าเชียงใหม่นี่คือกาดเมืองใหม่ เชียงรายก็ตลาดเทศบาล1 ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ คือกะจะปลูกส่งขายเยอะๆอ่ะครับ รบกวนพี่ๆให้ความรู้เรื่องตลาดรับซื้อของเชียงรายหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

^ ^
เจ้ดัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 10:24:02 »

พี่ก็ปลูกไม้ยืนต้นเช่นยางพารา หรือมะขามเปรี้ยวสิค่ะเพราะไม่ต้องการดูแลมากนัก แล้วก็เก็บพื้นที่อีกส่วนไว้ปลูกพื้ชที่ได้ผลผลิตเร็วๆ เช่นเห็ด หรือผักอะไรประมาณนั้น  อ้อ เมื่อวานได้ดูรายละเอียดของการปลูกถั่วอินคาน่าสนใจมากเพราะเค้ารับซื้อคืนด้วยนะหนูเองก็อยากปลูกแต่พื้นที่หนูน้ำมันไปไม่ถึงแล้วดูแล้วว่าทำลำบากค่ะ สนใจก็ลองดูรายละเอียดในบอร์ดนี้แหละค่ะ สู้ๆนะค่ะ
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 10:53:51 »

ผมขอบอกนะครับ ว่าชีวิตชาวสาวสนุกมากกว่าที่คุณคิด ผมก็เพิ่งกลับจากกรุงเทพมาได้ไม่กี่เดือน คือเบื่อชีวิตคนกรุงครับ น่าจะรู้ กลับมาอยู่บ้านก็ไม่รู้จะทำอะไร พอดีที่บ้านมีบ่อเลี้ยงปลา  แต่การเลี้ยงปลามันรายได้น้อยครับ อาหารก็แพง ขายก็โลละไม่กี่บาท หักลบกำไรน้อยครับ เลยคิดหาวิธีครับ ผมหาวิธีได้เพราะห้องเชียงรายโฟกัสนี่แหล่ะครับ ผมเลยได้ความคิดมาว่าต้องปลูกมะนาวนอกฤดู คิดได้หาข้อมูลได้ เลยปลูกเลยครับ ผมลงไป 40 บ่อซีเมนต์ เพิ่งปลูกได้อาทิตย์เดียว 55 เดี๋ยวนี้มะนาวแพงมากๆ ลูกไม่ต่ำกว่า 6บาท ผมคิดไปอีกว่า พอลูกออกแล้ว เราจะเอาไปขายที่ไหน ส่งที่ไหน คิดเหรอครับว่า มะนาวออกจากสวนลูกละสองสามบาท ลูกเท่าบ้าน ใครหน้าไหนจะไม่เอา ใส่รถกระบะไปขายใครบ้างที่จะไม่ซื้อ คนค้าคนกลาง มีเหรอจะไม่ไปรับถึงสวน ส่งตามร้านอาหารก็ใหญ่ๆก็ได้ สบาย เสียดายเนื้อที่น้อย ถ้าลงได้ผมลงเป็นร้อย ถ้าคิดจะทำอะไรอย่าคิดทำเสียที่เดียว ทำทีละอย่างไป อย่าโลภ คนเราอยากรวยต้องใช้เวลา ถ้าคิดเป็นชาวสวน เพราะเงินเดือนของชาวสวนเค้าคิดกันเป็นฤดู ทำ
ยังดีกว่างานออฟฟิส มัวแต่อยู่ในสังคมเลียแข้งเลียขาเมื่อไหร่จะรวย ชาวสวนสิ พบปะคนหลากหน้าหลากตา แลกเป็นความคิด สังคมกว้างขวาง ขอให้ประสบผลสำเร็จนะครับ
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 11:26:43 »

พี่ก็ปลูกไม้ยืนต้นเช่นยางพารา หรือมะขามเปรี้ยวสิค่ะเพราะไม่ต้องการดูแลมากนัก แล้วก็เก็บพื้นที่อีกส่วนไว้ปลูกพื้ชที่ได้ผลผลิตเร็วๆ เช่นเห็ด หรือผักอะไรประมาณนั้น  อ้อ เมื่อวานได้ดูรายละเอียดของการปลูกถั่วอินคาน่าสนใจมากเพราะเค้ารับซื้อคืนด้วยนะหนูเองก็อยากปลูกแต่พื้นที่หนูน้ำมันไปไม่ถึงแล้วดูแล้วว่าทำลำบากค่ะ สนใจก็ลองดูรายละเอียดในบอร์ดนี้แหละค่ะ สู้ๆนะค่ะ
ปลูกถั่วอินคา ต้องทำสัญญาการลงทุนเยอะไปหน่อยครับ 40000 บาทต่อไร่  รายได้ต่อปี 50000 บาท
ตกเดือนละ สี่พันนิดๆ
http://www.chiangraiagro.com/customize-การลงทุนและผลตอบแทน-42819-1.html  ลองเข้าไปดูนะครับ แบ่งปันความรู้
phongsak0001
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 12:17:21 »

ชีวิตชาวสวนเหนื่อย แต่มีความสุขครับ ทางที่ดีควรวางแผนให้เกิดรายได้ รายวัน รายเดือน แล้วก็รายปีครับ ค่อยๆทำไปตามกำลัง ขยันเข้าไว้ครับแล้วจะสำเร็จตามที่ตั้งใจครับ
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 12:50:02 »

ชีวิตชาวสวนเหนื่อย แต่มีความสุขครับ ทางที่ดีควรวางแผนให้เกิดรายได้ รายวัน รายเดือน แล้วก็รายปีครับ ค่อยๆทำไปตามกำลัง ขยันเข้าไว้ครับแล้วจะสำเร็จตามที่ตั้งใจครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมทำงานรัฐวิสาหกิจมาเกือบ 9 ปี แล้วลาออกจากงานมาทำธุรกิจส่วนตัว แล้วก็ทำสวนไปด้วย เพื่อนร่วมงานเคยมาเยี่ยมที่บ้านแล้วถามว่าเสียดายมั้ยที่ลาออก ผมตอบกลับไปว่าเสียดายสิ "เสียดายเวลา 9 ปี ที่ทำงานอยู่ รู้งี้ลาออกตั้งนานแล้ว" เริ่มต้นก่อนได้เปรียบครับ ทำไปตามกำลัง ขยันเข้าไว้ เห็นผลแน่นอน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 12:59:00 »

ถ้ามีพื้นที่เยอะอย่างนั้น และถ้าระบบชลประทานดี ทำไม่ได้ลองปลูกพืชสวนครับแซมละครับ ใช้เวลาปลูกน้อย ใช้พื้นที่ให้เป็นประโยชน์สูงสุด เวลารดน้ำลำใยน้ำที่เหลือก็รดผักไปในตัว ปลูกพวกกระเพรา โหรพา แซมก็ได้ไม่ต้องพ้นยา ปลูกแถวโคนต้นลำใย ปุ๋ยก็ใช้ปุ๋ยคอกนี้แหละ จะได้มีผลผลิตเจือจุน ยามที่ต้องรอฤดูเก็บเกี่ยวลำใย ยิงฟันยิ้ม
noy_ch
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 12:46:58 »

พวกผักต่างๆ ครับ มะเขือเปราะ ปลูก 1 ไร่ได้เงินเกือบแสน
ตะไคร้ ข่า ก็โอเคนะครับ
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 12:58:15 »

เป็นไงบ้างครับ จขกท นำคำแนะนำดีๆจากเพื่อนๆไปใช้แล้วได้ผลเป็นไงบ้าง.... ยิงฟันยิ้ม
greatpickka
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 09:59:03 »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ผมนึกว่าจะไม่มีใครมาตอบเสียแล้ว ตอนนี้ผมเริ่มอันที่มีอยู่ก่อนแล้วก็คือลำใยดอกกำลังสวยเลยครับ เป็นชาวสวนงานหนักแดดร้อน แต่มีความสุขดีจังเลยครับ ตอนทำงานเมื่อไหร่จะ5โมง อยู่กับงานรูทีนที่ไม่จบไม่สิ้น เบื่อคนนินทาคนนั้นคนนี้ ประจบประแจง KPI บลาๆๆๆ ตอนนี้คิดแต่พรุ่งนี้จะทำอะไรเพิ่มดี ทำงงานไม่มีหยุดเสาร์อาทิตย์ แต่ไม่รู้สึกเหนื่อยเลยครับ ขอบคุณที่เป็นกำลังใจครับ

ถามอีกนิดครับเวลาที่มีคนบอกว่าปลูกได้ไร่ล่ะ.....บาทนี่ต้องหาร12คิดเป็นเดือนด้วยใช่ไหมครับ

^ ^
Jacky60098
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 18:02:22 »

ลองหาพืชที่คุณสามารถทำเงินได้เป็นรายวัน รายสัปดาห์ รายเดือน รายปีสิครับ ตลาดไม่ต้องกลัวมันมันต้องสู้ไหม่ๆๆผมก็กลัวตอนนี้ไม่กลัวแล้วผมทำหลายอย่างครับกับรับราชการทหารด้วย รายวันผมได้เงินจากการขายเห็ดนางฟ้าวันละ200 บาทขั้นต่ำ ราสัปดาห์นี่เป็นจิงจูฉ่ยเพราะมทำน้อยแต่อาศัยขายกล้าแต่ขายใบจิงจูฉ่ายก็อาทิตย์ละ200-300 บาท รายเดือน เปนงานอีเว้นรับจัดดอกไม้ พานพุ่ม งานศพงานแต่ง รายปีผมทำมันสัปะหลังไว้แต่เช่าที่เขาทำนะ เอาไว้แค่นี้ก่อนถ้าอยากคุยกัค่อยว่ากันเอะไปหละปอยครับ
หน้า: [1] พิมพ์