เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:54:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ข่าวดี..ปลูกถั่ว รับประกันซื้อคืน ด่วน
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ข่าวดี..ปลูกถั่ว รับประกันซื้อคืน ด่วน  (อ่าน 9074 ครั้ง)
@kaset9mai
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 02:09:54 »

ข่าวดีสำหรับเกษตรไทย ขอแนะนำพืชน้ำมันบนดิน ถั่ว Inca( Sacha inchi) สามารถปลูกได้ทุกสภาพพื้นที่ของประเทศไทย เป็นพืชตระกูลถั่วมาจากป่าอะเมซอนของชาวเปรู หรือ เรียกว่า ถั่วอินคา เป็นพืชยืนต้น ใช้เวลาในการปลูก เพียง 6-8 เดือน ก็สามารถเก็บเกี่ยวผลผลิตได้แล้ว แต่มีอายุยืนยาวถึง 15 -50 ปีทีเดียว ปลูกครั้งเดียว แต่สามารถเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ 2 -3 รอบสำหรับปีแรก ปีต่อไป 2-5 รอบ น้ำหนัก 10 - 50 กก. ต่อต้น การบริหารจัดการเกี่ยวกับต้น ก็ทำเช่นเดียวกับไม้ยืนต้นทั่วไป คือสามารถตัดแต่งทรงพุ่มไม่ให้สูงเกินไป ยิ่งตัดแต่งกิ่งมาก ก็ให้ผลผลิตได้ มากตามไปด้วย ผลผลิตที่ได้ของถั่ว Inca คือ ได้เมล็ดซึ่งในเมล็ด คุณสมบัติพิเศษของเมล็ดถั่ว inca คือได้น้ำมัน แล้วจะได้แป้ง โปรตีน กรดไขมันที่จำเป็น และโอเมก้า 3,6,9 มีสารต้านอนูมูลอิสระ วิตามินอี ที่มีคุณค่าทางชีวภาพ นอกจากผลผลิตที่ได้เพื่อสกัดเป็นน้ำมันแล้ว ยังเป็นพืชเศรษฐกิจมาทดแทนการปลูกข้าวโพด ซื่งให้ผลผลิตต่ำมาก 900 บาท/ไร่ ใช้ปลูกแทรกระหว่างแถวของยางพารา เพื่อเป็นท่อน้ำเลี้ยงก่อนที่จะมีการกรีดยางพารา และใช้ทดแทนพืชไร่ต่าง ๆที่ไม่สามารถสร้างผลกำไรได้มากกว่า ...ซึ่งรายละเอียดของถั่ว Inca คงไม่สามารถบอกกล่าวได้ทั้งหมด ถ้าท่านสนใจ สอบถามเพืมเติมได้ ..082-389 1824 ณัฐพล (โครงการส่งเสริมการปลูกถั่วInca พร้อมสัญญาปขระกันการซื้อผลผลิตคืนในราคา กก. 10 บาท สำหรับปีแรก ปีที่ 2 กก. 15 บาท และปีที่ 3 กก.ละ 20 บาท
oakkharin
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 20:07:32 »

ติดต่อได้ที่เชียงรายรึป่าวคับ อยากเห็นรูปด้วยคับสนใจมากด่วนๆคับ เพราะใกล้จะปลูกข้าวโพดอีกรอบละ
@kaset9mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 04:56:22 »

ติดต่อได้ที่เชียงรายรึป่าวคับ อยากเห็นรูปด้วยคับสนใจมากด่วนๆคับ เพราะใกล้จะปลูกข้าวโพดอีกรอบละ
  @ ติดต่อที่ผมสะดวกกว่าครับ  รบกวนส่ง Email และเบอร์โทรศัพท์มาให้ด้วยน่ะครับ ผมจะรีบส่งรายละเอียดไปให้อย่างรีบด่วน  ..ณัฐพล
mon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 11:45:32 »

สนใจรายละเอียดค่ะ แล้วปลูกแทรกไม้ยืนต้นอย่างงอื่นได้ไหม เช่น ต้นส้มโอแล้วมีรายละเอียดไรบ้างค่ะ ส่งมาที่เมล์   monticha-a@hotmail.com  ขอบคุณค่ะ
@kaset9mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 12:22:27 »

สนใจรายละเอียดค่ะ แล้วปลูกแทรกไม้ยืนต้นอย่างงอื่นได้ไหม เช่น ต้นส้มโอแล้วมีรายละเอียดไรบ้างค่ะ ส่งมาที่เมล์   monticha-a@hotmail.com  ขอบคุณค่ะ

@  ก้อได้น่ะครับ แต่ก้อต้องดูว่าต้นส้มโอใหญ่มากมั้ยคับ  เพราะ ถั่วอินคาต้องมีค้างขึ้นด้วยน่ะครับ ปกติเขาจะปลูกแทรกระหว่างแถวในสวนยางพาราน่ะครับ  ถ้าต้นยางพาราใหญ่แล้ว  เขาก้อแยกย้ายออกมาปลูกอีกต่างหาก  เดวผมจะรีบส่งเอกสารรายละเอียดไปให้ท่านอย่างเร็วที่สุดน่ะครับ
montree.j
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 14:07:42 »

ขอรายละเอียดหน่อยครับ montree.j@hotmail.com
NooNeung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 18:57:45 »

รับกวนขอรายละเอียดหน่อยได้ไหมค่ะ ส่งทางอีเมลล์นะค่ะ
ขอทุกอย่างเลยนะค่ะ รายละเอียดการปลูกด้วย neung.d@hotmail.com
@kaset9mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 22:30:27 »

รับกวนขอรายละเอียดหน่อยได้ไหมค่ะ ส่งทางอีเมลล์นะค่ะ
ขอทุกอย่างเลยนะค่ะ รายละเอียดการปลูกด้วย neung.d@hotmail.com
[/quote
 @ ทางเรามีความยินดีที่ท่านให้ความสนใจในโครงการการปลูกถั่วอินคา ทางเราจะรีบส่งเอกสารรายละเอียดไปให้ท่านอย่างเร็วที่สุดน่ะครับ
Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 22:43:34 »

หันอ้ายๆๆเปิ้น ขอรายละเอียด  ขอตวยคนครับ   huangho_3@hotmail.com

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
jakgrai
0864755623
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 08:23:05 »

ผมสนใจครับรบกวนขอรายละเอียดด้วยนะครับ jakkyboy2524@hotmail.com
kom07
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 09:33:13 »

ผมด้วยคนครับ kom.2507@hotmail.com ขอบคุณครับ
sitta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 22:28:34 »

ขอด้วยคนครับที่ enuthai@hotmail.com

"อยู่ลำปาง...อย่างลำพัง"
"ถ้าคิดถึงจัง ก็โทรมา 087-708-3899"
Moodd_Inter
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 01:55:22 »

ขอด้วยคนครับที่ enuthai@hotmail.com
\
   @ ก็ยินดีน่ะครับคุณสิทธิชัยที่สนใจในโครงการส่งเสริมการปลูกพืชโอเมก้าบนดิน (ถั่วอินคา) ทางเราได้ส่ง ข้อมูลรายละเอียด ไปให้ท่านเรียบร้อยน่ะครับ..
stum
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 08:18:05 »

ขอรายละเอียดด้วยคนครับ  eakasit_tum@hotmail.com  ขอบคุณครับผม
sao031
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 08:35:04 »

ขอตวยคนครับเน้อ  sao031@hotmail.com ครับ
@kaset9mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 11:39:44 »

ขอรายละเอียดด้วยคนครับ  eakasit_tum@hotmail.com  ขอบคุณครับผม
   @ ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ที่สนใจในโครงการส่งเสริมการปลูกถั่วโอเมก้าบนดิน (ถั่วอินคา) ..เห็นอีเมลล์แล้ว จำได้ว่าเป็นท่านเดียวกันที่สนใจในโครงการส่งเสริมการเลี้ยงหมูครบวงจร หรือป่าวครับ. ถ้าได้ทำทั้ง 2  โครงการเลยก็ดีน่ะครับ..จะได้เอามูลหมูมาใส่ต้นถั่วด้วยครับ  ประหยัดค่าใช้จ่ายของปุ๋ยเคมีไปอีกเยอะน่ะ  ได้ไปปรับสภาพดินให้ดีอีกด้วยน่ะครับ   ทางเราจะรีบส่งเอกสารไปให้ท่านอย่างเร็วที่สุดน่ะครับ..
@kaset9mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 11:41:34 »

ขอตวยคนครับเน้อ  sao031@hotmail.com ครับ
@ ก็ยินดีด้วยเช่นกันน่ะครับ ทางเราจะรีบจัดการส่งเอกสารไปให้ท่านอย่างเร็วที่สุดนะครับ
tungmay
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 11:47:13 »

ขอรายละเอียดด้วยจ้า....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 09:58:27 โดย tungmay » IP : บันทึกการเข้า
biki073
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 07:57:26 »

ยิ้ม ขอข้อมูลด้วยคะ
biki073@gmail.com

อยากชิมกล้วยเบรคแตก กล้วยไข่กรอบ อร่อยๆ กด like เลย
https://www.facebook.com/JNbanana
stum
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 08:15:40 »

ขอด้วยครับ eakasit_tum@hotmail.com  ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์