เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:23:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมเดี๋ยวนี้ลงร้านรับลงวินโดวส์ ใหม่กันถูกจังครับ 60-80
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมเดี๋ยวนี้ลงร้านรับลงวินโดวส์ ใหม่กันถูกจังครับ 60-80  (อ่าน 11022 ครั้ง)
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 16:59:51 »

เมื่อก่อนต้องใช้คำสั่ง DOS (Text Mode) ก่อนติดตั้ง ต้องจำคำสั่งต่างๆ และรูปแบบของคำสั่ง

เช่น

แบ่ง partition ด้วย Fdisk

Format

copy windows ลง Harddisk

แต่เดี๋ยวนี้ทุกอย่างอยู่ในแผ่นหมด เป็น Graphic Mode หมด ก็เลยง่าย คลิ๊กเอาอย่างเดียว

ผมว่าบางร้านยังลง Windows98 หรือ Windows ME สมัยก่อน ยังไม่เป็นเลยครับ มึนตื๊บ
แล้วเรื่องราคาเกี่ยวกับถ่ายเอกสาร ปริ้นงาน พิมพ์งาน หน้าราชภัฏ ยังมีปัญหาคล้ายแบบนี้กันอยู่หรือเปล่าเอ่ย เมื่อ 5ปีที่แล้วก็เคยอยู่แถวนั้น อยู่กันพร้อมๆกับคุณตั้มไอโฟนอ่ะ แข่งราคากันน่าดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ก็ยังแ่ข่งกันทุกอาชีพแหล่ะครับไม่เว้นแม้แต่ก่อสร้าง

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 18:00:19 »

แล้วเรื่องราคาเกี่ยวกับถ่ายเอกสาร ปริ้นงาน พิมพ์งาน หน้าราชภัฏ ยังมีปัญหาคล้ายแบบนี้กันอยู่หรือเปล่าเอ่ย เมื่อ 5ปีที่แล้วก็เคยอยู่แถวนั้น อยู่กันพร้อมๆกับคุณตั้มไอโฟนอ่ะ แข่งราคากันน่าดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับ คิดถึงสมัยก่อนแล้ว ทำไปได้ไงว๊า  ล่าสุดผมไปจ้างเค้าพิมพ์งานประมาณ 20 แผ่น เพื่อส่งไปให้ที่ กทม เค้าก็คิดหน้าละ 5 บาทเท่าเดิม

ว่าแล้วก็ผมคงคิดถูกแล้วมั๋งครับ ให้เค้าเช่าตึกดีกว่า จะตัดกันยังไง ค่าเช่าก็ตามสัญญา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 20:05:40 »

ใช่ครับ คิดถึงสมัยก่อนแล้ว ทำไปได้ไงว๊า  ล่าสุดผมไปจ้างเค้าพิมพ์งานประมาณ 20 แผ่น เพื่อส่งไปให้ที่ กทม เค้าก็คิดหน้าละ 5 บาทเท่าเดิม

ว่าแล้วก็ผมคงคิดถูกแล้วมั๋งครับ ให้เค้าเช่าตึกดีกว่า จะตัดกันยังไง ค่าเช่าก็ตามสัญญา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ร้านประจำ ปังย่า ทั้งร้าน สมัยนั้น 555+

ส่วนร้านผมบอกไว้ก่อนเน้อ PC= 200 NB= 300 จบครับ ไม่ทำไม่ว่าครับเข้ามาคุยกันก่อน

........................... อิอิ ...................................

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
yamal
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 21:05:49 »

ยิงฟันยิ้ม ดีนะ GHOST เป็นเลยไม่ต้องให้ช่างทำให้  อิๆรอดตัว ยิงฟันยิ้ม

ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่ง
ตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น
OK~ComPuTer
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 21:34:31 »

ลงตรงๆไม่ Ghost  โปร์แกรม์ดูหนัง-ฟังเพลง ไม่เอาเกมส์ ไม่เอา midi karaoke  pc150. nb 200-250

ถ้าเอาทุกอย่าง ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมส์ ต่อเน็ต ฆ่าไวรัส อัพเดทไวรัส ทำอัพเดทWindows ด้วย pc250  nb350

ลูกค้าท่านใด อยากได้ถูกๆ Ghost เท่านั้น windowsเน่าก็ลงใหม่คิดเงินเพิ่มครับพี่น้อง

ลงwindowsนะง่าย แต่ถ้าจะลงให้ดีต้องใช้เวลา 2-4ชั่วโมง 250-350 ผมว่าถูกแล้ว
ร้านที่ลง60-80บาท ไม่รู้จะมีดูแลหลังการขาย รึป่าว ดีไม่ดี อาจจะหมดเงินเยอะกว่าลงร้านที่คิด 250-300 ชะอีก
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 21:44:41 »

ผมลงวินโดว์ แถวประตู 2 มาสามสี่ปีก็ไม่เห็นเป็นไรนิครับ ราคา นี้เห็นเหมาะสมดี พีซี60 บาท  โนตบุค 80 บาท มันก็อยู่ที่คนจะเลือกที่จะไปลงร้านไหน ถ้าร้านราคาถูกแล้วมันดี เราก็ลง แต่ร้านที่ราคา 200-300 มันก็ไม่ต่าง กับร้าน 60-80 หรอกครับ มันก็อยู่ที่ผู้บริโภคนะครับ
ปล.ผมลงวินโดว์เองตั้งแต่ม.ต้นละครับ แต่ขึ้นมหาลัยมาขี้เกียจลงเอง ไม่มีเวลาขนาดนั้น เลยไปให้ร้านลง 60-80 ก้ใช้งานปกติ
ผมว่าท่านคง1ในร้อยที่ไม่มีปัญหา เพราะซอฟแวร์มันคงเข้ากับเครื่องของท่านได้ดี โชคดีจริง
5555555555+

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 21:48:41 »

ขออนุญาติคุยด้วยน่ะคับ ไม่ได้พาใครทะเลาะน่ะคับ อย่าเข้าใจว่าหาเรื่องใครน่ะ แค่แสดงความคิดเห็นของ1เสียง    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม          ผมก็ลงเป็นน่ะวินโดว์ มันจะไปยากอะไรก้แค่นั่งจ้องมัน  แต่ผมไม่ลงเองคับ มันมีอะไรหลายๆอย่างที่ผมรู้แต่รู้ไม่จริง ไม่ได้เรียนมาด้านนี้ ถึงจะทำเองเป็นแต่ยังไงมันก็ไม่ดีไม่ละเอียดพอและไม่รู้ถึงปัญหาที่แท้จริงเหมือนที่ช่างมืออาชีพทำหรอกคับยังไงผมก็ต้องเอาไปให้ช่างลงให้ ก็เหมือนกับงานของผม ลูกค้าที่มีใช้บริการจะทำเองที่บ้านเค้าก็ทำได้น่ะ แต่ทำใมเค้ามาให้ผมทำ จ่ายที 500 บาท ก็เพราะมันเป็นงานของผม มันเป็นงานของช่าง-มือชีพ ช่างคือผู้ที่รู้ถึงปัญหา-จุดดี จุดอันตราย จุดเสี่ยงของงานนั้นความรู้ความระเอียดย่อมมีมากกว่าคนที่ไม่ใช่ช่าง เพราะฉะนั้น ถ้าจะทำเป็นธุรกิจ มันจึงต้องเป็นงานของช่าง-มีอาชีพ   ไม่ใช่งานเด็กประธม หรือ เด็กมัทยม   ผมพูดพูดถูกหรือป่าว     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
yamal
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 05:24:12 »

แค่ลงโปรแกรม windows มันต้องมืออาชีพเลยเหรอ งง แต่ถ้าเป็นงานวิเคราะห์ว่าอะไร
ดีอะไรเสีย นี่ค่อนข้างยากหน่อยต้องอาศัยประสพการณ์บ้าง เพราะในคอมพิวเตอร์เอง
ก็ไม่ได้มีอะไรนิครับ แค่ เมนบอร์ด ฮาร์ดีส แรม เพาเวอร์ซัพพลาย แค่วิเคราะห์ให้ถูกว่า
อะไรมันเสียงานก็จบแล้ว  ไม่ต้องลงทุนอะไร โปรแกรมก็ไปเอามาจากบิต อิๆๆ

ผมเองก็เริ่มเบื่อคอมฯแล้ว  ตอนนี้กำลังบ้าเรื่องเกษตรพอเพียง  ปลูกผักสวนครัวไว้กินเอง

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก เผื่อช่วยลดค่าใช้จ่าย ขอให้สู้ๆๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง 

ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่ง
ตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น
OK~ComPuTer
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 06:27:40 »

แค่ลงโปรแกรม windows มันต้องมืออาชีพเลยเหรอ งง แต่ถ้าเป็นงานวิเคราะห์ว่าอะไร
ดีอะไรเสีย นี่ค่อนข้างยากหน่อยต้องอาศัยประสพการณ์บ้าง เพราะในคอมพิวเตอร์เอง
ก็ไม่ได้มีอะไรนิครับ แค่ เมนบอร์ด ฮาร์ดีส แรม เพาเวอร์ซัพพลาย แค่วิเคราะห์ให้ถูกว่า
อะไรมันเสียงานก็จบแล้ว  ไม่ต้องลงทุนอะไร โปรแกรมก็ไปเอามาจากบิต อิๆๆ

ผมเองก็เริ่มเบื่อคอมฯแล้ว  ตอนนี้กำลังบ้าเรื่องเกษตรพอเพียง  ปลูกผักสวนครัวไว้กินเอง

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก เผื่อช่วยลดค่าใช้จ่าย ขอให้สู้ๆๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง 
ค่าแรง(รายวัน) ค่าความรู้ที่ร่ำเรียนมา ค่าประสบการ ค่าจดทะเบียนร้าน ค่าภาษีป้าย ภาษีประจำปี ค่าเช่าร้าน ค่าแรงพนักงาน (นี้ล่ะที่ท่านบอกว่าไม่ต้องลงทุนอะไร ขยิบตา)

ตกใจ ถ้าท่านลงwindowsเองได้ ก็อย่้าคิดว่าช่างเค้าจะลงwindows แบบที่ท่านลงง่ายๆสิครับ มันมีอะไรเยอะกว่านั้น ยิงฟันยิ้ม ถ้าลงwidowsแบบที่ชื้อแผ่นGhost หรือwindowsโม,มาลงเองแล้วจบ ก็คงไม่มีใครเอาเครื่อง มาเข้าร้านซ่อมคอม หรอกครับท่าน

yamal
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 06:51:18 »

ค่าแรง(รายวัน) ค่าความรู้ที่ร่ำเรียนมา ค่าประสบการ ค่าจดทะเบียนร้าน ค่าภาษีป้าย ภาษีประจำปี ค่าเช่าร้าน ค่าแรงพนักงาน (นี้ล่ะที่ท่านบอกว่าไม่ต้องลงทุนอะไร ขยิบตา)

ตกใจ ถ้าท่านลงwindowsเองได้ ก็อย่้าคิดว่าช่างเค้าจะลงwindows แบบที่ท่านลงง่ายๆสิครับ มันมีอะไรเยอะกว่านั้น ยิงฟันยิ้ม ถ้าลงwidowsแบบที่ชื้อแผ่นGhost หรือwindowsโม,มาลงเองแล้วจบ ก็คงไม่มีใครเอาเครื่อง มาเข้าร้านซ่อมคอม หรอกครับท่าน

GHOST  ไม่ถึง 10 นาทีก็เสร็จ แล้วมันมีอะไรเยอะก่านี้เหรอ ...
หาไฟล์ที่เค้าทำแบบว่าลงให้พร้อมทุกอย่างดูหนังฟังเพลงครบจบ
ร้านที่รับลงโปรแกรม แค่ 60-80 บาทน่าจะทำแบบนี้มั้งครับ 
แล้ววิธี Ghost ผมก็สอนเพื่อนๆทำ มันก็ทำกันได้นิ ไม่เห็นต้องเรียนจบคอมฯมาเลย
แค่ส่งแผ่น Ghost ให้มันแผ่นเดียวเอง จนเพื่อนๆให้ฉายา ... ผมว่าช่างมั่ว  เอิ๊กๆๆๆ

OK~ComPuTer
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 07:04:05 »

GHOST  ไม่ถึง 10 นาทีก็เสร็จ แล้วมันมีอะไรเยอะก่านี้เหรอ ...
หาไฟล์ที่เค้าทำแบบว่าลงให้พร้อมทุกอย่างดูหนังฟังเพลงครบจบ
ร้านที่รับลงโปรแกรม แค่ 60-80 บาทน่าจะทำแบบนี้มั้งครับ 
แล้ววิธี Ghost ผมก็สอนเพื่อนๆทำ มันก็ทำกันได้นิ ไม่เห็นต้องเรียนจบคอมฯมาเลย
แค่ส่งแผ่น Ghost ให้มันแผ่นเดียวเอง จนเพื่อนๆให้ฉายา ... ผมว่าช่างมั่ว  เอิ๊กๆๆๆ

ลงดีท่านก็ลงต่อไปครับ แต่ท่านต้องเข้าใจนะครับว่านี้คืองาน นี้คืออาชีพ ถ้าท่านจะทำเล่นๆ ซิลๆ ไม่มีร้าน ไม่ได้ทำเกี่ยวกับธุระกิจร้านคอมจะลงครั้งล่ะ5บาทก็ทำได้  แต่คนที่เค้าเปิดร้านมีค่าใช่จ่ายนะท่าน

ค่าแรง(รายวัน) ค่าความรู้ที่ร่ำเรียนมา ค่าประสบการ ค่าจดทะเบียนร้าน ค่าภาษีป้าย ภาษีประจำปี ค่าเช่าร้าน ค่าแรงพนักงาน (นี้ล่ะที่ท่านบอกว่าไม่ต้องลงทุนอะไร )
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 09:31:55 »

อืม .. คอมมันก็มีแค่ลงวินโดวส์ เพิ่งรู้เหมือนกัน .........

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 09:44:04 »

กระทู้นี้ยาวจัง นานแล้วไม่ได้ลงวินโดวส์ จำไม่ค่อยได้แล้ว ที่ร้านไม่ค่อยมีเด็กมาลงแล้ว สงสัยไปร้านถูก ๆ กันหมด 55 โน้ตบุคของตัวเองยิ่งแล้วใหญ่ ลงใหม่ตอนเปลี่ยน ฮาร์ดดิสก์ เมื่อสองปีก่อน  ยิงฟันยิ้ม

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 13:13:19 »

เรื่องพวกนี้มันไม่ได้ง่ายเหมือนกันหมดนะครับ!!!!

ผมเชื่อว่าช่างที่มีฝีมือและประสบการณ์ คิดค่าติดตั้งพร้อมบริการตามสั่ง
ในราคา 200 นี่ผมว่าถูกแล้วครับ แต่ก่อนสมัยเป็น นศ ผมก็เคยคิดว่าแพง
แต่พอโตขึ้นมาทำงานแล้วมาคำนวณดูจริงๆ ผมว่ากำไรจะน้อยกว่าร้านซ่อมรถอีกครับ

ไม่นานมานี้ผมคิดค่าติดตั้ง Windows แบบกันคนเอง 500 บาท บอกได้เลยผมไม่ได้อะไรเลย
ปากต่อปากบอกกันไป มีคนถามเรื่อยๆแต่ผมไม่รับ เพราะใช้เวลานานกว่าจะเสร็จ จะคิดพันนึงก็ยังไงอยู่ อึดอัดใจตัดปัญหาไม่รับเลยดีกว่า
เพราะผมไม่ได้ทำสายอาชีพนี้โดยตรง อยากจะรับเหมือนกัน แต่มันไม่คุ้มครับ

แค่อยากบอกว่ามันมีอะไรลึกกว่านั้นครับ แต่ละคนมีทักษะและเทคนิคเฉพาะตัวต่างกันครับ
บางอย่างต้องอาศัยประสบการณ์เฉพาะทางครับ บางอย่างใช่ว่าคนทั่วไปจะรู้
งานจีนแดงกับงานญี่ปุ่นคุณภาพต่างกันมากนะครับ

ป.ล. ผมไม่ใช้ antivirus มาหลายปีแล้ว ใช้แต่ firewall เวลาไปใช้เน็ตในที่สาธารณะ ทุกเครื่องของผมยังเดิมๆอยู่
คุณว่ามันต่างกันมั๊ยล่ะครับ ?

ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 15:33:19 »

บอกแล้วน่ะคับ ว่าไม่ได้พาใครทะเลาะ แต่ถ้าจะทำธุรกิจ มันเป็นงานของช่าง

undetect
Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 16:54:42 »

ผมเองก็เบื่อร้านเปิดใหม่ลงราคาตัดกันทีละร้อยเลยทีเดียว มันไม่คิดว่ามีค่าเรียน ค่าไฟ ค่า ฯลฯ ผมลงมาสมัยเมื่อเป็น dos win3.1 แล้ว เริ่มจาก dos ใครเคยผ่านจะรู้ว่ามันยากขนาดไหน
จริงอยู่ว่าลงวินสมัยนี้มันง่าย แต่รายละเอียดละ ถ้าสักแต่ว่าลงได้ง่ายๆ ใครก็ทำเป็น เกิดเจอลูกค้าที่เค้ามีข้อมูลสำคัญสูง เค้าบอกไม่ให้ลงวินใหม่ อยากให้แก้เครื่องให้เหมือนเดิม พวกที่ลง 80-90 จะทำได้ไหม ?

ดูหนังจีนเจ้าสำนักที่ร่ำเรียนวิชามาอย่างยากลำบาก มาเปิดสอนวิทยายุทธ กับเจ้าสำนักที่ลักจำวิทยายุทธมาเปิด ใครจะดีกว่าใคร

Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย เชียงราย o๘๕-๑o๖๘๕๕๕
รับทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับ IT
สินค้ามือสองรับประกัน 1 เดือน
สินค้ามือหนึ่งรับประกันตามชิ้นส่วน
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 22:13:54 »

ผมเองก็เบื่อร้านเปิดใหม่ลงราคาตัดกันทีละร้อยเลยทีเดียว มันไม่คิดว่ามีค่าเรียน ค่าไฟ ค่า ฯลฯ ผมลงมาสมัยเมื่อเป็น dos win3.1 แล้ว เริ่มจาก dos ใครเคยผ่านจะรู้ว่ามันยากขนาดไหน
จริงอยู่ว่าลงวินสมัยนี้มันง่าย แต่รายละเอียดละ ถ้าสักแต่ว่าลงได้ง่ายๆ ใครก็ทำเป็น เกิดเจอลูกค้าที่เค้ามีข้อมูลสำคัญสูง เค้าบอกไม่ให้ลงวินใหม่ อยากให้แก้เครื่องให้เหมือนเดิม พวกที่ลง 80-90 จะทำได้ไหม ?

ดูหนังจีนเจ้าสำนักที่ร่ำเรียนวิชามาอย่างยากลำบาก มาเปิดสอนวิทยายุทธ กับเจ้าสำนักที่ลักจำวิทยายุทธมาเปิด ใครจะดีกว่าใคร
มีเหตุผล

@zunoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 01:45:10 »

อย่าเถียงกันเลยครับ อยู่ที่ความพึงพอใจของคนครับ
แต่ถ้าถามผมแนะนำไปหาเพื่อผมร้านเจมส์คอมเลย(มันบ้าคอมฯล้อเล่นเน้อ)ไปได้ตลอด24ชั่วโมงถ้ามันอยู่(ส่วนใหญ่จะอยู่)555 บริการหลังการขายไม่น้อยหน้าใครเน้อ
แถมจะได้วิชาความรู้กลับไปอีกต่างหากเน้อ
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 02:06:37 »

สมัยนี้ช่างคอมสบายครับหาโหลดโปรแกรมง่ายย้อนไปซัก10ปีก่อนให้ช่างคอมรุ่นใหม่ๆๆลองไปทำรับรองตายเรียบ เหอๆๆ

ยุคก่อนๆนี่ยากจริงๆครับ อะไรๆก็หายาก
- กว่าจะลงได้ windows ก็มีหลายขั้นตอน
- google ก็ยังไม่เข้าไทย ใช้ yahoo ก็ใช่ว่าจะค้นเจออะไรที่ต้องการ
- ถามใครก็ไม่ค่อยได้ ดีหน่อยก็ถามใน irc
- เน็ตก็ช้า โปรแกรมก็ไม่ได้มีให้โหลดเกลื่อนแบบทุกวันนี้

มีใครทันยุคนี้บ้างครับ เช็คความแก่กันหน่อยเร้ว!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านไปขุดไหนมาเนี่ย คิดถึงเลยอ่ะ รุ่นผมสมัยไปเรียนเทคโนตีนดอยยังใช้แผ่นดอสห้านิ้วโหลดกันอยู่เลย ผมคนยุคเก่าเริ่มเล่นคอมก็ 386 486 เดี๋ยวนี้ไม่ไหวแล้วตามเด็กรุ่นใหม่ ๆ ไม่ทันแล้ว ไม่ต้องสอนอะไรกันมากมันง่ายไปซะหมด ร้านคอมเดี๋ยวนี้มันถึงได้เหนื่อยกันไง มีความรู้ก็ใช่ว่าจะหากินกันได้ง่าย ๆ ยังมาตัดราคากันให้วงการย่ำแย่กันไปอีก เห้อ ! เหนื่อยแทน

ZaNen
Why so serious?
ชั้นประถม
*

'Head and thinking cold, Heart Hot'

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 11:01:56 »

ถ้าถูกแต่คุณภาพแย่ ลูกค้าก็หนีนะค่ะ
ถ้าราคาพอดี คุณภาพดี บริการดี พูดจาดี อยู่ไกลแค่ไหนลูกค้าก็ไปหาคะ
แต่ถ้าราคาพอดี คุณภาพดี หน้าหงิกงอ บริการแย่ ใกล้แค่ไหนก็หนีคะ

หัวอกพ่อค้าแม่ค้า ก็อยากขายของ ดี มีคุณภาพ และราคาถูกนะ
ลูกค้าจะได้เยอะๆ แต่ความจริงมันทำไม่ได้คะ
ยิ่งถ้าร้านไหนเช่าเค้าอยู่ด้วยละก็..เน๊าะ

คงคุณภาพไว้นะคะ อย่าไปยอมแพ้
ของเราดีจริง ยังไงลูกค้าก็ต้องกลับมาหาเราแน่นอนคะ ไฟท์ติ้ง!!!

หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์