เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 05:08:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมเดี๋ยวนี้ลงร้านรับลงวินโดวส์ ใหม่กันถูกจังครับ 60-80
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมเดี๋ยวนี้ลงร้านรับลงวินโดวส์ ใหม่กันถูกจังครับ 60-80  (อ่าน 11024 ครั้ง)
☼นุ้งนิ้งหนุ่งหนิ่งVSหนุ่งหนิ่งนุ้งนิ้ง☼
ชั้นประถม
*

知之为知之 不知为不知

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 10:55:15 »

ผมลงวินโดว์ แถวประตู 2 มาสามสี่ปีก็ไม่เห็นเป็นไรนิครับ ราคา นี้เห็นเหมาะสมดี พีซี60 บาท  โนตบุค 80 บาท มันก็อยู่ที่คนจะเลือกที่จะไปลงร้านไหน ถ้าร้านราคาถูกแล้วมันดี เราก็ลง แต่ร้านที่ราคา 200-300 มันก็ไม่ต่าง กับร้าน 60-80 หรอกครับ มันก็อยู่ที่ผู้บริโภคนะครับ
ปล.ผมลงวินโดว์เองตั้งแต่ม.ต้นละครับ แต่ขึ้นมหาลัยมาขี้เกียจลงเอง ไม่มีเวลาขนาดนั้น เลยไปให้ร้านลง 60-80 ก้ใช้งานปกติ

สิ่งที่คุณทำ  จะพิสูจน์สิ่งที่คุณเป็น
IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 16:46:00 »

ผมลงวินโดว์ แถวประตู 2 มาสามสี่ปีก็ไม่เห็นเป็นไรนิครับ ราคา นี้เห็นเหมาะสมดี พีซี60 บาท  โนตบุค 80 บาท มันก็อยู่ที่คนจะเลือกที่จะไปลงร้านไหน ถ้าร้านราคาถูกแล้วมันดี เราก็ลง แต่ร้านที่ราคา 200-300 มันก็ไม่ต่าง กับร้าน 60-80 หรอกครับ มันก็อยู่ที่ผู้บริโภคนะครับ
ปล.ผมลงวินโดว์เองตั้งแต่ม.ต้นละครับ แต่ขึ้นมหาลัยมาขี้เกียจลงเอง ไม่มีเวลาขนาดนั้น เลยไปให้ร้านลง 60-80 ก้ใช้งานปกติ
ผมว่าท่านคง1ในร้อยที่ไม่มีปัญหา เพราะซอฟแวร์มันคงเข้ากับเครื่องของท่านได้ดี โชคดีจริง

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 16:52:34 »

เห็นประตู 2 อีก 2 ร้านนะครับ 60-80

เดี๋ยวสักพักผมก็จะจัดมั่งเหมือนกันครับ เริ่มชักไม่ไหว ..... เอาคุณภาพมาแลกกับอะไรแบบนี้
เดียวประมาณเดือนหน้าหรือเดือนในผมจะลองเปิดซ่อมฟรีสักเดือนดูครับ ตัดราคากันดีนักฮ่าๆผมไม่เดือดร้อนอยู่แล้ว

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
hotbullet
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 16:56:28 »

กี่ร้อยก็เถื่อนหมด55
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 17:00:41 »

เด็กมัธยมยังลงเองได้เลย
ไม่เอาถูกๆๆ ก็ไม่ได้ลูกค้าซิครับ

สมมุติว่าท่านเปิดร้านคอม ท่านจะหากินแค่ลงวินโด้หรอครับ แล้วระบบlan ปริ้นเตอร์โน๊ตบุ๊ค หรือพวกhardware ท่านจะไม่คิดที่จะซ่อมเป็นเลยหรอครับ ถ้าเปิดร้านสักแต่ว่าลงวินโด้และโปรแกรมเป็นปิดร้านไปทำอย่างอื่นเลยดีกว่าครับ เพราะจะทำให้ร้านอื่นลำบากใจเปล่าๆ

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 17:39:56 »

แจก .22 คนละบอก จบ ... คนรอดคนสุดท้ายทำมาหากินต่อไป ........

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 17:03:01 »

เดี๋ยวก็แพ้ภัยตัวเองครับ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 18:45:13 »

เอาเลยน้อง น่าสนุกนะ ซ่อมฟรีไปเลย จะดูซิ จะอยู่ได้ปะ (เรานะไม่ใช่เขา มั่ง)อิอิ เวลาเราตัดราคามั่งอย่ามาว่าละกันจริงปะ 555 แต่ผมแนะนำตัดไปเลย 30-40 แทนไปก่อนครับ จะได้รู้กันมั่งว่าคนอื่นรู้สึกอย่างไร อิอิ

แต่ก็จริงนะครับ คนที่บ้านเอาใจยากแถมชอบขี้บ่น ใจร้อนประจำ เอาไปทำที่ใหนก็ไปเถอะ เรายังสบายใจกว่าอีกจริงปะ อิอิ ร้านเลยมีรู้ค้าเป็นต้นเป็นรากจริงๆ ขอบอกนะ ลูกมันลงเป็นอะ แล้วพ่อมันลงเป็นปะ 555 แล้วถ้าน้องไปเรียนหรือไปทำงานที่อื่นใกลๆ แล้วใครจะบริการเรื่องคอมให้กับครอบครับคุณจริงใหม มันก็เสร็จโจรอย่างผมไง อิอิ จำไว้นะครับว่าผม(ถือว่าพวกเราละกัน)ไม่ได้คิดค่าลงโปรแกรม ถ้าลง 20 บาทผมยังทำได้เลย แต่ราคานอกเหนือจากนั้นเป็นค่าที่เอาแผ่นไปใส่ในช่อง CD ครับ 5555 ครับ อิอิ (เหมือนค่าที่เอาใข่ไปวางไว้บนข้าวนั่นแหละ ข้าว5บาท ไข่ทอด5บาท แต่ผมขาย 20 พอใจยัง)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
pongpangs13
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 15:05:31 »

เอาเลยน้อง น่าสนุกนะ ซ่อมฟรีไปเลย จะดูซิ จะอยู่ได้ปะ (เรานะไม่ใช่เขา มั่ง)อิอิ เวลาเราตัดราคามั่งอย่ามาว่าละกันจริงปะ 555 แต่ผมแนะนำตัดไปเลย 30-40 แทนไปก่อนครับ จะได้รู้กันมั่งว่าคนอื่นรู้สึกอย่างไร อิอิ

แต่ก็จริงนะครับ คนที่บ้านเอาใจยากแถมชอบขี้บ่น ใจร้อนประจำ เอาไปทำที่ใหนก็ไปเถอะ เรายังสบายใจกว่าอีกจริงปะ อิอิ ร้านเลยมีรู้ค้าเป็นต้นเป็นรากจริงๆ ขอบอกนะ ลูกมันลงเป็นอะ แล้วพ่อมันลงเป็นปะ 555 แล้วถ้าน้องไปเรียนหรือไปทำงานที่อื่นใกลๆ แล้วใครจะบริการเรื่องคอมให้กับครอบครับคุณจริงใหม มันก็เสร็จโจรอย่างผมไง อิอิ จำไว้นะครับว่าผม(ถือว่าพวกเราละกัน)ไม่ได้คิดค่าลงโปรแกรม ถ้าลง 20 บาทผมยังทำได้เลย แต่ราคานอกเหนือจากนั้นเป็นค่าที่เอาแผ่นไปใส่ในช่อง CD ครับ 5555 ครับ อิอิ (เหมือนค่าที่เอาใข่ไปวางไว้บนข้าวนั่นแหละ ข้าว5บาท ไข่ทอด5บาท แต่ผมขาย 20 พอใจยัง)

+1   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 11:58:17 »

สมัยนี้ช่างคอมสบายครับหาโหลดโปรแกรมง่ายย้อนไปซัก10ปีก่อนให้ช่างคอมรุ่นใหม่ๆๆลองไปทำรับรองตายเรียบ เหอๆๆ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 12:07:37 »

สมัยนี้ช่างคอมสบายครับหาโหลดโปรแกรมง่ายย้อนไปซัก10ปีก่อนให้ช่างคอมรุ่นใหม่ๆๆลองไปทำรับรองตายเรียบ เหอๆๆ

ยุคก่อนๆนี่ยากจริงๆครับ อะไรๆก็หายาก
- กว่าจะลงได้ windows ก็มีหลายขั้นตอน
- google ก็ยังไม่เข้าไทย ใช้ yahoo ก็ใช่ว่าจะค้นเจออะไรที่ต้องการ
- ถามใครก็ไม่ค่อยได้ ดีหน่อยก็ถามใน irc
- เน็ตก็ช้า โปรแกรมก็ไม่ได้มีให้โหลดเกลื่อนแบบทุกวันนี้

มีใครทันยุคนี้บ้างครับ เช็คความแก่กันหน่อยเร้ว!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 12:15:59 »

ยุคก่อนๆนี่ยากจริงๆครับ อะไรๆก็หายาก
- กว่าจะลงได้ windows ก็มีหลายขั้นตอน
- google ก็ยังไม่เข้าไทย ใช้ yahoo ก็ใช่ว่าจะค้นเจออะไรที่ต้องการ
- ถามใครก็ไม่ค่อยได้ ดีหน่อยก็ถามใน irc
- เน็ตก็ช้า โปรแกรมก็ไม่ได้มีให้โหลดเกลื่อนแบบทุกวันนี้

มีใครทันยุคนี้บ้างครับ เช็คความแก่กันหน่อยเร้ว!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ราชวิธี ดีเบส โลตัส จุฬา สหวิริยาเวิร์ด กับคอมจอเขียว ๆ คุ้น ๆ นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 12:21:07 »

ราชวิธี ดีเบส โลตัส จุฬา สหวิริยาเวิร์ด กับคอมจอเขียว ๆ คุ้น ๆ นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ต้อง30อัฟหรือเปล่าครับ 555

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 13:42:26 »

ต้อง30อัฟหรือเปล่าครับ 555

ไม่หรอกครับ รุ่น 20 กว่าๆ อย่างผมก็เคยใช้ แต่เป็น จอฟ้าเสียมากกว่า

สมัยนั้นผมยังใช้เน็ต 44k อยู่เลย

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
LP
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 13:51:35 »

เมื่อก่อนต้องใช้คำสั่ง DOS (Text Mode) ก่อนติดตั้ง ต้องจำคำสั่งต่างๆ และรูปแบบของคำสั่ง

เช่น

แบ่ง partition ด้วย Fdisk

Format

copy windows ลง Harddisk

แต่เดี๋ยวนี้ทุกอย่างอยู่ในแผ่นหมด เป็น Graphic Mode หมด ก็เลยง่าย คลิ๊กเอาอย่างเดียว

ผมว่าบางร้านยังลง Windows98 หรือ Windows ME สมัยก่อน ยังไม่เป็นเลยครับ มึนตื๊บ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 14:04:42 »

เมื่อก่อนต้องใช้คำสั่ง DOS (Text Mode) ก่อนติดตั้ง ต้องจำคำสั่งต่างๆ และรูปแบบของคำสั่ง

เช่น

แบ่ง partition ด้วย Fdisk

Format

copy windows ลง Harddisk

แต่เดี๋ยวนี้ทุกอย่างอยู่ในแผ่นหมด เป็น Graphic Mode หมด ก็เลยง่าย คลิ๊กเอาอย่างเดียว

ผมว่าบางร้านยังลง Windows98 หรือ Windows ME สมัยก่อน ยังไม่เป็นเลยครับ มึนตื๊บ
+1000ครับสำหรับบรรทัดข้างล่าง อิอิ

จหมื่นไวยวรนารถ
ยิ้มทุกครั้ง ไม่ว่าจะเจอทุกข์หรือเป็นสุข
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ความชั่วนั้นไม่มี ความดีก็เช่นกันไม่ปรากฎ

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 15:27:19 »

ถูกเวอร์ ขนาดผมรับทำ 100 ( 1-2 ชม ) + ประกัน 1 เดือน

ไผยะฮาจัง ฮาจังเต๊าต๋าย ไผยะฮาเสียใจ๋ ถึงฮาต๋ายฮาตึงบะใจ้ลืม

Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 09:38:37 »

ผมับที่ 150 บาท ประกัน 1 เดือน

เพราะบางเครื่องกว่าจะลงได้ผ่านกว่าจะหาไดร์เวอร์ได้ครบก็ใช้เวลานานเหมือนกัน
มันไม่ใช่จะลงผ่านโยไม่มีปัญหาทุกเครื่องที่เอามาซ่อม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 16:48:46 »

ทำมาค้าขายด้วยกันทั้งนั้น
กู่วันนี้ มาตรฐานเชียงราย ลงวินโดวส์ 200ไปละ
 เกินกว่านี้ สะบัดก้นหนีอย่างเดียว

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 16:52:14 »

แล้วเรื่องราคาเกี่ยวกับถ่ายเอกสาร ปริ้นงาน พิมพ์งาน หน้าราชภัฏ ยังมีปัญหาคล้ายแบบนี้กันอยู่หรือเปล่าเอ่ย เมื่อ 5ปีที่แล้วก็เคยอยู่แถวนั้น อยู่กันพร้อมๆกับคุณตั้มไอโฟนอ่ะ แข่งราคากันน่าดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์