รถปลูกข้าวมือสอง น่าใช้ไหม

(1/1)

tangent:
ตอนนี้ มีอาชีพรับราชการ  แต่พ่อแม่ยังทำนาอยู่  เคยค้นในเนต  เห็นเขามีเครื่องปลูกข้าวมือสอง  ราคาไม่เกิน สองหมื่นบาท  ปลูกได้คราวละ สามถึงสีีแถว  ไม่ทราบว่า  ท่านใดเคยใช้บ้างครับ  น่าจะเป็นเครื่องมือสองจากญี่ปุ่น หรือประเทศอื่นๆ  และอีกอย่างมันมีข้อดีและข้อเสียอย่างไรบ้างครับ เอามาใช้ในภาคเหนือเราได้ไหม

รวมถึงเครื่องเกี่ยวข้าว พร้อมกับมัดในตัว  มันสามารถใชักับข้าวนาในภาคเหนือเราได้ไหม  หรือว่าข้าวมันจะร่วงเยอะไปนะครับ 

ตอนนี้ สนใจด้านนี้มาก  เนื่องจากที่บ้านเริ่มหาแรงงานได้ยาก แล้ว  และอีกอย่างมีนาไม่มาก จ้างก็ไม่ค่อยคุ้ม  เลยมองหาเครื่องทุนแรงนะครับ  ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

bm+:
 :D...รถดำนาเดินตาม4แถว..ราคาคงราวๆแสนกว่าๆครับ......ส่วนรถเกี่ยวข้าวเดินตามใช้เก็บเกี่ยวข้าวพันธุ์ที่ลำต้นไม่สูงมากน่าจะดีกว่าครับ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ