เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 19:34:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  มีต้อนหม่อนหิมาลายันมาขอแลก
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน มีต้อนหม่อนหิมาลายันมาขอแลก  (อ่าน 7536 ครั้ง)
makreng
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:01:54 »

ใครมีต้นไม้แปลกๆมาแลก ลองเสนอมาเลยจ้า ดูรูปหม่อนหิมาลายันไปพลางๆก่อนนะ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 16:54:28 »

แลกกับพันธุ์เชียงใหม่มั้ยครับ   หรือต้นไหลสตรอเบอรี่ เอามั้ยครับ 
makreng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 21:21:04 »

มีหมดแล้วจ้า ขอบคุณจ้ามีใครสนใจจะแลกอีกก่อ
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:17:37 »

ตัดแต่งกิ่งเมื่อใดบอกเน่อจะเอาไปขว้างหื้อ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 14:06:51 »

ยังไม่หมดความหวัง  ต้นอิทผาลัม มียังครับ  ยิงฟันยิ้ม
makreng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 20:56:35 »

อินทผาลัมออกลูกยากยังบ่อแลกเน้อ  ตอนนี้กำลังปักชำถ้ามันติดเยอะจะหื้อ 1 กิ่ง
ประมาณ 1 เดือน จะรอก่อ เห็นว่าชอบแต้หื้อฟรีก็แล้วกั๋น
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 13:54:20 »

อินทผาลัมออกลูกยากยังบ่อแลกเน้อ  ตอนนี้กำลังปักชำถ้ามันติดเยอะจะหื้อ 1 กิ่ง
ประมาณ 1 เดือน จะรอก่อ เห็นว่าชอบแต้หื้อฟรีก็แล้วกั๋น

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยเน้อครับ  ตามหามานานแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
makreng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 11:01:57 »

รัก(หม่อนหิมาลายัน)แล้วรอหน่อย  คนอื่นไม่มีใครสนใจเลย แง!แง! มีเราเพียง 2 คน (เศร้า)
13102516
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 19:15:00 »

สนจัยเหมือนกันค่ะแต่ไม่รู้จะเอาต้นอะไรไปแลกดี ชอบต้นมิราเคิลมั้ยคะ แต่สูงแค่ประมาณคืบกว่าหน่อยๆ เพราะปลูกไว้ในกระถางค่ะเลยโตช้า ถ้าสนใจก้อบอกได้นะคะ
∞◌ลมเย็น◌∞
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 10:13:51 »

อยากได้มาปลูกจังค่ะ แต่ไม่มีต้นไม้ที่จะแลก  ร้องไห้ ร้องไห้
sineenuch
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 23:08:06 »

หม่อนพันธุ์นี้หวานมากๆ  ต้องหาวิธีแปรรูป  ผมก็มีเหมือนกัน  โตเร็วผลดกนับจากเริ่มแตกยอดถึงผลสุกผลแรกใช้เวลาประมาณ 37 วัน เร็วกว่าหม่อนบ้านเรามาก
Tamon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 20:58:48 »

ถ้าจะซื้อเชียงรายมีขายที่ไหนค่ะ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 21:41:48 »

แลกกับต้นไม้บ้านผมสิครับผม มีต้นเหล้าวอด ต้นกาแฟ ต้นแก้ว ต้นว่านต่าง ๆ ไม้มงคล ถ้าอยากได้ต้นอะไรพิเศษก็บอก หรือต้นผักคะแยง ต้นชวนชม กล้วยไม้ได้เลยครับผม คนชมปลูกต้นไม้ ผมจะเอาไว้ขยายพันธุ์ต่อครับผม ไม่เป็นไปเพื่อปลูกคนเดียวครับผม 0856940547 อิ๋ว
p.k.pipe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 08:14:19 »

มีต้นอโวโคโด กับ แมคคาดาเมีย แลกไหมครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 10:37:59 »

ใครมีต้นไม้แปลกๆมาแลก ลองเสนอมาเลยจ้า ดูรูปหม่อนหิมาลายันไปพลางๆก่อนนะ

เซาะต้นอะหยังมาแลกดีหา...ไค่ได้แต้เจ้า

anocha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 12:59:52 »

แลกกับต้นมะยมแดงไหมครับ
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 18:07:14 »

อุ้ยยังสาวเบอร์ 9 วันนี้มาเอาไก่ตี้บ้าน บ่หันต้นหม่อนผมกะ หน้าบ้าน ออกหน่วยตั้งแต่เก้ายันป๋าย มีใบออกซื่อใดหน่วยออกซื่อนั้น วันมาเอาไก่แหมกำก็ตัดไปชำเองเน้อ เป๋นหม่อน ลูกผสมไทย+จีน หน่วยยาวประมาณ 2 ซม แต่หน่วยดกบ่ลุ๊บ่จุ๋นเน้อ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 11:42:09 »

อุ้ยยังสาวเบอร์ 9 วันนี้มาเอาไก่ตี้บ้าน บ่หันต้นหม่อนผมกะ หน้าบ้าน ออกหน่วยตั้งแต่เก้ายันป๋าย มีใบออกซื่อใดหน่วยออกซื่อนั้น วันมาเอาไก่แหมกำก็ตัดไปชำเองเน้อ เป๋นหม่อน ลูกผสมไทย+จีน หน่วยยาวประมาณ 2 ซม แต่หน่วยดกบ่ลุ๊บ่จุ๋นเน้อ

ขอบคุณล่วงหน้าเจ้า...หันอยู่แต่บ่กล้าขอเจ้า..แฮ่ๆ

Alyssum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 13:14:55 »

คุณ makreng ผมอยู่กรุงเทพฯ ตามหามาหลายที่ละไม่เจอซะที ตลาดต้นไม้จตุจักรก็ไม่มี ลองหาในกูเกิ้ลที่เค้าประกาศขายก็ของหมดอีก พอดีมาเจอบอร์ดนี้เมื่อวันอาทิตย์ ลองสมัครอยู่หลายรอบไม่ผ่านเลยเพิ่งรู้ว่าพิมพ์ที่เค้าให้พิมพ์ผิด เพิ่งจะสำเร็จเมื่อกี้นี้เองครับ จะบอกว่าที่สมัครก็เพราะต้นหม่อนหิมาลายันนี่เลยล่ะครับ อยากได้มาปลูกไว้ทานผลที่บ้านซักสองต้นครับ

บ้านผมพื้นที่น้อยปลูกไม้ใหญ่ได้ไม่มาก เพิ่งโดนน้ำท่วมไปเมื่อปลายปี ต้นไม้ส่วนมากตอนนี้จะเป็นไม้ดอกไม้ประดับครับ

ที่เป็นต้นแลกได้ก็มี สับปะรดสี ดาวกระจายดอกซ้อน เทียนนิวกีนี เทียนฝรั่ง เทียนซ้อนด่างขาวส้ม วอร์คกิ้งไอริส ว่านรวยไม่เลิก ว่านสี่ทิศฮอลแลนด์สีแดงสด กล้วยไม้สิงโตพัดแดง ที่เยอะสุดในบ้านก็โฮย่าครับถ้าสนใจโฮย่าจะตัดชำให้ซักสี่ห้าชนิด

นอกนั้นก็เป็นพวกเมล็ดพันธุ์ต่างๆ ครับมี พริกฝรั่ง พริกฟักทอง พริกตุ้ม พริกสโนไวท์ พริกประดับไบรท์ พริกประดับเจ็ดสี มะหลอด สลิด ฝาดแดง คัดเค้า บุหงาตันหยง ไก่ฟ้าพญาลอ กระเทียมเถา กีวีสีทอง หิรัญญิการ์ เทียนซ้อนม่วง-แดง-ชมพู-และแบบสองสีขาวส้ม เสี้ยนฝรั่งคละสี บัวตอง สารภี กระทิง ชมจันทร์ ชมพูพันธุ์ทิพย์ ทองอุไร หิ่งหาย แกลดิโอลัสสีม่วง โมน(Mohn) ครับผม

สนใจรายการไหนบอกนะครับ อยากได้ต้นหม่อนหิมาลายันมากที่สุด นี่ขนมาขอแลกจะหมดบ้านแล้วล่ะครับ

หม่อนพันธุ์นี้หวานมากๆ  ต้องหาวิธีแปรรูป  ผมก็มีเหมือนกัน  โตเร็วผลดกนับจากเริ่มแตกยอดถึงผลสุกผลแรกใช้เวลาประมาณ 37 วัน เร็วกว่าหม่อนบ้านเรามาก

คุณ sineenuch สนใจแลกด้วยซักกิ่งมั๊ยครับ
Alyssum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 15:22:43 »

แลกกับต้นมะยมแดงไหมครับ

คุณ anocha ครับ
มีต้นมะยมแดงต้นเล็กๆ ให้แลกซักต้นมั๊ยครับ อยากแลกอะไรดูจาก คำตอบ #18 ข้างบนเลยครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์