เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:25:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากเป็นชาวสวนครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเป็นชาวสวนครับ  (อ่าน 1800 ครั้ง)
samakidaka
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 13:56:14 »

อยากทำสวนแบบเศรษฐกิจพอเพียงแต่ติดตรงที่่ยังไม่มีที่ดิน ใครพอมีที่ดินเหลือหรืออยากแนะนำบ้างครับ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 04:39:12 »

นั่น อยากเป็นชาวสวนแต่ยังไม่มีที่ดิน  ฮืม
ถ้ามีที่ดินแล้ว ยังไม่มีน้ำ  ฮืม ฮืม

อันดับแรก ต้องหาที่ดินก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
อันดับที่สอง เรื่องน้ำ ครับผม
อันดับที่สาม ศึกษา ตลาด ,ความต้องการของตลาดครับ,

หากจะปลูกเอาไว้ทาน เอง ก็ที่ดินหลังบ้านเลยครับ ง่ายๆ

แต่ปลูกหลายอย่าง คร๊าป ท่าน!!  ยิ้มเท่ห์

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
m@yZaR
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ดีที่สุดของคนเราไม่เท่ากัน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 20:51:57 »

ถามใจตัวเองก่อนว่า ใจสู้หรือเปล่า เพราะอาชีพเกษตรเป็นอะไรที่หนักมากแต่ก็มีความสุขมากเช่นกัน ถ้าถามใจตัวเองเรียบร้อยแล้วก็เดินหน้าเต็มกำลังเลยค่ะ สู้ๆนะคะ /เกษตรกรมือใหม่เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเราใช้ซะั ไม่ต้องรอเกษียณ
พญาสิงห์ ๒
ระดับ ป.ตรี

พอเพียงและเพียงพอ.

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 07:11:20 »

ตอนนี้เจียงฮายบ้านเฮาตี่ดินแพงไม่ต่างกับเพชรน้ำหนึ่ง สมัยปู่ย่าตายายแบ่งให้อยู่เพื่อจะได้มาอยู่ใกล้ๆกัน สมัยนี้หรือหัวไร่ปล๋ายนาปอบ่เคิ้นอ้ายเหย ถ้าจะซื้อต้องหาแบบไม่มีใบโฉนด,สปก. หาซื้อต๋ามบ้านป่าไร่ละไม่กี่แสน หาดูจนถูกใจเน้อ.

มุ่งมั่นย่อมทำได้ ตั้งใจย่อมสำเร็จ
AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 23:04:05 »

ตอนนี้ที่ดินเชียงรายแพงจริง ๆ ครับ แตะแทบไม่ได้เลย
คนจะซื้อที่สำหรับทำสวนทำไร่ ก็เหนื่อยจริง ๆ ครับ
ผมเองกว่าจะหาได้แต่ละแปลง เลือดตาแทบกระเด็น
ลุงใจ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 23:20:35 »

ต๋ามอำเภอรอบนอก ตี่บ่ใจ่เมืองเศรฐกิจกะน่าจะปอซื้อไหวอยู่หนา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 08:56:23 »

กอนอื่นนะครับ ท่านอยากเป็นชาวสวน ถามตัวเองก่อนเลยครับว่า พร้อมที่จะลำบาก
แล้วหรือยัง เป็นชาวสวนใช่ว่าจะสบาย หลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดินเหมือนกัน อีกอย่างนึงถ้าคุณคิดว่าจะจ้างคนอื่นทำชะทุกอย่าง แล้วถ้าหากผลผลิตออกมา แล้วราคาถูกอีก แล้วมันจะเหลืออะไร
punya
ชั้นประถม
*

ยิ่งให้ยิ่งได้ ยิ่งหวงยิ่งอด

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:10:58 »

กอนอื่นนะครับ ท่านอยากเป็นชาวสวน ถามตัวเองก่อนเลยครับว่า พร้อมที่จะลำบาก
แล้วหรือยัง เป็นชาวสวนใช่ว่าจะสบาย หลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดินเหมือนกัน อีกอย่างนึงถ้าคุณคิดว่าจะจ้างคนอื่นทำชะทุกอย่าง แล้วถ้าหากผลผลิตออกมา แล้วราคาถูกอีก แล้วมันจะเหลืออะไร
+++++10000000 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
peekeng
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:23:52 »

เหมือนที่ทุกท่านตอบมา ในส่วนตัวผมลำบากมาตั้ง 7 ปีแล้ว เพิ่งมาสบาย(เป็นบางเวลา)ครับ แต่ผลตอบแทนก็คุ้มครับสำหรับชาวสวนอย่างเรา  แต่ที่แน่ ๆ ต้องหางานอื่นเป็นหลักก่อนแล้วค่อยทำเกษตรไป จนกระทั่งได้ผลผลิตแล้วค่อย ถือว่างานเกษตรคืองานหลัก  ครับท่าน
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:54:09 »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ถามตัวเราเองก่อนว่าเราจะเป็นชาวสวนแบบไหนและวิธีไหน
เราชอบทำงานกลางแจ้งหรือไม่ แล้วรายได้ที่ต้องการประมาณเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอและพอเพียง เราจะเป็นชาวสวนโดยวิถีของมันหรือเราจะเป็นชาวสวนโดยระบบ ลองกลับเอาไปคิดดูก่อนคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 21:09:34 »

เหมือนที่ทุกท่านตอบมา ในส่วนตัวผมลำบากมาตั้ง 7 ปีแล้ว เพิ่งมาสบาย(เป็นบางเวลา)ครับ แต่ผลตอบแทนก็คุ้มครับสำหรับชาวสวนอย่างเรา  แต่ที่แน่ ๆ ต้องหางานอื่นเป็นหลักก่อนแล้วค่อยทำเกษตรไป จนกระทั่งได้ผลผลิตแล้วค่อย ถือว่างานเกษตรคืองานหลัก  ครับท่าน
คล้ายๆกับผมเลย แห๊ะๆ คือ ชีวิตชาวสวน ชาวไร่
สำคัญมาก จะต้องใช้เวลาครับ กว่าจะเป็นระบบ ก็ใช้เวลาค่อนข้างนาน
แต่คนชาวสวน ชาวไร่ หากคิดเก่งๆ ก็รวยไม่แพ้ แบงค์เลยนะครับ "ขอบอก"
รวยมากกว่า คนที่มีคอนโด หรู่ๆซะอีก เงินได้ทั้ง รายปี รายเดือนและกระแสรายวัน
แต่อย่างว่าเน๊อะ "พลังความคิด" อาจจะแตกต่างกันไป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
abc-cafe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 22:46:26 »

ทำสวนหลังบ้าน ขึ้นแปลงผักวันนี้ มือก็ได้แก้วมาบานเลย เป็นชาวสวนนี่เหนื่อยจิงจิง แต่ก็มีความสุขตอนรดน้ำแหลงผักนี่แหละ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 06:33:57 »

ทำสวนหลังบ้าน ขึ้นแปลงผักวันนี้ มือก็ได้แก้วมาบานเลย เป็นชาวสวนนี่เหนื่อยจิงจิง แต่ก็มีความสุขตอนรดน้ำแหลงผักนี่แหละ

นั่นแน่ ต๋อนเฮาเยี๊ยะใหม่ๆ มันก๊อเป๋นจะอี้ๆ (ลองปลูก หลายๆอย่าง) ดูครับผม
สัก สองสามแปลง แล้วเฮา จะมีความสุขมากที่สุด ต๋อนเก็บมันมา ทำกับข้าว
 ยิ้มเท่ห์

หล่อเล็ก
ชั้นประถม
*

เกษตรมือใหม่ป้ายแดง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 06:39:45 »

ตอนนี้ที่ดินเชียงรายแพงจริง ๆ ครับ แตะแทบไม่ได้เลย
คนจะซื้อที่สำหรับทำสวนทำไร่ ก็เหนื่อยจริง ๆ ครับ
ผมเองกว่าจะหาได้แต่ละแปลง เลือดตาแทบกระเด็น

เห็นด้วยเลยครับ  ที่ดินทำการเกษตรไร่ละเกินแสนไม่เหมาะทำการเกษตร
ใครมีที่น้อย ๆ  แพง ๆ ขายแพงไปหาซื้อถูกกว่าทำเกษตรดีกว่า ไร่ละ 3-4 หมื่นพอหาได้ถ้ามีตังนะ
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 14:35:49 »

เห็นด้วยเลยครับ  ที่ดินทำการเกษตรไร่ละเกินแสนไม่เหมาะทำการเกษตร
ใครมีที่น้อย ๆ  แพง ๆ ขายแพงไปหาซื้อถูกกว่าทำเกษตรดีกว่า ไร่ละ 3-4 หมื่นพอหาได้ถ้ามีตังนะ
ใช่ครับ หาแถวอำเภอรอบนอกนะครับ ถูกหน่อย ได้เนื้อที่เยอะขึ้นสามารถปลูกได้มากขึ้น
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 18:53:43 »

อำเภอรอบนอกไร่ละ 1.5 แสน อย่างต่ำ ฮืม
ลุงใจ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 22:06:18 »

อำเภอรอบนอกไร่ละ 1.5 แสน อย่างต่ำ ฮืม
หา............. ขนาดนั้นเลยกะ 
แปงขนาดหนัก
abc-cafe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 22:38:21 »

นั่นแน่ ต๋อนเฮาเยี๊ยะใหม่ๆ มันก๊อเป๋นจะอี้ๆ (ลองปลูก หลายๆอย่าง) ดูครับผม
สัก สองสามแปลง แล้วเฮา จะมีความสุขมากที่สุด ต๋อนเก็บมันมา ทำกับข้าว
 ยิ้มเท่ห์
[/quot
ขอบคุณเจ้า ที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้รดน้ำทุกเย็นเก็บทุกรายละเอียด ปลูกหลายอย่างเลย ว่าจะบ่ใส่ปุ๋ยเคมี จะเอาปุ๋ยคอกจากหมูหลุมมาใส่ดู จะได้ครบ สะอาด ปลอดภัย ถูกหลักอนามัย  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์