เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 31 ตุลาคม 2014, 16:03:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

++ คลิกที่นี่ เพื่อดูความเคลื่อนไหวในเว็บบอร์ด รายงานผลแบบอัตโนมัติ ทุกๆ 1 นาที++

.:: กฏกติกา ระเบียบการใช้งานเว็บไซต์เชียงรายโฟกัสดอทคอม ขอให้สมาชิกและผู้ใช้บริการทุกท่านโปรดอ่านทำความเข้าใจ ก่อนที่จะใช้งาน ::.

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางแหล่งซื้อขายสินค้า
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม)
| | |-+  มือใหม่ครับ สอนวิธีเลี้ยงโกเด้น ให้มีสุขภาพดีหน่อยครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน มือใหม่ครับ สอนวิธีเลี้ยงโกเด้น ให้มีสุขภาพดีหน่อยครับ  (อ่าน 2601 ครั้ง)
aekdk
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 08:41:12 »

มือใหม่ครับ สอนวิธีเลี้ยงโกเด้น ให้มีสุขภาพดีหน่อยครับ
และประหยัดด้วยน่ะครับ

087-7865539
dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 09:19:27 »

ขอแอบด้วยคนน่ะค่ะ   เลี้ยงเหมือนกันอยากให้มันตัวโตๆอ่ะค่ะ ไข่ต้มก็ไม่ยอมกิน

dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 03:52:48 »

ดันค่ะ  พอดีเย็นนี้เอาหมาไปวิ่งมีโกเดล 1 ตัวตัวผู้  ใหญ่กว่าหมาเค้าอีก ถ้าเทียบกันหมาเราเล็กกว่าเยอะเลยอ่ะ    ใครที่เลี้ยงอยู่แล้ว รึว่ามีเคล็ดไม่ลับยังไงบอกหน่อยน่ะค่ะ^^

dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 11:45:24 »

อัพให้  จขกท  จร๊า   บอกหน่อยน๊าๆ

aekdk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 07:55:47 »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

087-7865539
aekdk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 07:57:05 »

ขอแอบด้วยคนน่ะค่ะ   เลี้ยงเหมือนกันอยากให้มันตัวโตๆอ่ะค่ะ ไข่ต้มก็ไม่ยอมกิน
ไม่เป็นไรคับตามบาย แต่ไม่มีใครบอกสักคนเศร้าจัง

087-7865539
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:18:17 »

พามันออกกำลังกาย และอย่าให้อ้วนมาก เพราะจะเป็นโรคไขข้อสะโพก และก็ระวังพวกเห็บหมัด และพวกน้ำสกปรก(มันชอบไปเล่น)

ดู ONE PIECE ซับไทย ก่อนใครได้ที่ THAI ONEPIECE FC
www.facebook.com/thonepiecefc
dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:25:13 »

ของเราก็พาไปทุกเย็นน่ะค่ะ  มัน ดี๊ด้๊ามากเลย  แต่เลี้ยงตัวเดียวมันเลยค่อนข้างจะเลือกกิน  แต่ถ้ามีเพื่อนเอาหมามาฝากมันจะห่วงของมาก   อาหารที่เหล่ือในกะละมังจะกินหมด    ส่วนเรื่องน้ำมันชอบมากค่ะ  เมื่อวันก่อนพอมันไปวิ่งมันเห็นตัวอื่นลงเล่นน้ำ  มันลงเล่นเลยค่ะ  เลยดึงไว้เปียกครึ่งตัว  มัน5จะหกโมงแล้ว ไม่อยากให้มันเล่นเดียวไม่สบาย 

[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:33:16 »

อายุ6-8 เดือนอยุ่ใช่ปะ แอบไปดูรูปในเฟสบุคมา ยิงฟันยิ้ม

ดู ONE PIECE ซับไทย ก่อนใครได้ที่ THAI ONEPIECE FC
www.facebook.com/thonepiecefc
dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:56:01 »

อายุ6-8 เดือนอยุ่ใช่ปะ แอบไปดูรูปในเฟสบุคมา ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้  11 เดือนล่ะค่ะ  เป็หนุ่มแล้ว  แต่มันค่อนข้างตัวเล็กกว่าตัวอื่น น่ะค่ะ  เพราะเราได้มาตอน8เดือนแล้ว  ให้พวก หมอ ดู หมอว่าไม่ผอมน่ะ  กำลังดี ตัวอื่นที่ใหญ่คือมันอ้วน  เหอะๆ   

ปล.คนที่ไปแอบดู   FB เราอ่ะ  ใครหรอค่ะ^^

Circleshop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 20:14:04 »

โกลเด้นนั้นไม่ได้เลี้ยงแล้วจะตัวใหญ่กันทุกตัวค่ะ   ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ของมันค่ะ บางคนอาจจะเห็นตัวใหญ่ๆจนชินตา แต่เด้นตัวเล็กก็มีค่ะ หรือว่าเราเรียกว่าเด้นแคระ
แต่โดยรวมแล้วก็ต่างกันนิดเดียวจริงๆค่ะ  ที่บ้านก็เลี้ยงไว้ตัวนึงค่ะ
ตอนนี้ 8เดือนแล้ว  น้ำหนัก 28 กิโลกรัม พยายามคุมไม่ให้เกิน 30 - 35 กิโล(ตามคำแนะนำจากผู้เลี้ยงอีกที) เพราะจะมีปัญหาเรื่องข้อสะโพกในภายหลัง  เด้นเป็นหมาที่ค่อนข้างบ้าพลังขั้นสุด ถือคติ "เจ้านายมีไว้พุ่งชน" 555
         ดังนั้นการพามันไปออกกำลังกายหรือได้มีโอกาสออกมาพบปะเพื่อนๆบ้าง จะทำให้มันไม่เครียดและมีอารมณ์ที่แจ่มใส สังเกตุได้ง่ายๆว่าวันไหนมันเบื่อจะค่อนข้างทำตัวดราม่าใส่เรามากๆ หาของเล่นทิ้งไว้กับพื้นหลายๆอย่างจะได้เลือกเล่นได้เยอะ
          สุขภาพ หลักๆก็วัคซีนครบ กระตุ้นปีละครั้ง ดูตามฤดูกาล หน้าไหนหรือช่วงไหนที่โรคอะไรกำลังระบาด เราก็ต้องเตรียมตัวรับมือ
          อาหารการกินเด้นไม่ค่อยมีปัญหา กินแบบไม่มียั้ง แต่ก็มีบ้างที่ต้องปวดหัวกับอาการเบื่ออาหารที่บ่อยเหลือเกิน สำหรับตัวเองใช้วิธีหักดิบ ไม่กินก็อย่ากิน สุดท้ายเขาก็ต้องกินเพราะรู้ว่าเลือกกินไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้น สุดท้ายหมาก็จะยอมรับกฏที่เราตั้งขึ้นเอง ระวังแค่ไม่ทานอาหารเค็ม มัน หวานมากเกินไป อ้วนละเอาลงยากค่ะ ถ้าเลือกขอผอมดีกว่า สบายใจดี อิอิ
          พิมพ์เสียยาว ถ้ามีตรงไหนไม่ถูกต้อง ก็ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยค่ะ เล่าจากการเลี้ยงของตนเอง แฮ่ๆ ถ้าอะไรผิดก็รบกวนผู้รู้แนะนำเช่นกันค่ะ
dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 01:04:38 »

โกลเด้นนั้นไม่ได้เลี้ยงแล้วจะตัวใหญ่กันทุกตัวค่ะ   ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ของมันค่ะ บางคนอาจจะเห็นตัวใหญ่ๆจนชินตา แต่เด้นตัวเล็กก็มีค่ะ หรือว่าเราเรียกว่าเด้นแคระ
แต่โดยรวมแล้วก็ต่างกันนิดเดียวจริงๆค่ะ  ที่บ้านก็เลี้ยงไว้ตัวนึงค่ะ
ตอนนี้ 8เดือนแล้ว  น้ำหนัก 28 กิโลกรัม พยายามคุมไม่ให้เกิน 30 - 35 กิโล(ตามคำแนะนำจากผู้เลี้ยงอีกที) เพราะจะมีปัญหาเรื่องข้อสะโพกในภายหลัง  เด้นเป็นหมาที่ค่อนข้างบ้าพลังขั้นสุด ถือคติ "เจ้านายมีไว้พุ่งชน" 555
         ดังนั้นการพามันไปออกกำลังกายหรือได้มีโอกาสออกมาพบปะเพื่อนๆบ้าง จะทำให้มันไม่เครียดและมีอารมณ์ที่แจ่มใส สังเกตุได้ง่ายๆว่าวันไหนมันเบื่อจะค่อนข้างทำตัวดราม่าใส่เรามากๆ หาของเล่นทิ้งไว้กับพื้นหลายๆอย่างจะได้เลือกเล่นได้เยอะ
          สุขภาพ หลักๆก็วัคซีนครบ กระตุ้นปีละครั้ง ดูตามฤดูกาล หน้าไหนหรือช่วงไหนที่โรคอะไรกำลังระบาด เราก็ต้องเตรียมตัวรับมือ
          อาหารการกินเด้นไม่ค่อยมีปัญหา กินแบบไม่มียั้ง แต่ก็มีบ้างที่ต้องปวดหัวกับอาการเบื่ออาหารที่บ่อยเหลือเกิน สำหรับตัวเองใช้วิธีหักดิบ ไม่กินก็อย่ากิน สุดท้ายเขาก็ต้องกินเพราะรู้ว่าเลือกกินไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้น สุดท้ายหมาก็จะยอมรับกฏที่เราตั้งขึ้นเอง ระวังแค่ไม่ทานอาหารเค็ม มัน หวานมากเกินไป อ้วนละเอาลงยากค่ะ ถ้าเลือกขอผอมดีกว่า สบายใจดี อิอิ
          พิมพ์เสียยาว ถ้ามีตรงไหนไม่ถูกต้อง ก็ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยค่ะ เล่าจากการเลี้ยงของตนเอง แฮ่ๆ ถ้าอะไรผิดก็รบกวนผู้รู้แนะนำเช่นกันค่ะ
วันนั้นเอาไปวิ่งที่สวนสมเด็จย่าแล้ววิ่งผ่านแถวๆหน่ารูปปั้น  ไอ้น้องนั้นว่ามันเป็นพันผสม เงี้ยะเจ็บใจค่ะ  วันนี้ก็เหมือนกัน  เจอเพื่อนทีสวนสมเด็จย่า  มันว่า  พันผสมหรอ  T^Tเศร้าเลย  อยากจะบอกมันพันแท้ๆเลยแต่เวลากินมันเล่นตัวค่ะเพราะเลี้ยงมันตัวเดียว  พอคู่(เพื่อนฝากเลี้ยงเป็นบางแก้วค่ะ)จะรีบกินและห่่วงของตัวเองมากๆๆ  ก็เลยอยากได้อีกสักตัวมาเพื่อนเป็นเพื่อนกันอ่ะค่ะ แต่ตัวนี้แปลกน่ะค่ะ เท่าที่เคยเลี้ยงหมามา(สายพันอื่น)ไข่เจียว  ไข้ต้ม  แคบหมู  ข้าวผัด อาหารพวกเนี๊ยะกินหมด ยกเว้นตัวนี้  ไข่เจียวไม่กิน  ไข้ต้มไม่กิน แคบหมูไม่กิน พูดง่ายๆมันเล่นตัว  ส่วนเรื่องออกกำลังกาย พอมันไปวิ่งทุุกวันอ่ะค่ะ  แถวนั้นหมาจะเยอะมีหลายสายพันธ์ หมาเราอยากเล่นด้วยน่ะแต่ตัวอื่นเนี๊ยะ   อย่างวันนั้นโกเดลเหมือนกันแท้ๆตัวนั้นยังจะกัดหมาเราเลยอ่าะ แต่มันสูงเท่ากะตัวที่จะมากัดเลยน่ะ  แต่ความใหญ่นี้ต่างกันเลยโดยสิ้นเชิง แล้วเรื่อง วัคซีน นี้ต้องรอประมาณ  มีนา เมษา(ครบ1ปีพอดี)ถึงจะฉีดซ้ำได้ เพราะตอนได้มันมาไม่รู้ว่าเจ้าของฉีดแล้วรึยัง  หมอว่ารอมันครบปีแล้วค่อยฉีดซ้ำเพื่อกระตุ้นมันอีกทีค่ะ

ตอนมัน8เดือนมันท้องเสียอย่างแรงเพราะให้กินอาหารกะป๋อง ของ พดก  ก็เลยพาไปหาหมอก็ได้ชั่ง นน มี27 กกอ่ะค่ะ  แค่ตอนนี้11เดือนแล้วยังไม่ได้ช่างเลยไว้มีโอกาดจะไปช่างดูค่ะ เรื่องอาหารมันกินสมาทฮาท ทั้งแบบเม็ดและซองที่เป็นอาการหมาแบบเปียกค่ะ  ผสมข้าวกะเนื้อด้วย   ขอบคุณน่ะค่ะที่ได้แนะนำ  ไว้เอารูปมาแชร์หน่อยน่ะค่ะ^^

Circleshop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:25:36 »

ได้เลยจ้า ยินดีๆ
D-do
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 22:23:04 »

เลี้ยงเหมือนกันครับ ตอนนี้อายุ 6 ขวบแล้วครับ โกลเด้นท์มันจะมีทั้งพันธุ์ขนสั้น และขนยาวครับตอนแรกคิดเหมือนกันว่าผสม(ลิง+หมา) โดยลักษณะโกลเด้นท์มันจะค่อนข้างขี้โรคเอาเรื่องครับเพราะเป็นสายพันธุ์ที่พัฒนามาอีกที จุดอ่อนที่เป็นกันมากคือโรคข้อสะโพกเสื่อมครับเพราะน้ำหนักตัวมันค่อนข้างมากและชอบกระโดดโลดเต้นซน  และโรคหูอักเสบ(ของผมเป็น)

แนะนำแบบประหยัดครับ
1.พาเดินออกกำลังบ่อยๆเน้นพื้นหญ้าจะดีกว่าถนนปูนแข็งๆอย่าให้มันเหนื่อยมากๆนะครับเดี๋ยวมีอาการช็อค(ของผมเคยเป็นเกือบตาย ต้องให้กินกลูโคทหลอด)
2.ไม่แนะนำให้เลี้ยงในบ้านพื้นกระเบื้องหรือหินอ่อนลื่นๆเป็นประจำ(ขาหลังมันอาจจะเป้ได้ครับ)
3.กีฬาโปรดของเจ้าโกลเด้นท์ คือ ว่ายน้ำครับ ช่วยดูแลป้องกันโรคข้อสะโพกเสื่อมได้ดีมาก(แต่ข้อเสียอย่าให้เล่นนานเกินไป ระวังปอดบวม)ปกติเห็นน้ำไม่ได้เลยเล่นแบบลืมตายไม่ยอมขึ้นบกต้องขู่ตลอด
4.โรคประจำตัวคือ บ้าบอลครับหรือไม่อะไรที่เป็นทรงกลมๆ เจอไม่ได้ต้องแย่ง(ผมเสียค่าบอลให้เด็กไปหลายร้อยแล้ว)อันนี้แนะนำให้เหลี่ยงไกล จะประหยัดได้เยอะ
5.หาปศุสัตว์ใกล้บ้านที่ไว้ใจได้สำหรับเป็นหมอประจำตัวเจ้าโกลเด้นท์ด้วยนะครับอย่าเปลี่ยนหมอไปเรื่อยๆ(เพราะบางที่เน้นขายของยาแรงหายป่วยทันใจเจ้าของแต่มันจะไปลดอายุสุนัขครับ)โดยฉพาะยาประเภทฉีดเข้าผิวหนังป้องกันเห็บหมัดเร็วอยู่ชงักตัวลีบเลย แต่ทำลายระบบไขสันหลังครับ อันนี้หมอเล่าให้ฟัง และอย่าห่างวัคซีน นอกจากพิษสุนัขบ้า ลำไส้ พยาธิหนอนหัวใจ วัคซีนรวม ตามกำหนด และอย่าให้นอนตากยุงถ้ามีกรงมุ้งลวดจะดีมากๆ
6.ให้กินไข่ต้มเป็นประจำขนจะงามไม่หลุดร่วง(อันนี้ไม่ค่อยประหยัดแต่เพราะรัก)
7.ทักทายและชวนเล่นทุกครั้งที่มีโอกาส(เพราะมันมักจะคิดว่าเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวคุณ ไม่ทักหรือเล่นกับมันก่อนมันมีอาการขี้งอนนะ จะบอกให้)
และสุดท้ายอย่าให้มันกินช็อคโกแลตนะครับเคยได้ยินมาหมามันจะตายได้เพราะระบบไหลเวียนโลหิตของมันอาจสูบฉีดเร็วผิดปกติ

นึกไม่ออกแล้วแนะนำแค่นี้ก่อนมีอะไร PMมาถามได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* DSC08086 - Copy.jpg (100.84 KB, 512x432 - ดู 327 ครั้ง.)
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 23:18:58 »

เด้นที่บ้านเลี้ยงยากเหลือเกินค่ะ เลือกกินมากๆ วันๆ กินแต่ข้าวต้มตับใส่แต่น้ำปลา (ใส่ซอสไม่กิน) กับขนมรังผึ้ง อาหารเม็ดนี่แล้วใหญ่ไม่ยอมกินเลย เปลี่ยนกับข้าวก็ไม่กิน ทุกวันนี้อาศัยวิตามินเอาค่ะ ที่สำคัญถ้าแม่ไม่ป้อนก่อนก็ไม่ยอมกิน ทิ้งอาหารไว้เป็นวันๆ ต้องป้อนเท่านั้น นิสัยเสียมั่กมาก แม่เราก็ตามใจซะเหลือเกิน บอกให้แม่หักดิบก็ไม่ยอมทำ บอกว่าสงสาร แต่มันก็ขี้อ้อนนะคะ ขี้อวดด้วย ใครมาบ้านทีไรต้องคาบนั่นคาบนี่ไปอวดเค้าทุกคน  เรื่องเล่นน้ำนี่เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวันไปแล้ว ต้องไปเล่นน้ำที่ทุ่งทุกวัน ไม่ได้เล่นแต่ยังไงก็ขอให้ได้ไป วันไหนไม่ได้ไปจะมีการประท้วงไม่กินข้าว ตอนนี้กลายเป็นหมาบ้านไปแล้ว
dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 08:36:37 »

หมาเค้าตรงข้ามเลยน่ะค่ะ  หุหุ  อะไรที่มันๆไม่กินค่ะ หมูทอด แคบหมู  ข้าว ไม่ค่อยกินค่ะ อาหารเม็ด+อาหารซองแบบเปียก +ขนมหมาของสลิ๊กกี้  นี้สู้ตายกินหมา   

ปล.บ้านใครมีลูกโกเดลเพิ่งเกิดบ้างอะค่ะอยากได้ราคาสัก2000บาท  อยากได้เพศเมียสักตัวเอาเป็นเพื่อนลูกชายมันชอบเล่นตัวค่ะ กินข้าวยากต้องให้ได้ง้อให้มันกิน    มีใครใจดีขายให้ได้ราคานี้บ้างอ่่ะค่ะ^^

aekdk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 08:49:37 »

ขอบคุณครับ สำหรับการแนะนำการเลี้ยงโกเด้น
ใครมีโกเด้นสวยๆ โพสอวดกันได้ครับ

087-7865539
D-do
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 11:24:35 »

เจ้าหมูทองของผม มันก็ขี้อวดเหมือนกันเลยครับทุกอย่างที่ให้มันไม่ว่าจะเป็นตุ๊กตา หรือที่นอนมันลากมาอวดทุกวัน

และอีกอย่างมันขี้ลืมด้วยครับประมาณว่า  เอ! วันนี้กินข้าวไปหรือยัง? คือหิวได้ทั้งวัน

มันคงเป็นสายพันธุ์พิเศษด้วยครับ โกลเด้นท์ลิงทีฟเวอร์ ออทิสติกดาวน์ซินโดรม เวลาจะเอาอะไรมันก็โดดเกาะขาเรากรดื๊บๆๆๆๆเล่นเอาเจ้าของอายทุกทีเลยประมาณนั้นแต่มันน่ารักแบบของมันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Circleshop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 16:24:05 »

1. เด้นที่บ้านก็เหมือนกันค่ะ เลือกกินมากๆๆๆๆ  แต่ก็ต้องดัดนิสัยมันบ้าง
อย่างไรเสียเมื่อหิวก็ต้องกิน เลือกไม่ได้ค่ะ ออกแนวโหด
2. ชอบบอลจริงๆค่ะ ลูกเล็กลูกใหญ่กัดแหลกลาน เสียไปหลายลูก
3.ไข่ต้มของโปรด แต่ให้บ่ิอยไม่ได้ค่ะ คอเลสเตอลอลสูงค่ะ
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 16:32:53 »

ถ้าเป็นเราเลี้ยง ไม่ยอมกินข้าวแบบนี้คงผอมแห้งไปนานแล้ว ให้กินแล้วไม่กินก็สุดแล้วแต่  แต่นี่นับถือในความใจเย็นของแม่จริงๆ ค่ะ จะตีจะด่ามันก็ไม่ได้นะ เพราะเรานี่แหละจะโดนด่า (แต่ลับหลังแม่นี่ไม่เหลือ) 555
หน้า: [1] 2 พิมพ์