เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:33:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  {{.. ศิลปการละคร ยังจำได้ไหม? > คณะเกศทิพย์..> สยาม 81 > มิตรประสานการละคร ..}}
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน {{.. ศิลปการละคร ยังจำได้ไหม? > คณะเกศทิพย์..> สยาม 81 > มิตรประสานการละคร ..}}  (อ่าน 6944 ครั้ง)
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 19:41:13 »

เริ่มจากคณะเกษทิพย์...มาเป็น คณะสยาม 81 และ มิตรประสานการละคร...โดย อาทร พาทีพัฒนะ
ยังจำกันได้ใหม ตอนเด็กเคยฟัง...
     (เพลง) " ... เราสยามแปดหนึ่ง การละคร..หญิงชาย หมั้นหมายอวยพรทุกท่าน ให้อายุ วรรณะ สุขะ พละ ทั่วกัน ให้สุขสรรค์ ..ทุกวัน..ทุกคืน ... "
     (ไตเติล) "  ละครสยาม ๘๑ ขอเสนอ..นิยายน้ำเน่า เคล้าน้ำคลำ.. "  ยิงฟันยิ้ม
http://www.clipmass.com/tag/%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3
 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:03:33 โดย Siranoi » IP : บันทึกการเข้า

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
♡♡<Fairy>♡♡
นางฟ้า...ราตรี
ระดับ :ป.โท

เทพธิดา...ไร้ปีก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 22:56:34 »

ยิ้มกว้างๆ...ละครวิทยุคณะนี้....น่าจะมีมาตั้งแต่ก่อนแฟรี่เกิด ใชไหมเจ้าคะ...ท่านพี่ศิรา... ยิงฟันยิ้ม

>>>>>....หากหัวใจไม่เข้มแข็ง    อย่าหวัง "แรง" จากสวรรค์....<<<<<
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 05:50:16 »

นั่นสิ..
ต้องถามป้ามอย..
เพราะป้ามอยอาจเคยซ้ำชั้น 1 ปี เพราะติดละคร ;Dมั๊ง..

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 23:16:15 »

สนุกน่าติดตามนะ...พิชัยดาบหัก! ยิงฟันยิ้ม
http://www.suksabuy.com/video/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%9B-%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B8-%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%81-3740-1306737

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:17:31 »

ยิงฟันยิ้ม

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2012, 09:29:26 »

ต่อ แตน

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2012, 13:37:43 »

ยิงฟันยิ้ม

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2012, 13:40:25 »

ยิงฟันยิ้ม

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 17:45:52 »

... ลองเอาไปพากษ์และไส่เอฟเฟ็กดูหน้ากระจก ...
.......

วันที่ : 16 ตุลาคม 2550
ชื่อเรื่อง : ไม่มีเรื่องเรื่องสั้น :
ชื่อตอน (chapter) : คนที่ไม่มีใครต้องการ

วันนี้ก็เป็นอีกวันที่ผมต้องกินข้าวคนเดียว  ผมเหงา ๆ จนชินเสียแล้ว  เพื่อน ๆ ในห้องมักอยากจะรีบกลับบ้าน  แต่ผมเฉย ๆ เพราะไม่ว่าจะกลับบ้านเร็วหรือช้า  ก็ไม่เคยมีใครอยู่บ้านอยู่ดี

ตอนผมอายุ  6  ขวบ  ตอนกลางคืนผมมักจะได้ยินพ่อกับแม่มีปากเสียงกันบ่อย ๆ บางครั้งก็มีเสียงของในบ้านแตกปนมาด้วย  ผมไม่รู้ว่าใครถูกใครผิด  พ่อกับแม่ไม่มีใครยอมรับต่างคนต่างก็บอกว่าอีกฝ่ายเป็นคนผิด  สุดท้ายพ่อกับแม่ก็หย่ากัน  ผมต้องไปอยู่กับพ่อ

ตั้งแต่วันนั้นมาพ่อก็มักจะไม่กลับบ้านเป็นอาทิตย์หรือไม่ก็เป็นเดือน   ส่วนแม่ผมไม่ได้ไปหาเลยจนอายุ  12  ปี  ผมเริ่มไปหาแม่ตอนวันหยุดเสาร์ – อาทิตย์  ทุกครั้งที่ผมไปอยู่บ้านแม่ ๆ จะเรียกเงินค่าน้ำ  ค่าไฟ  และค่าอาหารในช่วงที่ผมไปอยู่  ถ้าครั้งไหนผมทำงานให้แม่ก็จะไม่เรียกเงิน  ผมคิด ๆ ว่านี่ผมมาอยู่บ้านแม่ของตัวเองหรือเปล่าหรือไม่ใช่  ผมต้องซื้ออากาศในบ้านหายใจเชียวหรือ  ผมรู้สึกแย่ทุกครั้งที่ไปอยู่บ้านแม่  รู้สึกแย่กับการกระทำและคำพูดของแม่ที่ทำร้ายจิตใจของผม  พออายุ  17  ปี  ผมจึงตัดสินใจไม่ไปหาแม่อีก  ผมไม่อยากทนกับสิ่งที่แม่ทำกับผมอีกแล้ว 

ในชั้นเรียนครูมักจะถามเสมอว่าใครรักพ่อรักแม่ให้ยกมือขึ้น  ผมลังเลไม่รู้ว่าควรจะยกหรือไม่ยก  เพราะผมไม่รู้ว่ารักหรือเปล่าแต่พอคนอื่นยกมือหมดผมก็ยกตาม  แต่ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าผมรักพ่อกับแม่  ผมรักเพราะอะไรไม่รู้อาจจะเป็นเพราะความสัมพันธ์ทางสายเลือดละมั้ง  แต่นอกจากความรักแล้วผมก็เกลียดพ่อกับแม่พอ ๆ กับที่ผมรัก   ผมเกลียดในสิ่งที่พ่อกับแม่พูดและทำกับผม  ผมรู้สึกอยากตายมาตั้งแต่  6  ขวบแล้วแม้แต่ตอนนี้ก็ยังอยากตายอยู่

เมื่อพ่อกลับมาบ้านทุกครั้ง  มักจะพูดประโยคเดิม ๆ ว่า  “วัฒน์นี่เงินของเดือนนี้   ถ้ามีอะไรก็โทรไปหาพ่อที่ทำงานก็แล้วกัน”   พูดเสร็จพ่อก็เดินออกจากบ้านเพื่อกลับไปทำงานทั้ง ๆ   ที่พ่อยังเข้า บ้านไม่ถึง   5   นาทีด้วยซ้ำ

วันเกิดของผมไม่ว่าปีไหน ๆ ก็เงียบเหงา  ไม่มีเค้กวันเกิด  ไม่มีใครโทรมาอวยพร  และไม่เคยมีใครมาหาผมแม้แต่พ่อแม่  บางปีผมถึงกับจำวันเกิดของตัวเองไม่ได้นึกว่าเป็นวันธรรมดาวันหนึ่ง  เพราะไม่ว่าวันไหน ๆ ผมก็ต้องอยู่คนเดียวอยู่ดี 

ผมเป็นคนหน้าตาธรรมดา  ผอมแต่ค่อนข้างสูง  ผมเป็นคนพูดไม่เก่งมาแต่ไหนแต่ไร  อย่าว่าแต่มีแฟนเลย  ขนาดเพื่อนผมยังมีไม่เกิน  2  คนเลย

ผมขึ้นมหาลัยแล้วปีนี้  ผมได้เพื่อนใหม่หลายคน  ส่วนมากเป็นคนที่ไม่ค่อยมีใครคบแบบผม  และส่วนใหญ่ก็มีปัญหาครอบครัวเหมือนกัน  ผมกับเพื่อนจึงสนิทกันมากไปไหนไปด้วยกันตลอด  ผมเริ่มโดดเรียนในช่วงแรก ๆ หลังจากที่โดดเรียนบ่อย ๆ แล้วผมกับเพื่อนเริ่มติดยา  ผมใช้บ้านของผมจัดปาร์ตี้หลายครั้ง  ครั้งสุดท้ายคงเพราะเสียงดังไปหน่อยเพื่อนบ้านจึงเรียกตำรวจมาจัดการกับพวกผม  ผมถูกส่งไปบำบัด  ในที่สุดผมก็เลิกได้

ตอนที่ผมบำบัดอยู่พ่อไม่เคยมาเยี่ยมผมเลย  ผมน้อยใจพ่อมาก  ถึงผมจะทำเรื่องไม่ดีแต่ผมกำลังจะกลับตัวเป็นคนดี  ผมอยากได้กำลังใจจากพ่อ

ผมกลับมาถึงบ้านแล้ว  พอเปิดประตูบ้านผมตกใจที่พ่ออยู่บ้าน  แต่ผมยังไม่ทันได้พูดอะไรพ่อก็ว่าผม

“ไอ้ลูกเลว   แกยังกล้ากลับมาให้ชั้นเห็นหน้าอีกเหลือ   แกรู้ไหมว่าฉันต้องอายขนาดไหนเวลาคนอื่นเค้าพูดถึงแก”

“ผมอดทนเลิกยา   อยากจะกลับมาเป็นคนดี   พ่อไม่เคยไปเยี่ยมผมแล้วยังมาว่าผมอีก   คนที่พ่อควรว่าคือตัวพ่อเองน่ะแหละ   เพราะพ่อไม่เคยสนใจผม   ปล่อยให้ผมอยู่คนเดียว   คนที่ทำให้พ่อขายหน้าก็คือพ่อเองนั่นแหละ”   พูดเสร็จผมก็วิ่งเข้าห้อง   สักพักก็ได้ยินเสียงปิดประตู   พ่อไปแล้ว

ผมนอนบนเตียงทิ้งของไว้ด้านข้าง  ในสมองได้แต่คิดเรื่องที่ผ่านมา  เวลาผ่านไปจนเที่ยงคืน  ผมเดินไปที่ห้องน้ำ  ผมตัดสินใจแล้ว   ในเมื่อไม่มีใครต้องการผม   ไม่รักผม   ทำดีก็เฉยไม่เคยชม  ทำชั่วก็ซ้ำเติม  ผมจะมีชีวิตอยู่ไปเพื่ออะไร  เพื่อใคร  ถ้าผมตายไปพ่อกับแม่คงดีใจ 

ผมกรีดข้อมือตัวเองลึก ๆ ช้า ๆ น้ำสีแดงข้นเริ่มไหลออกจากรอยที่กรีด  ผมมองดูรอยกรีดนั้น  ภาพตรงหน้าจากที่ชัดเจนค่อย ๆ เปลี่ยนเป็นภาพซ้อนหลายภาพ  จากนั้นทุกอย่างก็ว่างเปล่า.................

*หมายเหตุ : บทละครสั้นนี้เคยส่งประกวดในโครงการ "บทดีชีวิตสวยงาม" ที่จัดโดย www.dek-d.com

ร่วมมือกับ สสส.
tags : ชีวิต   ยาเสพติด   ความรัก   วัยรุ่น   

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 18:08:16 »

นั่นสิ..
ต้องถามป้ามอย..
เพราะป้ามอยอาจเคยซ้ำชั้น 1 ปี เพราะติดละคร ;Dมั๊ง..

รู้ไปโม้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก
รู้ได้ไงคะนี่
เคยสอบตกชั้นจริงๆด้วย  ค่ะ จากที่เคยสอบได้ที่ ๑ มาได้ที่โหล่สุด
แต่อย่างว่า คนมันอัจฉริยะซะอย่าง ยิงฟันยิ้ม ซ้ำชั้นก็จริง แต่สอบเทียบได้ เอ็นท์เข้าคณะที่ท็อบไฟว์ก็ติด
ไม่อยากคุยเล้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย จริงๆนา ว่า..................
คนเราเนี่ยนะ ความสามารถล้นเหลือ เล่นก็เก่ง เรียนก็ได้ กิจกรรมก็ดี ถึงแม้จะโดดเรียนบ้าง
ซ่อมบ้าง แต่ก็เกือบเกียรตินิยมอันดับสาม(ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม)

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 18:14:32 »

ละคอนวิทยุก็เคยเล่นนะคะ
ตอนเรียนอยู่ปี ๓ อาจารย์ให้ไปอัดละคอน หลายตอนอยู่ ได้ค่าขนมมาหลายร้อยบาท

ละคอนเวทีก็เคยเล่น ได้ขึ้นโรงละคอนแห่งชาติด้วย
แม้จะได้ออกอีตอนปิดฉากแป๊บหนึ่ง ก็ตามเต๊อะ (ไม่ถึง๕ นาที ยิงฟันยิ้ม กั๊ก กั๊ก กั๊ก ๕๕๕๕)

ทีวีก็เคยออก (จำได้ป่าว ยิงฟันยิ้ม)

ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดโทะ ไม่อยากคุยเล้ยยยยยยยยยยยยยย จริงๆนา
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 07:59:03 »

จำได้ว่าตอนอยู่ม.3
อัดละครสั้นเป็นกลุ่มเรื่อง 1
นำเทปคลาสเซ็ทมาตั้งไว้กลางวงแล้วนั่งแวดตะลุ้ม..
เราเป็นคนนั่งคอยเป่าลมไส่เทป..
55555555555555555555+
ทีวี โทรทัศน์ พัดลม ซึ่งรวมถึงตู้เย็น ไม่เคยออกจ้า.. ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 22:59:55 »

จำได้ว่าตอนอยู่ม.3
อัดละครสั้นเป็นกลุ่มเรื่อง 1
นำเทปคลาสเซ็ทมาตั้งไว้กลางวงแล้วนั่งแวดตะลุ้ม..
เราเป็นคนนั่งคอยเป่าลมไส่เทป..
55555555555555555555+
ทีวี โทรทัศน์ พัดลม ซึ่งรวมถึงตู้เย็น ไม่เคยออกจ้า.. ยิงฟันยิ้ม

ก็บอกแล้วไงคะ ว่า ความสามารถมันต่างกัน
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
คิก คิก คิก
ได้ที ขี้แพะไหล

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:15:05 »

เบื้องหลังก่อนขึ้นสังเวียน

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 20:15:00 »

ละครวิทยุสมัยเอฟเฟ็ก
ไม่ยุ่งยากอย่างที่คิด ยิงฟันยิ้ม

* dscf1510_resize (WinCE).jpg (10.17 KB, 240x202 - ดู 4266 ครั้ง.)

* dscf1521_resize (WinCE).jpg (9.12 KB, 240x202 - ดู 4534 ครั้ง.)

หน้า: [1] พิมพ์