เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 พฤศจิกายน 2018, 13:54:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ศูนย์กลางธุรกิจ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=1025412.0
x
ขณะนี้เรากำลังไลฟ์ คลิกที่นี่เพื่อชม

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm+, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis, : 1100 Km. :, ©®*, Cupid)
| | |-+  รถใช้แก๊ส LPG มีปัญหา ยินดีให้คำแนะนำ
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 64 พิมพ์
ผู้เขียน รถใช้แก๊ส LPG มีปัญหา ยินดีให้คำแนะนำ  (อ่าน 337619 ครั้ง)
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #420 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 16:54:22 »

อ้ายตี๋ คับ  ที่ครอบ ถังแก็ส G-Liner   มันราคาเท่าไรห่น่ะคับ   PM บอกหน่อยเน้อคับ

jutaphas
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #421 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 11:53:40 »

อ้ายเจ้าน้องจะเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอนเย็นก่อนร้านปิดลูกค้าเยอะก่อเจ้าแล้วใช้เวลานานก่อเจ้าเวลาเปลี่ยน
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #422 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 12:28:40 »

อ้ายเจ้าน้องจะเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอนเย็นก่อนร้านปิดลูกค้าเยอะก่อเจ้าแล้วใช้เวลานานก่อเจ้าเวลาเปลี่ยน
ได้ครับ.. งานเยอะอยู่คับ..แต่บริการให้ได้ครับ  มาก่อน  4โมงเด้อ..

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
ko12
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #423 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 23:47:12 »

ตอนนี้ใช้นิววีออสรถ4 ปี ใช้ยังไม่ถึง50000กิโล  แต่อยากติดแก็สควรติดระบบไหนดีคะ  รถเป็น ตัวท็อป เกียร์ออโต้ระบบไฟฟ้าทั้งคัน ขอบคูณล่วงหน้านะค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มหรือมีข้อแนะนำอย่างอื่นก้ได้นะคะ
peerawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #424 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 10:52:01 »

ดีครับ  เฮียตี๋   
      ผมรบกวนถามหน่อยครับ  พอดีตอนนี้รถผมถึงเวลาต้องเช็คระยะที่ศูนย์โตโยต้าแล้ว แล้วผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ร้านเฮียตอนติดแก๊ส  ต้องบอกช่างที่ศูนย์ว่าไงครับ จะให้เค้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันของศูนย์  หรือว่าต้องมาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ร้านเฮียครับ   เพราะผมก็ลังเลครับ  รบกวนตอบหน่อยนะครับ  ถ้าเช็คระยะแล้วจะเอาไปให้ที่ร้านเช็คระยะแก๊สเหมือนกันครับ   ขอบคุณครับ
THANAPUT

« ตอบ #425 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 11:26:39 »

ผมเองก็ใช้ครับ พึ่งติดมาได้เกือบ2เดือนละครับเคยเอาไปจูนที่หนึ่ง เครืองเดินกระตุ๊กมาก เอาไปจูนมาหายได้ 2 วันตอนนี้เป็นอีกละ  เบื่อจริง อาการมันเกิดจากอะไรครับผม ช่วยตอบด้วยครับ ยิ้ม
โอ้ยพี่..แบบนี้มึนครับ
ขอรายละเอียดเพิ่มเติม..รถไร..ยี่ห้อรถ..
ติดแบบใหนมา ดูด-ฉีด..ถ่ายรูปประกอบได้ยิ่งดีครับ..
รบกวนหน่อยนะครับ..จะได้แนะนำถูกทิศทาง

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #426 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 09:29:04 »

ร้านของ จขกท  อยู่ที่ไหนครับ pm หน่อยครับ
รถผมมีปัญหาแก้ไม่ตกครับ
1.นานๆครั้งสตาร์ทไม่ติดทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส
2.บางครั้งสตาร์ทน้ำมันไม่ติดแต่แก๊สติด
3.ขับน้ำมันบางครั้งก็ดับเฉย
เปลี่ยนอะไหล่ก็แล้ว อาการก็ดีขึ้นมาแต่ก็กลับมาเป็นอีก พอให้ช่างมาดูก็ปกติขับได้
ช่างเปลี่ยนปั้มติ๊กก็อาการขับดับหายไป แต่ขับไปนานๆก็เป็นอีกแต่ไม่บ่อย
ล่าสุดเมื่อเช้าจะสตาร์ท แชะๆๆๆๆ เลยต้องจอดทิ้งไว้ที่บ้านตอนเย็นจะไปสตาร์ทดูอีกที
รถผม TOYOTA corolla 1.6 สามห่วงอ่ะครับ ปี 95  ขอบคุณครับ
aoi.aoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #427 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 15:05:24 »

อยากจะถามเจ้า ว่า Nissan March ติดแกส จะแนะนำ แกส แบบไหนค่ะ
ช่วยไห้คำแนะนำด้วยนะค่ะ มือใหม่ ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Moo Mengkato
มัธยม
**

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม

« ตอบ #428 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 15:46:33 »

ร้านของ จขกท  อยู่ที่ไหนครับ pm หน่อยครับ
1.นานๆครั้งสตาร์ทไม่ติดทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส
2.บางครั้งสตาร์ทน้ำมันไม่ติดแต่แก๊สติด
เปลี่ยนอะไหล่ก็แล้ว อาการก็ดีขึ้นมาแต่ก็กลับมาเป็นอีก พอให้ช่างมาดูก็ปกติขับได้
ช่างเปลี่ยนปั้มติ๊กก็อาการขับดับหายไป แต่ขับไปนานๆก็เป็นอีกแต่ไม่บ่อย
ล่าสุดเมื่อเช้าจะสตาร์ท แชะๆๆๆๆ เลยต้องจอดทิ้งไว้ที่บ้านตอนเย็นจะไปสตาร์ทดูอีกที
รถผม TOYOTA corolla 1.6 สามห่วงอ่ะครับ ปี 95  ขอบคุณครับ

.........ขออนุญาตตอบแทนนะครับ

....ร้านอยู่ใกล้โรงเรียนเมืองเชียงรายครับ...คือถ้าพี่มาจากอีซูซุเชียงรายจากศรีทรายมูลก็เลยสะพานที่จะไปเวียงชัยข้างโรงเรียนเมืองเชียงรายมานิดเดียวครับด้านซ้ายมือ ชื่อร้าน AV 4*4  ครับ ยิงฟันยิ้ม
Moo Mengkato
มัธยม
**

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม

« ตอบ #429 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 15:51:23 »

อยากจะถามเจ้า ว่า Nissan March ติดแกส จะแนะนำ แกส แบบไหนค่ะ
ช่วยไห้คำแนะนำด้วยนะค่ะ มือใหม่ ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
...แนะนำระบบหัวฉีดครับยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ราคาน่าจะ 3หมื่น +- ครับถ้าติดกะเฮียตี๋มั่นใจได้ครับ  รถผม มาสด้าตาตี่ติดระบบดูดจากเฮียตี๋ตั้งแต่ปี49 ครับ ทุกวันนี้ไม่เคยงอแง ยิงฟันยิ้มและเมื่อ 2 เดือนก่อนก็เอาคาริเบี้ยนมาติดกะเฮียครับ(แถมเฮียลดแลกแจกแถมกระหน่ำ)นี่รอมีตังค์อีกสักหน่อยจะเอารถภรรยาแจ๊ส2010มาติดครับ...ถ้าครบ3คันเมื่อไหร่จะเอารูปมาลงครับ.... ยิงฟันยิ้ม
aoi.aoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #430 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 21:25:20 »

...แนะนำระบบหัวฉีดครับยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ราคาน่าจะ 3หมื่น +- ครับถ้าติดกะเฮียตี๋มั่นใจได้ครับ  รถผม มาสด้าตาตี่ติดระบบดูดจากเฮียตี๋ตั้งแต่ปี49 ครับ ทุกวันนี้ไม่เคยงอแง ยิงฟันยิ้มและเมื่อ 2 เดือนก่อนก็เอาคาริเบี้ยนมาติดกะเฮียครับ(แถมเฮียลดแลกแจกแถมกระหน่ำ)นี่รอมีตังค์อีกสักหน่อยจะเอารถภรรยาแจ๊ส2010มาติดครับ...ถ้าครบ3คันเมื่อไหร่จะเอารูปมาลงครับ.... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุนเจ้า สำหรับคำแนะนำ รอได้รถก่อนแล้วกันนะค่ะ กำลังจองไป อีกตั้งสองเดือนถึงได้  แล้ว ร้านที่ว่าอยู่แถวไหนกันค่ะ ขอรายละเอียดด้วยค่ะ ขอบคุณคร๊า
THANAPUT

« ตอบ #431 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 23:52:51 »

ขออภัยโทษด้วยนะครับท่านที่เข้ามาตอบหลังเที่ยงคืน
 1.ถ้าเราสตาร์ทรถสลับไปมาระหว่างน้ำมันและแก๊ส..จะทำให้เชื้อเพลิงท่วมได้
ในเครื่องยนต์คาบูเรเตอร์..แต่ถ้าเครื่องหัวฉีด..ไม่เป็นไรครับ
2.ขับดับเฉย..ถ้าเป็นเครื่องคาบู..เป็นไปได้ว่าคาบู..สกปรกครับ..ล้างคาบู..หายครับ.สาเหตุมาจาก.นมหนูตันสกปรกเพราะใช้แก๊สเป็ณระยะเวลานาน
ถ้าเป็นระบบหัวฉีดสาเหตมาจาก..ใช้แก๊สโซฮอร์..ปั้มติ๊กสิ้นอายุไข   อะไร..อะไร..ก็ด?ษแกศโซฮอร์
3.ข้อ 3 มาจากข้อ 2 เชื้อเพลิงขึ้นไปเลิ้ยงไม่ทัน
4.อย่าลืมเช็คดูคอล์ยจานจ่ายด้วยนะครับ
เครื่อง 1.6  3 ห่วง มันมีทั้งคาบูและหัวฉีด  ของพี่คาบูเปล่าครับ

THANAPUT

« ตอบ #432 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 23:56:13 »

ติดระบบหัวฉีดครับ..ผมก็เล็งเอามาร์ชมาติดแก๊สอยู๋เช่นกันครับ เครื่องยนต์ 3 สูบ
ติดแล้วอยู๋ในราวกิโลเมตรละ 80-90 สตางค์-กม.  เป็นอะไรที่ผมฝันมาก..ขับรถยนต์กิโลละไม่ถึงบาท..
ผมไปขับมาแล้ว..ใช้ได้ครับ..อัดตราเร่งใช้ได้ครับ..ภายในกว้าง..สบาย..
ไปสอยมาแล้ว..ใช่มั้ยครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #433 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 08:28:43 »

ขออภัยโทษด้วยนะครับท่านที่เข้ามาตอบหลังเที่ยงคืน
 1.ถ้าเราสตาร์ทรถสลับไปมาระหว่างน้ำมันและแก๊ส..จะทำให้เชื้อเพลิงท่วมได้
ในเครื่องยนต์คาบูเรเตอร์..แต่ถ้าเครื่องหัวฉีด..ไม่เป็นไรครับ
2.ขับดับเฉย..ถ้าเป็นเครื่องคาบู..เป็นไปได้ว่าคาบู..สกปรกครับ..ล้างคาบู..หายครับ.สาเหตุมาจาก.นมหนูตันสกปรกเพราะใช้แก๊สเป็ณระยะเวลานาน
ถ้าเป็นระบบหัวฉีดสาเหตมาจาก..ใช้แก๊สโซฮอร์..ปั้มติ๊กสิ้นอายุไข   อะไร..อะไร..ก็ด?ษแกศโซฮอร์
3.ข้อ 3 มาจากข้อ 2 เชื้อเพลิงขึ้นไปเลิ้ยงไม่ทัน
4.อย่าลืมเช็คดูคอล์ยจานจ่ายด้วยนะครับ
เครื่อง 1.6  3 ห่วง มันมีทั้งคาบูและหัวฉีด  ของพี่คาบูเปล่าครับ

หัวฉีดครับ ตอนนี้ ทุกวันตอนเช้าก็พนมมือไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก่อนสตาร์ท ถาวนาให้ติดแล้วไม่ดับกลางทาง อิอิ เฮ้ออออ...รถเก่านะครับเอาไรมาก
THANAPUT

« ตอบ #434 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 11:17:07 »

หัวฉีดครับ ตอนนี้ ทุกวันตอนเช้าก็พนมมือไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก่อนสตาร์ท ถาวนาให้ติดแล้วไม่ดับกลางทาง อิอิ เฮ้ออออ...รถเก่านะครับเอาไรมาก
พี่ครับ....เอาหัวฉีดออกมาทำความสะอาดครับ..เพราะเวลาที่เราใช้แก๊สไปมากๆ..หัวฉีดมันจะร้อนและก็ตายได้
ดังนั้น..ลองเอาหัวฉีดออกมาทำความสะอาดดูก่อน..แล้วก็ให้อู่ที่มีตัววัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง
วัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงในรางดูว่า..แรงดันพอมั้ย..มันตกหรือเปล่า..
แต่ถ้าตอนเช้าติดยาก..ฟันธงว่าปั้มติ๊กมีปัญหาครับ
ตัวสริงกันน้ำมันไหลกลับไปที่ถัง..มันบล็อคน้ำมันไม่อยู่..พอไม่มีการใช้น้ำมัน..มันก็ไหลกลับไปสู่ต้นทางที่มันมา..ทำให้ตอนเช้า..ติดเครื่องยนต์ได้ยากครับ..
นึกถึงเช็ควาร์วในปั้มน้ำละกันครับ..ระบบเดียวกันคร้าบเจ้านาย.. ตกใจ ตกใจ

Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #435 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 12:45:41 »

ขอบคุณครับสงสัยว่าจะเป็นที่หัวฉีดอย่างที่ จขกท ว่าอ่ะครับ เพราะปั๊มติ๊กเพิ่งเปลี่ยนไปเดือนที่แล้วนี่เองครับ รถผมไม่ได้ขับครับ แม่ของเด็กน้อยขับครับผมใช้อีแก่ 4 ขอ...ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับผม ถ้ามีปัญหาอีกคงไปที่อู่ท่านเลยครับ ไปมาหลายที่แล้ว
aoi.aoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #436 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 13:56:51 »

ติดระบบหัวฉีดครับ..ผมก็เล็งเอามาร์ชมาติดแก๊สอยู๋เช่นกันครับ เครื่องยนต์ 3 สูบ
ติดแล้วอยู๋ในราวกิโลเมตรละ 80-90 สตางค์-กม.  เป็นอะไรที่ผมฝันมาก..ขับรถยนต์กิโลละไม่ถึงบาท..
ผมไปขับมาแล้ว..ใช้ได้ครับ..อัดตราเร่งใช้ได้ครับ..ภายในกว้าง..สบาย..
ไปสอยมาแล้ว..ใช่มั้ยครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังเลยค่ะ ไม่ว่างเลยอ่ะ วันอาืทิตนี้ จะไปจอง
แล้วประมาณ 2 เดือนถึงได้คะ่

TOMAZY
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #437 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 14:03:29 »

ผมใช้E-car ปี36 คาร์บูร ต้อนสตาร์ทรถและตอนจอดมันมีกลิ่นแก๊สออกมาครับ แต่ก็ไม่มากนะครับ
ก็เลยของรบกวนสอบถามหน่อยว่ามันเป็นปกติของมันหรือเปล่าครับที่จะมีกลิ่นแก็สหน่อยๆๆหรือผมต้องเอารถไปใช้เช็ตแก็สครับปล่อยทิ้งไว้จะเป็นไรไม่ครับ(ที่จริงก็มีกลิ่นตั้งนานแล้วครับ)
ถ้ามีปัญหาผมต้องเช็คอะไรก่อนครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้ม
DEN SWK
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน

« ตอบ #438 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 22:31:28 »

ปรึกษาหน่อยครับ พอดีรถผมเป็นรถเก่า  (จดทะเบียน พ.ศ.2512) ติดแก๊ส LPG นานแล้ว แต่ไม่ได้แจ้งลงเล่ม  ตอนนี้จะขายรถ ลูกค้าที่จะซื้อต่อต้องการจดทะเบียนใช้แก๊ส LPG ผมต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

พีเค คอม เซอร์วิส รับติดตั้งกล้องวงจรปิด รับซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์  085-0303-533 เด่น
08.30-16.30 น. ที่ทำงานโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม
16.30-20.00 น. หมู่บ้านชาตรีโฮม ดอยสะเก็นเชียงราย
THANAPUT

« ตอบ #439 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2011, 09:43:12 »

ปรึกษาหน่อยครับ พอดีรถผมเป็นรถเก่า  (จดทะเบียน พ.ศ.2512) ติดแก๊ส LPG นานแล้ว แต่ไม่ได้แจ้งลงเล่ม  ตอนนี้จะขายรถ ลูกค้าที่จะซื้อต่อต้องการจดทะเบียนใช้แก๊ส LPG ผมต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
เอารถมาไปตรวจสภาพการติดตั้งที่ร้านติดตั้งแก๊สได้ทุกร้านที่ได้ป้าย อู่มาตรฐานกรมการขนส่ง
ทางร้านก็จะตรวจสอบการติดตั้ง ไม่ว่าจะถังแก๊ส รุ่น ยี่ห้อ หม้อต้มยี่ห้อใหน
ถ้าตรงตามที่กับอู่ติดตั้งได้ขอทะเบียนเอาไว้..ก็สามารถออกใบรับรองได้เลยครับ
ราคาใบรับรองการติดตั้งและใบประกอบของอู่ก็ตกราคาในราว 1200-1500 บาท ตามตกลงครับ
และถ้าตรวจแล้วไม่ได้มาตรฐาน..สามารถขอให้อู่เขาปรับปรุงแก้ไขได้ครับ
..

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 64 พิมพ์