เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤศจิกายน 2018, 02:38:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ศูนย์กลางธุรกิจ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=1025412.0
x
ขณะนี้เรากำลังไลฟ์ คลิกที่นี่เพื่อชม

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm+, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis, : 1100 Km. :, ©®*, Cupid)
| | |-+  รถใช้แก๊ส LPG มีปัญหา ยินดีให้คำแนะนำ
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 64 พิมพ์
ผู้เขียน รถใช้แก๊ส LPG มีปัญหา ยินดีให้คำแนะนำ  (อ่าน 337689 ครั้ง)
boyband98
ชั้นประถม
*

« ตอบ #400 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2011, 23:27:18 »

คือว่ารถผมตอนเช้าสตารท์น้ำมันแล้วสักพักก็เปลี่ยนมาใช้แก๊ส ที่นี้มันเป็นตอนขับแก๊สนี้แหละครับ รถเกิดกระตุกทุกครั้ง เป็นเฉพาะขับช้าๆนะครับ ถ้าขับเร็วสัก 70-80 ไม่เปงไรเครื่องนิ่มเลย ถ้าต่ำกว่านี้ สัก40-50 เครื่องจะกระตุกทุกครั้งเลยนะครับ เป็นมาหลายวันละ ผมไม่รู้ว่าแก๊สที่ติดยี่ห้ออะไร เพราะพี่สาวผมเอาไปติดที่ร้านของพี่ ยังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ ถ้าทำไม่นานผมจะเอาไปที่อู๋ พี่เลยนะครับ
เอาไปได้เลยครับ..พรุ่งนี้ งานไม่น่าจะยุ่งครับ
มีติดใหม่ 2 คัน ไม่น่าจะมีอะไรมากครับ

แพงไหมครับ
~*~PoY~ComSc~*~
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

คนเราอย่าพูดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #401 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 07:54:17 »

รถ Honda Civic LX (หน้าหนู เครื่องคาร์บู ปั๊มติ๊ก) ถ้าจะติดแก๊ส LPG นี่จะใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับพี่

พอดีเพิ่งซื้อรถมาใช้  รบกวน PM ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 18:05:10 โดย ~*~PoY~ComSc~*~ » IP : บันทึกการเข้า
civicfd2007
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #402 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 08:01:03 »

ขอคำแนะนำ honda Civic FD  2007  นำมาติด LPG  จะมีปํญหาอะไรไหมคับ  เครื่องจะพังเร็วไหม ได้ข้อมูลมาคร่าว ๆ  ว่า ถ้าจะติด LPG ต้อง toyota อย่างเดียว จริงไหมครับ ถ้าคิดจะติดตั้งแบบหัวฉีด ถังโดนัท มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างคับ  ราคาค่าติดตั้งปัจจุบันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ  สอบถามเพื่อเป็นทางเลือกในการตัดสินใจครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #403 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 18:40:07 »

ขอคำแนะนำ honda Civic FD  2007  นำมาติด LPG  จะมีปํญหาอะไรไหมคับ  เครื่องจะพังเร็วไหม ได้ข้อมูลมาคร่าว ๆ  ว่า ถ้าจะติด LPG ต้อง toyota อย่างเดียว จริงไหมครับ ถ้าคิดจะติดตั้งแบบหัวฉีด ถังโดนัท มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างคับ  ราคาค่าติดตั้งปัจจุบันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ  สอบถามเพื่อเป็นทางเลือกในการตัดสินใจครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอตอบแบบกลางๆนะครับ
ติดแก๊สได้ทุกยี่ห้อของรถครับ
 รถคันใหนในโลกนี้..ที่ใช้นำมันเบนซินขับเคลื่อนสามารถติดแก๊สได้ทั้งหมดครับ
การที่รถจะทนทานหรือไม่นั้น..อยู่ทีการดูแลและปรับจูนระบบการจ่ายแก๊สครับ
ปัจจุบัน..โปรแกรมมีการพัฒนาไปมากครับ
ล่าสุดนี้
มี 1 ยี่ห้อ..มีการจ่ายน้ำมันช่วยๆ..ทุกๆ 5 นาทีของเวลาการขับขี่ หรือมากกว่านั้น อยู่ที่การปรับแต่ง( จ่ายประมาณ 100 มิลลิเสคหรือประมาณ 1 วินาที/สูบ  โดยจ่ายที่ละสูบ แล้วแต่การตั้งค่า) ช่วยป้องกันหัวฉีดร้อนจัดและบรรเทาการสึกของบ่าวาร์วให้ช้าลง เป็นเทคนิคใหม่ของชุดหัวฉีด
ปัจจัยหลักที่จะทำให้เครื่องยนต์โทรมนั้น..
คือการขาดการดูแลเอาใจใส่ครับ
เราสามารถ เปลี่ยนำปใช้น้ำมันเครื่องเกรดที่ใช้กับรถติดแก๊สได้
ใส่น้ำมันเคลือบบ่าวาร์วได้..

ราคาติดตั้งประมาณ 25,000 บาทขึ้นไปสำหรับ รถยนต์รุ่นใหม่ๆ
บางยี่ห้อ..วิ่งไปถึง 38,000 บาททททท....สำหรับ 4 สูบ ถังแคปซูล
ไม่รู้จะแพงอะไรกันนักกันหนา..
แต่ถ้าพอใจ..ก็ใส่ไปเถอะครับ..ยังไงก็คุ้มค่ากับการลงทุน

รถที่อายุเกิน 7 ไปแล้ว..เอาหัวฉีดยี่ห้ออะไรใส่ก็ได้ครับ
แต่ถ้ารถที่อายุไม่เกิน 5 ปี แนะนะให้ใช้ยี่ห้อที่เทคโนโลยีรองรับกับกล่องเครื่องยนต์
ยี่ห้อไม่ขอเอ่ยถึงละครับ..ในตลาดแก๊สมีประมาณ 30 ยี่ห้อได้มังครับในตอนนี้
ขอให้มีความสุขกับการใช้รถติดแก๊สนะครับ

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #404 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 20:26:25 »

รถเก่านิสสัน มีปัญหาการเปลี่ยนจากน้ำมันมาเป็นแก๊ซในขณะขับไม่ได้
THANAPUT

« ตอบ #405 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 22:55:38 »

รถเก่านิสสัน มีปัญหาการเปลี่ยนจากน้ำมันมาเป็นแก๊ซในขณะขับไม่ได้
รถคาบูหรือหีวฉีดครับท่าน
 ถ้าระบบน้ำมันยังปรกติดี...ต้องทำได้ครับงงฟันธงเลย
นอกเสียจากว่า..ระบบน้ำมันจะมีปัญหา..ไม่สมบูรณ์

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
num16
*

« ตอบ #406 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 00:30:22 »

พี่คับ รถผมติดแก็สมิกเซอร์แล้วเวลาถอนคันเร่งมีอาการรอบตกอยู่ประมาณ 400 รอบจนเกือบดับ พอเราเิ้บิ้ลมักก็จะกระตุกแล้วก่อดับไปเลย พอสตาดเครื่องใหม่ก่อเป็นปกติ ขับไปสักพักแล้วก็กลับเป็นแบบเดิมอีก

แต่ถ้าขับเร็วๆปกติก่อไม่มีปัญหา เป็นเฉพาะตอนรอบต่ำคับ
***มีอาการทั้งตอนใช้แก็สและน้ำมันคับ***

เป็นที่หัวเทียนรึเปล่าคับ
ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 00:43:55 โดย num16 » IP : บันทึกการเข้า
THANAPUT

« ตอบ #407 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 12:12:14 »

พี่คับ รถผมติดแก็สมิกเซอร์แล้วเวลาถอนคันเร่งมีอาการรอบตกอยู่ประมาณ 400 รอบจนเกือบดับ พอเราเิ้บิ้ลมักก็จะกระตุกแล้วก่อดับไปเลย พอสตาดเครื่องใหม่ก่อเป็นปกติ ขับไปสักพักแล้วก็กลับเป็นแบบเดิมอีก

แต่ถ้าขับเร็วๆปกติก่อไม่มีปัญหา เป็นเฉพาะตอนรอบต่ำคับ
***มีอาการทั้งตอนใช้แก็สและน้ำมันคับ***

ขอบคุณคับ
ล้างคาบูครับ...และลองเช็คหัวเทียนครับ ถ้าหัวทันเริ่มกลม...เปลี่ยนเลยครับ
ทั้ง 2 อย่างนี้..จะทำให้เกิดปัญหา แบ็คไฟร์..และขับกระตุกในจังหวะกระชากคันเร่ง..
แต่รอบเดินเบาต่ำนั้น..สามารถปรับแต่งการตั้งรอบที่คาบูเรเตอร์ได้ครับ
ลองปิดอละเปิดแอร์ดู..ว่ารอบระหว่าง เปิดและไม่เปิด รอบเครื่องยนต์ต่างกันมั้ย
ถ้าต่างกันมากว่าประมาณ 400 รอบ
ถือว่าไม่ปรกติ...ต้องตั้งรอบเดินเบาชดเชยใหม่ครับ
เอาไปให้ร้านติดตั้งแอร์..ปรับแต่งให้ได้ครับท่าน..

num16
*

« ตอบ #408 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 21:34:42 »

ขอบคุณคับ
ล้างคาบูครับ...และลองเช็คหัวเทียนครับ ถ้าหัวทันเริ่มกลม...เปลี่ยนเลยครับ
ทั้ง 2 อย่างนี้..จะทำให้เกิดปัญหา แบ็คไฟร์..และขับกระตุกในจังหวะกระชากคันเร่ง..
แต่รอบเดินเบาต่ำนั้น..สามารถปรับแต่งการตั้งรอบที่คาบูเรเตอร์ได้ครับ
ลองปิดอละเปิดแอร์ดู..ว่ารอบระหว่าง เปิดและไม่เปิด รอบเครื่องยนต์ต่างกันมั้ย
ถ้าต่างกันมากว่าประมาณ 400 รอบ
ถือว่าไม่ปรกติ...ต้องตั้งรอบเดินเบาชดเชยใหม่ครับ
เอาไปให้ร้านติดตั้งแอร์..ปรับแต่งให้ได้ครับท่าน..
ขอบคุณคับ

พี่แต่รถผมมัน honda cityเป็นเครื่องหัวฉีดนะคับลืมบอก

เมื่อเช้าสตาดรถปรากฏว่ามัน แบ็คไฟร์3-4รอบคับ กรองอากาศเป็นรูเลยคับ แล้วมันมีผลอะไรกับเครื่องมั้ยคับ

THANAPUT

« ตอบ #409 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 22:03:44 »

ต้องใช้ระบบน้ำมันก่อนทุกเช้า...สำหรับรถหัวฉีด
วิ่งให้เครื่องยนต์ร้อน ระยะทางประมาณ 1.5 กม
 จากนั้นก็ค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊สครบ
 ถ้ายังแบ็คๆ..บ่อยๆ.. มี 3 สาเหตุหลัก
 1..หวัเทียนเก่า..หัวล้มแล้ว
2. คอล์ยรั่ว..หรือจุดระเบิดไม่สมบูรณ์
3. สายหวัเทียนขาดในครับ
ลองเช็ค 3 จุดนี้..
แต่ต้องเช็คเปรียบเทียบ ระหว่างน้ำมันกับแก๊สดูว่า...ระหว่างกันทั้ง 2 อย่าง
ว่าตอนเป็น..น้ำมันหรือแก๊ส..เครื่องยนต์เรียบรื่นกว่าหรือเปล่า
หรือกระตุกไม่เรียบ ทั้งน้ำมันและแก๊ส
คือเป็นทั้ง 2 อย่าง..เป็นที่เครื่องยนต์ไม่สมบูรณ์
ถ้าน้ำมันเรียบรื่นดี..แต่เวลาเป็นแก๊สกระตุก  ไม่เรียบ..เช็คดูระบบแก๊สครับ
หลักๆ..จะมีเพียง 3 ข้อข้างบนครับ..

i-ka_MFU
*

« ตอบ #410 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 12:07:50 »

ของผม มาสด้า 2 อยากจะติดแกส

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เอาแบบดีๆ ไปเลยนะครับ แบบครั้งเดียวจบ

ขอรายละเอียดราคาด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับผม
AOWTHAI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #411 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 16:41:47 »

เห็นออกข่าว 3 เมื่อกี้รถสตาร์ทไม่ติด แล้วพยายามสตาร์ท แล้วแก๊สทำงานเอง แล้วรถระเบิด

ติดแก๊ส เกี่ยวกับรถระเบิดป่าวครับ ... รถติดแก๊สlpgเหมือนกันใจบ่ดี
THANAPUT

« ตอบ #412 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 21:14:05 »

เห็นออกข่าว 3 เมื่อกี้รถสตาร์ทไม่ติด แล้วพยายามสตาร์ท แล้วแก๊สทำงานเอง แล้วรถระเบิด

ติดแก๊ส เกี่ยวกับรถระเบิดป่าวครับ ... รถติดแก๊สlpgเหมือนกันใจบ่ดี
ความสำคัญอยู่ที่การติดตั้ง-ความชำนาญ..
คนที่จะเอารถไปติดตั้งแก๊ส..จำเป็นที่จะต้องมีความรู้เรื่องแก๊สประกอบด้วยถึงจะดีนะครับ

orange
ชั้นประถม
*

« ตอบ #413 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 00:17:43 »

คิดอย่างไรกับเครื่องผลิด hydrogen ในรถ ใช้ร่วมกับ lpg หรือน้ำมันทั่วไป
เป็นเครื่องสกัด h2 จากน้ำ ไม่มีถังบรรจุ ผลิตแล้วใช้ได้ทันที รถประหยัด แรงขึ้น

คงดีซิครับผมจะหาซื้อใช้เลยว่าแต่ราคาคงจะแพงน่าดู...หรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
orange
ชั้นประถม
*

« ตอบ #414 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 00:21:25 »

ผมซื้อรถซึ่งติดแก๊สหัวฉีดมาแล้ว2ปีเศษผมต้องเอารถไปเช็คหรือว่าเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับ
ระบบแก๊สบ้างมั๊ยครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
TOMAZY
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #415 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 12:21:57 »

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมกำลังเล็งๆๆว่าจะ ถอย LaNCER -GLXi Litmited ปี 44 มือ 2ครับ ถ้าจะเอามาติดแก็ส ระบบหัวฉีด จะจบไม่ครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วรถรุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกอย่างอื่นไหมครับ น่าใช่ไหม (ซ่อมบ่อยๆ ก็ไม่ไหวครับ งบน้อย)
(เท่าที่หาอ่านดู จะมีปัญญาเรื่องเดินเบา กับกระจก)
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้ม
THANAPUT

« ตอบ #416 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 13:09:23 »

ผมซื้อรถซึ่งติดแก๊สหัวฉีดมาแล้ว2ปีเศษผมต้องเอารถไปเช็คหรือว่าเปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับ
ระบบแก๊สบ้างมั๊ยครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เช็คดูข้อต่อต่างๆ..เปลี่ยนกรองแก๊ส ดูหัวเทียนว่า..หัวยังคมอยู่หรือเปล่า
เท่านีก้เพียงพอแล้วครับ

THANAPUT

« ตอบ #417 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 13:20:11 »

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมกำลังเล็งๆๆว่าจะ ถอย LaNCER -GLXi Litmited ปี 44 มือ 2ครับ ถ้าจะเอามาติดแก็ส ระบบหัวฉีด จะจบไม่ครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วรถรุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกอย่างอื่นไหมครับ น่าใช่ไหม (ซ่อมบ่อยๆ ก็ไม่ไหวครับ งบน้อย)
(เท่าที่หาอ่านดู จะมีปัญญาเรื่องเดินเบา กับกระจก)
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้ม
ถ้าเป็นแก๊สระบบหัวฉีด  จบทุกคันหละครับท่าน..ราคาติดตั้งทั่วไป 25,000-38,000 บาท
สำหรับรุ่นนี้..เอายี่ห้ออะไรจับยัดก็ได้ครับ..จบหมด..เนียนทุกยี่ห้อ..ไม่ต้องของแพง..เลิศเลอ..
ติดแก๊สอยู่ที่ฝีมือการติดตั้งและความละเอียดของฝีมือ..เข้าใจโปรแกรมให้ถ่องแท้..
เท่านี้ก็จบได้ทุกยี่ห้อครับ..
อู่ที่ติดตั้งๆไกล้บ้านท่าน..ได้ทุกอู่ครับ
แนะนำเอาแค่ .. BSM-MIMGAS-AGIS-VERSUS-GAEITALY....
เท่านี้ก้เหลือๆแล้วหล่ะ..สำหรับรถที่อายุร่วม 10 ปีครับ
แต่ถ้าท่านพี่..ตังค์เยอะ..ก็ตามสะดวกครับ
LOVATO-SEC-AUTRONIC-EMER-ENERGY..รุ่น OBD ครับผมมมมมม....

out_site
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #418 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 20:15:42 »

อยากปรึกษาหน่อยครับ ใช้ honda city03 auto อยากจะติดแก็ส มีแนะนำยี่ห้อ ร้าน มั้ยครับ และรุ่นนี้ติดไปแล้วมีปัญหาเยอะมั้ยครับ และความเสถียรเป็นไงมั้งครับ

ผลงานติดตั้ง - ซ่อม - ย้าย - ล้าง - เติมน้ำยาแอร์บ้าน เริ่มต้นแค่300บาท
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=843039.0
THANAPUT

« ตอบ #419 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 16:36:43 »

อยากปรึกษาหน่อยครับ ใช้ honda city03 auto อยากจะติดแก็ส มีแนะนำยี่ห้อ ร้าน มั้ยครับ และรุ่นนี้ติดไปแล้วมีปัญหาเยอะมั้ยครับ และความเสถียรเป็นไงมั้งครับ
รุ่นนี้ติดตั้งไม่มีอะไรครับ..ง่ายๆ..เอายี่ห้ออะไรใส่ก็ได้ครับ..ไม่ต้องของแพงเกิน 3 หมื่นบาท
ปัญหาต่างๆ..เกิดจากช่างติดตั้งครับ..ไม่ใช่อุปกรณ์ร่วมประกอบในการติดตั้ง
ส่วนร้านติดตั้งนั้น..เอาท่านสะดวกไกล้บ้านนะครับ
ถ้าแนะนำของตัวเองมันก็น่าเกลียดเกินไปครับเจ้านาย..

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 64 พิมพ์