เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 11:55:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คลอด รพ.โอเว่อบรุ๊ค ค่าใช่จ่ายแพงไหมค่ะ?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คลอด รพ.โอเว่อบรุ๊ค ค่าใช่จ่ายแพงไหมค่ะ?  (อ่าน 21606 ครั้ง)
Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 10:02:44 »

คลอด รพ.โอเว่อบรุ๊ค ค่าใช่จ่ายแพงไหมค่ะ?
อยากทราบค่าทำคลอดปกติ / ค่าผ่าคลอด ,ค่าห้องพัก ประมาณนี้อะคะ

ใจตั้งใจจะคลอดเองนะคะ แต่เผื่ออาจจะต้องผ่าเพราะรกเกาะต่ำ
ปัจจุบันฝากครรภ์หมอพิษณุ สันโค้ง ท่านบอกว่าไม่ได้ทำคลอดหน่ะคะ
ตอนแรกก็ว่าจะคลอด รพ.ไท แต่กำหนดคลอดสงกรานต์พอดี
เกรงว่าคนไข้จะเยอะและจอดรถยาก และเราสะดวกใกล้โอเว่อบรุ๊คมากกว่า
 เลยอยากทราบค่าใช้จ่ายคลอด รพ.โอเว่อบรุ๊คหน่ะคะ รบกวนขอความรู้ด้วยจ้า
จะได้เตรียมกำลังทรัพย์เพื่อเจ้าตัวน้อยค่ะ อิอิอิ

Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 20:57:07 »

ไม่มีใครรู้เลยเหรอคะ -..-'

mikijung
ระดับ ป.ตรี

คนที่จะประสบความสำเร็จ....ต้องมีเป้าหมายเสมอ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 10:44:21 »

รู้แต่ผ่าคลอดน่ะคะ รวมห้อง+ค่าผ่า+คัดกรองเด็ก  ประมาณ 29,000 อ่ะคะ
ถ้าคลอดเองไม่แน่ใจน่าจะหมื่นนิดๆนะคะ

คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง ^_______^
じ☆ve MAINBOARD ✿☆卐
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 10:49:38 »

แวะมาเก็บข้อมูลครับ...

kalahari
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 03:06:12 »

เจอค่าห้องไป1700 T_T ไม่ได้คลอดนะคะ แต่แค่หลานไม่สบาย เอีกเรย์ บวกรักษา นอนหนึ่งคืนหมดไป7500บาท T_Tแพงไปหน่อยคะ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 19:43:27 »

ยังถูกกว่าศรีบุรินทร์เยอะครับ  ผมแค่ผ่าตัดไส้ติ่งหมดไปห้าหมื่น แผลน้อยกว่าผ่าตัดคลอดลูกตั้งเยอะ  ยิงฟันยิ้ม ดีที่เบิกได้
lovelychic
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012, 01:06:05 »

มีเป็นแพ็คเก็จคลอดคะ คลอดเอง 19,500 บาท ผ่าตัดคลอด 33,500 บาทค่ะ วันศุกร์ที่จะถึงนี้ก็ไปผ่าคลอดเหมือนกันค่า รับรองถูกกว่า เกษมราษฎร์แน่นอน เพราะตอนแรกก็ไปฝากเกษมราษฎร์ เจอค่าตรวจ แค่เจาะเลือด กับตรวจปัสสาวะ และฉีดวัคฉัน  เกือบสี่พันบาท ค่าฉีดวัคซีน+ค่าบริการทางการแพทย์อีก 450 บาท สรุปหมดไป 4000 กว่าบาท (ตอนแรกว่าจะซื้อแพ็คเก็จฝากครรภ์ ไม่ใช่คลอดนะ ถ้าคลอดแบบปกติ ประมาณ 29,000 นะ ผ่าคลอด 38,000 ถ้าผ่าแบบไม่เจ็บเพิ่มอีก 4,000 สรุป ว่าน่าจะ  40,000 บาทแต่คิดว่าทะลุถึง 50,000 แน่ ๆ)  แถมมีเพ็คเก็จฝากครรภ์ราคาต้องจ่ายครั้งเดียว 8,000 กว่าบาท (แต่ไม่ซื้อ) 
เลยหาข้อมูล แล้วมาโอเวอร์บุ๊ค ครั้งแรกตรวจเหมือนที่เกษมราษฎร์เลย หมด 480 บาท ต้องถามย้ำว่าเท่าไร เพราะเจอเกษมราษฎร์ล่อไป 4000 มาเจอโอเวอร์บุ๊ค 480 (คิดไว้ว่าประมาณ 2000)จ่ายเสร็จ คิดเสียดายเงินที่ไปเกษมราฎร์เลย ที่ไปเพราะจะย้ายประกันสังคมมาอยู่ที่นี่ จะได้จ่ายเพิ่มนิดเดียว คิดอีกที่ ขอประหยัดออกก่อนก็ได้ ไปเอาจากประกันสังคมที่หลัง ดีกว่า

จาก คนขายประกัน (คุณแม่มือใหม่เหมือนกัน)
Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012, 13:18:26 »

ขอบคุณมากนะค่ะ  พอมีข้อมูลแบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย ^^
จะได้วางแผนเงินได้ก่อนและเผ่ือหลังคลอด
กลัวหลงเข้าไปแล้วเจอค่าใช้จ่ายบานจริงๆคะ

แสนดี
ชั้นประถม
*

ทำเพื่อชีวิต ชีวิตเพื่อธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 21:49:40 »

ถ้าฝากครรภ์กับหมอพิษณุ (ฝากพิเศษ)คลอดที่รพ.เชียงรายก็ดีครับ แต่ต้องติดต่อห้องพิเศษไว้ก่อน สบายเหมือนบรุคเลยครับ แฟนผมผ่าคลอด นอน ห้าวัน ไม่เกิน สองหมื่นครับยิ่งถ้ามีสิทธิ์บัตรทอง สำหรับเจ้าตัวเล็กรู้สึกจะเบิกคืนได้ด้วยตอนออกจาก รพ. ถ้าคลอดที่บรุคผ่าด้วย นอนหลายวันด้วย ตัวเล็กไม่แข็งแรงด้วย เตรียมไว้ ห้าหมื่น สะบายใจได้
ขอให้แข็งแรงๆทั้งคุณแม่และตัวเล็กนะครับ
Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 09:23:59 »

หมอพิษณุ ท่านไม่รับฝากพิเศษ และท่านไม่ทำคลอดแล้วอ่ะคะ(หมอพัชรีบอกงี้อะนะคะ)
แต่จะฝากพิเศษคุณหมอท่านอื่นให้ได้คะ ^^
เด๋วนัดหน้าจะลองสอบถามเรื่องนี้กับท่านอีกทีค่ะ

ppl
ชั้นประถม
*

ส่วนตัว

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 20:21:59 »

มีเป็นแพ็คเก็จคลอดคะ คลอดเอง 19,500 บาท ผ่าตัดคลอด 33,500 บาทค่ะ วันศุกร์ที่จะถึงนี้ก็ไปผ่าคลอดเหมือนกันค่า รับรองถูกกว่า เกษมราษฎร์แน่นอน เพราะตอนแรกก็ไปฝากเกษมราษฎร์ เจอค่าตรวจ แค่เจาะเลือด กับตรวจปัสสาวะ และฉีดวัคฉัน  เกือบสี่พันบาท ค่าฉีดวัคซีน+ค่าบริการทางการแพทย์อีก 450 บาท สรุปหมดไป 4000 กว่าบาท (ตอนแรกว่าจะซื้อแพ็คเก็จฝากครรภ์ ไม่ใช่คลอดนะ ถ้าคลอดแบบปกติ ประมาณ 29,000 นะ ผ่าคลอด 38,000 ถ้าผ่าแบบไม่เจ็บเพิ่มอีก 4,000 สรุป ว่าน่าจะ  40,000 บาทแต่คิดว่าทะลุถึง 50,000 แน่ ๆ)  แถมมีเพ็คเก็จฝากครรภ์ราคาต้องจ่ายครั้งเดียว 8,000 กว่าบาท (แต่ไม่ซื้อ) 
เลยหาข้อมูล แล้วมาโอเวอร์บุ๊ค ครั้งแรกตรวจเหมือนที่เกษมราษฎร์เลย หมด 480 บาท ต้องถามย้ำว่าเท่าไร เพราะเจอเกษมราษฎร์ล่อไป 4000 มาเจอโอเวอร์บุ๊ค 480 (คิดไว้ว่าประมาณ 2000)จ่ายเสร็จ คิดเสียดายเงินที่ไปเกษมราฎร์เลย ที่ไปเพราะจะย้ายประกันสังคมมาอยู่ที่นี่ จะได้จ่ายเพิ่มนิดเดียว คิดอีกที่ ขอประหยัดออกก่อนก็ได้ ไปเอาจากประกันสังคมที่หลัง ดีกว่า
จาก คนขายประกัน (คุณแม่มือใหม่เหมือนกัน)

ขอบคุณมากเลยค่ะ นี่ก็หาข้อมูลอยู่เลย เพราะฝากกับหมออาทิตยาค่ะ ข้อมูลนี้อัพเดตเมื่อไหร่คะ  เพราะกำหนดคลอดต้น พ.ค. ไม่งั้นก็ปลาย เม.ย.นี้ค่ะ

ทำทันที
โอลีฟ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 23:18:51 »

คลอดเองที่บรุ๊ค  18900 บาทค่ะ  พึ่งคลอดมาตอนมิถุนายนที่ผ่านมาค่ะ  ราคานี้เป็นราคาแพคเกจการคลอดแบบธรรมชาติค่ะ  ทั้งค่าหมอ  ค่าห้องคลอด  ค่าห้องพัก(2คืน 3วัน) ห้องพิเศษ ค่ากุมารแพทย์  ทุกอย่างรวมในราคานี้หมดเลยค่ะ  ทั้งหมอทั้งพยาบาล ดูแลดีมากเลยค่ะ  จริงๆแล้วแม่แนะนำให้ฝากพิเศษข้างนอกแล้วไปคลอดที่โรงบาลไท  แต่แฟนบอกว่าถ้าไปที่โรงบาลไทไม่สะดวกอะไรหลายอย่างทั้งที่จอดรถ  รอคิวจองห้อง แล้วเคยเจอประสบการณ์แย่ๆตอนที่กำลังตั้งครรภ์แล้วเกิดอาการกรดไหลย้อนตอนนั้นเลยไปโรงบาลไทก่อนเพราะใกล้บ้านมากกว่า(บ้านอยู่สันโค้ง)ไปประมาณตี4 หมอมาตรวจตอนเกือบ7โมงเช้า  พยาบาลให้เรานอนรอที่ห้องฉุกเฉิน ซึ่งปกติแล้วฝากครรภ์ที่โอบรุ๊คและไปบรุ๊คตลอดแต่วันนั้นที่ไปโรงบาลไทเพราะแฟนตกใจกลัวเป็นอะไรมากไปก่อนเลยเลือกไปที่ใกล้บ้าน นอนได้เกือบชั่วโมงพยาบาลถามว่าลากครรภ์ที่ไหน บอกไปว่าโอบรุ๊คเค้าเลยถามกลับเรามาว่าแล้วทำไมไม่ไปบรุ๊ค  ตอนนั้นโกรธมากแต่ไม่มีแรงตอบเพราะหายใจไม่ออกแถมจะอ้วกตลอด  ตอนนั้นท้องได้7เดือน  ตั้งแต่วันนั้นมาก็ไม่เคยเข้าไปโรงบาลไทอีกเลย
ตอนเราฝากท้องที่โอบรุ๊ค  ไปฝากครั้งแรกพยาบาลเค้าจะถามเราเลยว่าอยากฝากกับหมอผู้หญิงหรือ ชาย  แต่เราเลือกหมอ  ญ  หมอเก่งค่ะดูแลเอาใจใส่ดีมากไม่เครียด  ขนาดตอนนอนรอคลอดที่ห้อนอนรอคลอดพยาบาลกับหมอยังให้แฟนไปอยู่เป็นเพื่อนกับเราได้จนกว่าเราจะคลอด  ทุกอย่างโอเคดีค่ะ  มีปัญหาหรือคำถามปรึกษาได้ค่ะ  คุณแม่มือใหม่เหมือนกัน อิอิ
Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 21:14:00 »

คลอดเองที่บรุ๊ค  18900 บาทค่ะ  พึ่งคลอดมาตอนมิถุนายนที่ผ่านมาค่ะ  ราคานี้เป็นราคาแพคเกจการคลอดแบบธรรมชาติค่ะ  ทั้งค่าหมอ  ค่าห้องคลอด  ค่าห้องพัก(2คืน 3วัน) ห้องพิเศษ ค่ากุมารแพทย์  ทุกอย่างรวมในราคานี้หมดเลยค่ะ  ทั้งหมอทั้งพยาบาล ดูแลดีมากเลยค่ะ  จริงๆแล้วแม่แนะนำให้ฝากพิเศษข้างนอกแล้วไปคลอดที่โรงบาลไท  แต่แฟนบอกว่าถ้าไปที่โรงบาลไทไม่สะดวกอะไรหลายอย่างทั้งที่จอดรถ  รอคิวจองห้อง แล้วเคยเจอประสบการณ์แย่ๆตอนที่กำลังตั้งครรภ์แล้วเกิดอาการกรดไหลย้อนตอนนั้นเลยไปโรงบาลไทก่อนเพราะใกล้บ้านมากกว่า(บ้านอยู่สันโค้ง)ไปประมาณตี4 หมอมาตรวจตอนเกือบ7โมงเช้า  พยาบาลให้เรานอนรอที่ห้องฉุกเฉิน ซึ่งปกติแล้วฝากครรภ์ที่โอบรุ๊คและไปบรุ๊คตลอดแต่วันนั้นที่ไปโรงบาลไทเพราะแฟนตกใจกลัวเป็นอะไรมากไปก่อนเลยเลือกไปที่ใกล้บ้าน นอนได้เกือบชั่วโมงพยาบาลถามว่าลากครรภ์ที่ไหน บอกไปว่าโอบรุ๊คเค้าเลยถามกลับเรามาว่าแล้วทำไมไม่ไปบรุ๊ค  ตอนนั้นโกรธมากแต่ไม่มีแรงตอบเพราะหายใจไม่ออกแถมจะอ้วกตลอด  ตอนนั้นท้องได้7เดือน  ตั้งแต่วันนั้นมาก็ไม่เคยเข้าไปโรงบาลไทอีกเลย
ตอนเราฝากท้องที่โอบรุ๊ค  ไปฝากครั้งแรกพยาบาลเค้าจะถามเราเลยว่าอยากฝากกับหมอผู้หญิงหรือ ชาย  แต่เราเลือกหมอ  ญ  หมอเก่งค่ะดูแลเอาใจใส่ดีมากไม่เครียด  ขนาดตอนนอนรอคลอดที่ห้อนอนรอคลอดพยาบาลกับหมอยังให้แฟนไปอยู่เป็นเพื่อนกับเราได้จนกว่าเราจะคลอด  ทุกอย่างโอเคดีค่ะ  มีปัญหาหรือคำถามปรึกษาได้ค่ะ  คุณแม่มือใหม่เหมือนกัน อิอิ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลแน่นๆเน้อจ๊าว ^____^

noonok2529
*

ความสุขอยู่ที่ใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 18:53:01 »

เข้ามาเก็บข้อมูลเหมือนกันค่ะ   คลอดเมษานี้ 
lovelychic
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 12:06:46 »

คลอดมาแล้วค่ะ ที่โอเวอร์บรุ๊ค เมื่อ 10 กุมภาค่ะ ผ่าคลอด 33500 บาท
ห้องพักเดอลุค เก่าแต่ก็ห้องใหญ่นะ พอใช้ได้ (ทีวีใหม่) คุณหมอผ่าดีมากค่ะ บล็อคหลังไม่เจ็บเลย ผ่า 10 กว่านาที ไม่รู้ตัวเลย
ที่นี่เสียอย่าง พยาบาลน้อย การบริการบางอย่างก็ไม่ค่อยใส่ใจ
Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 15:21:20 »

คลอดมาแล้วค่ะ ที่โอเวอร์บรุ๊ค เมื่อ 10 กุมภาค่ะ ผ่าคลอด 33500 บาท
ห้องพักเดอลุค เก่าแต่ก็ห้องใหญ่นะ พอใช้ได้ (ทีวีใหม่) คุณหมอผ่าดีมากค่ะ บล็อคหลังไม่เจ็บเลย ผ่า 10 กว่านาที ไม่รู้ตัวเลย
ที่นี่เสียอย่าง พยาบาลน้อย การบริการบางอย่างก็ไม่ค่อยใส่ใจ

นอนกี่คืนเหรอค่ะ?
ขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูกเน้อจ้าว ^^
อยากเห็นหน้าลูกไวๆเหมือนกันค่ะ อิอิ ดิ้นเก่งมาก
เด๋วสงกรานต์ก็ได้เจอกันแล้ว ^_____^

Briohny
ชีวิตยังมีพรุ้งนี้เสมอ ตราบใดที่เรายังมีลมหายใจ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 13:02:48 »

งง
หน้า: [1] พิมพ์