เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 18:36:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ศูนย์รวมธุรกิจด้านการบริการ (ผู้ดูแล: CR.COM, B.E.)
| | |-+  หาแนวร่วมอาชีพ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หาแนวร่วมอาชีพ  (อ่าน 1663 ครั้ง)
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2010, 21:36:11 »

ตอนนี้ผมต้องการแนวร่วม เลี้ยงไส้เดือนส่งออก ผมก็เลี้ยงดู มีตลาดรองรับ  ยินดีให้คำปรึกษา

* P9170558.jpg (42.71 KB, 384x512 - ดู 423 ครั้ง.)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2010, 22:04:00 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...ราคาเป็นอย่างไรบ้างครับ....แล้วลงทุนสูงไหมครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
googib
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2010, 11:18:52 »

นั้นดิครับบบ รายละเอียดหน่อยครับ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2010, 21:09:57 »

ราคาแห้ง ไม่แพงมาก แต่ผมว่าทำได้ แต่ตอนนี้ไม่มีใครยอมขายแบบแห้ง เพราะตอนนี้ตลาดแนวอื่นเช่น พ่อแม่พันธ์ราคาดีมาก ตอนนี้โลละ 800 บาท แต่ที่ผมเลี้ยงเพื่ออบแห้งตกโลละร้อยกว่าบาท  ตอนนี้อาจมองว่ามันถูก ลองคิดว่าอักหน่อยเลี้ยงกันมากๆ ไม่มีตลาดรองรับ
 ผมมีแนวคิดว่าอนาคต ไส้เดือนอบแห้ง อาจใช้ทดแทนปลาป่น ในอาหารสัตว์ได้ แล้วเรามามองดูว่าตอนนี้ปลาป่น กิโล เท่าไร เมื่อเราคิดได้แล้ว ผมว่ามันน่าทำ
-ตอนนี้ผม คนต้องการ 16 ตันแห้ง  แต่ผมไม่มีปัญญาหาให้เขาครับ  ลองคิดดู16*1000 เท่ากับ 16000 กก คูณ 150 ดูครับเท่าไร  แต่ราคาน่าจะดีกว่านี้ เท่าที่รู้ที่เขาจับจากธรรมชาติ เขาซื้อขายกันประมาณ 200 บาท 
  -การลงทุน ก็มีค่าพันธุ์ ไม่ต้องลงมา แค่ คนละ โล  ภายในสองเดือนมันจะเพิ่มเกือบ ห้าโล  ค่อยๆขยายไป
   ค่าโรงเรือน อาจหาหลังคาเก่าๆที่เราไม่ได้ใช้หรือหลังบ้าน ข้างบ้าน
   บ่อเลี้ยง อาจทำเป็นก่อบล๊อก  ถังซีเมนต์ ถังพลาสติกเก่าๆ
   วัสดุเพาะ เราจะเน้นขี้วัวผสม พวกขุยมะพร้าวหรือขี้เลื่อย หรือก้อนเห็ดเก่า
   อาหาร - เศาอาหารที่เรากินนี่แหละ ปกติเราทิ้ง เกิดกลิ่นเหม็น/เศษผัก หญ้า
นี่คือต้นทุนไม่รวมค่าแรงเรา
 รายได้ - ขายไส้เดือน ทั้งสด-แห้ง
          - ปุ๋ยไส้เดือน เป็นปุ๋ยที่สุดยอด เขาบอกใกล้เคียงปุ๋ยค้างคาว  ตอนนี้มีขายอยู่ถุงละ 50 /1กก
          -น้ำที่เกิดจากการเลี้ยง เช่นน้ำที่เรารดไส้เดือด ซึ่งมันจะซะล้างสิ่งขับถ่ายของไส้เดือน  ตอนนี้เขาขายกันลิตรละ 40 บาท
ข้อดีที่ผมชอบคือ-ผมไม่ต้องไปเป็นลูกน้องใคร /เอางานอื่นมาทำที่บ้านได้

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2010, 15:27:02 »

ยิ้ม เลี้ยงอยู่แถวไหน?
มีเบอร์ติดต่อไหมครับ..
ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2010, 18:15:15 »

0818858099   ห้าแยกครับ
ถ.พ่อขุน 6 (ซ.สันติสูขเดิม ที่ทะลุ ซ.ก้างบอกไฟ  เข้ามา จะอยู๋ ซ. พ่อขุน 6/3   มาศึกษาได้ครับ   ซ.ตรงข้าม พลอย-พลู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2010, 07:41:34 โดย kaewhilow » IP : บันทึกการเข้า
nutsinee
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2010, 13:08:17 »

ผมก็เลี้ยงอยู่คับ สนใจเป็นแนวร่วมถ้ามีตลาดรองรับที่แน่นอน ตอนนี้ขายปุ๋ยใส้เดือนอยู่ ขายใส้เดือนด้วย คุยลายละเอียดกันคับ 0807698633 ต๋อง อยู่นางแลคับ
Beauty aholic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2010, 09:57:28 »

สนใจเหมือนกันค่ะ อยากหาอาชีพเสริมให้พ่อทำที่บ้าน พ่อแก่แล้ว
เลยอยากทราบเรื่องตลาด เมื่อเราทำแล้ว จะขายที่ไหนยังไงคะ

ถ้าจะโทรถาม สะดวกตอนไหนคะ
BigBombZa
มัธยม
**

ดีแต่ทำให้เธอเสียความ.....

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 11:19:18 »

อัพไปครับ ไปดูงานกับคุยรายละเอียดได้ที่ไหนครับ
。o○☆นานา☆○o。
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 12:29:49 »

สนใจมากค่ะ

ตอนนี้ยังต้องการแนวร่วมอยู่รึเปล่าคะ

อยากเข้าไปศึกษาตลาดค่ะ  ถ้ามีตลาดรองรับตลอดก็น่าสนใจมากค่ะ

เดี๋ยวยังไง นานา จะโทรไปก่อนแล้วกันนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ กำลังหาอาชีพเสริมอยู่พอดี

โทร. 082-0351665 - นู๋นิว  Line : Noonewwi
E-mail  pantang.shop@gmail.com
kawemanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2010, 05:38:47 »

รับซื้อรึเปล่าครับเป็นๆโลเท่าไหร่ครับที่บ้านแทบไม่ต้องเลี้ยงเลยครับไม่รู้มันมาจากไหนคือที่บ้านน้องผมทำกล้าไม้ขายใต้กระสอบเก่าน่าจะมีเป็นร้อยโลเห็นเด็กเอาไปให้ปลาดุกกินเมือวานน่าจะสัก20โลได้ขอรายละเอียดด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2010, 05:41:14 โดย เมาดอกไม้ » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์