เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:38:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ใครอยู่พะเยาช่วยด้วยครับปลาคาร์ฟเป็นโรคหมดบ่อเลยครับเลี้ยงมา3ปีละครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครอยู่พะเยาช่วยด้วยครับปลาคาร์ฟเป็นโรคหมดบ่อเลยครับเลี้ยงมา3ปีละครับ  (อ่าน 1183 ครั้ง)
11aun
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 19:37:23 »

ใครอยู่แถวพะเยาช่วยหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับผมอยู่ร้านก๋วยเตี๋ยวภูกามยาวครับ
086 6598886 อั๋นครับด่วนๆเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 21:23:26 »

ใครอยู่แถวพะเยาช่วยหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับผมอยู่ร้านก๋วยเตี๋ยวภูกามยาวครับ
086 6598886 อั๋นครับด่วนๆเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
มีรูปใหมครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
ikkiwsung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 21:32:48 »

ลองติดฮีตเตอร์ดูครับหน้าหนาวปลาป่วยง่าย ตูปลาทองผมก็ติดครับ48นิ้วติดอันใหญ่1อันตั้งอุณหภูมิ27องศาครับ
11aun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 22:31:01 »

ปลาผมติดเชื้อราครับตอนนี้ตายไป13ตัวละตอนนี้เหลืออยู่5ตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 09:20:58 โดย 11aun » IP : บันทึกการเข้า
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 00:07:47 »

ย้ายมาจากบ่อลงตู้ หรือว่าลงท่อตามที่ปลาอยู่ได้ น้ำใหม่ๆเลยนะครับ ก่อนลงบ่อให้เติมสารฟอมารีนถ้าน้ำ 10 ลิตรก็ประมาณ 20 หยดครับ เติมน้ำยาปรับสภาพน้ำ
เกลือตัวผู้ (สั่งเกตุซื้อเกลือเม็ดมามันจะเม็ดยาวๆครับ) หรือถ้าให้ดีใช้ดีเกลือครับซัก 1 กำมือต่อ น้ำ 10 ลิตร แล้วก็รอประมาณ 2-3 ชั่วโมงถึงใส่ปลาครับ เปิดปั๊มน้ำหรืออ๊อก ไม่ควรใช้ตัวเดิมที่อยู่ในบ่อนะครับ ถ้าจะใช้ให้ฆ่าเชื้อด้วยแอลกอฮอลหรือล้างให้สะอาด เปิดให้แรงๆครับ หลังจากนั้นไปซื้อสารที่มีไคโตซาน เหมือนอยู่ในปูแดงนะแหละ เติมลงไป ประมาณครึ่งฝา ซื้อยาแก้อักเสบ เอาง่ายๆเม็ดสีเขียวขาว ใส่ไป 2-3 เม็ด งดอาหาร ประมาณ 2-3 วัน หรือให้แต่น้อย ประมาณ 1 อาทิตย์หาย แต่ตัวที่ครีปเปื่อยจนสั้น หางแหว่ง ไม่รอดครับ ปลาออสก้าผม 6 ตัวไซด์ 8 นิ้ว ตาย 2 เหลือสี่ ตอนนี้รอดละครับ
หมายเหตุ ถ่ายน้ำยาออกวันละ 20% แล้วเติมน้ำใหม่ให้เท่าเดิมจนครบ 1 อาทิตย์ครับ
หายแล้วแจ้งด้วยครับ ละไม่ต้องเอาเบียร์ให้ผมครับ ไม่เอาอะไรทั้งสิ้นครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 00:58:15 »

ย้ายมาจากบ่อลงตู้ หรือว่าลงท่อตามที่ปลาอยู่ได้ น้ำใหม่ๆเลยนะครับ ก่อนลงบ่อให้เติมสารฟอมารีนถ้าน้ำ 10 ลิตรก็ประมาณ 20 หยดครับ เติมน้ำยาปรับสภาพน้ำ
เกลือตัวผู้ (สั่งเกตุซื้อเกลือเม็ดมามันจะเม็ดยาวๆครับ) หรือถ้าให้ดีใช้ดีเกลือครับซัก 1 กำมือต่อ น้ำ 10 ลิตร แล้วก็รอประมาณ 2-3 ชั่วโมงถึงใส่ปลาครับ เปิดปั๊มน้ำหรืออ๊อก ไม่ควรใช้ตัวเดิมที่อยู่ในบ่อนะครับ ถ้าจะใช้ให้ฆ่าเชื้อด้วยแอลกอฮอลหรือล้างให้สะอาด เปิดให้แรงๆครับ หลังจากนั้นไปซื้อสารที่มีไคโตซาน เหมือนอยู่ในปูแดงนะแหละ เติมลงไป ประมาณครึ่งฝา ซื้อยาแก้อักเสบ เอาง่ายๆเม็ดสีเขียวขาว ใส่ไป 2-3 เม็ด งดอาหาร ประมาณ 2-3 วัน หรือให้แต่น้อย ประมาณ 1 อาทิตย์หาย แต่ตัวที่ครีปเปื่อยจนสั้น หางแหว่ง ไม่รอดครับ ปลาออสก้าผม 6 ตัวไซด์ 8 นิ้ว ตาย 2 เหลือสี่ ตอนนี้รอดละครับ
หมายเหตุ ถ่ายน้ำยาออกวันละ 20% แล้วเติมน้ำใหม่ให้เท่าเดิมจนครบ 1 อาทิตย์ครับ
หายแล้วแจ้งด้วยครับ ละไม่ต้องเอาเบียร์ให้ผมครับ ไม่เอาอะไรทั้งสิ้นครับ
ใจดีจริงๆ^^

11aun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 20:19:33 »

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยครับขอให้มีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
ละอ่อนเจียงของ
บทเรียนนอกห้องเรียน
ระดับ ป.ตรี

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 21:07:54 »

ช่วยเชียร์ช่วยลุ้นครับสู้ๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
11aun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 21:15:21 »

ปลาผมตัวโตสุด หนัก3กก ตายไปหนึ่งเหลืออีกหนึ่งตัวสงสารมากๆๆๆ  มันเป็นแฟนกันตัวเท่ากันสีเหมือนกันป๊ะเลย ส่วนตัวอื่นตัวละ 1กก 2กก ตายทุกวันสงสารโครตๆๆ เงินทองหาเมื่อไรก็ได้แต่ความรู้สึกสิสุดๆ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 21:17:57 »

ปลาผมตัวโตสุด หนัก3กก ตายไปหนึ่งเหลืออีกหนึ่งตัวสงสารมากๆๆๆ  มันเป็นแฟนกันตัวเท่ากันสีเหมือนกันป๊ะเลย ส่วนตัวอื่นตัวละ 1กก 2กก ตายทุกวันสงสารโครตๆๆ เงินทองหาเมื่อไรก็ได้แต่ความรู้สึกสิสุดๆ

น่าเห็นใจ ขอให้ตัวที่เหลือรอดนะครับ
paopong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 21:23:04 »

แช่ยาเหลือง+เกลือเม็ด 4 กก. ต่อตันครับ
ถ่ายน้ำ 30% เช้า-เย็น 3วัน เห็นผลครับ
งดอาหารด้วยนะครับ
โทรหาผมได้ครับ 081-1676749
คนที่เคยเอาถังไฟเบอร์ไปส่งครับ
11aun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 09:19:13 »

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันบอกวิธีรักษาครับ ตอนนี้รอด 3 ตัวครับแต่มีตัวหนึ่งมีจุดแดงๆตรงหลังมันไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรครับแต่ 2 ตัวนั้นหายดีละผมก็เลยแยก 2 ตัวนั้นออกมาอีกที่หนึงเหลือตัวที่เป็นโรคไว้ในบ่อตัวเดียวครับ ขอวิธีรักษาหน่อยครับ
Golf3530
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:36:27 »

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันบอกวิธีรักษาครับ ตอนนี้รอด 3 ตัวครับแต่มีตัวหนึ่งมีจุดแดงๆตรงหลังมันไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรครับแต่ 2 ตัวนั้นหายดีละผมก็เลยแยก 2 ตัวนั้นออกมาอีกที่หนึงเหลือตัวที่เป็นโรคไว้ในบ่อตัวเดียวครับ ขอวิธีรักษาหน่อยครับ
ซื้อยา มามีเคียว เป็นแคปซุล คล้ายๆๆ ยาเหลือง ย้ายตัวที่เปนจุดแดงลงอ่าง หรืออะไรก้อได้ที่น้องปลาสามารถว่ายไปมาได้ ใส่เกลือ เปลี่ยนน้ำทุกวันใสยาเหมือนเดิมครับ ที่สำคัญ ต้องเปลี่ยนน้ำทุกวัน แยกออกมาก่อนครับ สู้ๆๆครับ
หน้า: [1] พิมพ์