เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 16:45:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  สวัสดีครับ ผมขะได้สุตรยาต้มครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สวัสดีครับ ผมขะได้สุตรยาต้มครับ  (อ่าน 4121 ครั้ง)
คนขี้เมี้ยง
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 19:53:23 »

;Dสวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ขะได้ตำฮายาต้มสูตรบะเก่า จะอนุรักษ์ไว้ครับ

ดี ชั่ว ฮู้หมดแต่กะอดบ่ะได้
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 20:26:07 »

สวัสดีโตยคนครับ ป๋มก๊อ สมาชิกใหม่เหมียนกั๋นครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมมีแต่ สูตรเหล้าดองยา ผมเอาจะข่านแดง ดองกับเหล้า

แต่ ดองบ่เมินครับ คืนเดียว หมดลึ้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
คนขี้เมี้ยง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 20:33:48 »

สวัสดีโตยคนครับ ป๋มก๊อ สมาชิกใหม่เหมียนกั๋นครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมมีแต่ สูตรเหล้าดองยา ผมเอาจะข่านแดง ดองกับเหล้า

แต่ ดองบ่เมินครับ คืนเดียว หมดลึ้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครับยินดีตี่ได้ฮู้จักครับ ผมเอาดองแค่เกิ่งชั่วโมง บางทีกะบ่ะถึงครับ กำเดียวหมดครับ555

WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 21:32:08 »

..ตอนเป็นละอ่อนมีหมอเมืองอยู่ในหมู่บ้านหั้นคนหนึ่งเจ้าเปิ้นเป็นหมอเมืองเอาไม้สมุนไพรมาฝนกับบะหิน แล้วเอาน้ำยาตี้ฝนนั้นมากินเป็นยาแก้โรคต่างๆเกยไปฝนหื้ออุ๊ยกินอยู่เจ้า แต่ว่าหมอเมืองเปิ้นต๋ายไปเมินล่ะเจ้า..ลูกหลานเปิ้นก็บ่หันไผสืบทอดตำฮาหมอเมืองสักคนเจ้า. เศร้า
คนขี้เมี้ยง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 08:08:43 »

..ตอนเป็นละอ่อนมีหมอเมืองอยู่ในหมู่บ้านหั้นคนหนึ่งเจ้าเปิ้นเป็นหมอเมืองเอาไม้สมุนไพรมาฝนกับบะหิน แล้วเอาน้ำยาตี้ฝนนั้นมากินเป็นยาแก้โรคต่างๆเกยไปฝนหื้ออุ๊ยกินอยู่เจ้า แต่ว่าหมอเมืองเปิ้นต๋ายไปเมินล่ะเจ้า..ลูกหลานเปิ้นก็บ่หันไผสืบทอดตำฮาหมอเมืองสักคนเจ้า. เศร้า
   เสียดายเนาะครับ บ่มีไผสืบทอด ผมก่อเกยได้กิ๋นอยู่ครับยาฝนกับบ่าหินใส่น้ำ

nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 22:24:18 »

สูตรยาลดความดัน
เป๋นยาผีบอก บอกต่อๆ กันมา ผมลองแล้วเข้าท่า เพราะปกติผมจะความดันสูง จนปวดง่อนตลอดเวลา ทรมานมาก พอมาใช้ยาต้มสูตรนี้ อาการดีขึ้น ตอนนี้ความดันของผมปกติครับ จึงบอกตำราผีบอกต่อครับ
ให้เอากาบหมากเมือง ที่เขาเอาหน่วยมาเคี้ยวหมากนี่แหละ เอามาล้างแล้วเอาตากให้แห้งกรอบ จากนั้น เอามากลั้นลมหายใจแล้วบิใส่หม้อต้ม ๒ น้ำเหลือ ๑ จรดจิตก่อนจำเริญดื่ม แสดงว่าดื่มเป็นประจำนะแหละ จะช่วยควบคุมความดันได้ครับ สิ่งสำคัญคือกำลังใจครับ เราใส่ใจต่อยา เราเชื่อมั่นต่อยาและเคารพเจ้าตำหรับยา ขอบคุณเขา เท่านี้เราก็สบายใจ เมื่อสบายใจ กายก็จะสบายตามมา
Hnandib
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 17:45:27 »

มีนี้ ป้ากนึ้ง สืบมาจากน้องของอุ้ยม่อน
เป็นยาต้ม แก้นิ้ว ตัวยามี 2 อย่างอั้นนะ
1 เครือม่าลูบลีบ 2 แก๋นฝาง ต้มกินครับ
คนขี้เมี้ยง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 19:16:33 »

มีนี้ ป้ากนึ้ง สืบมาจากน้องของอุ้ยม่อน
เป็นยาต้ม แก้นิ้ว ตัวยามี 2 อย่างอั้นนะ
1 เครือม่าลูบลีบ 2 แก๋นฝาง ต้มกินครับ
สูตรยาลดความดัน
เป๋นยาผีบอก บอกต่อๆ กันมา ผมลองแล้วเข้าท่า เพราะปกติผมจะความดันสูง จนปวดง่อนตลอดเวลา ทรมานมาก พอมาใช้ยาต้มสูตรนี้ อาการดีขึ้น ตอนนี้ความดันของผมปกติครับ จึงบอกตำราผีบอกต่อครับ
ให้เอากาบหมากเมือง ที่เขาเอาหน่วยมาเคี้ยวหมากนี่แหละ เอามาล้างแล้วเอาตากให้แห้งกรอบ จากนั้น เอามากลั้นลมหายใจแล้วบิใส่หม้อต้ม ๒ น้ำเหลือ ๑ จรดจิตก่อนจำเริญดื่ม แสดงว่าดื่มเป็นประจำนะแหละ จะช่วยควบคุมความดันได้ครับ สิ่งสำคัญคือกำลังใจครับ เราใส่ใจต่อยา เราเชื่อมั่นต่อยาและเคารพเจ้าตำหรับยา ขอบคุณเขา เท่านี้เราก็สบายใจ เมื่อสบายใจ กายก็จะสบายตามมา

-ขอบคุณนักๆเด็อครับ

ช่างคนยอง พะเยา
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 11:10:03 »

เจื่อบ่าเจื่อบ่าว่ากั๋น ไผมีโรคประจำโต๋หยัง ยาตี้ว่าบ่าฮับประกั๋นเน้อ โต๋ไผโต๋มันเสิ่งชีวิตเอาโคนเดว... ยิ้มกว้างๆ
ยาแก้เจ็บหลังเจ็บแอว
เอาหญ้าหนวดแมวมาต้มกิ๋น บ่าฮู้ว่าหน้าหนวดแมวบ่าเดวมีตางใดพ่อง
ยาแก้ไชนัสเจ็บฮูดัง
เอาหมากปู้มาตากแห้ง ใบหนาด มาปันใบตองสูบ (ห้ามเอาเข้าปอดเน้อ) สูบเอาควันออกฮูดัง เจ็บแสบ เจ็บฮ้อนดีขนาด
 ยิ้มกว้างๆ

082-766-3992(Dtac) Line: anan_phayao
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 06:21:19 »

ผมมีก้าสูตร ยาดอง ครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กินน้อยๆเป็นยา กินมากๆ เมาาาาาาาาาาา...
ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 23:33:12 »

นกเขาไม่ขัน ต้มอะไรกินดีครับ  ฮืม

cornertown
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 03:24:47 »

ขยิบตา
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 18:16:02 »

นกเขาไม่ขัน ต้มอะไรกินดีครับ  ฮืม
หาเยื่อล่อเม๊าะๆรับรอง...จุ๊กรูๆๆๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
varin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 11:39:07 »

ตอนเป๋นละอ่อน เลือดดังจั่งไหลแบบบ่มีสาเหตุ ฮ้อนก็ไหล หนาวก็ไหล เวลาแดดออกถ้าลองไปเดินตากแดดบ่เกิน 10 นาทีเจ้า จำได้ว่า อยู่ป.1 เสื้อขาวที่ไส่ไปโรงเรียนกลับบ้านมาเป๋นเสื้อแดงเลยเจ้า แม่ก็เลยเอา ใบบัวตากแห้งแล้วม้วนฮื้อสูบ แล้วก็บ่ค่อยไหลพร่ำเพื่อสักเต้าใดแต่ก้ไหลอยู่เจ้า
Hnandib
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 00:35:16 »

ตอนเป๋นละอ่อน เลือดดังจั่งไหลแบบบ่มีสาเหตุ ฮ้อนก็ไหล หนาวก็ไหล เวลาแดดออกถ้าลองไปเดินตากแดดบ่เกิน 10 นาทีเจ้า จำได้ว่า อยู่ป.1 เสื้อขาวที่ไส่ไปโรงเรียนกลับบ้านมาเป๋นเสื้อแดงเลยเจ้า แม่ก็เลยเอา ใบบัวตากแห้งแล้วม้วนฮื้อสูบ แล้วก็บ่ค่อยไหลพร่ำเพื่อสักเต้าใดแต่ก้ไหลอยู่เจ้า
เอาขี้จ้างเดือน ๕ ตากแห้ง ปันต๋องหมากปู้สูบ กะได้เน้อคับ
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2012, 16:25:05 »

น.เท่านั้นquote author=ช่างคนยอง พะเยา link=topic=181311.msg2386326#msg2386326 date=1331698203]
เจื่อบ่าเจื่อบ่าว่ากั๋น ไผมีโรคประจำโต๋หยัง ยาตี้ว่าบ่าฮับประกั๋นเน้อ โต๋ไผโต๋มันเสิ่งชีวิตเอาโคนเดว... ยิ้มกว้างๆ
ยาแก้เจ็บหลังเจ็บแอว
เอาหญ้าหนวดแมวมาต้มกิ๋น บ่าฮู้ว่าหน้าหนวดแมวบ่าเดวมีตางใดพ่อง
ยาแก้ไชนัสเจ็บฮูดัง
เอาหมากปู้มาตากแห้ง ใบหนาด มาปันใบตองสูบ (ห้ามเอาเข้าปอดเน้อ) สูบเอาควันออกฮูดัง เจ็บแสบ เจ็บฮ้อนดีขนาด
 ยิ้มกว้างๆ
[/quote  ตามตำราการเก็บหญ้าหนวดแมว
หื้อเก็บเฉพาะยอด ใบเขียวแก่ห้ามเอาไปต้มกิ๋นเน่อ เป๋นปิ๊ด
หญ้าหนวดแมวสรรพกุน แก้โรคเก้าต์ ขับปัสสาวะ  ควรจะเก็บในหน้าฝน ระหว่างเวลา -05.00-09.00 น.เท่านั้นจึงจะได้สรรพกุนที่เต๋มที่
audi720
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 16:11:00 »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตาgclub  คาสิโนออนไลน์ genting club holiday palace royal1688
tunlaya
สุขอยู่ที่ใจสร้าง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 13:16:27 »

อยากได้เป็นยาอย่างใดจ้าว มีหลายอย่างเน้อ  ต้มอาบกะมี  ต้มกินกะมี  ต้มล้างแผลกะมี นั๊กแต้ๆ
หน้า: [1] พิมพ์