เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:46:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>> มีความสุขกับหุ้น (ส่วนชีวิต) <<<
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน >>> มีความสุขกับหุ้น (ส่วนชีวิต) <<<  (อ่าน 7631 ครั้ง)
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 15:49:02 »

ผมได้อ่านบทความนึงของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร  (กูรูหุ้นคุณค่า) ท่านได้กล่าวไว้ว่าความสำเร็จของคนหนุ่ม-สาว

ช่วงอายุ 25-30 ปีนั้นคืออะไร..? ที่เป็น "ภาพใหญ่" ท่านได่กล่าวไว่ว่า คือการมีหุ้นส่วนชีวิต(ที่ดี) หนึ่งคน

ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับท่านนะครับ  ส่วนภาพเล็กคือเรื่อง รองๆ ลงไป และมีหลายๆ คนหลงประเด็นในเรื่องของ ๒ ภาพนี้

ซึ่งบางคนมองไปที่เรื่องเรียน  การงาน พออายุล่วงเลยแล้วทีนี้ก็ทำให้ชีวิตขาดความสมดุล และความสุขไป ซึ่งผมเห็นมาหลายๆ คน ทำมัน

ชีวิตเราไม่ได้เหมือนในหนังในละครนะครับ  มีบางคนที่อยากมีลูกตอนตัวเองพร้อมแล้ว  แต่ก็มียากและต้องไปพึ่งหมอ เสียเงินเสียทองที่สะสมมาเยอะแยะ

บางคนมีแล้วลูกกลับไม่แข็งแรง ต้องไปหาหมออีกนับครั้งไม่ท่วน และไม่รู้เมื่อไหร่จะหาย กลายเป็นห่วงแขวนคอไปจนตาย

บางคนเกิดช่องว่างระหว่างวัย  อยู่กินกันไม่มีความสุขก็มี ไม่สมหวังทั้งในมุ้ง นอกมุ้ง ฯลฯ ทั้งๆ ที่คิดว่าตัวเองพร้อมแล้ว

บางครั้งคนเราที่คิดว่าฉลาดแล้วกลับสร้างเงื่อนไขมากมายให้กับชีวิต  ทั้งๆ ชีวิตไม่ได้เป็นเรื่องยากขนาดนั้น

สำหรับใครที่มีหุ้นส่วนชีวิตที่ดีอยู่แล้ว  ก็อย่าได้สร้างเงื่อนไขอะไรมาปั่นทอนผลประโยชน์และความสุขที่ท่านจะได้รับ

จากหุ้นส่วนชีวิตของท่านไป  และจงคิดเสมอว่าท่านโชคดีมากกว่าใครหลายๆ คนบนโลกนี้แล้วครับ ถึงไม่รวยหุ้นก็ตาม

ผมขอนำ VDO ของผู้ที่มีความสุขในหุ้นส่วนชีวิตมาให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ  ใครมีความสุขในหุ้นคนนี้ก็มาแชร์กันได้นครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ตอน ๑

ตอน ๒

บทความ...ภาพใหญ่-ภาพเล็ก http://api.settrade.com/blog/nivate/2007/08/20/137

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2012, 15:51:47 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 12:01:17 »

ผมว่าผมพร้อมที่จะไปใช้ชีวิตแบบนี้ จะไม่กลัว ไม่โง่ ไม่จนอีกแล้ว และมีความสุขกับหุ้น กับวิถีชีวิตแบบนี้ (ถึงหุ้นส่วนชีวิตไม่มีก็ตาาม)

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 15:06:27 »

ท่านเตฯ หามาลงไว้เยอะๆเลยนะครับ จะได้ดูทีเดียว 55+

Temujin

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 19:22:03 »

วันที่ 30 มกราคม เป็นวันคล้ายวันเกิดผม ผมมีอายุ 28 บริบูรณ์พอดี ก็เลยคิดห่ามๆ ตามวิสัยผม

ว่าจะออกไปใช้ชีวิตแบบนี้สักพัก โดยมีความรู้เป็นที่ตั้ง ทุนก็เงินเดือน เดือนสุดท้าย และอีก 30% ของเงินเดือนกรณีว่างงาน

ของสำนักงานประกันสังคม  ส่วนพอร์ตหุ้นนั้นเอาไว้กรณีฉุกเฉินจริงๆ  นี่เป็นอีกครั้งนึงที่ผมจะตัดสินใจลงทุน โดยเดิมพันกับมันสักตั้ง.

ปล.เป็นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Temujin

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 00:53:08 »

คืนนี้จะเป็นคืนสุดท้ายที่ผมจะอยู่ในเมืองนี้ และผมจะกลับไปอยู่บ้าน ไปใช้ชีวิตแบบพึ่งตัวเอง ตามแนวคิดของพี่โจน จันได สักพัก...หลังจากเหนื่อยมามากกับหลายๆ สิ่ง.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 01:00:46 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 01:14:54 »

คืนนี้จะเป็นคืนสุดท้ายที่ผมจะอยู่ในเมืองนี้ และผมจะกลับไปอยู่บ้าน ไปใช้ชีวิตแบบพึ่งตัวเอง ตามแนวคิดของพี่โจน จันได สักพัก...หลังจากเหนื่อยมามากกับหลายๆ สิ่ง.

วันที่ 30 มกราคม เป็นวันคล้ายวันเกิดผม ผมมีอายุ 28 บริบูรณ์พอดี ก็เลยคิดห่ามๆ ตามวิสัยผม

ว่าจะออกไปใช้ชีวิตแบบนี้สักพัก โดยมีความรู้เป็นที่ตั้ง ทุนก็เงินเดือน เดือนสุดท้าย และอีก 30% ของเงินเดือนกรณีว่างงาน

ของสำนักงานประกันสังคม  ส่วนพอร์ตหุ้นนั้นเอาไว้กรณีฉุกเฉินจริงๆ  นี่เป็นอีกครั้งนึงที่ผมจะตัดสินใจลงทุน โดยเดิมพันกับมันสักตั้ง.

ปล.เป็นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ขนาดน้าเน็ก ที่อยู่ในช่วงที่ชีวิตการงานรุ่งสุดๆ ...ยังขอพักงานในวงการ เพื่อขอออกไปใช้เวลา "อยู่กับตัวเอง" เลย

ถึงแม้อาจมีใครหลายคนไม่เข้าใจ , ไม่เห็นด้วย

แต่เมื่อ( น้าเน็ก หรือ ) ท่านเตฯ "คิด" , "วางแผน" , "ตัดสินใจ" มาดีแล้ว ก็เป็นกำลังใจให้ สำเร็จเสร็จสมตามความตั้งใจครับ ยิ้ม ยิ้ม

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 07:50:33 »

ของสำนักงานประกันสังคม  ส่วนพอร์ตหุ้นนั้นเอาไว้กรณีฉุกเฉินจริงๆ  นี่เป็นอีกครั้งนึงที่ผมจะตัดสินใจลงทุน โดยเดิมพันกับมันสักตั้ง.

ปล.เป็นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตอวยพรวันเกิดย้อนหลัง ให้หนุ่มเตฯประสบความสำเร็จ สมหวังในสิ่งที่ตั้งใจ พบเจอแต่สิ่งดีๆและคนดีๆ

ถ้าผมสุขภาพดี ขออนุญาตไปเที่ยวที่บ้านหนุ่มเตฯบ้าง ยิงฟันยิ้ม
jazzcr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 16:33:47 »

คิดหวังสิ่งใด ขอให้ได้ทำ  ทำแล้วประสบผลสำเร็จครับ

คนส่วนใหญ่ได้หวังเพียงคิด หาได้ลงมือทำหรือขาดโอกาสในการทำอย่างที่ใจหวัง

ยินดีด้วยครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 17:06:58 »

คิดหวังสิ่งใด ขอให้ได้ทำ  ทำแล้วประสบผลสำเร็จครับ

คนส่วนใหญ่ได้หวังเพียงคิด หาได้ลงมือทำหรือขาดโอกาสในการทำอย่างที่ใจหวัง

ยินดีด้วยครับ

จริงครับ คนส่วนใหญ่คิดอยากจะรวย แต่ไม่เคยทำสิ่งที่จะทำให้ตัวเองรวย

ได้แต่ซื้อหวย แล้วจะรวยได้อย่างไร

Temujin

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 17:27:36 »

ขอขอบคุณในกำลังแรงใจจากทุกท่านด้วยความจริงใจ   แต่ตอนนี้ผมกำลังต่อสู้กับทัศนคติกับเมียพ่ออยู่ (แม่) ส่วนเมียตัวเองปล่อยไปแล้ว 55+

ผมซื้อปั๊มน้ำ สายไฟ เรียบร้อยแล้ว กำลังจะซื้อท่อ PVC แม่ติดเบรคเลย แม่บอกว่าจะมาทำแบบนี้เหรอ วิชาที่ร่ำเรียนมา แม่อายเค้า (พูดเหมือนเมียเป็ะ อิอิ)

แต่ท่านคงไม่เข้าใจผม ท่านอยากให้ผมมีงานที่มั่นคง เป็นโน่นเป็น(หนี้)ตามเคย แต่สำหรับผมไม่แล้ว ถึงอายุจะยังไม่ถึง ๓๕ ก็ตาม

ถ้าผมมีเงินขนาดนั้น ท่านๆ ว่าผมจะเอาไปจ้างเป็นราชการเหรอ..?  ตอนนี้ก็เลยขอใช้ความคิดอีกแล้ว แต่ผมได้เตรียมแผน ๒ ไว้แล้ว... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ปล.ถ้าเป็น ขรก.ก็อยากเป็น ฝ่ายนโยบายไม่อยากเป็นฝ่ายปฏิบัติแล้ว เพราะรู้ว่าร้อยละ ๙๐ เป็นหนี้ 55+

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 18:41:23 »

ขอขอบคุณในกำลังแรงใจจากทุกท่านด้วยความจริงใจ   แต่ตอนนี้ผมกำลังต่อสู้กับทัศนคติกับเมียพ่ออยู่ (แม่) ส่วนเมียตัวเองปล่อยไปแล้ว 55+

ผมซื้อปั๊มน้ำ สายไฟ เรียบร้อยแล้ว กำลังจะซื้อท่อ PVC แม่ติดเบรคเลย แม่บอกว่าจะมาทำแบบนี้เหรอ วิชาที่ร่ำเรียนมา แม่อายเค้า (พูดเหมือนเมียเป็ะ อิอิ)

แต่ท่านคงไม่เข้าใจผม ท่านอยากให้ผมมีงานที่มั่นคง เป็นโน่นเป็น(หนี้)ตามเคย แต่สำหรับผมไม่แล้ว ถึงอายุจะยังไม่ถึง ๓๕ ก็ตาม

ถ้าผมมีเงินขนาดนั้น ท่านๆ ว่าผมจะเอาไปจ้างเป็นราชการเหรอ..?  ตอนนี้ก็เลยขอใช้ความคิดอีกแล้ว แต่ผมได้เตรียมแผน ๒ ไว้แล้ว... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ปล.ถ้าเป็น ขรก.ก็อยากเป็น ฝ่ายนโยบายไม่อยากเป็นฝ่ายปฏิบัติแล้ว เพราะรู้ว่าร้อยละ ๙๐ เป็นหนี้ 55+

ขออนุญาตแนะนำ หนุ่มเตฯอายุยังน้อย น่าจะเรียนให้จบนิติศาสตร์ จบเนติบัณฑิต(สามารถทำ
ได้โดยไม่ต้องเข้าห้องเรียน) สร้างคุณสมบัติสมบัติส่วนตัวให้ได้แล้วไปเป็นอัยการ หรือผู้
พิพากษา ตามที่เคยตั้งใจไว้ก่อน

รู้จักกันทางตัวหนังสือแค่นี้ เชื่อว่าหนุ่มตฯทำได้...

ตอนผมสอบเนฯได้นั้น ลูกชายคนที่ 2 อายุประมาณ 3 เดือน และตอนนี้เขาอายุเกือบ 30 แล้ว
(น่าจะใกล้เคียงกับหนุ่มเตฯ) แต่เขาไม่ยอมเรียนกฎหมาย ชอบแต่คอมพิวเตอร์ ยิงฟันยิ้ม
Temujin

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 12:13:50 »

ผมเข้าใจสิ่งที่ลุงคิวแนะนำนะครับ  แต่ผมว่าถ้าผมไปทางนั้นผมว่าผมจะสร้างเงื่อนไข ภาระ และทำให้ชีวิตผมยากขึ้น

และผมก็ไม่อยากใช้สมองของผมเป็นคลังของข้อมูล เพราะผมมีคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว และกฎหมายผมก็ศึกษานะครับ

ผมรู้เจตนารมณ์ของกฎหมายเกือบทุกฉบับในประเทศนี้ ผมศึกษาถึง"นิติวิธี" ที่บางมหาลัยไม่สอนด้วย และผมรู้ Is กับ Ought

ตอนเรียนคอมพิวเตอร์ผมได้เรียนวิชา System analysis and design พอได้เรียนรัฐศาสตร์ก็สหวิทยาการ กฎหมายก็กฎหมายเปรียบเทียบ

พอมาตอนนี้ผมว่าผมน่าจะ Design (ออกแบบ) ชีวิตผมได้หลังจาก Analysis (วิเคราะห์) เปรียบเทียบ มาหลายปีลองผิดลองถูกมาเยอะ

ผมว่าผมจะประสบผลสำเร็จในชีวิตในไม่ช้าถ้าผมไปตามทางที่ผมได้วางไว้ ถ้าเปรียบกับทางที่คนอื่นๆ มอง

สตีฟ จอบส์ บอกไว้ว่าการที่คนเราจะประสบผลสำเร็จในบางครั้งเกิดจากการไม่ทำ (ปฏิเสธกับ ๑๐๐๐ สิ่ง) มากกว่าทำด้วยซ้ำ

ปล.ผบ.ไม่หน้าชี้ช่องนี้ให้ผมเลย ไม่งั้นผมคงเป็นคนส่วนมากไปแล้ว   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Temujin

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 19:47:18 »

บางครั้งผมก็พอจะเข้าใจผู้ใหญ่นะครับ แต่ผมก็ว่าผมไม่ใช่เด็กแล้วตั้งแต่ผมได้ใส่กางเกงขายาวตอนเรียน ปวช. ถึงเค้าจะเรียกว่านักเรียนก็ตาม

บางครั้งผู้ใหญ่ก็ควรเปิดรับทัศนคติของเด็กยุคไม่เต็มบาท หรือยุคคาร์บอนต่ำอย่างพวกผมบ้าง ที่ผมไม่ไปทางนั้น

เพราะผมไม่อยากทำงานแลกเงินไปตลอดชีวิตการทำงานของผม  ใช่ผมอาจจะทำงานแลกเงินแต่ผมจะใช้เวลาที่น้อยกว่า

ผมว่าผมทำได้ และผมต้องทำได้ เพราะความคิดผมใหญ่กว่านั้น ตอนนี้ถึงผมจะไม่ทำงาน ปลูกแค่ผัก ผมก็ว่าผมอยู่ได้โดยไม่ต้องเรียนอะไรมากไปกว่านี้

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  หลายๆ คนรอบตัวผมยังไม่ยอมรับ  แต่ก็ค่อยๆ ปรับทัศนคติกันไป ขอใช้เวลาสักระยะ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Cupid

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 20:01:20 »

ให้กำลังใจครับ ผมเชื่อว่าหนุ่มเตฯ ทำได้

หวังว่าผมคงได้ไปกินผักที่ท่านปลูกที่นครพนมสักวันหนึ่งในเร็วๆนี้

และเมื่อถึงวันนั้น ผมคงจะเพิ่มความเชื่อ เป็น ความเชื่อและมั่นใจ ยิงฟันยิ้ม

jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 20:31:56 »

บางครั้งผมก็พอจะเข้าใจผู้ใหญ่นะครับ แต่ผมก็ว่าผมไม่ใช่เด็กแล้วตั้งแต่ผมได้ใส่กางเกงขายาวตอนเรียน ปวช. ถึงเค้าจะเรียกว่านักเรียนก็ตาม

บางครั้งผู้ใหญ่ก็ควรเปิดรับทัศนคติของเด็กยุคไม่เต็มบาท หรือยุคคาร์บอนต่ำอย่างพวกผมบ้าง ที่ผมไม่ไปทางนั้น

เพราะผมไม่อยากทำงานแลกเงินไปตลอดชีวิตการทำงานของผม  ใช่ผมอาจจะทำงานแลกเงินแต่ผมจะใช้เวลาที่น้อยกว่า

ผมว่าผมทำได้ และผมต้องทำได้ เพราะความคิดผมใหญ่กว่านั้น ตอนนี้ถึงผมจะไม่ทำงาน ปลูกแค่ผัก ผมก็ว่าผมอยู่ได้โดยไม่ต้องเรียนอะไรมากไปกว่านี้

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  หลายๆ คนรอบตัวผมยังไม่ยอมรับ  แต่ก็ค่อยๆ ปรับทัศนคติกันไป ขอใช้เวลาสักระยะ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  ผมอีกไม่นานก็คงจะตามพี่ไปเช่นกัน ทุกวันนี้ก็สะสมพันธุ์ไม้เยอะเลย ตอนนี้ก็เริ่มวางแผนไปทีละเล็กละน้อยแล้วครับ ผมอยากเป็นเกษตรเต็มตัว พร้อมกับเป็นเทรดเดอร์อิสระครับ  ยิ้มเท่ห์
Temujin

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 17:28:59 »

วันนี้ได้ไปช่วยน้องชายที่นครฯ ไปส่งไวนิล สีโซเว้นที่สกลฯ ขากลับแวะค่ายพระยอดเมืองขวางไปหน่วยฯ ต้นสังกัด ซื้อกาแฟไปให้

และว่าจะได้พบพันตรีท่านหนึ่งที่ท่านชอบทำการเกษตร จะให้ท่านประสานหน่วยทหารพัฒนาที่ ๒๒ มาขุดสระให้เหมือนท่านบ้าง

แต่ไม่เจอสงสัยวันหลังต้องบุกถึงบ้านซะแล้ว  เอาไว้โอกาสอำนวยก่อนแล้วกัน  แต่วันนี้มิตรภาพเก่าๆ ก็ไม่ได้ทำให้ผมผิดหวัง   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ให้กำลังใจครับ ผมเชื่อว่าหนุ่มเตฯ ทำได้

หวังว่าผมคงได้ไปกินผักที่ท่านปลูกที่นครพนมสักวันหนึ่งในเร็วๆนี้

และเมื่อถึงวันนั้น ผมคงจะเพิ่มความเชื่อ เป็น ความเชื่อและมั่นใจ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีเลยครับลุงคิวฯ แต่ตอนนี้ก็มีนะ มีทั้ง มะเขือ พริก ตะใคร้ ใบมะกรูด ข่า วันก่อน มะละกอก็สุก ลูกใหญ่เลย

แม่แบ่งไปวัดครึ่งนึง กินครึ่งนึง ถ้าลูกขนาดนั้นตอนอยู่ กทม. ที่ตลาดอินทรารักษ์ไกล้ๆ ที่ผมเคยอยู่และบ้านลุงคิวฯ

หลายตังค์แน่ แต่นี่ปลอดสารพิษด้วยปลูกเอง ตอนนี้ผมหมัก EM ไว้แล้ว ๒ ถัง ซื้อสินค้าที่ผมมีหุ้นส่วนมาผสมด้วย (ปุ๋ยน้ำชีวภาพ TPI)  

เอาไว้ลูกหน้ามันห่าม ๆ แล้วจะส่งไปให้แล้วกัน ถึงสุกพอดี  PM ที่อยู่มาแล้วกัน...นะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 19:03:33 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 15:52:05 »

ผมยังดำเนินงานอย่างมิได้หยุดหย่อนนะครับ กับโครงการนี้ ตอนนี้ผมปลูกกล้วย มะละกอ พริก มะเขือ ฯลฯ ทำอิฐดิน

ขุดดินไปทำอิฐก็จะได้เป็นบ่อปลา บ่อกบ ตอนนี้จะได้ห้อง ๑ ห้องแล้ว ว่าแต่มันหนักมิใช่เบานะกับการทำอะไรคนเดียวเนี้ย.. ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

* 1.JPG (106.56 KB, 600x450 - ดู 445 ครั้ง.)

* 2.JPG (99.71 KB, 600x450 - ดู 354 ครั้ง.)

* 3.JPG (96.84 KB, 600x450 - ดู 359 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 16:25:13 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Cupid

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 16:08:43 »

มาชมภาพ สักวันหนึ่งจะไปดูของจริง

ให้กำลังใจกับหนุ่มเตฯที่มีปณิธานแน่วแน่ ยิ้มเท่ห์
Temujin

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 20:11:49 »

มาชมภาพ สักวันหนึ่งจะไปดูของจริง

ให้กำลังใจกับหนุ่มเตฯที่มีปณิธานแน่วแน่ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ว่าแต่ลุงคิวฯ ไม่อยากได้บ้านดินสักหลังเหรอ  เอามั้ย ? ผมจะเป็นวิศวกรรมกรออกแบบทำให้ แต่ค่าดำเนินงานหนักหน่อยหนา... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Temujin

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 10:02:04 »

" อยากมีความสุข 3 ชั่วโมง ให้ตั้งวงดื่มเหล้า
อยากมีความสุข 3 วัน ให้ซื้อเสื้อใหม่
อยากมีความสุข 3 เดือน ให้มีแฟนใหม่
อยากมีความสุข 3 ปี ให้ปลูกบ้านใหม่
อยากมีความสุขตลอดไป ให้ปลูกต้นไม้ "
...ขงจื๊อ

เมื่อวานวันแรงงาน และเป็นวันหยุด ผมเลยไม่ได้อยู่ช่วยน้อง และได้ต้นไม้มาจากพี่คนนึงที่เปิดร้านขายพันธุ์ไม้

ผมเลยซื้อต้นกล้าพยูง ไม้แดง มาอย่างละ 10 กว่าต้น เพื่อจะไปแซมกับกล้วย และมะละกอที่ปลูกไว้ พี่เค้าแนะนำบอก...

* ภาพถ่าย0072.jpg (83.49 KB, 480x640 - ดู 284 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0073.jpg (89.73 KB, 480x640 - ดู 288 ครั้ง.)

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์