เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 01:28:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  หน่วยกู้ภัย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน หน่วยกู้ภัย  (อ่าน 13250 ครั้ง)
kob_rku
ก็แค่ตัวคนเดียว...ววววว
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 08:50:54 »

คนเรามีอยู่ 2 ประเภท คือ

1.ทำดีแล้ว โดนด่า
2.ไม่ทำห่า แล้วด่าคน

คิดถึงใจเขาใจเราก็แล้วกัน สำหรับคนที่โพสด่าคนอื่น
เวลาเกิดเหตุการณ์ ฉุกเฉินขึ้นกับตัวเอง แล้วจะรู้ว่า มันเป็นยังไง
เป็นกำลังใจ ให้มูลนิธิฯ และกู้ภัย ที่มีจิตอาสา ทำความดี ทุกคน ก็แล้วกัน...

Ruamjai118
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 20:50:05 »

-เรื่องอายุมีการประเมินศักยภาพแน่นอนครับ อาสาฯ ใหม่ที่ออกปฎิบัติหน้าที่ใช่ว่าจะปฐมพยาบาลได้เลยต้องผ่านการประเมินจากหน่วยงานและต้องได้รับการอบรมFRจากโรงพยาบาลด้วย อาสาใหม่ที่ท่านเห็นออกปฎิบัติหน้าที่อยู่นั้นออกไปเพื่ออำนวยความสะดวกทางด้านการจราจรและอำนวยความสดวกในด้านต่างๆ

-กรณีผู้บาดเจ็บ บาดเจ็บสาหัสกู้ภัยจะทำการประเมินจากcommanderหน่วยหรือที่เรียกกันว่าEMT-B
ถ้าสาหัสจริงๆหรือไม่สามารถนำส่งได้จะวิทยุเรียกศูนย์กู้ชีพนเรนทรเพื่อให้ทีมadvanceหรือรถพยาบาลที่มีทีมกู้ชีพพร้อมกว่าออกมารับผู้บาดเจ็บนำส่ง

ผมมั่นใจว่าในการทำงานของเจ้าหน้าที่กู้ภัยมีระเบียบและขั้นตอนแน่นอนครับไม่ใช่อยู่ๆใครมีรถมีไซเรนก็เปิดออกไปรับคนเจ็บได้สำหรับเรื่องเป็นกู้ภัยแล้วเท่อันนี้ผมไม่รู้หรอกครับเพราะกู้ภัยส่วนใหญ่ทำงานตอนกลางคืนไม่มีคนเห็นหรอกครับมีแต่จะเท่อวดผี เจ๋ง เจ๋ง 8)ลองมาทำอาสาดูละกันครับเผื่อจะตอบโจทย์ตัวเองได้

* 488169_389854631069440_1734715652_n.jpg (39.99 KB, 480x359 - ดู 848 ครั้ง.)
kabuki_v8
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 22:03:28 »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยใชบริการสมัยอายุ17วิ่งมา170ขาหักตอนสงกรานต์รถคนทั่วไป(ไอ้พวกปากมากชอบเือกแต่เรื่องชาวบ้าน ขับรถก็หมาไม่แดก)ผ่านไปผ่านมาไม่มีใครจอดช่วย แม้กระทั่งจอดดูยังไม่มี(ไม่ใช่ลูกกู ไม่ใช่ญาติกูไม่สน)มีแต่กู้ภัยวิ่งมารับนําส่งโรงพยาบาล ผมไม่ใช่ญาติเขาไม่รู้จักกันมาก่อนด้วยซํ้าแต่มีการช่วยเหลือเต็มที่ ท่านที่เข้าใจผิดกรุณาเปลี่ยนความคิดเสียใหม่ ถ้าหากไม่มีกู้ภัยแล้วอุบัตติเหตุเกิดกับท่านแล้วจะรู้สึก ใครจะมาอดนอนทั้งคืนเพื่อช่วยคนอื่น เวลาที่ท่านนอนอยู่บ้านสบายๆ พวกเขาต้องมานั่งอดหลับอดนอนอยู่ข้างถนน
หัดคิดบวกนิดนึงก็จะดี สังคมบ้านเรามีทุกอย่าง ใช่ว่าหน้าตาดีแต่งตัวดีแล้วจะดีเสมอไป
คนหน้าตาเลวแต่งตัวเลวแต่นํ้าใจดีก็มีเยอะแยะ  อายุผมแค่33แต่ผ่านประสบการณ์มามากกว่าพวกท่าน  เพราะฉะนั้นอย่าให้คนที่เค้าทําด้วยใจต้องหวั่นใหวเพราะเรื่องไม่เป็นเรื่องเลยครับ   
พี่หนุ่ม ขอเอาใจช่วยน้องๆทุกคนตั้งใจ ทําให้เต็มที่ ใครว่าไม่ดีช่างแม่ง เรารู้ของเราเองเป็นพอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่างหนุ่ม commonrail shop
ติดตั้งกล่อง Pro speed งาน CNC ตกแต่งห้องเครื่อง
รับปรึกษาปัญหา commonrail
097-1540405 (TRUE)
kabuki_v8

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 22:46:21 »

ทำเอาเท่ครับ เพื่อนผมทำกันเพียบ  ลังเล

แค่นี้เหรอครับ แล้วได้ผ่านการฝึกอบรมกันบ้างหรือเปล่า หรือว่าใครอยากทำก็ทำ

แล้วท่านคิดว่าตัวท่านเองสามารถเอาเวลาส่วนตัวมาทําแบบเค้าได้ใหมคับ ยิ้มเท่ห์

ติดตั้งกล่อง Pro speed งาน CNC ตกแต่งห้องเครื่อง
น่าคิด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 22:55:06 »

เอามาให้อ่านให้คิดนะครับคับ  นิทาน เรื่อง -= คนแก่ เด็ก และ ลา
http://topicstock.pantip.com/religious/topicstock/2011/06/Y10745807/Y10745807.html

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

" ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ
ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ "

ถ้าเราได้ทุกอย่างดังที่คิด
สิ้นชีวิตจะเอากองไว้ที่ไหน
llSJ_llSJJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 02:51:39 »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยใชบริการสมัยอายุ17วิ่งมา170ขาหักตอนสงกรานต์รถคนทั่วไป(ไอ้พวกปากมากชอบเือกแต่เรื่องชาวบ้าน ขับรถก็หมาไม่แดก)ผ่านไปผ่านมาไม่มีใครจอดช่วย แม้กระทั่งจอดดูยังไม่มี(ไม่ใช่ลูกกู ไม่ใช่ญาติกูไม่สน)มีแต่กู้ภัยวิ่งมารับนําส่งโรงพยาบาล ผมไม่ใช่ญาติเขาไม่รู้จักกันมาก่อนด้วยซํ้าแต่มีการช่วยเหลือเต็มที่ ท่านที่เข้าใจผิดกรุณาเปลี่ยนความคิดเสียใหม่ ถ้าหากไม่มีกู้ภัยแล้วอุบัตติเหตุเกิดกับท่านแล้วจะรู้สึก ใครจะมาอดนอนทั้งคืนเพื่อช่วยคนอื่น เวลาที่ท่านนอนอยู่บ้านสบายๆ พวกเขาต้องมานั่งอดหลับอดนอนอยู่ข้างถนน
หัดคิดบวกนิดนึงก็จะดี สังคมบ้านเรามีทุกอย่าง ใช่ว่าหน้าตาดีแต่งตัวดีแล้วจะดีเสมอไป
คนหน้าตาเลวแต่งตัวเลวแต่นํ้าใจดีก็มีเยอะแยะ  อายุผมแค่33แต่ผ่านประสบการณ์มามากกว่าพวกท่าน  เพราะฉะนั้นอย่าให้คนที่เค้าทําด้วยใจต้องหวั่นใหวเพราะเรื่องไม่เป็นเรื่องเลยครับ   
พี่หนุ่ม ขอเอาใจช่วยน้องๆทุกคนตั้งใจ ทําให้เต็มที่ ใครว่าไม่ดีช่างแม่ง เรารู้ของเราเองเป็นพอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุด ๆๆๆ เลยพี่ น้องคนนี้ขอ นับถือ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

พ่อผมบอกไว้ว่า ....การซั่มมันคือ.... ศิลปะ...!!!!
llSJ_llSJJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 03:11:41 »

ทำเอาเท่ครับ เพื่อนผมทำกันเพียบ  ลังเล

แค่นี้เหรอครับ แล้วได้ผ่านการฝึกอบรมกันบ้างหรือเปล่า หรือว่าใครอยากทำก็ทำ

แล้วท่านคิดว่าตัวท่านเองสามารถเอาเวลาส่วนตัวมาทําแบบเค้าได้ใหมคับ ยิ้มเท่ห์
มาๆๆๆ พี่ บอกเค้ามาอยู่ก่ะผม นี้ จะได้รู้ ฮ่าๆๆๆ

พ่อผมบอกไว้ว่า ....การซั่มมันคือ.... ศิลปะ...!!!!
The End-CR
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 04:18:39 »

ลองมาทำ ลองมาสัมผัสก่อนเถอะครับ แล้วค่อยมาว่ามาด่ากันทีหลัง...อย่างงี้เค้าเรียกว่า "มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ"... ยิงฟันยิ้ม ตกใจ
ลูกหล้า
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 06:15:35 »

คนตั้งใจทำความดีมีถมไป....การทำงานด้วยใจรัก เสียสละ ทั้งเวลา ทั้งเงินส่วนตัวในบางครั้ง เป็นสิ่งที่จะได้รับการยกย่อง... ในส่วนภาพด้านลบ มันก็มีเหมือนกันทุกที่เดี่ยวนี้กู้ชีพกู้ภัยสร้างภาพลักษณ์ที่ดีแล้ว..คนที่ยังมีภาพลักษณ์เก่าขอให้ลบทิ้งได้แล้ว....ท่านไม่รู้หรอกว่าเวลาท่านเห็นเขานำรถยนต์ออกไปรับผู้บาดเจ็บหรือป่วยฉุกเฉิน อาจจะมองเขาว่าจะรีบไปไหน(อาจจะมีคำด่าตามมาว่าจะรีบไปตายกันที่ไหน..จริงจริ๊ง) เพราะว่าทุกนาทีของผู้เจ็บป่วยมีค่า....หากเกิดขึ้นกับท่านหรือญาติ(ไม่ได้แช่งใครนะสมมุติให้ฟัง)ท่านเองคงอยากให้เขาบินมาเสียด้วยซ้ำเชื่อผมเถอะ...นึกถึงใจเขาใจเรานะ..อย่าเอามาเป็นทุกข์กับเรื่องดีๆๆๆเลย...และขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ตั้งใจเสียสละมาอยู่ตรงจุดนี้..บางคนอยากทำแต่ไม่มีโอกาส...."ทำความดีเพื่อแผ่นดินและถิ่นเกิด"
man3886
ชั้นประถม
*

Rescue. CR.

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 07:09:10 »

สุดยอดเลยคับพี่ +1000

EMS & Rescue... ไม่มีอะไรยิ่งใหญ่ เท่ากับการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์.
kabuki_v8

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 11:03:43 »

เห็นส่วนใหญ่ขับรถแย่มากที่จริงถ้ามีอุบัติเหตุสมควรแจ้งรถพยาบาลเดี๋ยวนี้มีทุก รพ.แล้วเขาได้รับการอบรมในการช่วยเหลือผู้ป่วยมาแล้ว พวกมูลนิธิไม่รู้ว่าได้อบรมมาหรือเปล่าที่รีบปที่เกิดเหตุก็เพื่อที่จะแย่งคนเจ็บส่ง รพ.เท่านั้นถ้ารีบแล้วไปชนคนหรืออไปเกิดอุบัติเหตุอีกคิดว่ามันคุ้มหรือไม่ รถของ รพ.ที่มีคนเจ็บยังขับมีมารยาทเลย
เวลาที่พวกคุณเจ็บเจียนตายคงไม่มีใครคิดถึงมารยาทกันหรอกคับ คนเจ็บอาการสาหัสมัวแต่มารยาทงามในการขับรถ คงต้องนอนโลงส่งวัดกันพอดี ทุกสิ่งทุกอย่างหากไม่เกิดกับตัวเองก็คงไม่เข้าใจหรอก...คนเราทุกคนไม่มีใครเพอร์เฟคเต็มร้อยหรอกคับดีมั่งไม่คีมั่งปะปนกันไป เค้าถึงเรียกว่า..คนไง..! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

beauty1833
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 11:06:24 »

น้องที่ดีๆก้อมาเยอะค่ะ....ส่วนนี้พี่ขอเป็นกำลังใจให้  ยิงฟันยิ้ม
แต่คนที่กร่าง ก้อมีจริงๆน่ะ ..ถึงเป็นอาสา ก้อเป็นคนเหมือนกัน
คนดีคนไม่ดีก้อประปนกันอยู่ทุกที่เนาะ  ยิ้มเท่ห์
Pop_CRRC**
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 11:57:43 »

ด่าเข้าไป แล้วคุณจะเข้าใจเมื่อใช้บริการ ตั้งแต่ทำมาเวลาถึงที่เกิดเหตุไม่เห็นมีชาวบ้านบอกว่ามาไวจังเลยอะ มีแต่"ขไจ๋เอาไปส่งโฮงบาลเต๊อะ ยะแผลอยู่หั้น"เอ่อนั้น..คราวหลังจะตอบว่า"ปี๋คับ ผมเขาขับเร็วบ่ได้ครับ เด๋วโดนโพสด่าคับ"555+เวลาขับออกมาจะไปส่งโฮงบาล ไอ้ที่นอนด้านหลังก็ครางโอ้ยๆเห้อวิบากกรรมของกู้ภัย
Pop_CRRC**
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 12:05:25 »

แล้วที่ทำเอาเท่มันเท่ตรงไหนอ่าครับ เวลาผมใส่ชุดกู้ภัยมันก็ไม่ได้รู้สึกเท่อะไรเลยนะ เพียงแต่บงบอกบอกว่าเราพร้อมออกปฏิบัติงานเพื่อท่านประชาชนทั้งหลายนะค๊าบ พกวิทยุเวลามีคนวอเข้ามาก็มีก่าคนอื่นผ่อหน้า เพราะเสียงมันน่ารำคาญมากสำหรับคนฟังวอไม่เป็น เอางี้ครับสำหรับที่อคติลองไปเป็นอาสาของหน่วยไหนก็ได้ครับไปสักเวรสองเวรแล้วมันจะรู้สึกถึงความ"ภูมิใจที่ได้อาสา"เรื่องอดหลับอดนอนผมไม่อ้างหรอกครับ เพราะผมอาสาทำเองอิอิอิ
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 12:25:15 »

แล้วที่ทำเอาเท่มันเท่ตรงไหนอ่าครับ เวลาผมใส่ชุดกู้ภัยมันก็ไม่ได้รู้สึกเท่อะไรเลยนะ เพียงแต่บงบอกบอกว่าเราพร้อมออกปฏิบัติงานเพื่อท่านประชาชนทั้งหลายนะค๊าบ พกวิทยุเวลามีคนวอเข้ามาก็มีก่าคนอื่นผ่อหน้า เพราะเสียงมันน่ารำคาญมากสำหรับคนฟังวอไม่เป็น เอางี้ครับสำหรับที่อคติลองไปเป็นอาสาของหน่วยไหนก็ได้ครับไปสักเวรสองเวรแล้วมันจะรู้สึกถึงความ"ภูมิใจที่ได้อาสา"เรื่องอดหลับอดนอนผมไม่อ้างหรอกครับ เพราะผมอาสาทำเองอิอิอิ
^
^
^
^
คนนี้ทำหน้าที่ได้ดีค่ะ พูดสุภาพด้วย เจอในมหาลัยบ่อยๆ ยิ้มเท่ห์

k_one_kung
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 12:47:36 »

การทำความดี หรือการทำบุญโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน นั่นคือบุญอันยิ่งใหญ่  ทำแล้วมีความสุขก็พอใจแล้ว
อิ่มบุญ ดีกว่าแล้งน้ำใจครับ

**เป็นกำลังใจให้ครับ**
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 13:18:07 »

น้องเค้าจะทำด้วยใจรัก หรือจะทำเท่ อวดสาว ก็เรื่องของเค้าครับ
อย่างน้อยเค้าก็ทำเพื่อสังคม ใครจะอยากอยู่กับเลือด กับ ศพ
ดีกว่าไปเป็นเด็กแว๊น แซ๊ปนะครับ
sangthum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 15:35:45 »

ไครบอกว่าทำเท่ ทำอวดสาว  ขอร้องเถอะครับ  ท่านมารู้จักกู้ภัยดีแล้วหรือยังจะบอกอะไรให้ครับ หนุ่มๆ บ่าวๆ สาวๆ ที่มาทำกู้ภัยกันก่อนเขาจะมาทำกันเนีย มีแฟน มี คู่กันหมดครับ    พอมาทำได้ เดือน สองเดือน  โสด ครับ โสด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ไม่เชื่อถามเขาดูเต๊อะครับ   

พี่น้องครับ เรื่องอาสา่ผ่านการอบรมไม่ผ่านการอบรม  ท่านสามารถขอดูบัตร์พวกเขาได้ครับ  อีกอย่างเมื่อพวกเราชาวกู้ภัยไปถึงท่านถ้าท่านไม่มั่นใจพวกเรา คิดว่าพวกเราโง่  พวกเราไม่มีความรู้ ทำแค่เอาเท่  ท่านสามารถปฏิเสธการช่วยเหลือได้ครับ  ไม่มีไครซ้อมท่านแล้วยกขึ้นรถมาส่งโรงบาลหรอกครับ

อีกประเด็นที่ได้ยินมาบ่อยมากว่ากู้ภัยรีบไปที่เกิดเหตุเพื่อแย่งคนเจ็บกัน  พวกท่านรู้จักพวกเราแล้วเหรอครับถึงได้พูด ไม่รู้จริงอายปากบ้างเน้อ  เขามีการแบ่งเขต  แบ่งวัน  แบ่งพื้นท่รับผิดชอบกันอย่างชัดเจนครับอีกอย่างที่ทุกวันนี้ที่เขาจะออกวิ่งกันได้ต้องได้รับคำสั่งจากศูนย์นเรนทรเชียงรายครับหรือที่หลายๆคนแซวว่า "เจ็บเมื่อไหร่ก็โทรมา 1669" ศึกษาก่อนแล้วพูดจะดีกว่าครับจะได้ไม่ต้องเข้าใจกันผิดๆ

รถติดสัญญาไฟวาปวาบ  ที่ติดนั้นขออณุญาติกันหมดแล้วครับ ทุกคันที่วิ่งรับติดไฟวิ่งได้  จะมีสติ๊กเกอร์ที่ออกโดย สพฉ.(สถาบันการแพทย์ฉุกเฉิน สังกัตกระทรวสาธารณสุข)  ป้องกันคนไม่รู้เอาไปแปลไปเรื่อยอีก -..-"  ติดไฟมั่วๆสั่ว  รถใช้งานทุกวันครับ  ขับอยู่ดีๆโดนตำรวจจับมันไม่คุ้มหรอกครับไครจะโง่เสี่ยง  เท่าที่อ่านมาผมเห็น 1 คห.  ที่พูดว่า  ตร. เคยไปตรวจรถกู้ภัยมั๊ย?ว่ามีอาวุธรึเปล่า  มียาเสพติดรึเปล่า  บางครั้งอาจจะอาศํยว่าเป็นก็ภัยลักลอบค้าก็ได้ ถ้าคุณมีความคิดแบบนี้คุณมาชี้สิครับว่าคันไหน คนไหนน่าสงสัย  ทุกคันยินดีให้ตรวจครับว่าคนอื่นมองตัวเองก่อนน๊ะครับว่าทุกวันนี้ทำตัวเองเป็นประโยชน์ให้สังคมแล้วหรือยังไม่ใช่สักแต่ว่าคนอื่นตัวเอง ยังใช้ไฟฟ้า ใช้น้ำมัน ทิ้งขยะเรี่ยราด รถโลกทำโลกร้อนไปวันๆ

กู้ภัยขับเร็ว  ช้าๆก็ได้   เข้าท่าอยู่ครับ แต่มันมันมีคนอยู่ 2 กลุ่มพวกที่อยู่ข้างถนนที่รถผ่านไปเขาตะโกนตามตูดมาว่า "จะรีบไปตายที่ไหนมันวะ"  แต่อีกกลุ่มที่รออยู่ที่จุดเกิดเหตุบ่นว่า "มันไปตายที่ไหนอยู่ทำไมมาช้าจังวะ"  เคยรออะไรมั๊ย?ครับ  บางครั้ง 1 นาทีเหมือนหนึ่งปีก็มีนั่นคือความรู้สึกของคนรอ

สุดท้ายนี้อยากรู้นักว่าจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้มันเพื่อ อะไร อีกอย่างเชียงรายโฟกัสเนียเวลาทำดีมีครไปโพสเนีย ตอบกันเม้นกัน 2 หน้า เวลามีกระทู้กู้ภัยมาทีไรด่ากันสนุกปากประจำ 10 หน้าอย่าต่ำ พวกที่ด่ากู้ภัยอย่างนั้นอย่านี้มันรู้จักเราดีที่ไหน หน่วยงานมันยังไม่รู้จักเลย เขาว่ากู้ภัยก็ด่าตามน้ำกันไปสนุกปาก เชียงรายโฟกัสเป็นกระจกเพื่อสะท้อนมุมมองของคนเชียงรายทุกแง่มุมแต่ทุกวันนี้เรื่องสร้างสันไม่ค่อยมี ปิดห้องร้องทุกข์เตือนภัยไปนึกว่าจะดี มาเปิดประเด็นห้องนี้อีกล๊ะเข้าชียงรายโฟกัสมาก็เจอแต่คนด่ากัน คนบ่นกัน   บรรดาพ่อพระ แม่พระใน กระทู้เอ๋ยเปิดตาเปิดใจให้กว้าง  แล้วมองคนอื่นมองดูโลกที่มันหมุนไปบ้างเถอะครับอย่าขลุกหัวอยู่แต่ในกระทู้ รอกระทู้ไหน้เด้งขึ้นมาด่าไครซักคนแล้วก็พากันมาซ้ำเติมกันเลยถ้าข้อมูลแน่นจริงอะเราระบุมาเลยครับ ว่าคนไหน หน่วยงานไหน  แต่นี่เห็นมาเยอะล๊ะหลับหูหลับตาด่าตามน้ำทั้งนั้น   

ขอบคุณที่อ่านครับ 

จาก
อาสาสมัครสมาคมแสงธรรมสาธารณกุศลเชียงราย
ระหัสเรียกขานแสงธรรม004   
ข้องใจส่วนไหนติดต่อได้ครับ 053-713669  ยินดีตอบ ยินดีให้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ ท่านจะได้ด่าพวกเรากู้ภัยได้โดยมีข้อมูลจริง  ไครจะได้ไม่ว่า่ท่านได้ว่าไม่รู้จริงแล้วพูด

ปล. ท่านที่ใช้ USER ว่า lanmoomoo  ท่านขึ้นว่า  อาสาฯร่วมกตัญญู จังหวัด กรุงเทพ  ถ้าไม่เป็นการระราบระล้วงจนเกินไป รบกวนขอทราบนามเรียกขาน  และจุดประจำการด้วยครับ  จะได้รู้จักกันไว้ เหอๆ

" เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม"
sangthum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 15:45:10 »

จะโกรธเกลียดเราไม่เคยว่า
จะตามแช่งคอยด่าเราไม่สน
ยามท่านเจ็บท่านป่วยท่านทุกข์ทน
จะเจอคนอย่างเราชาวกู้ภัย
เสียงไซเรนดังลั่นสนั่นถนน
เจ้าหน้าที่ร้อนรนอยู่ไม่หาย
เพราะพี่น้องนอนอยู่ใกล้ความตาย
ต้องรีบไปช่วยคลายความทุกข์ทน

kabuki_v8

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:13:16 »

ไครบอกว่าทำเท่ ทำอวดสาว  ขอร้องเถอะครับ  ท่านมารู้จักกู้ภัยดีแล้วหรือยังจะบอกอะไรให้ครับ หนุ่มๆ บ่าวๆ สาวๆ ที่มาทำกู้ภัยกันก่อนเขาจะมาทำกันเนีย มีแฟน มี คู่กันหมดครับ    พอมาทำได้ เดือน สองเดือน  โสด ครับ โสด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ไม่เชื่อถามเขาดูเต๊อะครับ   

พี่น้องครับ เรื่องอาสา่ผ่านการอบรมไม่ผ่านการอบรม  ท่านสามารถขอดูบัตร์พวกเขาได้ครับ  อีกอย่างเมื่อพวกเราชาวกู้ภัยไปถึงท่านถ้าท่านไม่มั่นใจพวกเรา คิดว่าพวกเราโง่  พวกเราไม่มีความรู้ ทำแค่เอาเท่  ท่านสามารถปฏิเสธการช่วยเหลือได้ครับ  ไม่มีไครซ้อมท่านแล้วยกขึ้นรถมาส่งโรงบาลหรอกครับ

อีกประเด็นที่ได้ยินมาบ่อยมากว่ากู้ภัยรีบไปที่เกิดเหตุเพื่อแย่งคนเจ็บกัน  พวกท่านรู้จักพวกเราแล้วเหรอครับถึงได้พูด ไม่รู้จริงอายปากบ้างเน้อ  เขามีการแบ่งเขต  แบ่งวัน  แบ่งพื้นท่รับผิดชอบกันอย่างชัดเจนครับอีกอย่างที่ทุกวันนี้ที่เขาจะออกวิ่งกันได้ต้องได้รับคำสั่งจากศูนย์นเรนทรเชียงรายครับหรือที่หลายๆคนแซวว่า "เจ็บเมื่อไหร่ก็โทรมา 1669" ศึกษาก่อนแล้วพูดจะดีกว่าครับจะได้ไม่ต้องเข้าใจกันผิดๆ

รถติดสัญญาไฟวาปวาบ  ที่ติดนั้นขออณุญาติกันหมดแล้วครับ ทุกคันที่วิ่งรับติดไฟวิ่งได้  จะมีสติ๊กเกอร์ที่ออกโดย สพฉ.(สถาบันการแพทย์ฉุกเฉิน สังกัตกระทรวสาธารณสุข)  ป้องกันคนไม่รู้เอาไปแปลไปเรื่อยอีก -..-"  ติดไฟมั่วๆสั่ว  รถใช้งานทุกวันครับ  ขับอยู่ดีๆโดนตำรวจจับมันไม่คุ้มหรอกครับไครจะโง่เสี่ยง  เท่าที่อ่านมาผมเห็น 1 คห.  ที่พูดว่า  ตร. เคยไปตรวจรถกู้ภัยมั๊ย?ว่ามีอาวุธรึเปล่า  มียาเสพติดรึเปล่า  บางครั้งอาจจะอาศํยว่าเป็นก็ภัยลักลอบค้าก็ได้ ถ้าคุณมีความคิดแบบนี้คุณมาชี้สิครับว่าคันไหน คนไหนน่าสงสัย  ทุกคันยินดีให้ตรวจครับว่าคนอื่นมองตัวเองก่อนน๊ะครับว่าทุกวันนี้ทำตัวเองเป็นประโยชน์ให้สังคมแล้วหรือยังไม่ใช่สักแต่ว่าคนอื่นตัวเอง ยังใช้ไฟฟ้า ใช้น้ำมัน ทิ้งขยะเรี่ยราด รถโลกทำโลกร้อนไปวันๆ

กู้ภัยขับเร็ว  ช้าๆก็ได้   เข้าท่าอยู่ครับ แต่มันมันมีคนอยู่ 2 กลุ่มพวกที่อยู่ข้างถนนที่รถผ่านไปเขาตะโกนตามตูดมาว่า "จะรีบไปตายที่ไหนมันวะ"  แต่อีกกลุ่มที่รออยู่ที่จุดเกิดเหตุบ่นว่า "มันไปตายที่ไหนอยู่ทำไมมาช้าจังวะ"  เคยรออะไรมั๊ย?ครับ  บางครั้ง 1 นาทีเหมือนหนึ่งปีก็มีนั่นคือความรู้สึกของคนรอ

สุดท้ายนี้อยากรู้นักว่าจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้มันเพื่อ อะไร อีกอย่างเชียงรายโฟกัสเนียเวลาทำดีมีครไปโพสเนีย ตอบกันเม้นกัน 2 หน้า เวลามีกระทู้กู้ภัยมาทีไรด่ากันสนุกปากประจำ 10 หน้าอย่าต่ำ พวกที่ด่ากู้ภัยอย่างนั้นอย่านี้มันรู้จักเราดีที่ไหน หน่วยงานมันยังไม่รู้จักเลย เขาว่ากู้ภัยก็ด่าตามน้ำกันไปสนุกปาก เชียงรายโฟกัสเป็นกระจกเพื่อสะท้อนมุมมองของคนเชียงรายทุกแง่มุมแต่ทุกวันนี้เรื่องสร้างสันไม่ค่อยมี ปิดห้องร้องทุกข์เตือนภัยไปนึกว่าจะดี มาเปิดประเด็นห้องนี้อีกล๊ะเข้าชียงรายโฟกัสมาก็เจอแต่คนด่ากัน คนบ่นกัน   บรรดาพ่อพระ แม่พระใน กระทู้เอ๋ยเปิดตาเปิดใจให้กว้าง  แล้วมองคนอื่นมองดูโลกที่มันหมุนไปบ้างเถอะครับอย่าขลุกหัวอยู่แต่ในกระทู้ รอกระทู้ไหน้เด้งขึ้นมาด่าไครซักคนแล้วก็พากันมาซ้ำเติมกันเลยถ้าข้อมูลแน่นจริงอะเราระบุมาเลยครับ ว่าคนไหน หน่วยงานไหน  แต่นี่เห็นมาเยอะล๊ะหลับหูหลับตาด่าตามน้ำทั้งนั้น   

ขอบคุณที่อ่านครับ 

จาก
อาสาสมัครสมาคมแสงธรรมสาธารณกุศลเชียงราย
ระหัสเรียกขานแสงธรรม004   
ข้องใจส่วนไหนติดต่อได้ครับ 053-713669  ยินดีตอบ ยินดีให้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ ท่านจะได้ด่าพวกเรากู้ภัยได้โดยมีข้อมูลจริง  ไครจะได้ไม่ว่า่ท่านได้ว่าไม่รู้จริงแล้วพูด

ปล. ท่านที่ใช้ USER ว่า lanmoomoo  ท่านขึ้นว่า  อาสาฯร่วมกตัญญู จังหวัด กรุงเทพ  ถ้าไม่เป็นการระราบระล้วงจนเกินไป รบกวนขอทราบนามเรียกขาน  และจุดประจำการด้วยครับ  จะได้รู้จักกันไว้ เหอๆ

" เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม"

555สุดยอดคับเรื่องจริงผ่านจอ คนจริงต้องแบบนี้น่าหนับหนุนคับ เป็นกําลังใจให้น้องๆทุกคน สู้สู้คับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์