เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:50:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ในเชียงราย ข้าวมันไก่ที่ไหนอร่อยบ้างค๊ แนะนำด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ในเชียงราย ข้าวมันไก่ที่ไหนอร่อยบ้างค๊ แนะนำด้วย  (อ่าน 12288 ครั้ง)
บัญชา_มาร
ชั้นประถม
*

You're never walk alone

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 12:22:32 »

ข้าวมันไก่โวยวาย อร่อย และ ปริมาณอย่างเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

แล้วร้านอยู่แถวไหนเหรอครับ

อยู่ห้าแยกครับ ตรงไปทางเวียงชัยสัก200เมตร จะอยู่ตรงข้ามกับร้านปั๊มกุนแจครับ

ส่วนตัวชอบกินที่ข้างโรงเรียนดำรงกับหลังสบันงา

จ้าวแตกต่างจากทาสที่ไม่ใช้กำลัง
doomdream
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 23:14:32 »

ข้าวมันไก่ใบเฟริ์น อร่อยจริงๆอะนะ อิอิ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dลองไปชิมดูคะ

* e021f1ad24f42be0f69c9e231d82c5c2_1233656192.gif (52.59 KB, 400x400 - ดู 695 ครั้ง.)
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 22:11:03 »

ร้านริมทางหลังวัดพระสิงห์อ่ะ อร่อยดีนะ ชอบน้ำซุป พูดแล้วหิวเลยง่ะ เหอๆ

ชอบร้านนี้เหมือนกันค่ะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 00:54:48 »

เลิศลักษณ์ ตรงข้ามโรงแรมขุนยม เยื้อง ธกส 4 แยกประตู เชียงใหม่ บอกได้ว่า เริ่ดดดดดดดดดดดดดดดด

อร่อยสุดแล้วครับ  เจ๋ง

bon55
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 23:14:13 »

ลองเจ้านี้ อยู่ในซอยข้างร้านข้าวแกงศรีตรัง กับเซเว่นใหม่ (ถ.อิสระภาพ) เข้าซอยไป
20 ม. และเลี้ยวซ้าย 10ม. ห้องแถวที่ 4-5 ขวามือ ขายช่วงเช้าถึงประมาณ 11.00 น.
รสชาติพอ โอ เค. ดีกว่าหน้า ธกส. นิดหน่อย  อีกร้าน ชื่อหลิบบุ้ง อยู่บนถนนสันโค้งน้อย ตัดกับ ราชโยธาซอย 2

สองร้านที่ว่านี้โอเคครับส่วนตัวผมชอบลิบบุ้งมากกว่า แนะนำลองไปกินดูครับ ผมลองมาสองแบบละ ไก่ต้มร้านลิบบุ้งความนุ่มจะกลางๆไม่ถึงกับนิ่มเวอร์ครับ ข้าวก็หอมด้วยครับ ส่วนข้าวมันไก่ทอดไก่น่าจะทอดใหม่ๆครับเพราะกินแล้วจะรู้เลยว่าไก่ทอดใหม่ๆจริงๆมันจะหอมกลิ่นไก่ กรอบกำลังดีและนุ่มในครับ เรื่องน้ำจิ้ม เค้าจะให้เต้าเจี่ยวเปล่าๆให้ลูกค้าเติมขิงและพริกเอาเองซึ่งทั้งสองอย่างนี้ เท่าที่สังเกตสดครับ ใครยังไม่เคยลองแนะนำไปลองครับ
อ อีกร้านที่แนะนำครับ ร้าน อ๋า ข่าวมันไก่ ร้านนี้การันตีความเยอะครับ ไก่ร้านนี้จะนุ่มกว่าลิบบุ้งนิดหน่อย ข้าวก็นุ่มครับ แนะนำให้กินที่ร้านเลยครับ ได้เยอะกว่า  ยิงฟันยิ้ม
jazzcr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 16:28:32 »

หลิบบุ๊ง อีกเสียง ชอบที่ข้าวเม็ดใหญ่ไม่แข็งไม่นุ่มเกินไป น้ำจิ้มก็อร่อย

ส่วนร้านอื่น ต้องหาเวลาไปชิมก่อนนะครับ
Dream@e-car
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 21:32:19 »

ข้าวมันไก่โวยวาย คัพ ไปทีไรต้องเบิ้ล สอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
fouk
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 19:54:38 »

ตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ ล้วนพอทานได้ แต่น่าเสียดายไม่มีแม้แต่รายเดียว
ที่เป็นข้าวมันไก่อย่างแท้จริง เพราะข้าวมันไก่ที่แท้จริงเป็นของคนจีน ไก่ที่ใช้
ต้องเป็นไก่ตอนเท่านั้น ที่ตอนแล้วตัวต้องใหญ่ เนื้อต้องนุ่ม เข้าปากแล้วเกือบจะ
ไม่ต้องเคี้ยวเนื้อจะนุ่มลิ้น และมันจะออกที่เนื้อไก่เลย(ความจริงต้องเคี้ยว) ทุกร้าน
ที่ท่านแนะนำทุกร้านคือไก่ธรรมดาที่ไปต้ม เหมือนไก่ที่ใช้ไหว้ในเทศการต่างๆ
ยิ่งร้านใบเฟร์นไม่ได้ใช้ไก่ทั้งตัว ซื้อเฉพาะไก่ที่ชำแหละเป็นชิ้นๆมาต้มด้วยซ้ำไป
จึงน่าจะเป็นข้าวมันราดไก่ต้ม เนื้อไก่ทุกร้านจึงกระด้างและไม่มัน เนื้อบางส่วนจะแห้ง
เกินไปด้วยซ้ำไป หากต้มนานไปกว่านี้เนื้อจะเละ ไม่เหมือนไก่ตอนเนื้อจะนิ่ม ชุ่มน้ำมัน
ทุกส่วน ถ้าเจ้าตำรับมาเห็นร้านที่แนะนำนี้เขาคงผิดหวังมาก  ที่ออกความเห็นมานี้ไม่ใช่
จะตินะ แต่อยากให้เจ้าของร้านหรือคนไปกินลองแนะนำให้ร้านที่ท่านชอบลองให้เขาใช้
ไก่ตอนจริง ๆ แล้วท่านจะลืมร้านอื่นเลย จะได้รู้ว่าข้าวมันไก่ของแท้รสชาดเป็นเช่นใด
และคงง่ายที่จะบอกว่าร้านใดสุดยอดข้าวมันไก่
potza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 20:34:49 »

ถึงท่าน fouk ครับ
แล้วมีร้านไหนที่ผ่านมั้งครับ แนะนำหน่อยครับ จังหวัดอื่นก็ได้ครับ
บางทีถ้ามีโอกาส ก็อยากลองเหมือนกัน
Wave i
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 22:17:55 »

ตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ ล้วนพอทานได้ แต่น่าเสียดายไม่มีแม้แต่รายเดียว
ที่เป็นข้าวมันไก่อย่างแท้จริง เพราะข้าวมันไก่ที่แท้จริงเป็นของคนจีน ไก่ที่ใช้
ต้องเป็นไก่ตอนเท่านั้น ที่ตอนแล้วตัวต้องใหญ่ เนื้อต้องนุ่ม เข้าปากแล้วเกือบจะ
ไม่ต้องเคี้ยวเนื้อจะนุ่มลิ้น และมันจะออกที่เนื้อไก่เลย(ความจริงต้องเคี้ยว) ทุกร้าน
ที่ท่านแนะนำทุกร้านคือไก่ธรรมดาที่ไปต้ม เหมือนไก่ที่ใช้ไหว้ในเทศการต่างๆ
ยิ่งร้านใบเฟร์นไม่ได้ใช้ไก่ทั้งตัว ซื้อเฉพาะไก่ที่ชำแหละเป็นชิ้นๆมาต้มด้วยซ้ำไป
จึงน่าจะเป็นข้าวมันราดไก่ต้ม เนื้อไก่ทุกร้านจึงกระด้างและไม่มัน เนื้อบางส่วนจะแห้ง
เกินไปด้วยซ้ำไป หากต้มนานไปกว่านี้เนื้อจะเละ ไม่เหมือนไก่ตอนเนื้อจะนิ่ม ชุ่มน้ำมัน
ทุกส่วน ถ้าเจ้าตำรับมาเห็นร้านที่แนะนำนี้เขาคงผิดหวังมาก  ที่ออกความเห็นมานี้ไม่ใช่
จะตินะ แต่อยากให้เจ้าของร้านหรือคนไปกินลองแนะนำให้ร้านที่ท่านชอบลองให้เขาใช้
ไก่ตอนจริง ๆ แล้วท่านจะลืมร้านอื่นเลย จะได้รู้ว่าข้าวมันไก่ของแท้รสชาดเป็นเช่นใด
และคงง่ายที่จะบอกว่าร้านใดสุดยอดข้าวมันไก่

คุณเข้ามาผิดกระทู้แล้วนะครับ  กระทู้นี้เขาให้แนะนำร้านที่มันอร่อย  ไม่ได้อยากได้คำวิจารณ์ของคุณ  ที่คุณบอกว่าน่าเสียดายไม่มีแม้แต่รายเดียว  ที่เป็นข้าวมันไก่อย่างแท้จริงนั้น  ผมตีความได้ว่า  คุณกำลังดูถูกคนที่เขาขายข้าวมันไก่ทั่วเชียงรายเลยนะครับ  และที่คุณบอกว่าตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำนั้น  ก็ตีความได้อีกว่า  คุณก็กำลังดูถูกคนที่เขาแนะนำไว้เหมือนกันว่าลิ้นใช้ไม่ได้  ไม่ใช่ว่าผมจะไม่เคยกินไก่ตอนหรอกนะ  แต่บ้านเรามันจะไปเอาไก่แบบนั้นได้ที่ไหนกันคุณ  คุณเป็นคนขายไก่ตอนหรืออย่างไร  จึงมาว่าให้ไก่เนื้อว่า  มันไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้  และคุณก็จะถามขายไก่เสียเองหรือเปล่า  เมื่อก่อนนี้ก็มีอยู่เจ้านึงแถวๆตลาดป่าก่อ  นั่นก็ใช้ไก่ตอนไม่ใช่หรือ  ถ้ามันดีจริง  แล้วเดี๋ยวนี้ร้านนั้นหายไปไหนเสียแล้วล่ะ  หรือถ้าไม่อย่างนั้น  คุณก็ทำขายเองเสียเลยสิ  แล้วผมจะไปชิมให้  เพราะทุกวันนี้คุณก็ขายก๋วยเตี๋ยวอยู่แล้วไม่ใช่เหรอ  ถ้าวันไหนว่างก็จะเข้าไปลองชิมก๋วยเตี๋ยวดูก็แล้วกัน  อยากรู้เหมือนกันว่า  ก๋วยเตี๋ยวของคุณนั้นจะดีเหมือนกับปากคุณที่วิจารณ์คนอื่นเขาไว้หรือเปล่า
cooLdown
ชั้นประถม
*

เพียงพอ

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 03:45:57 »

อย่าพึ่งว่ากันครับใจเย็น ไอดี fouk รู้สึกมีคนเล่นสองคน ผู้ชาย กับ ผู้หญิง  แต่ตามที่ wave i กล่าว

"ถ้าวันไหนว่างก็จะเข้าไปลองชิมก๋วยเตี๋ยวดูก็แล้วกัน  อยากรู้เหมือนกันว่า  ก๋วยเตี๋ยวของคุณนั้นจะดีเหมือนกับปากคุณที่วิจารณ์คนอื่นเขาไว้หรือเปล่า"
 -เจ้าของที่เป็นผู้ ญ อาจไม่ได้พิมพ์ อาจเป็นแฟน หรือ เพื่อน เค้า ซึ่งไม่เกี่ยวกับร้าน

อีกอย่างที่คุณ fouk พิมพ์มาก็ตรงๆครับ จะทำให้คนที่คิดจะลองว่าร้านนั้นที่เค้าแนะนำต้องอร่อยสุดๆ  
 ชั่งใจก่อนว่า คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่สิ่งที่เหมือนกัน คือ การรับรู้ ว่า อาหาร นี่ สด หรือไม่
ข้าว นุ่ม แข็ง หรือ อ่อน เนื้อ(ไก่)มีกลิ่นเหม็นคาวมากไป หรือเปล่า มีอะไรแปลกปลอม ในอาหาร มั๊ย
ถ้าสักแต่ว่า กิน ก็เหมือน ยอมให้ ผู้ค้าเอาเปรียบ อยู่ดี ครับ  
ส่วนตัวแล้ว สำหรับ นักชิม,หรือพวกเราที่ชอบไปกินที่แปลกใหม่ คงไม่อยากเสียความรู้สึกเพราะ รสชาติ ของอาหาร นั้นๆครับ ไม่ตรงตามที่บอก เพราะมันจะทำให้เกิด
กรณีเดียวกับ คุณ fouk คือ อาการไม่พอใจ ของ มนุษย์ และหาจุดระบาย จากที่ ที่เค้าได้รับข้อมูลมา
สำหรับผม เข้ามาให้ เหตุ และ ผล ที่เกิด ขึ้น
ถ้าตอบเจ้าของกระทู้ เมื่อก่อน ผมชอบทานหลายร้านมากครับ ข้าวมันไก่ กินที่ไหนก็รู้สึกว่า มันอร่อยไปเกือบทุกที่ แต่เดี๋ยวนี้ เฉยๆ ครับ แค่รู้สึกมันไม่ค่อยเหมือนเมื่อก่อน แย่สุดคือ
กินคำแรกแล้วต้องคายออกมาเลย ไก่เหม็นเน่ามว๊าก ข้าว... สาเหตุที่เรา เลือกที่รับประทาน เป็นเพราะ แบบนี้ครับ
และตามที่เจ้าของกระทู้ได้กล่าว กินหลายที่ไม่ถูกใจเลย  แนะนำด้วยค๊  ตั้งแต่เดือน ม.ค.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 04:16:59 โดย cooLdown » IP : บันทึกการเข้า

รับสร้างกรงแมว ขายชุดเครื่องนอน เกรดพรีเมียมขนาด 6ฟุต
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=878349.0
http://tesleep.lnwshop.com/
potza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 23:34:25 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใจเย็นครับ เรื่องรสชาติอาหาร ต่างประสบการณ์ ต่างวัย ต่างความรู้สึกครับ
ไม่มีมาตราฐานครับ
อย่างคุณ fouk ก็เป็น 1 คนที่อาจคิดต่าง และแสดงความเห็นในมุมของคน 1 คน
ถ้าร้านไหน อยากได้ลูกค้าเพิ่มอีกซัก 1 คน(คุณfouk)
ก็อาจจะปรับปรุงในส่วนที่คุณfouk แสดงความเห็นไป
อย่าคิดว่าเป็นการดูถูกเลยครับ คิดซ่ะว่าเป็นความเห็น อีก1 ความเห็นดีกว่าครับ
ถ้าคิดในแง่ดี การติ เพื่อก่อประโยชน์ มันก็อาจจะดีก็ได้ครับ
...การพูดตรง มีทั่งแง่ดี  และไม่ดีครับ..อยู่ที่เจตนาของการพูด...

บ้านน้องหมา by น้องกิ๊ก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 10:16:52 »

ตรงข้ามโรงแรมกรุงทองครับ

ร้านบ้านน้องหมา (หลังอนุบาลฮ่องลี่) รับอาบน้ำ ตัดขนสุนัข
รับฝากเลี้ยงสุนัข - แมว  หยุดทุกวันอาทิตย์ โทร 085-6217783
boy-boy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 19:07:26 »

ขอแนะนำนักชิมข้าวมันไก่ทุกท่านผมเเนะนำร้านข้าวมันไก่นายลอง อยู่ฝั่งหมิ่นแม่กรณ์ตรงข้ามโรงบาลส่งเสริมสุขภาพครับ(อยู่ไกลเมืองหน่อยแต่คุ้มครับ) อร่อยได้เยาะด้วยครับ สั้งพิเศษได้ตับด้วย แต่ถ้าบอกมารู้มาจากเชียงรายโฟกัสสั้งธรรมดา มีตับแถมให้ด้วยครับ เจ้าของร้านใจดีครับ(ยังไม่มีแฟน) ใครไปกินแล้วรายงานผลโตยเน้อออ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
peace
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 15:01:50 »

ร้านนี้อร่อยจริงๆคะ....ถ้าจะทานข้าวมันไก่ต้องไปร้านนี้ตลอด
ร้านอ๋าข้าวมันไก่ ทางป่าก่อเงี้ยวคะ...น้ำจิ๋มก้ออร่อย...ลองไปทานดูนะคะ

กลัวคำตอบ....จนไม่กล้าตั้งคำถาม... idline 0819808227
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 21:32:36 »

ของอร่อยอยู่ที่ปากคนกินเนาะเจ้า

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
paipich
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 17:50:12 »

ข้าวมันไก่โวยวายครับ อร่อย เยอะ ไม่เหงาหูดีครับ เจ๊แกทำน้ำกระเจี๊ยบเย็นๆบริการฟรี
ถึงจะโวยวาย แต่ก็ใจดี กล้าขอเจ๊แกกล้าให้ อีกอย่างแกก็สู้ชีวิตดี
Tiger Doimaesalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2012, 12:01:49 »

ลำหรือบะลำอยู่ตี่คนมัก ร้านไหนก็ลำหมดครับ .........
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 00:41:37 »

ข้าวมันไก่ใบเฟิร์น

chowwong
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 11:38:03 »

[/quote
แฟนพันธุ์แท้ข้าวมันไก่ตัวจริง  ลองทำแล้วเปิดร้านขายน่าจะรุ่งนะ แล้วจะไปชิม
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์