เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:18:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ลูกน้อยคอเป็นผื่นแดง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ลูกน้อยคอเป็นผื่นแดง  (อ่าน 20876 ครั้ง)
บ้านบนดอย
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 21:40:17 »

ลูกน้อย 4 เดือนกว่า เป็นผื่นแดงที่คอตอนนี้เริ่มคันแล้ว ไม่รู้ว่าแพทย์ผิวหนังเด็กในเมืองมีรึเปล่าครับ หรือว่าใช้ยาอะไรทาดีครับ
ดรีม ขี้เหล้าน้อย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 22:07:47 »

หาหมอดีกว่าเจ้า ละอ่อนแพ้ง่าย เจ้า
pluto108
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 22:45:34 »

ลูกผมเคยเป็น ถ้าเป็นผื่นแดงเป็นเยอะ หมายถึงเกือบรอบคอ ถ้าเอาแป้งทาหรือคารามายทา ก็ยิ่งจะเป็นเยอะขึ้น แสดงว่าเป็นเชื้อราครับ ไปคลีนิก หมอให้ยาทาฆ่าเชื้อรามา สองวันหายเลยครับ ลองถามหมอดูครับ ยิ้มกว้างๆ

“LovemeLOveMyDog”
บ้านบนดอย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 06:27:16 »

คลีนิคหมอโรคผิวหนังรึว่าคลีนิคหมอเด็กทั่วไปครับ
ake14
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 12:09:37 »

คลีนิคหมอเด็กครับ ลองไปหาหมอเอาท์ดูนะครับ ลูกผมตอนเด็ก ๆ ก็เป็นผื่นที่คอบ่อย

ไปหาหมอที่คลีนิค หมอจะให้ยาทาแก้ผื่นให้ครับ
luk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 16:30:13 »

ใช่ค่ะ เมื่อก่อนลูกก็เคยเป็นตอนแรกเอาแป้งทานึกว่าเป็นผื่นเหงื่อแล้วมันลามเลยไปหาหมอที่คลีนิคหมอบอกเป็นเชื้อราเอายามาทาไม่กี่วันยุบหายไปเลย ส่วนมากคลีนิคเด็กจะมียาชนิดนี้อยู่ลองไปดูนะคะ
บ้านบนดอย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 22:27:56 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ...
auto!atom
ระดับ ป.ตรี

รับทำระบบไฟฟ้าโรงงาน อุตสาหกรรม โรงแรม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 09:24:30 »

ลูกเป็นผืนคันหรือรอยแดงที่ซอกคอ รักแร้ หรือตามข้อพับต่างๆ สาเหตุหนึ่งเกิดจากตอนที่เราอาบน้ำหรือน้องได้รับความชื้นจากน้ำหรือเหงื่อให้คุณแม่ซับให้แห้งไม่ควรทาโลชั่นหรือว่าแป้งเด็กและออย์จะทำให้น้องเกิดการระคายเคืองมากขึ้น จากประสบการณ์ลูก 3 คน จะอาบน้ำอุ่นกลัวลูกผิวแห้งเลยผสมออยลงไปในน้ำปรากฏว่าช่วงคอหรือพับน้องมีปัญหาเรื่องแดงไอ้เราก็ใจแป้งเด็กตามปกติปรากฏว่าใส่แป้งแล้วมันแห้งแต่ข้างบนช่วงผิวหนังชั้นน้อกแต่พอแป้งหลุดน้องเริ่มจะเป็นแผล เราใช้การรักษาเด็กโดยไม่ใช้ยาคือใช้น้ำต้มสุกอุ่นเล็กน้องชุบสำลีเช็ดรอบแผลน้องแล้วซับให้แห้งวันละ 2-3 ครั้งแล้วแต่อากาศ แล้วเราจะเปลี่ยนแป้งตามท้องตลาดทั่วไปเป็นแป้งนิวบอนล์กระป๋องสีขาว ไม่มีกลิ่นหอมแต่น้องไม่แพ้แนะนำให้คุณแม่หลายคนลองใช้ดูจากลูกที่เป็นผื่นแดง แพ้เหงื่อ แพ้ผ้าอ้อม แพมเพิส ลองให้ดู ราคาก็ไม่ค่อยแพงตกกระป๋องไม่ถึงร้อย ลองไปซื้อตามร้านขายยาหรือร้านค้าให้นำดู ตอนนี้ลูกชายอายุ 9-5และ 3 ปี ใช้อันนี้ตลอดลองเปลี่ยนแป้งน้องดูนะค่ะ
(ปล.ให้เป็นวิทยาทานสำหรับคุณแม่มือใหม่ ลูกหัวเราะเราดีใจ ลูกร้องให้เราใจเสีย)

รับทำระบบไฟฟ้า อาคารพาณิชย์ บ้าน ห้องแถว โรงแรม โรงเรียน
ติดตั้งหม้อแปลงไฟฟ้า
ติดตั้งและจำหน่ายกล้องวงจรปิด
ซินจัง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 14:15:59 »

ใส่วาสลีนเลยค่ะ..จากประสบการณ์
ploychompu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 14:25:32 »

ลูกชายก็เคยเป็นเหมือนกันค่ะ  ขี้แพ้มากๆ ตอนนี้เจ็ดเดือนกว่าแล้วค่ะ  ก็ยังขี้แพ้อยู่ต้องระวังเรื่องฝุ่นมากๆนะค่ะ บางทีก็อาจเป็นเชื้อรา อันตรายมากนะค่ะ  แต่พาไปหาหมอวิชช์ ค่ะที่ สี่แยกประตูเชียงใหม่อ่ะค่ะ  ดีมากๆเลยทุกวันนี้ซื้อยาของหมอวิชช์มาไว้ติดบ้านเลยค่ะ พอมีผื่นขึ้นทีไรก็เอามาทาเลย  แป๊บๆ ก็หายค่ะ หมอเค้าก็ให้คำแนะนำดีมากๆ ค่ะ พาน้องไปหาตั้งแต่ ได้เดือนครึ่งแล้ว ค่ะ ไม่จำเป็นต้องไปหาหมอเด็กเสมอไปค่ะ ขอให้น้องเค้าหายไวๆนะค่ะ
Aratae
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 23:12:35 »

แอบมาบอกค่ะ ถ้าน้องแพ้ง่าย พี่ลองซื้อแป้งยี่ห้อ ไรซ์แคร์ rice care ใช้ดูสิคะ แต่มีขายเฉพาะที่ ท็อปส์ นะคะ ถ้าเชียงรายไม่มีก้ต้องสั่งในเวบค่ะ อย่าสั่งเยอะนะคะ กลิ่นจะไม่หอม   คือแป้งนี้ไม่มีส่วนผสมของน้ำหอมค่ะ ไม่มีสารทัลคัม แต่ผลิตจากข้าวค่ะ ไม่ก่อให้เกิดภูมิแพ้ด้วย
ลูกสาวใช้ ตั้งแต่เค้าคลอดออกมาเลย เพื่อที่เปนหมอแนะนำมา ค่ะ  ลุกสาว 1.8 ขวบแล้ว โตๆๆมาก้ใช้แป้งอื่นบ้างไรบ้างบางโอกาสเท่านั้น ดันไปคว้ามาอันหนึง แพ้ ง่ามขา และ จิมิ แดง บวมไปเลย พอดีวันั้นแป้ง ประจำตัวหมดค่ะ 

ถ้าน้องขี้แพ้ ผื่นขึ้นง่าย แพ้เงหื่อตัวเอง แนะนำเลยนะคะ

ความมุ่งมั่นยังมีอยู่ ยังต้องสู้ต้องทำทุกอย่าง อยู่บนทางที่แม้จะเหนื่อยแต่ยังไหว
สุขจริงแท้ในชีวิตคน จะค้นเจอได้ไม่ไกล อยู่ในใจของคนรู้จักเพียงพอ//อยู่อย่างพอเพียง โครงการคำพ่อสอน
oor2817
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 13:08:51 »

ลูกเคยเป็นเหมือนกัน ตอนนี้ หกเดือนแล้วไม่เป็นแม่เราให้น้ำซาวข้าว ล้างนะดีขึ้นหนะ แบบว่าโบราณนิดนึงแต่เห็นผลนะ
พอดีที่บ้านนึ่งข้าว อะ  แต่ถ้าไม่มี เราใช้ ]บีแพนเธน ] ทา ก้อดีนะ ทาผื่นผ้าอ้อม ขา ข้อพับ ได้หมด พยายามอย่าทาแป้ง
เพราะไปหาหมอ แล้วบอกว่าไม่ควรใช้ ลองดูก้อได้นะ
D_coon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 08:39:16 »

:)ลองใช้แป้งผงหอมศรีจัน มีขายที่ 7-11 เห็นเค้าทาให้เด็ก บอกว่าใช้ดี ลองดูจร้า ยิ้ม. ตลับ 28 B
หน้า: [1] พิมพ์