เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 04:19:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  +++ใครมีวิธีที่ทำให้อาการปวดคอเรื้อรัง บรรเทาลงไ้ด้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ+++
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน +++ใครมีวิธีที่ทำให้อาการปวดคอเรื้อรัง บรรเทาลงไ้ด้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ+++  (อ่าน 2904 ครั้ง)
Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 10:06:17 »

คือแฟนผมเข้ามีอาการปวดต้นคอ ลงไปถึงสบักหลัง เป็นเรื้อรัง
ปวดมานานมาก ไปหาหมอปัจจุบันก็แล้ว หมอแผนโบราณ ก็แล้ว
หมอแผนปัจจุบันบอกว่าเป็น เส้นประสาทอักเสบ กินยาตามหมอสั่งเหมือนกัน
หมอแผนโบราณ ตอนนี้ก็ไปฝังเข็มที่้ต้นคอไว้ ว่าจะไปผ่าออก
เพราะเข็มมันดันฝังไว้ข้างใน หรือมันจะมีส่วนทำให้เราเจ็บหรือป่าว
สงสารแก ตอนแกปวด แกต้องนวดต้นคอเอง ถึงจะคลายบรรเทาลง
แต่หมอท่านก็สั่งอย่านวดบ่อย ไม่รู้ว่าใครมียาดี หรือวิธีไหนบ้าง
ที่สามารถช่วยได้ช่วยบอกเป็นวิทยาทาน ให้ด้วยเถอะครับ (หาดูในกูเกิ้ลก็แล้ว)
แฟนก็บ่น สงสัยเป็นโรคเวร โรคกรรม แหง ๆ

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 18:49:37 »

1 ก้มหน้าเอาคางชิดอกได้หรือไม่ มีอาการอย่างไร
2 เงยหน้ามองเพดาน90องศา มีอาการอย่างไรคือปวดร้าวลงแขนหรือไม่
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 09:03:08 »

1 ก้มหน้าเอาคางชิดอกได้หรือไม่ มีอาการอย่างไร
2 เงยหน้ามองเพดาน90องศา มีอาการอย่างไรคือปวดร้าวลงแขนหรือไม่

ข้อ 1. เขาปวด ถึง เอวเลยครับ
ข้อ 2. ปวดร้าว ลงแขนทั้งสองข้างเลยครับ

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 09:13:27 »

ปวดขึ้นห้ว และท้ายทอย ด้วยครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 13:57:40 »

ข้อ 1. เขาปวด ถึง เอวเลยครับ
ข้อ 2. ปวดร้าว ลงแขนทั้งสองข้างเลยครับ
1 ส่วนมากคอ บ่า สบักลงหลังไม่ถึงเอว(ถ้าปวดหลัง-เอวเป็นอาการอีกโรค)
2 ส่วนมากปวดลงแขนข้างใดข้างหนึ่งเท่านั้น
3จะปวดถึงแค่ท้ายทอยเท่านั้น(ถ้าเลยขึ้นหัวออกตาเป็นอาการอีกโรค)
4 ตรวจอาการอีกรอบข้อ1.2 และลองเอามือไพล่หลังได้หรือไม่
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 14:33:39 »

ข้อหนึ่ง- ใช่ครับปวดคอ บ่า สบัก
ข้อสอง- ปวดแขนซ้ายมากกว่า
ข้อสี่ - เอามือไพล่หลังก็ปวดครับ

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 14:55:12 »

ข้อหนึ่ง- ใช่ครับปวดคอ บ่า สบัก
ข้อสอง- ปวดแขนซ้ายมากกว่า
ข้อสี่ - เอามือไพล่หลังก็ปวดครับ
1 ระหว่างก้มหน้าชิดอกกับเงยหน้าสุดๆอย่างไหนปวดมากกว่ากัน
2 อายุเท่าไหร่ และเคยเกิดอุบัติเหตุมาไหม
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 14:57:14 »

ผมก็เคยเป็นหนักครับ ใช้วิธีนอนพักนานๆครับ ผมคิดว่าร่างกายเรามันรักษาตัวเองได้ พักอยู่เดือนกว่าก็หายครับ

มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 23:07:08 »

ขอบคุณ คุณ chate มากครับ ถ้ามีโอกาส
คงได้ไปใช้บริการ รักษาที่โน่น นะครับ

Neo_G
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 13:37:18 »

มีอาการแบบนี้เหมือนกัน คงเป็นเพราะการนั่งทำงานในท่าเดิมนานๆ ไม่ค่อยได้ขยับ และดื่มน้ำน้อยด้วยป่าว
ลองเปลี่ยนอริยาบทระหว่างทำงานบ่อยๆ ลุกไหนมาไหนบ้าง ถ้ามีเวลาก็ออกกำลังกาย ช่วยได้นะและดื่มน้ำเยอะๆ พักผ่อนให้พอ ลดความเครียดเยอะๆ เดี๋ยวดีขึ้นเอง

ขอให้หายไวๆ เพราะว่าเป็นแล้วมันทรมาน

เสียมบ่า คม หื้อใส่ด้ามหนักๆ
ความฮู้บ่านักหื้อหมั่นฮ่ำหมั่นเฮียน
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2012, 15:28:20 »

มีอาการแบบนี้เหมือนกัน คงเป็นเพราะการนั่งทำงานในท่าเดิมนานๆ ไม่ค่อยได้ขยับ และดื่มน้ำน้อยด้วยป่าว
ลองเปลี่ยนอริยาบทระหว่างทำงานบ่อยๆ ลุกไหนมาไหนบ้าง ถ้ามีเวลาก็ออกกำลังกาย ช่วยได้นะและดื่มน้ำเยอะๆ พักผ่อนให้พอ ลดความเครียดเยอะๆ เดี๋ยวดีขึ้นเอง

ขอให้หายไวๆ เพราะว่าเป็นแล้วมันทรมาน

ใช่ครับ มันทรมาน ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม

Atichai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:15:06 »

ไปรพ.มฟล.แพทย์ทางเลือก
Dung
มัธยม
**

สักวันฉันจะดีพอ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 12:53:52 »

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนคะ
อยากให้ลองไปนอนเตียงออร่าของบริษัทที่ทำอยู่นะคะ...ชั่วโมงละ 150 นะคะแต่ถ้าสมาชิกชั่วโมงละ 100 คะ ลองดุนะคะไม่เสียหายเผื่อว่าจะดีขึ้น......ยังไงลองโทรมาที่เบอร์ 083-4790036 นะคะ ยินดีให้คำปรึกษาคะ

ซื้อ + ขาย ไม่เคยมีปัญหากับใคร รับประกันความพอใจนะที่ตกลง หลังจากรับไปแล้ว ไม่รับทุกกรณี
ถือว่าท่านพึงพอใจแล้ว เห็นแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องชื้อ OK นะคับ
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 14:42:57 »

ไปรพ.มฟล.แพทย์ทางเลือก

ขอบคุณมากครับ
ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนคะ
อยากให้ลองไปนอนเตียงออร่าของบริษัทที่ทำอยู่นะคะ...ชั่วโมงละ 150 นะคะแต่ถ้าสมาชิกชั่วโมงละ 100 คะ ลองดุนะคะไม่เสียหายเผื่อว่าจะดีขึ้น......ยังไงลองโทรมาที่เบอร์ 083-4790036 นะคะ ยินดีให้คำปรึกษาคะ

ตอนนี้อยู่ภูเก็ตอยู่ครับ ยังไงจะเก็บเบอร์ไว้ก่อนนะครับ ขอบคุณมาก มีโอกาสจะไปลอง

Dung
มัธยม
**

สักวันฉันจะดีพอ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 16:50:52 »

ถ้าสนใจจะสอบถามให้นะคะว่าศูนย์ููที่นั่นมีไหมจะได้ไม่้ต้องมาไกลถึงเชียงราย

ซื้อ + ขาย ไม่เคยมีปัญหากับใคร รับประกันความพอใจนะที่ตกลง หลังจากรับไปแล้ว ไม่รับทุกกรณี
ถือว่าท่านพึงพอใจแล้ว เห็นแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องชื้อ OK นะคับ
puipt11
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 15:57:31 »

ลองไปทำกายภาพบำบัดที่คลินิกกายภาพที่อยู่ติดกับหมอวัชระดูคะตรงข้ามกรีนวิง เขารักษาโรคนี้อยู่
anita
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 16:56:47 »

ทำกายภาพบำบัดเลยค่ะ หายแน่นอนนนน  เป็นมาห้าปีอะค่ะ ทานยาไม่ค่อยได้เรื่องเท่่าไหร่ กายภาพช่วยได้เยอะ อย่าไปนวดนะค่ะ ยิ่งอักเสบค่ะ หมอจะดึงคอให้และทำการนวดแบบใช้คลื่นความร้อนลึกให้ค่ะ สบายตัวกว่านวดเยอะ แถมไม่เจ็บอีกด้วย ค่าใช้จ่ายก็ไม่สูงอย่างที่คิด ตอนที่เป็นรักษาที่ รพ.เอกชนในกทม. ถูกมากค่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 18:50:15 »

ลองไปทำกายภาพบำบัดที่คลินิกกายภาพที่อยู่ติดกับหมอวัชระดูคะตรงข้ามกรีนวิง เขารักษาโรคนี้อยู่

ทำกายภาพบำบัดเลยค่ะ หายแน่นอนนนน  เป็นมาห้าปีอะค่ะ ทานยาไม่ค่อยได้เรื่องเท่่าไหร่ กายภาพช่วยได้เยอะ อย่าไปนวดนะค่ะ ยิ่งอักเสบค่ะ หมอจะดึงคอให้และทำการนวดแบบใช้คลื่นความร้อนลึกให้ค่ะ สบายตัวกว่านวดเยอะ แถมไม่เจ็บอีกด้วย ค่าใช้จ่ายก็ไม่สูงอย่างที่คิด ตอนที่เป็นรักษาที่ รพ.เอกชนในกทม. ถูกมากค่ะ
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเลยครับ ที่สละเวลามาตอบ ยังไงจะลองไปทำตามที่บอกครับ

neo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2012, 20:21:45 »

สนใจลองทานยาน้ำสมุนไพรจีนแผนโบราณไหมครับ
ลองดูที่ youtube   
http://www.youtube.com/watch?v=DMFWYWaJVTE
สนใจติดต่อมาที่ 082-7204840
kanatip2475
ชั้นประถม
*

ทำดีอย่ากลัว ทำชั่วต้องละอาย

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 16:00:54 »

ลองผลิตภัณฑ์อาหารเสริมบ้างหรือยังครับเป็นปลิตภัณฑ์ตัวใหม่ในเชียงรายครับจะส่งรายละเอียดให้นะครับเริ่มต้นเพียง600บาทครับเป็นน้ำลายผึ้งไฮ-บี โปรพอลิส
     โปรพอลิส เป็นยาปฏิชีวนะทางธรรมชาติ มีคุณสมบัติต่างๆ ประกอบด้วย ต่อต้านแบคทีเรีย , ต่อต้านเชื้อรา, ต่อต้านไวรัส (รวมทั้งเชื้อ HIV-1) , ต่อต้านอนุมูลอิสระ , ต่อต้านสารก่อมะเร็ง,ป้องกันโรคเส้นเลือดตีบ,และเพิ่มระบบภูมิคุ้มกันร่างกาย  ได้รับมาตรฐานรับรอง CGMP (Current Good Manufacturing Practices) จากอเมริกา และญี่ปุ่น มี อย. ผ่าน สคบ.ประเทศไทยครับ   ไม่มี แอลกอฮอร์ 100% ถ้าสนใจติดต่อ 085-0367046 แค่ 600 บาทเองครับทางได้เป็นเดือนกว่าจะหมด

* กระดูกพรุน.jpg (111.29 KB, 960x720 - ดู 169 ครั้ง.)

* ข้อเสื่อม.jpg (89.42 KB, 960x720 - ดู 169 ครั้ง.)

* ไฮเฟล็กป้องกันได้.jpg (96.08 KB, 960x720 - ดู 166 ครั้ง.)

* ไฮเฟล็ก.jpg (78.66 KB, 960x720 - ดู 158 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์