เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 02:55:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  หาที่ ปลูกกาแฟคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หาที่ ปลูกกาแฟคับ  (อ่าน 1326 ครั้ง)
JM.sun
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2012, 18:11:17 »

อยากปลูกกาแฟ แต่หาที่ที่จะปลูกไม่เจอ ใครพอจะมีบ้างแนะนำด้วยนะคับ เปงไปได้อยากได้แถวที่เขาปลูกกันคับ เช่น ดอยช้าง แม่ฟ้าหลวง เป็นต้น
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2012, 22:21:25 »

ในเมืองเชียงราย ไร่ละ แสนห้าไหวไหมครับผม ถ้าไหวโทรหาผมเลยนะครับผม มีอยู่ 14 ไร่
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2012, 22:22:11 »

เบอร์ 0856940547 อิ๋ว
Paradoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 09:51:25 »

มีสวนลิ้นจี่ให้เช่าปลูกกาแฟ ประมาณ 10 ไร่ อ.แม่จัน คะ
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 11:19:12 »

อยากปลูกกาแฟ แต่หาที่ที่จะปลูกไม่เจอ ใครพอจะมีบ้างแนะนำด้วยนะคับ เปงไปได้อยากได้แถวที่เขาปลูกกันคับ เช่น ดอยช้าง แม่ฟ้าหลวง เป็นต้น
มี แถว ป่าซาง ห้วยชมภู ติดดอยช้าง 20 ไร่ๆละ 50,000 บาท ภทบ.นอกเขตป่า ติดอ่างน้ำ มีน้ำตลอดปี สนใจติดต่อคุณพล 081-9445971

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
JM.sun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 20:29:36 »

ขอบคุณคับสำหรับข้อมูล ขอถามนิดนึ่งคับแถวนั้นมีคนปลูกกันเยอะไหมคับ คุณภาพของกาแฟเปงไงบ้าง แล้วเปงพันธุ์อะไรคับ ตอนนี้ผมว่างแผน และกำลังหาข้อมูลเกี่ยวการปลุกกาแฟ เพราะผมมือใหม่ยังไม่รุ้เรื่องกาแฟเท่าไร อีกอยากผมก็ยังอยุ่เมืองนอกอยุ่คับ แต่ถ้าเปงที่ที่เหมาะสม และมีคนปลุกกันอยุ่ ผมก็สนใจนะคับ ผมอยากได้ข้อมูลมากกว่านี้ ทั้งความรู้ของผมเอง และสถานที่ๆจะปลุก ขอบคุณมากคับ แวะมาแลกเปลี่ยนความคิดเหงได้นะคับ
JM.sun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 20:39:23 »

ขอรายละเอียดคับ แถวป่าซาง ห้วยชมพูม มีคนปลูกกันอยุ่ช่ายไหมคับ
tfgc2007

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 14:06:54 »

ขอรายละเอียดคับ แถวป่าซาง ห้วยชมพูม มีคนปลูกกันอยุ่ช่ายไหมคับ
ใช่ครับ แถวนี้ตั้งแต่ ป่าซาง ห้วยชมภู ถึงดอยช้าง ปลูกกันมาก และเส้นทางลำเลียงกำลังราดยางขึ้นไปใกล้เสร็จแล้ว ปลายปีนี้ ชุมชนดอยช้าง ดอยวาวี จะใช้เส้นทางนี้หมด เพราะใกล้ และสะดวกมาก ส่วนมากปลูกพันธุ์ อราบิก้า คุณภาพกาแฟดอยช้างดังอยู่แล้วครับ.......สนใจต้องรีบหน่อยครับ เพราะมีคนทางภาคใต้ก้หาซื้อที่ดินบริเวรนี้อยู่เหมือนกัน สนใจติดต่อที่ email:tfgc2007@hotmail.com

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 19:50:04 »

ขอบคุณคับสำหรับข้อมูล ขอถามนิดนึ่งคับแถวนั้นมีคนปลูกกันเยอะไหมคับ คุณภาพของกาแฟเปงไงบ้าง แล้วเปงพันธุ์อะไรคับ ตอนนี้ผมว่างแผน และกำลังหาข้อมูลเกี่ยวการปลุกกาแฟ เพราะผมมือใหม่ยังไม่รุ้เรื่องกาแฟเท่าไร อีกอยากผมก็ยังอยุ่เมืองนอกอยุ่คับ แต่ถ้าเปงที่ที่เหมาะสม และมีคนปลุกกันอยุ่ ผมก็สนใจนะคับ ผมอยากได้ข้อมูลมากกว่านี้ ทั้งความรู้ของผมเอง และสถานที่ๆจะปลุก ขอบคุณมากคับ แวะมาแลกเปลี่ยนความคิดเหงได้นะคับ

ก่อนการปลูกกาแฟ พื้นที่ ที่เหมาะสมคือ เป็นสภาพของป่าครับ เช่น ป่าสวนลำไย ป่าสวนมะขาม หรือ อื่นๆ ที่มีร่มเงา ตลอดทั้งวัน และต้องมีแหล่งน้ำเพียงพอ ส่วนเรื่องพันธุ์
ก็ตาม ท่าน tfgc2007 เลยครับผม
ใช่ครับ แถวนี้ตั้งแต่ ป่าซาง ห้วยชมภู ถึงดอยช้าง ปลูกกันมาก และเส้นทางลำเลียงกำลังราดยางขึ้นไปใกล้เสร็จแล้ว ปลายปีนี้ ชุมชนดอยช้าง ดอยวาวี จะใช้เส้นทางนี้หมด เพราะใกล้ และสะดวกมาก ส่วนมากปลูกพันธุ์ อราบิก้า คุณภาพกาแฟดอยช้างดังอยู่แล้วครับ.......สนใจต้องรีบหน่อยครับ เพราะมีคนทางภาคใต้ก้หาซื้อที่ดินบริเวรนี้อยู่เหมือนกัน สนใจติดต่อที่ email:tfgc2007@hotmail.com

เอ่..ชาวภาคใต้ สงสัยจะมาปลูกยางนะครับ หากอยู่กับแฟนที่อยู่อำเภอแม่สรวยล่ะใช่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2012, 19:55:25 โดย ~pong03~ » IP : บันทึกการเข้า

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
tfgc2007

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 10:46:55 »

ก่อนการปลูกกาแฟ พื้นที่ ที่เหมาะสมคือ เป็นสภาพของป่าครับ เช่น ป่าสวนลำไย ป่าสวนมะขาม หรือ อื่นๆ ที่มีร่มเงา ตลอดทั้งวัน และต้องมีแหล่งน้ำเพียงพอ ส่วนเรื่องพันธุ์
ก็ตาม ท่าน tfgc2007 เลยครับผม

เอ่..ชาวภาคใต้ สงสัยจะมาปลูกยางนะครับ หากอยู่กับแฟนที่อยู่อำเภอแม่สรวยล่ะใช่เลย

บ่าแน่ใจ๋ครับ ว่าเป็นคนเดียวกั๋นก่อ....ตี่แน่ๆ เจ้าของกระทู้หายไปแล้ว..........

iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 11:06:34 »

ต้องเป็นที่ดอย สูงหน่อยครับผม ผมมีอยู่ที่สวยมาก ห่างจากแม่จัน 14 กิโล ติดถนน ต้องการกี่ไร่ก็ได้ครับผม ทั้งหมดมีอยู่ หลายร้อยไร่ แบ่งให้ครับผม ที่เหมาะปลูกกาแฟมาก และทำบ้านได้ครับผม โทรหาผม 0856940547 ราคาไม่แพงครับ ติดกับบ้านของ ดำรง พุฒตาล และนพพล โกมารชุน ด้วยครับผม
หน้า: [1] พิมพ์