เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 19:46:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ถามประสบการณ์..บ่อบาดาล น้ำตื้น .. น้ำลึก เพื่อการเกษตร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามประสบการณ์..บ่อบาดาล น้ำตื้น .. น้ำลึก เพื่อการเกษตร  (อ่าน 23167 ครั้ง)
sripoom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2012, 23:00:25 »

เชียงราย..มีการทำการเกษตรตลอดปี มากขึ้น
น้ำผิวดิน ในหน้าแล้งเริ่มไม่เพียงพอ
เกษตรกรหลายแห่งมีการขุดบ่อบาดาล
    ถามว่า...
    1. จำเป็นไหมที่ต้องมีบ่อบาดาลในพื้นที่เกษตร เพื่อเป็นแหล่งน้ำสำรอง
    2. หากจำเป็น  ควรขุดบาดาลน้ำตื้น หรือน้ำลึก
    3. ราคาการขุดบ่อบาดาล ในเชียงราย(อำเภอต่างๆ) ที่ท่านทราบ
    4. ใครบ้างที่นับเจาะบาดาล  มือฉมัง เจาะดี ..ราคากันเอง
    5. อื่นๆเกี่ยวกับบ่อบาดาล
                     ขอบคุณครับ
AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 21:21:30 »

เชียงราย..มีการทำการเกษตรตลอดปี มากขึ้น
น้ำผิวดิน ในหน้าแล้งเริ่มไม่เพียงพอ
เกษตรกรหลายแห่งมีการขุดบ่อบาดาล
    ถามว่า...
    1. จำเป็นไหมที่ต้องมีบ่อบาดาลในพื้นที่เกษตร เพื่อเป็นแหล่งน้ำสำรอง
    2. หากจำเป็น  ควรขุดบาดาลน้ำตื้น หรือน้ำลึก
    3. ราคาการขุดบ่อบาดาล ในเชียงราย(อำเภอต่างๆ) ที่ท่านทราบ
    4. ใครบ้างที่นับเจาะบาดาล  มือฉมัง เจาะดี ..ราคากันเอง
                     ขอบคุณครับ

อยากทราบข้อมูลเช่นกันครับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2012, 18:39:57 »

+1 คับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2012, 19:30:48 »

ถามว่า...
    1. จำเป็นไหมที่ต้องมีบ่อบาดาลในพื้นที่เกษตร เพื่อเป็นแหล่งน้ำสำรอง....สำหรับผมจำเป็นครับ...   
    2. หากจำเป็น  ควรขุดบาดาลน้ำตื้น หรือน้ำลึก....ของผมและบ่อทั่วๆไปประมาณ8เมตร   
    3. ราคาการขุดบ่อบาดาล ในเชียงราย(อำเภอต่างๆ) ที่ท่านทราบ....
บ่อ3นิ้วราคา1,500บาท..บ่อ4นิ้วราคา2,000...ค่าอุปกรณ์ต่างหาก   
    4. ใครบ้างที่นับเจาะบาดาล  มือฉมัง เจาะดี ..ราคากันเอง.....   
                     ขอบคุณครับ

ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ham2538
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 20:41:40 »

ถามว่า...
                     ขอบคุณครับ
แน่ะนำขุดเป็นบ่อดีกว่าครับเรายังสามารถเลี้ยงปลาในบ่อใว้ขายหรือกินได้ครับ

บ้านสวนยาง 122/15 บ.ดงมะตื๋นใหม่ ต.ผางาม อ.เวียงชัย จ.เชียงราย
arty1800
ชั้นประถม
*

ตามล่าหาฝัน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 19:27:07 »

อยากรู้เหมือนกันครับ จะขุดในสวนลำไย

ให้เกียรติ ได้รับเกียรติ
sripoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 21:12:21 »

ขุดบ่อ(ปลา)หรือสระ ก็มีแล้วแต่ที่เป็นเนนนิดๆ ช่วงนี้น้ำแห้ง หากนำมาใช้ในเกษตรปลาก็ต้องเอาออก และคงจะไม่เหลือน้ำติดบ่อช่วงเมษา(แล้งๆ)
    (ที่ผมไม่อยู่ในเขตชลประทาน ที่มีน้ำมาเสริม)

ซึ่งผมเห็นข่าวแถวภาคกลางเริ่มเจาะบาดาล มาใช้ในเกษตรแล้ว

ขอบคุณครับ
HS5QND
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 09:44:46 »

อยากรู้เหมือนกันครับ จะขุดในสวนลำไย
เหมือนกันเลย มาเก็บข้อมูลครับ
สนใจจะเจาะน้ำมาบาดาลมาใช้งาน   ใครรับขุดเจาะ เอาขนาด และ ราคา รายละเอียด

มาเสนอเลยครับพร้อมจะทำแล้วครับ....

ไก่งวงเชียงราย จันทรสฟาร์ม 126 หมู่ 12 ตำบลห้วยสัก อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย Tel. 084-387-6846
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 09:59:22 »

ผมตอบให้ล่ะกัน

แม้ไม่ได้รู้มาก แต่ก็พอได้เรียนได้ทำเองมั่ง

บ่อน้ำใต้ดินก็แบ่งง่ายๆแบบสองอย่าง แบบที่ท่านว่า
บ่อใต้ดิน หรือ ผิวดิน
เป็นธารน้ำในระดับไม่ลึกมากนัก เหมือนคล้ายๆ ลำห้วย เล็ก เพื่อระบายน้ำจากที่สูงลงที่ต่ำ

แบบในรูปข้างบน ก็ที่ระดับ water table หรือ รอยต่อระหว่าง ชั้นดินผิว(สีน้ำตาล) กับดินดาน (สีเทา)
เหมือนกับว่า ดินผิว (สีน้ำตาล)เค้าก็สามารถซึมน้ำ ได้ในระดับนึง  เมื่อฝนตก มันก็ซึมแล้วก็ไหลลงที่ต่ำไปเรื่อยๆ แต่มันซึมลงชั้นดินดานได้ช้าเลยไหลมารวมกัน

ส่วนชั้นน้ำที่ลึกกว่า มักจะเกิดจากแหล่งน้ำบนภูเขา สูงๆ อยู่ลึกกว่า เลยเรียกกันว่า "น้ำบาดาล"
จากข้อมูลดังกล่าว ทำให้เป็นที่สังเกตุว่า ทำไมหน้าแล้ง น้ำในบ่อ มันถึงแห้ง แต่น้ำบาดาลทำไมไม่แห้ง  คงพอเห็นภาพนะครับ

ส่วนการตอบคำถามของท่าน

ก็ต้องถามว่า  1. ความต้องการน้ำของพืชผลนั้นๆ ว่ามากน้อยแค่ไหน 
                 2. ต้นทุน ถ้าเจาะน้ำตื้นไม่เจอ ก็ต้องเจาะบาดาล เฉลี่ยเมตรละพัน ควรเปลี่ยนวิธีมาทำขุดสระเก็บน้ำ จะถูกกว่า (มั้ย)  แล้ว การดูดน้ำจากบาดาลลึกๆ ต้องใช้ ซับเมริต ซึ่งต้องใช้ไฟฟ้า  การสูบน้ำ ถ้าใช้น้ำมัน บอกได้คำเดียวว่า ไม่คุ้มในระยะยาว เพราะการดูแลเยอะกว่าไฟฟ้า ถ้าในเขตเกษตรไม่มีไฟฟ้า ก็แนะนำขุดสระดีกว่า  นอกจากทำไม่เยอะ หรือพืชที่ได้ผลตอบแทนดี
           3. ราคาการเจาะบ่อบาดาล วิธีทีง่ายที่สุดคือ สำรวจรอบๆบ้านท่าน เค้าเจาะระบบไหน
ถ้ามีบ่อผิวดิน แล้วให้น้ำในปริมาณพอเพียง ท่านก็เจาะผิวดิน ในราคาไม่แพง ไม่ใช้เครื่องจักรพิเศษ
ทำแบบบ้านๆ ราคาก็ตามความยากง่าย แต่ไม่เกินหมื่น (ค่าแรง)แน่นอน  ราคามันไม่เคยแน่นอนครับ
ถ้าดินแถวนั้นไม่แข็งเค้าเจอง่ายเค้าก็ไม่แพง ถ้าแข็งๆ เค้าก็คิดแพง
               4. ถ้าหากท่านขุดสระแล้วเก็บน้ำไม่ได้ ปัจจุบันมีวัสดุกันซึมสำหรับสระน้ำ ในราคาที่รับรองว่าถูกกว่าบ่อบาดาลแน่นอน มีให้ท่านพิจารณาแก้ไข 

0888-4888-35
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 11:54:16 »

ตอนนี้น้ำในเขื่อนใหญ่ๆเต็ม พอจะต่อท่อมาใช้บ้านเราได้นะ เมกะโปรเจ็ค
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2015, 15:09:02 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
mighe
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2015, 15:40:49 »

แนะนำขุดบ่อผิวดินครับ ขุดให้กระจายในแต่ล่ะจุดของพื้นที่ แล้วแต่มากน้อย เลี้ยงปลาได้ ปลูกพื้นน้ำได้
บาดาลเสี่ยงต่อการยุบตัว เลี้ยงปลาไม่ได้ สูบน้ำได้อย่างเดียว
24hr
ระดับ ป.ตรี

ซื่อสัตย์และสัจจะ คือสิ่งสำคัญ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2015, 05:55:01 »

ถามว่า...
                     ขอบคุณครับ

# ขอแสดงความคิดเห็นแบบรวมๆครับ ในการทำเกษตร จำเป็นมากครับในการใช้น้ำ ไม่ว่าจะทำเกษตรในแนวไหน  น้ำเป็นปัจจัยแรกเลยครับ  และต้องดูพื้นที่เราด้วยครับว่าในการหาแหล่งน้ำจำเป็นที่จะใช้แบบไหน  พื้นที่เกษตรราบลุ่ม หรือ ติดภูเขา ซึ่งต้องดูด้วยครับว่า จะทำแบบไหนคุ้มค่า  เช่นขุดสระ หรือ เจาะบาดาล  ถ้าหากขุดสระถึงหน้าแล้งพื้นที่เราเก็บน้ำอยู่ไหม ความสำคัญอยู่ตรงนี้ครับ  และ หากเจาะน้ำบาดาล ก็ต้องดูพื้นที่เราด้วยครับว่าเป็นแบบไหน กล่าวคือ เจาะน้ำตื้น ใช้เครื่องมือธรรมดา ซึ่งราคาถูก แต่ถ้าพื้นที่เป็นหิน เจาะน้ำไม่ออกแน่นอนครับ  เจาะน้ำแบบลึก ทุนสูง น้ำออกเพียงพอแน่นอนครับ แต่เป็นการเจาะแบบเหมาบ่อครับ ราคา อยู่ที่ 120,000 -180,000 โดยประมาณขึ้นอยู่กับพื้นที่ครับ ราคานี่รวมอุปกรณ์ทั้งหมดครับซึ่งที่สวนผมก็เจาะ น้ำ ออกเยอะ 7คิวกว่าๆต่อชั่วโมง(น้ำออกน้อย ออกเยอะแต่ละพื้นที่ไม่เท่ากัน)และที่สำคัญคือพื้นที่หากเจาะแล้วมีไฟฟ้าเข้าถึงหรือไม่ อันนี้คือสิ่งจำเป็นมากเลยครับ หากเจาะแล้วไม่มีไฟฟ้า ก็เสียเวลาครับ และหากใช้เครื่องปั่นไฟ ในระยะยาว คิดแล้วไม่คุ้มทุนครับ(เพราะเคยคิดและทำมาก่อน)และข้อสุดท้าย  ผู้รับเจาะน้ำ สอบถามดูในพื้นที่ใกล้บ้านเราก่อนครับ  ราคาแต่ละผู้รับเหมาไม่เท่ากัน  ส่วนตัวเจาะกับทีม ธรธร ครับ ก็ถือว่าโอเคร ครับ เพราะเราถามเรื่องน้ำบาดาล ก็ได้คำตอบที่ไขข้อสงสัยทุกอย่าง ที่สำคัญคือเป็นกันเองดีขนาด   
taimusic_rai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2015, 16:40:36 »

แถวบ้านผมเจาะน้ำไต้ดินลึกประมาน6-12เมตรราคา2500-4500บาทคับ

142 หมู่4 ต.เจริญเมือง อ.พาน จ.เชียงราย 57120
T"082-7807620
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2016, 11:14:32 »

แถวบ้านผม เจาะบาดาลน้ำตื้น ไม่เจอน้ำครับ
จำใจตอนนี้ ต้องพยายามหาผู้รับเหมาเจาะน้ำบาดาลที่ราคาถูกหน่อย
เท่าที่หาข้อมูลตอนนี้ แสนกว่าทั้งนั้นครับ เหนื่อยหัวใจมากมาย
ใครมีผู้รับเหมาเจาะน้ำบาดาลที่ราคาถูกๆ หน่อย ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
boonaum
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2016, 10:29:23 »

ผมมีสวนอยู่เชียงเคี่ยน บริเวณ หมู่ 8 ตำบลเชียงเคี่ยน มีบ่อปลาเล็ก 1 บ่อ ตอนนี้น้ำแห้งมาก มีคนบอกว่า ควรขุดสระอีก แต่ผมคิดว่า ขุดไปน้ำก็ไม่พอ เพราะฤดูนี้ น้ำในสระแห้งไปเรื่อยๆ ถ้าวางระบบท่อรดน้ำ ไม่พอแน่นอน จึงจ้างเขาให้มาเจาะบาดาลน้ำตื้น(เจาะมือ) ตกลงกันว่าเจาะประมาณ 12 เมตร ตกลงกันเฉพาะค่าเจาะ สี่พันห้าร้อยบาท ถ้าไม่ได้น้ำ ก็ยกเลิกไม่ต้องเสียเงิน แต่จ่ายค่าแรงนิดหน่อย ปรากฎว่าเจาะไปได้ 6 เมตร ไม่มีน้ำเจอดานดิน แข็ง เจาะไม่เข้า ผู้รับจ้างเก็บเครื่องมือทันที ผมจ่ายค่าแรงให้ 500 บาท ต่อมาบริษัทคลียนวอเตอร์ เสนอราคา พร้อมอุปกรณ์ ราคาเจ็ดหมื่นบาท ถ้าเจาะแล้วได้น้ำไม่ถึง 2,000 ลิตร ต่อชั่วโมง ไม่เก็บเงิน ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ผมทำสัญญา และจะเข้ามาขุดเจาะในวันที่ 28 มีนาคม นี้ครับ ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกที
chanmai007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 06:54:30 »

ผมมีสวนอยู่เชียงเคี่ยน บริเวณ หมู่ 8 ตำบลเชียงเคี่ยน มีบ่อปลาเล็ก 1 บ่อ ตอนนี้น้ำแห้งมาก มีคนบอกว่า ควรขุดสระอีก แต่ผมคิดว่า ขุดไปน้ำก็ไม่พอ เพราะฤดูนี้ น้ำในสระแห้งไปเรื่อยๆ ถ้าวางระบบท่อรดน้ำ ไม่พอแน่นอน จึงจ้างเขาให้มาเจาะบาดาลน้ำตื้น(เจาะมือ) ตกลงกันว่าเจาะประมาณ 12 เมตร ตกลงกันเฉพาะค่าเจาะ สี่พันห้าร้อยบาท ถ้าไม่ได้น้ำ ก็ยกเลิกไม่ต้องเสียเงิน แต่จ่ายค่าแรงนิดหน่อย ปรากฎว่าเจาะไปได้ 6 เมตร ไม่มีน้ำเจอดานดิน แข็ง เจาะไม่เข้า ผู้รับจ้างเก็บเครื่องมือทันที ผมจ่ายค่าแรงให้ 500 บาท ต่อมาบริษัทคลียนวอเตอร์ เสนอราคา พร้อมอุปกรณ์ ราคาเจ็ดหมื่นบาท ถ้าเจาะแล้วได้น้ำไม่ถึง 2,000 ลิตร ต่อชั่วโมง ไม่เก็บเงิน ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ผมทำสัญญา และจะเข้ามาขุดเจาะในวันที่ 28 มีนาคม นี้ครับ ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกที
chanmai007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2016, 06:55:46 »

แถวบ้านผม เจาะบาดาลน้ำตื้น ไม่เจอน้ำครับ
จำใจตอนนี้ ต้องพยายามหาผู้รับเหมาเจาะน้ำบาดาลที่ราคาถูกหน่อย
เท่าที่หาข้อมูลตอนนี้ แสนกว่าทั้งนั้นครับ เหนื่อยหัวใจมากมาย
ใครมีผู้รับเหมาเจาะน้ำบาดาลที่ราคาถูกๆ หน่อย ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ได้ผลไหมครับผมทำสัญญาไปแล้วเป็นเดือนและมัดจำไปแล้วตอนนี้ยังไม่เห็นเข้ามาทำเลย
หน้า: [1] พิมพ์