เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 18:10:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  กับดักชีวิต ที่ติดกับแล้วยากจะรวย ( เสียดายคนเชียงรายไม่ได้อ่าน)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน กับดักชีวิต ที่ติดกับแล้วยากจะรวย ( เสียดายคนเชียงรายไม่ได้อ่าน)  (อ่าน 23943 ครั้ง)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 00:13:33 »

ผมเป็นชาวไร่ ผมเก็บออมมาหลายปีกว่าจะได้รถกระบะสักคันหนึ่ง
ในที่สุดผมก็ได้มันมาครอง เมื่อ10กว่าปีที่แล้ว โชคดีที่ผมซื้อเอาไว้
ตอนนี้ผมก็อาศัยมันนี้แหล่ะ บรรทุกเอาของเกษตรไปขาย 1วันได้เงินเยอะพอสมควร
1เดือนผมเก็บเงินได้มากกว่า 2แสน ผมว่าแล้วแต่บุคคลจะใช้งานอย่างไรต่างหากครับ
ของทุกสิ่ง เป็นได้ทั้งหนี้และทรัพย์ครับ 

ถูกต้องครับ มันอยู่ที่เราจะใช้มันให้เกิดผลกับเราอย่างไร

วิธีใครวิธีมัน ใครถนัดด้านไหน ก็มุ่งไปทางนั้น

แต่สิ่งสำคัญที่สุดก็คือ การขยัน อดออมเงิน

Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 17:07:01 »

ผมเป็นชาวไร่ ผมเก็บออมมาหลายปีกว่าจะได้รถกระบะสักคันหนึ่ง
ในที่สุดผมก็ได้มันมาครอง เมื่อ10กว่าปีที่แล้ว โชคดีที่ผมซื้อเอาไว้
ตอนนี้ผมก็อาศัยมันนี้แหล่ะ บรรทุกเอาของเกษตรไปขาย 1วันได้เงินเยอะพอสมควร
1เดือนผมเก็บเงินได้มากกว่า 2แสน ผมว่าแล้วแต่บุคคลจะใช้งานอย่างไรต่างหากครับ
ของทุกสิ่ง เป็นได้ทั้งหนี้และทรัพย์ครับ 

สำนวนนี้ ของทุกสิ่ง เป็นได้ทั้งหนี้และทรัพย์ครับ   

ถูกใจขออนุญาตกด

ให้เลยครับ ยิ้ม
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 18:15:12 »

สำนวนนี้ ของทุกสิ่ง เป็นได้ทั้งหนี้และทรัพย์ครับ  

ถูกใจขออนุญาตกด

ให้เลยครับ ยิ้ม

ก็ถูกต้องแหละครับทุกสิ่งอย่างแล้วแต่การนำไปใช้ให้มันเกิดประโยชน์ครับ "จำเป็น หรือ ต้องการ" "Need or Want"

อย่างบางคนซื้อรถแต่ผ่อนทั้งรถ ทั้งน้ำมัน ทั้งยาง ฯลฯ ประโยชน์แค่ขับไปเหล่สาวเท่านั้น นี่คิดว่าเป็นสินทรัพย์ หรือหนี้สิน...?   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
nicky629
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 18:45:28 »

อ่านแล้วเพลินดี มีสาระทั้งสองฝ่าย  ยิงฟันยิ้ม "รวยอยู่อย่างจน ไม่จน จนอยู่อย่างรวยไม่รวย"
Lovebeach
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 15:58:33 »

ขอถามนิดนึงค่ะ ตอนนี้ดิฉันมีเงินเก็บประมาณ 1 แสนกว่าๆ คิดเหมือนกันว่าจะเอาไปลงทุนซื้อทอง หรือลงทุนซื้อหุ้น แต่ตอนนี้ดิฉันตัดสินใจไปจองรถ 1 คัน เพราะว่าดิฉันมีอาชีพค้าขาย และต้องใช้รถในการประกอบอาชีพ ที่ผ่านมาต้องใช้รถของแม่ ซื้อรถมันก็เก่าแล้วแม่ก็มีธุระที่ต้องใช้รถตลอด เลยได้แย่งกันใช้รถเรื่อยมา ก็เลยตัดสินใจจะผ่อนรถซักคัน เพื่อจะได้ค้าขายได้เต็มที่ ไม่ทราบว่าคิดแบบนี้ผิดหรือถูกยังไง ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ โดยส่วนตัวไม่อยากซื้อเลย ไม่อยากเป็นหนี้ อยากเก็บเงินไว้ทุน แต่เกรงใจแม่เพราะต้องใช้รถของท่านบ่อยมาก ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 17:06:21 »

ขอถามนิดนึงค่ะ ตอนนี้ดิฉันมีเงินเก็บประมาณ 1 แสนกว่าๆ คิดเหมือนกันว่าจะเอาไปลงทุนซื้อทอง หรือลงทุนซื้อหุ้น แต่ตอนนี้ดิฉันตัดสินใจไปจองรถ 1 คัน เพราะว่าดิฉันมีอาชีพค้าขาย และต้องใช้รถในการประกอบอาชีพ ที่ผ่านมาต้องใช้รถของแม่ ซื้อรถมันก็เก่าแล้วแม่ก็มีธุระที่ต้องใช้รถตลอด เลยได้แย่งกันใช้รถเรื่อยมา ก็เลยตัดสินใจจะผ่อนรถซักคัน เพื่อจะได้ค้าขายได้เต็มที่ ไม่ทราบว่าคิดแบบนี้ผิดหรือถูกยังไง ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ โดยส่วนตัวไม่อยากซื้อเลย ไม่อยากเป็นหนี้ อยากเก็บเงินไว้ทุน แต่เกรงใจแม่เพราะต้องใช้รถของท่านบ่อยมาก ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

ในความคิดผม ใช้เพื่อสร้างรายได้ ก็น่าใช้ครับ

อย่าไปคิดมากเลยครับ ชีวิตคนเรามันไม่มีสูตรตายตัวหรอกครับ

ของบางอย่างดีกับอีกคน แต่กับบางคนกลับแย่ก็ได้ครับ

ยกตัวอย่างหุ้น APCO คนรวยกับมันก็เยอะครับ เพื่อนผม + เป็น แสน ในรอบ ไม่ถึง 10 วัน

แต่บางคนก็เสียกับมันเยอะเหมือนกันครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 17:26:04 »

ขออนุญาตเอาสำนวนของท่าน ~pong03~  ที่ว่า ของทุกสิ่ง เป็นได้ทั้งหนี้และทรัพย์ มาใช้นะครับ

ถ้าซื้อรถมาเพื่อใช้เป็นเครื่องมือประกอบอาชีพ สร้างรายได้ให้ตัวเองและครอบครัว ต้องมีหนี้ที่ต้องผ่อน
ชำระ แต่ถ้าสามารถใช้มันเป็นเครื่องมือในการหาเงินได้มากกว่าจำนวนที่ต้องผ่อนชำระมัน ก็สมควรซื้อครับ

พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 17:47:27 »

สําหรับผม  แค่มีปัจจัย4 มีตังพอสมควรไม่เดือดร้อน เงินเก็บนิดหน่อย แต่มีเพือนและความสุขมากๆก็หรูแล้ว(ตายแล้วเอาไปไม่ใช่ได้) ยิงฟันยิ้ม
simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 18:24:00 »

สําหรับผม  แค่มีปัจจัย4 มีตังพอสมควรไม่เดือดร้อน เงินเก็บนิดหน่อย แต่มีเพือนและความสุขมากๆก็หรูแล้ว(ตายแล้วเอาไปไม่ใช่ได้) ยิงฟันยิ้ม

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 07:58:02 »

ขออนุญาตเอาสำนวนของท่าน ~pong03~  ที่ว่า ของทุกสิ่ง เป็นได้ทั้งหนี้และทรัพย์ มาใช้นะครับ

ถ้าซื้อรถมาเพื่อใช้เป็นเครื่องมือประกอบอาชีพ สร้างรายได้ให้ตัวเองและครอบครัว ต้องมีหนี้ที่ต้องผ่อน
ชำระ แต่ถ้าสามารถใช้มันเป็นเครื่องมือในการหาเงินได้มากกว่าจำนวนที่ต้องผ่อนชำระมัน ก็สมควรซื้อครับ

ได้เลยครับผม^^ท่าน Cupid และขอขอบคุณทุกท่านที่กดLike ให้ครับ

สำหรับท่าน Lovebeach (ความจริงผมไม่ใช่ผู้รู้หรอกครับ) แห๊ะๆ
ขออนุญาต ออกความเห็นนะครับผม หากเราทำการค้าขาย ก็จะต้องดูปัจจัยที่เราจำเป็นจะต้องใช้ในการประกอบอาชีพครับ หากปัจจัยที่ว่า จะต้องลงทุน คือเงินออก จำนวนเยอะมากน้อย ก็แล้วแต่ ทางด้านทุนมีเยอะมากน้อยเพียงไร - เงินเข้ากำไร/เดือน เอามาบวกและลบกัน ได้เท่าไหร่ เสียเท่าไหร่ หรืออาจจะคิดเป็นรายปี ก็ได้ครับ หากได้กำไรสุทธิ เกินกว่า เงินออก(ลงทุน)ถึง1เท่า ในอนาคตแน่นอนครับว่า คุ้มแน่นอน
แต่หาก ได้เท่าเดิม เท่าทุนที่เราลงไปข้อนี้แย่แน่ครับ มันจะกลายเป็นภาระในที่สุดก็จะกลายเป็นหนี้ที่เราสร้างขึ้นมาโดยไม่ได้ตั้งใจ ถ้าหากเป็นแบบข้อแรก(กำไรสุทธิ เกินกว่า เงินออก1เท่า) ข้อนี้ก็จะกลายมาเป็นทรัพย์ทันที เพราะสร้างรายได้ให้กับเราที่คุ้มค่า, ในปีที่สอง เราจะได้ทรัพย์นั้นมาเป็น สามเท่า, หากฐานเราแน่นพอ ก็อย่ารีรอเลยครับ สานต่อยอดได้เลย หากฐานยังไม่แน่น ระวัง!!จะล้ม เพราะยอดมันจะหนักเกินกว่าฐานครับผม (เป็นเพียงข้อคิดเห็นเล็กๆเท่านั้นครับ)

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 08:10:09 »

ใช่เลยครับผม ^^
งานทุกอย่าง ผมทำเพื่อบุตรของผมครับ สำหรับตัวผม ก็ภูมิใจในงานที่ผมทำ
และเป็นนายของตัวเอง หากทำแล้ว มีความสุขและมีเพื่อนๆร่วมงาน
ได้ทั้งงาน ได้ทั้งเงิน ได้ทั้งอนาคตของบุตร และมีเพื่อนๆล้อมรอบ แค่นี้ผมก็มีความสุขที่สุดในโลกเลยล่ะครับผม^^

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
Lovebeach
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 15:04:08 »

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ พอได้อ่านแล้วสบายใจขึ้น ว่าเราตัดสินใจไม่ผิดที่จะซื้อ ยังไงมันก็ทำกำไรให้กับเรามากกว่าอยู่ดี ดิฉันก็ไม่อยากตัดสินใจผิดพลาดเหมือนกัน กิกิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
【กามนิตหนุ่ม】
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 15:09:22 »

อ่านดูแล้ว
ก็คือ ไม่ว่าจะซื้อบ้าน หรือ ซื้อรถ ถ้าเพื่อการลงทุน
มันก็มีโอกาสได้กำไร และมีความเสี่ยงเหมือนกัน

คนที่ถนัดคอมฯ หุ้น ก็ ซื้อหุ้น อาจรวยไว แต่ก็อาจจนไว
คนที่ไม่รู้เรื่องหุ้น ฯ ชาวบ้าน บ้านๆอาจใช้คอมฯ เล่นเน็ตไม่เป็น ก็ลงทรัพย์ ลงแรง เป็นทุน เพื่อต่อยอดทุน
อาจได้กำไร หรือขาดทุนเหมือนกัน

armcivic
ชั้นประถม
*

เก่งบ่กลัว กลัวราคาคุย

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 15:13:10 »

อ่านดูแล้ว
ก็คือ ไม่ว่าจะซื้อบ้าน หรือ ซื้อรถ ถ้าเพื่อการลงทุน
มันก็มีโอกาสได้กำไร และมีความเสี่ยงเหมือนกัน

คนที่ถนัดคอมฯ หุ้น ก็ ซื้อหุ้น อาจรวยไว แต่ก็อาจจนไว
คนที่ไม่รู้เรื่องหุ้น ฯ ชาวบ้าน บ้านๆอาจใช้คอมฯ เล่นเน็ตไม่เป็น ก็ลงทรัพย์ ลงแรง เป็นทุน เพื่อต่อยอดทุน
อาจได้กำไร หรือขาดทุนเหมือนกัน

อย่างว่าละครับ  ยิ้มเท่ห์

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 17:45:38 »

แอบมาเอาความฮู้...
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 20:15:04 »

ขอแจมนิดนะครับกับการลงทุนให้กำไร 30% ต่อปี
สำหรับการค้าขายสุจริตเกือบทุกชนิดคงได้กำไรเกิน 200%ต่อเดือน ต่อเงินลงทุนหมุนเวียน 5000-7000 บาท/วัน นะครับผมว่า กำไรวันละ 500 บาท เดือนละ ? % ปีละ ? % ขายมาเป็น 10 ปีทำไมไม่รวย
กับเงินลงทุนหลักล้านถึงหลายๆล้าน เขามุ่งหวังกำไร 5-10%ต่อปี ได้เงินปี? เค้าสบายแล้ว...เงินน้อยต่อเงินน้อย เงินมากต่อเงินมากครับ
  คุมค่าใช้จ่ายให้อยู่ พออยู่ พอกิน พอใจดีกว่าครับ (ความพอใจขอแต่ละบุคคลระดับไม่เท่ากัน) บางคนบอกได้วันละ 500 บาทพอใจแล้วครับ บางคนบอกทิปนักร้องยังเยอะกว่านี้เลย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  อ๋อ..ขออีกนิดครับ รถสำหรับคนค้าขาย(แบบผม)จำเป็นกว่าบ้านครับ เป็นแขนขา ใช่ทำเงิน
 บ้านจำเป็นสำหรับคนกินเงินเดือนครับ เป็นการออมแบบหนึ่งเพราะเก็บเป็นเงินก็เก็บไม่อยู่ครับ

senyai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 20:44:21 »

หยากอ่านต่อคับใด้ความรู้เยอะเลย     ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2012, 15:44:38 »

อยากสอบถามคุณ  11lee  นิดหนึ่งนะครับว่า  กำไร  200  %  ต่อเดือนนี่ขายอะไรครับ  ทุกวันนี้ผมก็ค้าขายเหมือนกัน  แต่เท่าที่คำนวณแล้วก็ยังไม่ถึง  2  เท่าตัวเลย  ที่ถามนี่สนใจนะครับ  ไม่ใช่กวน

ส่วนเรื่องการลงทุนนั้น  อันนั้นมันเป็นอาชีพของเงินเฉยๆน่ะครับ  ถ้าเราสามารถทำให้มันงอกออกมาได้มากกว่าการฝากเงินธรรมดา  แต่เจ้าของกระทู้ท่านทฤษฏีมากไปหน่อย  ท่านคำนวณแบบทบต้นมากเกินไป  ซึ่งจากประสบการณ์ของผม  ผลตอบแทนแบบนั้นมันไม่สามารถคาดการณ์ได้หรอกครับ  ผมก็เลยถามท่านไปว่าให้แนะนำการลงทุนให้หน่อยได้ไหม  แต่ท่านก็หายไปเลย

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Mutant
ชั้นประถม
*

คนรักไก่ไข่

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2012, 00:38:56 »

อยากสอบถามคุณ  11lee  นิดหนึ่งนะครับว่า  กำไร  200  %  ต่อเดือนนี่ขายอะไรครับ  ทุกวันนี้ผมก็ค้าขายเหมือนกัน  แต่เท่าที่คำนวณแล้วก็ยังไม่ถึง  2  เท่าตัวเลย  ที่ถามนี่สนใจนะครับ  ไม่ใช่กวน

ส่วนเรื่องการลงทุนนั้น  อันนั้นมันเป็นอาชีพของเงินเฉยๆน่ะครับ  ถ้าเราสามารถทำให้มันงอกออกมาได้มากกว่าการฝากเงินธรรมดา  แต่เจ้าของกระทู้ท่านทฤษฏีมากไปหน่อย  ท่านคำนวณแบบทบต้นมากเกินไป  ซึ่งจากประสบการณ์ของผม  ผลตอบแทนแบบนั้นมันไม่สามารถคาดการณ์ได้หรอกครับ  ผมก็เลยถามท่านไปว่าให้แนะนำการลงทุนให้หน่อยได้ไหม  แต่ท่านก็หายไปเลย

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลานะครับ และจะแวะมาตอบคำถามให้ท่านวายุอย่างนี้ครับว่า ผมไม่ได้หายไปไหนครับ ก็เข้ามาอ่านกระทู้อยู่เรื่อยๆครับ และก็เห็นคำถามของท่านแล้วละครับ แต่ที่ผมไม่ได้ตอบท่าน เพราะว่า มันเป็นคำตอบที่ผมไม่อยากจะตอบครับ ไม่ใช่เพราะคำถามท่านไม่ดีครับ แต่คงเป็นคำตอบของผมต่างหากที่ไม่อาจจะตอบคำถามนี้ได้ เหตุผลอย่างนี้ครับ ผมเชื่อว่าคนเราทุกคนมีความแตกต่างกัน ดังนั้น ผมไม่มีคำตอบที่เป็นสูตรสำเร็จและวิธีการตายตัวที่ทุกคนสามารถนำไปใช้ได้ทุกคน ดังนั้น การสร้างผลตอบแทนที่ดีและต่อเนื่องยาวนานนั้น แบบที่ท่านถาม 30% 10ปี ต้องลงทุนอะไร อย่างไร นั้น ผมคงตอบไม่ได้เพียงเพราะคำตอบสั้นๆ เพราะ มีคนมากมายที่พยายามตอบคำถามนี้มากมายหลายคน หลายรูปแบบ ตลอดระยะเวลาหลายพันปีมานี้  ทั้งเป็นคนที่ประสบผลสำเร็จมากน้อยแตกต่างกัน เช่น หนังสือ how to สร้างความร่ำรวย มั่งคั่ง อัตชีวประวัติของมหาเศรษฐี ต่างๆ มากมาย ก็ไม่มีใครมีสูตรสำเร็จตายตัววิธีการตายตัวที่สามารถใช้ได้กับทุกคน
ดังนั้น คำตอบที่ท่านถามว่าลงทุนอะไร ผมตอบแบบนี้ครับ ลงทุนในสิ่งที่ท่านถนัดหรือสนใจครับ คำถามว่าอย่างไรนั้น ผมตอบแบบนี้ครับ ตามความรู้ความสามรถของท่านที่มีปรับใช้ให้เข้ากับสถานการณ์ที่เป็นอยู่ และ เมื่อสถานการณ์เปลี่ยนวิธีการที่ใช้อยู่อาจจะใช้ไม่ได้ผล ท่านก็ต้องเปลี่ยนวิธีการรูปแบบไม่ตายตัวครับ แต่สิ่งที่แน่นอนและเป็นสัจจะธรรมที่จะทำให้ท่านสร้างผลตอบแทนที่ดีและยาวนานนั้นคือท่านควรลงทุนในการศึกษาหาความรู้ในสิ่งที่ท่านลงทุนตลอดเวลาผมเชื่อว่ามันน่าจะเป็นคำตอบที่ทำให้เราสามารถไปถึง เป้าหมาย 30% 10ปี ได้
ขอแก้ตัวหน่อยนะครับที่ท่านบอกว่าผมทฤษฏีมากไปนั้น จริง ๆแล้วมันไม่ใช่ทฤษฎีอะไรเลยครับ มันเป็นความจริงและเป็นปรัชญาแนวความคิดในการลงทุนมากกว่าที่ผมจะสื่อ อย่างที่ผมบอกว่าไม่ใช้วิธีการ หรือตัวเลข 30% 10ปี หรือ การซื้อบ้าน ซื้อรถ ที่ผมจะสื่อ แต่เป็นการสร้างเงินออม และการลงทุนแบบทบต้นอย่างต่อเนื่องต่างหาก และ ความอดทน ที่จะลดความต้องการบางอย่างสำหรับบางคนที่ไม่จำเป็น เพื่อนำความสุขที่ขาดหายไป ไปสร้างความสุขที่มากกว่าในอนาคตก็เท่านั้น ส่วนวิธีการนั้นคงเป็นตัวท่านเองมากว่าที่จะสามารถหาคำตอบว่าต้องทำอย่างไร
เพราะบางอย่างมันก็อธิบายไม่ได้ วิธีการมันก็ไม่ตายตัว(วิธีการของผมมันก็แปลกมากด้วยหลายท่านคงทำตามไม่ได้)สถานการณ์ก็ไม่เหมือนกัน แนวคิดก็แตกต่างกัน มีความรู้ ความเข้าใจมากน้อยกว้างลึกหนาบางต่างกัน การใช้ชีวิต หรือ เป้าหมายอะไรก็ต่างกัน และอีกอย่างผมก็ยังไม่ใช่คนเก่งและประสบผลสำเร็จอะไร ถ้าจะให้ผมแนะนำท่านในเรื่องการลงทุน ผมว่าท่านวายุคงจะมีความเข้าใจดีกว่าผมมาก
ทุกวันนี้ผมอ่านหนังสือมากมายผมไม่เคยจำทฤษฏีหรือวิธีการอะไรเลยครับ ทุกวันนี้ผมจำแต่แนวความคิดสั้นๆแล้วนำมาปรับใช้ครับ  และที่ผมอ่านหนังสือและจำแบบนี้ ก็มาจากแนวความคิดแบบนี้ครับ  เรื่องนี้ผมเคยได้อ่านมาแต่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ แต่ผมว่ามันก็เป็นแนวความคิดที่ดี ผมจึงนำมาปรับใช้ คือ มีคนถาม  ไอสไตน์ ว่า  1 กิโลเมตร เท่ากับกี่ ไมล์ แต่ ไอสไตน์  กลับตอบว่าผมไม่รู้ผมไม่จำ แต่ผมรู้ว่าผมจะหาคำตอบมันได้จากไหน  ตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่ค่อยจะจำทฤษฏีหรือวิธีการ ผมจะให้ความสำคัญไปที่แนวความคิดมากกว่า ส่วนวิธีการที่เป็นสูตรสำเร็จ  ผมจะจำแค่ว่าต้องหามันจากแหล่งไหน และ ใช้ให้เป็น แต่ไม่เคยจำ แต่แนวคิดแค่สั้นๆบางอย่าง สามารถนำไปปรับใช้ได้หลายหลายสถานการณ์
 ทำไมผมถึงบอกว่าการลงทุนในหุ้น(ที่ผมบอกหุ้นไม่ได้หมายถึงว่าเป็นการลงทุนที่ดีที่สุดสำหรับทุกคนนะครับ แต่มันเป็นความสนใจส่วนตัวของผมและเป็นสิ่งที่ผมถนัดมากกว่าการลงทุนอย่างอื่น) สิ่งที่ต้องเข้าใจอยากแรก คือ วิชาปรัชญา ไม่ใช่ การเงิน นั้นก็เพราะว่าถ้าเรามีแนวความคิดและปรัชญาที่ถูกต้องในการลงทุนแล้ว ก็สามารถนำทางให้เราไปหาเป้าหมายที่ตั้งไว้ได้ ปรัชญาในการลงทุนในหุ้นที่แท้จริงนั้นคืออะไร ผมว่าหลายๆท่านก็รู้อยู่แก่ใจ ท่านควรแยกแยะให้ออกว่าอะไรเป็นปรัชญาที่จริงแท้แน่นอนต่อให้เวลาเปลี่ยนสถานการณ์เปลี่ยนแต่ความจริงนี้ไม่มีวันเปลี่ยน และอะไรเป็นวิธีการหรือเทคนิคที่ใช้ได้แค่ชั่วครั้งชั่วคราวไม่แน่นอนเมื่อสถานการณ์เปลี่ยนไปก็ไม่สามารถใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2012, 00:55:09 โดย Mutant » IP : บันทึกการเข้า
Mutant
ชั้นประถม
*

คนรักไก่ไข่

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 12:56:08 »

กาก

ฉีเหิงกงนั่งอ่านหนังสืออยู่ในห้องโถง หลุนเปี่ยนกำลังเหลาไม้ทำล้อรถ
อยู่ในห้องโถง เขาวางเครื่องมือที่ใช้ทำล้อลงแล้วเดินเข้าไปถามฉีเหิงกงที่ใน
ห้องโถงว่า "ผู้น้อยขอหาญถามว่า ที่ท่านกำลังอ่านอยู่นั้นบอกกล่าวสิ่งใดไว้บ้าง"

ฉีเหิงกงตอบว่า "เป็นถ้อยคำของเมธี"
     หลุนเปี่ยนถามว่า "เมธีนั้นยังมีชีวิตอยู่ไหม"
     ฉีเหิงกงตอบว่า "เสียชีวิตไปแล้ว"
     หลุนเปี่ยนกล่าวว่า "ถ้าเช่นนั้นสิ่งที่ท่านอ่านก็เป็นแต่เพียงกากของคนโบราณ"

ฉีเหิงกงกล่าวว่า "ข้าอ่านหนังสือ คนทำล้ออย่างท่านไยจึงหาญมา
วิพากษ์วิจารณ์ หากมีเหตุผล ข้าจะอภัยโทษให้ แต่หากว่าท่านกล่าวไปโดย
ไร้เหตุผล ข้าก็จะสั่งลงโทษประหารชีวิตเสีย"
     หลุนเปี่ยนกล่าวว่า "ข้าจะเปรียบเทียบจากงานที่ข้าทำ อันศิลปะใน
การทำล้อนั้น หากเหลาเดือยนานไป ก็จะทำให้หลวมโพรก ไม่แน่นหนาแข็งแรง
เมื่อสวมกับล้อ แต่หากเหลาเดือยเร็วก็จะทำให้เดือยฝืดคับไม่อาจสวมเข้ากันได้
มือและจิตใจจึงจะสามารถประสานกันพอดี ซึ่งการนี้ไม่อาจอธิบายด้วยถ้อยวาจาได้
มันมีเคล็ดลับอันลึกซึ้งซ่อนไว้ภายใน ข้าไม่อาจบอกเล่ามันกับบุตรหลานของข้า
ทำให้บุตรหลานของข้าไม่อาจสืบทอดศิลปะวิทยาของข้าได้ ดังนั้น แม้ว่าข้าจะเป็นช่างทำล้อรถ
ซึ่งมีวัยถึง 70 ปีแล้ว แต่ก็ยังคงต้องลงมือทำล้อด้วยตนเองก็ด้วยเหตุฉะนี้ อันว่าคนโบราณ
และสิ่งที่เขาไม่อาจถ่ายทอดสืบต่อมาได้ ล้วนแต่ตายไปแล้วทั้งสิ้น ดังนั้น ที่ท่านอ่านอยู่นี้
ไยจะมิใช่กากที่เหลือมาจากผู้คนในสมัยโบราณเล่า"

จวงจื่อ
ประมาณ 300 ปีก่อน ค.ศ.
จากหนังสือปรัชญานิพนธ์แห่งเมธีจีนโบราณ
สำนักพิมพ์สมิต
เรืองรอง รุ่งรัศมี
แปลและเรียบเรียง

ดังนั้นเราผู้ศึกษาการลงทุน ควรแยกแยะให้ออกว่าความรู้แบบไหนคือกาก แบบไหนคือ แก่น
อย่างที่ผมว่าปรัชญาความจริงหรือ แก่นแท้ ของการลงทุนนั้น ถึงแม้เวลาจะเปลี่ยนไป สถานการณ์จะ
ผันแปลไปอย่างไรนั้น แก่นแท้นี้ ก็จะยังเป็นความจริงอยู่เสมอ ต่างจากกากมันมักจะใช้ได้ดีกับสถานการณ์
ในอดีต หรือ บางสถานการณ์ และไม่มีความแน่นอน อีกอย่างมันมักจะไม่ค่อยมีประโยนช์มากนักที่ควรจดจำมันจริงจัง
หรือ ให้ความสนใจมันว่าจะต้องทำอย่างไรแบบไหน เพราะวิธีการนั้นมันมักเปลี่ยนไปเสมอตามสถานการณ์ที่เปลี่ยนไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2012, 15:26:18 โดย Mutant » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์