เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 18:12:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  HDD อันนี้ กี่ GB ครับ !!??
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน HDD อันนี้ กี่ GB ครับ !!??  (อ่าน 2174 ครั้ง)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 00:21:20 »

... .. .  ยิ้มกว้างๆ

ของลูกค้าผมเอง

กำลังลงวินโดวส์ถึงกับอึ้ง ........

* IMG_1137.JPG (63.23 KB, 800x600 - ดู 364 ครั้ง.)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 08:20:34 »

เยอะน่ากลัวนะ  ยิงฟันยิ้ม

Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 12:27:14 »

ป๊าด จิโท๊ะ แล้ว สรุป ลงได้ป่ะคับ ^^ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2011, 13:06:45 »

ป๊าด จิโท๊ะ แล้ว สรุป ลงได้ป่ะคับ ^^ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงได้ครับ ใช้งานปกติ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 15:06:17 »

โคว้....หยังแต้ว่าน่ะ
wtulite
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 15:33:44 »

โว๊วววววววววว
bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 14:12:00 »

อยู่ที่ขั้นตอนการแบ่งพาติชั่นครับลองใช้แผ่น hiren แล้วพาติชั่นเมจิคดูครับจะใช้ได้ครบส่วนมากจะเกิดจาก nb เพราะมันจะมีไดร์รีสโตน่าครับ

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 14:29:01 »

อยู่ที่ขั้นตอนการแบ่งพาติชั่นครับลองใช้แผ่น hiren แล้วพาติชั่นเมจิคดูครับจะใช้ได้ครบส่วนมากจะเกิดจาก nb เพราะมันจะมีไดร์รีสโตน่าครับ

ถ้ามี restore จะมี partition ต่างหาก ประมาณ 4-9 Gb ครับ

ถ้าใช้ hiren แบ่ง partition ใหม่ ข้อมูลที่มี ก็หายซิครับ

bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2012, 11:15:18 »

ขอโทษตรงนี้นิดครับผมเข้าใจผิดครับ

ถ้ามี restore จะมี partition ต่างหาก ประมาณ 4-9 Gb ครับ

ถ้าใช้ hiren แบ่ง partition ใหม่ ข้อมูลที่มี ก็หายซิครับ
ไม่หายนะครับเพราะว่าตรงนั้นคือเศษส่วนของ hdd ที่ว่าเหตุได hdd 20 กิก ทำไมได้ไม่เต็มน่ะครับ เนื่องจากการทำงานบาง Feature เช่น convert จาก Basic Disk ไปเป็น Dynamic Disk จำเป็นต้องมีพื้นที่สำรองบางส่วนในการเรียกใช้ Configuration ครับผม จริง ๆ แล้วมันต้องการแค่ 1 mb ในตอนท้ายของแต่ละ partition ครับถ้าใช้โปรแกรมอื่นช่วยทำมันก็จะไปใช้พื้นที่ที่เหลือของ MBR ใน HDD แทนครับ อ้างอิงนิดครับ 1KB มี 1024 Bytes (พื้นที่จริงๆ ที่สามารถเก็บข้อมูลได้บน HDD)
1MB มี 1024 * 1024 Byte = 1048576 Bytes
1GB มี 1024 * 1024 * 1024 Byte = 1073741824 Bytes
พอแบ่งไปๆเนื้อที่จะเหลือ 8mb เพราะแบ่งไม่ได้เนื่องจาก ntfs ถ้าต้องการใช้ไห้หมดก็ hiren ครับ

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
armcivic
ชั้นประถม
*

เก่งบ่กลัว กลัวราคาคุย

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 17:23:26 »

สรุปมันมีกี่ GB อะครับ

อยากรู้ๆ  ยิ้มกว้างๆ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 17:38:55 »

สรุปมันมีกี่ GB อะครับ

อยากรู้ๆ  ยิ้มกว้างๆ

partition 1 +2 +3 ครับ

อันอื่น มันก็แค่หลอกลวง

ไม่รู้มันมาจากไหนเหมือนกันครับ แต่ลงวินโดวส์กี่รอบๆ ก็ขึ้นแบบนี้

jedibewell
CharlesJesOB
ระดับ ป.ตรี

หลายสีก็รวมกันได้ ดูข้างบน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 17:47:46 »

สงสัยฮาร์ดดิสก์ใกล้จะไปแล้วครับ

ratthaphon1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2012, 10:47:37 »

ผมว่าเขาใช้เทคนิคในการทำให้ HDD เป็นสองเท่ามาครับ
หาดูใน google ครับ การจะลบ   (แก้คืน)
ต้องใช้ คำสั่ง debug Mode ครับ
darkmany
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2012, 15:16:17 »

ถ้าทำสองเท่าแล้วการ hw ไม่เป็นไรหรอครับอยากรู้เฉยๆอิอิ
หน้า: [1] พิมพ์