เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 03:51:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ยายป่วยเป็นมะเร็ง ทำไงดี (เออที่แท้หมอวินิสัยผิดที่เชียงใหม่ตรวจบอกไม่เป็นไรเลย)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ยายป่วยเป็นมะเร็ง ทำไงดี (เออที่แท้หมอวินิสัยผิดที่เชียงใหม่ตรวจบอกไม่เป็นไรเลย)  (อ่าน 7554 ครั้ง)
rayrock
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:10:02 »

ไปตรวจที่โรงบาลประชานุเคราะห์ 3-4 รอบละยังไม่รู้ผลแน่ชัด กว่าจะรู้ผลว่ารักษาไม่ได้ เลยส่งไปเชียงใหม่ (แล้วทำไมไม่ส่งไปตั้งแต่แรกวะ)  เป็นคนเชียงของ ยายอายุประมาณ 70 ปีแล้ว คนแก่เดินทางใกลลำบาก สงสารแก ตอนนี้ต้องตรวจใหม่หมดอยู่ที่เชียงใหม่ แกบอกอยากกลับบ้านไม่รักษาละ รู้สึกว่ายิ่งตรวจ แกยิ่งไม่สบาย เพราะว่าต้องตอนตรวจแกบอกเจ็บ อาการแย่ลงกว่าตอนอยู่บ้าน เสียอีก ไม่รู้จะทำไงจะให้รักษาต่อ หรือ เอาแกกลับบ้านให้แกสบายใจดี ทำไงดีใครพอมีประสบการณ์บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 ธันวาคม 2011, 20:39:47 โดย rayrock » IP : บันทึกการเข้า
namzom
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:14:43 »

เอาแกกลับบ้านเถอะค่ะ มีประสบการณ์ค่ะ ตาเพิ่งเสียไปวันที่ 16 ที่ผ่านมานี่เอง ตอนแกเป็นแรกๆแกบอกว่าอยากกลับบ้าน แต่บรรดาลูกๆไม่อยากเอาแกกลับเพราะอยากให้รักษาต่อ แต่สุดท้ายแกก็ต้องสิ้นใจที่โรงพยาบาลเมื่อวันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม ที่ผ่านมา ให้แก่สบายใจดีกว่า เผื่อแกอยากกลับบ้าน
ป๋าเทพ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:15:23 »

กลับบ้านครับให้กำลังใจท่านเยอะๆ     และตามใจท่านครับ  กินยาสมุนไพรช่วยครับ
ลองหาดูยาสมุนไพร  ตามเว็ปต่างๆ  อันไหนว่าดีก็ซื้อมาให้ท่านครับ  

เวลาสะดวกในการติดต่อ  8.00-20.00 น.
rayrock
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:18:22 »

ผมก็ึิคิดว่าจะพาแกกลับบ้านละ เพราะว่าตอนอยู่บ้าน แกไม่ป่วยขนาดนี้ แค่มีอาการนิดน่อย เลยไปตรวจ ยิ่งตรวจแก ยิ่งไม่สบาย อยู่บ้านแกยังทำงานบ้านเล็กๆน้่อยๆได้เลย ตามภาษาคนแก่ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:22:53 โดย rayrock » IP : บันทึกการเข้า
superbump
มัธยม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:21:38 »

กลับบ้านครับให้กำลังใจท่านเยอะๆ     และตามใจท่านครับ  กินยาสมุนไพรช่วยครับ
ลองหาดูยาสมุนไพร  ตามเว็ปต่างๆ  อันไหนว่าดีก็ซื้อมาให้ท่านครับ  

+1 ครับ
rayrock
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:25:37 »

ขอบคุณครับ สรุปเอาแกกลับบ้านดีกว่า
boonpeng
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:30:55 »

ตอนยายผมป่วย ท่านก็ขอให้พากลับไปอยู่บ้านใด้เห็นลูกหลาน ได้อยู่อย่างสงบ ได้มีความสุขกับครอบครับ ท่านมีดอกาสได้คุยกับลูกๆหลานๆ ท่านมีความสุขครับ ตอนนี้ท่านได้เสียแล้ว.
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:34:14 »

.. เป็นมะเร็งอะไรอ่ะครับ แล้วระยะที่เท่าไหร่แล้ว ปกติถ้าไม่ตั้งใจตรวจว่าตรวจมะเร็งอะไร กว่าจะรู้ว่าเป็นก็เมื่อมีอาการป่วยมากแล้วส่วนใหญ่เจอก็ระยะที่สามแล้ว แต่เรื่องอาการการกิน อารมณ์ สิ่งแวดล้อมมีส่วนช่วยให้อยู่ได้นาน โรงพยาบาลก็ช่วยได้แค่รักษาอาการเจ็บป่วยตามอาการเนื่องมาจากการแพร่ของเชื้อมะเร็ง เช่นอาการปวด อาเจียน ไข้...  ให้น้ำเกลือ ให้ยา ให้เลือดอะไรประมาณนี้เพื่อให้อยู่ได้ อายุมากๆการรักษาอย่างอื่นเช่น รังสีหรือเคมีบำบัดไม่น่ามีครับ ต้องดูอาการว่าถ้าป่วยจนกินไม่ได้ ต้องไปโรงบาลรับยา รับน้ำเกลือหรือเลือด แล้วแต่หมอจะจัด พอดีขึ้นกินได้ มีเรี่ยวแรงแล้วหมอให้กลับก็มาพักรักษาตัวที่บ้าน พ่อแฟนผมป่วยเป็นมะเร็งต่อมลูกหมากไปผ่ามาแล้ว แต่ระยะสามเชื้อไม่หมดก็ไปมาโรงบาลแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 20:38:20 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
mokukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 21:57:19 »

เข้าใจดี ครับ ความรู้สึกของผมเมื่อ 3 เดือน กว่าๆที่เเล้ว ก็เหมือนกับคุณเหมือนกัน แต่ของผมไม่ใช่ ยายครับ

...สู้ต่อไป ให้ถึงที่สุดนะครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ...
pomma
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 22:40:01 »

ญาติพมก็เป็น ไครมีสมุนไพรรักษามะเร็งปอดบอกทีนะครับ
ในเว็ปเห็น ต้นฮว่านง็อก ไม่รุ้ใช้ได้จริงปล่าวไม่กล้าเสี่ยง ไครมีความรู้บอกทีนะครับ
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 07:44:23 »

ตอนคุณตาป่วย  คุณตาก็ขอกลับบ้านไปอยู่บ้านกับลูกหลานค่ะ
เพราะอายุเยอะแล้ว  อยู่โรงพยาบาลมันอุดอู้มีแต่ทรุดลง ๆ
พอกลับไปอยู่บ้านอาการดีขึ้นเยอะมาก  ตอนนี้คุณตาเสียไปแล้วค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ขอเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ming-ming
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 07:57:29 »

น้าฉันก็เป็นคะ ตรวจที่โรงบาลไทยเป้นปี บอกว่าเป็นกระเพาะ แต่น้ามีประวัติเป็นไวรัสตับอยู่แล้ว แกเลยตัดสินใจไปมหาราช แค่หมอเห็นฟิล์มเอ็ก บอกเลยว่า มะเร็ง น้าเลยตัดสินใจผ่า ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านแล้วคะ ทานอาหารเสริมมาตลอตอนนี้แข็งแรงแล้ว แต่ยายเค้าอายุมากแล้ว กลับมาบ้านทานอาหารต้านมะเร็งดีกว่าคะ ต้านหมายถึงไม่ให้โตอีกคะ ถ้าสนใจสอบถามมาคะ เดี๋ยวไปถามน้าให้ น้าผ่าตัดได้1อาทิต ขับรถกลับจากเชียงใหม่เองเลยคะ ซื้อตอนแรกก็ประมาณไม่กี่พันคะ กินตลอดเราสามารถลดตัวที่ไม่จำเป้นต่อไปได้ ดีกว่าเสี่ยงให้ยายผ่าตัดนะคะ 0841721905 มีทั้งต้านมะเร็ง และฟื้นฟูผุ้ป่วยคะ ใช้ดีจริงๆๆคะ ใช้ด้วยตัวเองคะ เพราะฉันก็เป็นทานมาได้1ปีแล้ว ค่ามะเร็งลดมากแล้วคะ แต่ต้องทานควบคู่กับยาที่หมอสั่ง  ไม่มีอันตรายคะ เยื่ยมจริงๆ ตอนแรกจะผ่าตัด แต่พอได้กินไปประมาณ 1 เดือน ค่ามะเร็งลดลงมากเลย ผ่าก็ไม่ได้ผ่า คีโมก็ไม่ต้องทำ ดีจริงๆๆคะ
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 08:12:23 »

ให้ท่านกลับบ้านอยู่กับลูกหลาน ดีกว่านะคะ
ถ้าเป็นระยะสุดท้าย จะอบอุ่นมีความสุข อยู่ใกล้คนทีท่านรักค่ะ

พี่เขยเป็นมะเร็งที่ลำไส้ รักษาที่รพ.เกรดเอ ในกทม. (เคราะห์ดีที่เบิกจากบริษัทได้ไม่งั้นจ่ายเป็นล้าน))
ผ่าตัดหลายครั้ง แต่ในช่วงสุดท้าย บ่นอยากกลับบ้าน  ได้อยู่ใกล้ลูกๆ
อยู่กับบรรยากาศที่คุ้นเคย และจากไปอย่างสงบค่ะ

ขอเอาใจช่วยทุกท่านทั้งญาติและผู้ป่วยนะคะ

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
SUKJAI
ระดับ ป.ตรี
*

สุขใดไหนเล่า จะเท่า...สุขใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 08:52:35 »

เป็นกำลังใจให้คุณยายนะคะ สู้ๆ ค่ะ และก็เป็นกำลังใจให้ครอบครัวด้วยนะคะ

บางสิ่งไม่ควรจำ หากมันทำให้เราเจ็บ บางสิ่งก็ควรเก็บ หากเป็นความเจ็บที่น่าจำ...
LINE ID : kawaii-rin
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 09:07:17 »

กลับบ้านจะทําอะไรให้ท่านมีความสุขก็ทําไปถ้าท่านต้องการอะไรก็ให้ท่าน ขอให้ท่านจากไปด้วยความสุข ดีกว่าไปนอน โรงพยาบาลหดหู่ ส่วนจะทานอาหารเสริมอะไรก็ดูเอาพอสมควร ผมรับรองว่าไม่มียาอะไรรักษาหายขาดหรอกโรคนี้ พ่อแม่ผมรักษามาหมดแล้วสุดท้ายก็จากไป ยาที่ดีที่สุดคือกําลังใจจากลูกหลานคนรอบข้างครับ
fon_ut
*

ทรัพย์ในดินสินในน้ำ ใครทำใครได้

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 10:18:06 »

ที่แม่สายแถวตลาดไม้ลุงขุนมีคลินิคชื่อ CRM คลินิคเค้าจะรักษาด้วยยาเกี่ยวกับผู้ป่วยที่อาการหนัก เช่น มะเร็ง เบาหวาน เค้าตรวจดีมากวันนึงบางทีรับลูกค้าแค่ 4-5 คนเพราะเค้าตรวจโรคละเอียดและใช้เวลาต่อคนนาน ลูกค้าส่วนมากมาจากต่างจังหวัดเช่น นนทบุรี เชียงใหม่ อยุธยา กรุงเทพ จีนมาเป็นกรุ๊ปเค้าบอกต่อๆกันว่ายาดีซึ่งเราอยู่แม่สายไม่รู้เลย แต่พอดีเพื่อนทำงานที่นั่น บอกว่าบางคนตรวจโรงพยาบาลดังจาก กทม ไม่เจอ แต่มาที่นี่ตรวจเจอ บางคนถามว่าไม่มีสาขาไหนเหรอ เพราะเดินทางมาไกล วันไหนลูกค้าเกิน 5 หมอไม่รับแล้วเพราะเหนื่อย ต้องนอนค้างรอเพื่อตรวจอีกวัน ส่วนมากเค้าจะซื้อยาเป็นรายเดือน ไม่รู้ว่าค่ายาแพงมั้ย แต่ค่าตรวจ 1500 แต่ตรวจแบบว่าละเอียดสุด ๆอ่ะ ยังไงก็ลองสอบถามคนที่รู้จักแถวนี้ดูนะคะ
pomma
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 11:15:07 »

น้าฉันก็เป็นคะ ตรวจที่โรงบาลไทยเป้นปี บอกว่าเป็นกระเพาะ แต่น้ามีประวัติเป็นไวรัสตับอยู่แล้ว แกเลยตัดสินใจไปมหาราช แค่หมอเห็นฟิล์มเอ็ก บอกเลยว่า มะเร็ง น้าเลยตัดสินใจผ่า ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านแล้วคะ ทานอาหารเสริมมาตลอตอนนี้แข็งแรงแล้ว แต่ยายเค้าอายุมากแล้ว กลับมาบ้านทานอาหารต้านมะเร็งดีกว่าคะ ต้านหมายถึงไม่ให้โตอีกคะ ถ้าสนใจสอบถามมาคะ เดี๋ยวไปถามน้าให้ น้าผ่าตัดได้1อาทิต ขับรถกลับจากเชียงใหม่เองเลยคะ ซื้อตอนแรกก็ประมาณไม่กี่พันคะ กินตลอดเราสามารถลดตัวที่ไม่จำเป้นต่อไปได้ ดีกว่าเสี่ยงให้ยายผ่าตัดนะคะ 0841721905 มีทั้งต้านมะเร็ง และฟื้นฟูผุ้ป่วยคะ ใช้ดีจริงๆๆคะ ใช้ด้วยตัวเองคะ เพราะฉันก็เป็นทานมาได้1ปีแล้ว ค่ามะเร็งลดมากแล้วคะ แต่ต้องทานควบคู่กับยาที่หมอสั่ง  ไม่มีอันตรายคะ เยื่ยมจริงๆ ตอนแรกจะผ่าตัด แต่พอได้กินไปประมาณ 1 เดือน ค่ามะเร็งลดลงมากเลย ผ่าก็ไม่ได้ผ่า คีโมก็ไม่ต้องทำ ดีจริงๆๆคะ
[/quote
ยาอะไรหรอครับหาได้จากที่ไหน มะเร็งปอดกินระยะหลังๆกินได้ไหมครับ
สวนฟ้าใสวิกตอเรีย...พาน
มัธยม
**

Call Dtac 083-5768057 / 093-2315484

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 20:50:25 »

เอาแกกลับบ้านเถอะค่ะ มีประสบการณ์ค่ะ ตาเพิ่งเสียไปวันที่ 16 ที่ผ่านมานี่เอง ตอนแกเป็นแรกๆแกบอกว่าอยากกลับบ้าน แต่บรรดาลูกๆไม่อยากเอาแกกลับเพราะอยากให้รักษาต่อ แต่สุดท้ายแกก็ต้องสิ้นใจที่โรงพยาบาลเมื่อวันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม ที่ผ่านมา ให้แก่สบายใจดีกว่า เผื่อแกอยากกลับบ้าน
ทำใจครับ
แม่ผมก็อยู่ในสถานการณ์นี้เมื่อ 20 กว่าปีก่อนท่านเสียแล้วหลังจากไปรักษาที่เชียงใหม่ได้ 6เดือน เอาท่านกลับมาให้ในสิ่งที่ท่านต้องการดีที่สุด เพราะเรารู้อนาคตแล้ว+อายุท่านครับ

เมล็ดพันธุ์บัวกระด้ง(Victoria seed) เม็ดละ 2.50 บาท จัดส่งทั่วประเทศ Call  Dtac 083-5768057  / 093-2315484
จน-จัง-กู
ชั้นประถม
*

!! ถึงเฮาจะตุ๊ก...แต่เฮาก็บ่าเกยโกงไผ๋ !!

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 22:14:35 »

เอาเปิลปิ้กมาบ้านเต๊อะคับ.....คนแก่เปิลก็อยากจะมาอยู่บ้านตี่เปิลเกยอยู่ ถ้าจะต้องเป๋นอะหยังไปแต้ๆ อย่างน้อยๆเปิลก็มีความสุขที่ได้อยู่บ้าน....ยายผมก็เป๋นมะเร็งในถุงน้ำดี....ตอนเปิลบะสบายก็เอาแกไปโรงบาลเหมือนกั๋น...นอนได้ 3 คืนเปิลก็อยากกลับบ้าน พวกผมก็เลยขอหมอแล้วพาออกมาอยู่บ้าน...นอนบ้านอาการก็บ่าได้ดีขึ้นเลย...แต่แกก็ยังยิ้ม มีความสุขตลอดเวลา....เพราะมีลูก - หลาน - เหลน ญาติพี่น้องแวะเวียนมาแอ่วหาตลอด....อยู่ได้ ติ้ดกว่าๆ แกก็จากไปอย่างสงบ ด้วยวัย 81 ปี เมื่อวันที่ 6 พฤศจิกา ตี่ผ่านมานี่เอง...พวกผมกึ้ดว่ามันก็ถึงเวลาของเปิลแล้วตวยคับ...ต่อฮื้อเฮาฮักเปิลขนาดไหน เปิลก็อยู่ตวยเฮาไปตลอดบะได้....ช่วงเวลาสุดท้ายของเปิลพวกผมก็พยายามทำฮื้อเปิลมีความสุขทุกอย่าง....ถ้าต๋อนนั้นพวกผมบะเอาเปิลมาอยู่บ้านก็คงจะนึกเสียใจ๋ยู่เหมือนกั๋นคับ ว่าหมู่เฮาบะได้ทำตามตี่เปิลต้องการ...ขอฮื้อคุณยายของท่าน จขกท. หายไวๆเน้อคับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

บริการจัดทริปท่องเที่ยวในจังหวัดเชียงราย บริการรถสองแถว รับ-ส่ง นำเที่ยว ขนของ ย้ายหอ
ราคาเป็นกันเอง บริการด้วยน้ำจิต ผูกมิตรด้วยน้ำใจ ถึงที่หมายฉับไว ปลอดภัยทุกเส้นทาง ติดต่อ 0946042117....
rayrock
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2011, 20:44:58 »

ตอนนี้ดีใจมาก ผลตรวจที่โรงบาลสวนดอกเชียงใหม่ บอกไม่เป็นไรเลย แล้วทำไม โรงบาลเชียงของ---ส่งตัวมา---โรงบาลประชานุเคราะห์ วินิสัยพลาดจิงๆเพราะอะไร หรือเพราะใช้สิทธิ์บัตร ทอง โถเอ้ย เสียเวลา เสียสุขภาพกาย คนแก่เดินใกล นัดมาตรวจตั้งหลายรอบ เหอะๆ คนแก่เปิ้ลใจบ่ดีหมด
หน้า: [1] 2 พิมพ์