เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 02:20:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  อยากผ่อนหมาสักตัวค่ะ พอจะมีมั้ยค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน อยากผ่อนหมาสักตัวค่ะ พอจะมีมั้ยค่ะ  (อ่าน 9872 ครั้ง)
dogtown
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 10:42:43 »

มีน้องปอมครับ ดาว6000 ผ่อนอีก1เดือน2000 เป็น 8000  ไม่คิดดอกครับ
คุณนู๋ว์เปิ่นจัง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 11:00:43 »

@dogtown ขอบคุณค่ะ ถ้าใช้เงินดาวน์ 6000 บาท
เราคงซื้อชิวาว่า เงินสดไปแล้วค่ะ ไว้โอกาสหน้านะคะ ^^
สนิม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 11:45:28 »

ใจเย็นๆครับ อย่าให้การแสดงความคิดเห็น เปลื่ยนไปเป็นการถกเถียงกันเลยนะครับ
ต้อง ขออภัยด้วยนะคับ คุณต้อม
ศิษย์หลวงพ่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 16:47:41 »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=162049.0
เอามาฝากเผื่อใครสนใจก็จัดเรย

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 19:27:39 »

@ศิษย์หลวงพ่อ ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยหามาให้ดู
แต่มันเปนตัวผู้อ่ะค่ะ อยากได้ตัวเมีย แหะๆ
13th
มัธยม
**

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 22:24:24 »

เคสนี้ ดูท่าทางจะยากมากเลยนะครับ

- อยากได้หมาแ่ต่อยากผ่อน ?

- อยากได้พันธ์ที่ค่อนข้างมีราคาด้วย ?

อยากให้ดูถึงสภาพความเป็นจริงนะครับ ตามข้อมูลที่นั่งอ่านมา มันช่างเป็นเรื่องยากเย็นแสนเข็ญจริงๆนะครับ อันดับแรกต้องนึกถึงใจเขาใจเรา 2พันธ์ที่อยากได้(ปอม-ชิวาวา)เป็นพันธ์ต้องมีค่าใช้จ่ายตามมาค่อนข้างเยอะนะครับ เพราะเป็นสุนัขขนยาว ขนจัด และสุขภาพเรื่องท้องไส้ก็ไม่ค่อยจะดีสักเท่าไร จึงน่าจะมีเรื่องเสียเงินพวกไปหาหมอหรือไปร้านอาบน้ำหมาบ่อยๆอีกนะครับ เราน่ะอยากได้จริง รักจริง ผมเข้าใจ แต่ลองดูความคิดฝั่งคนขายบ้างหรือยังครับ จริงๆผมไม่อยากถามว่า เคยเลี้ยงหมามาบ้างหรือเปล่า แต่ของจริงกับความคิดในหัวเรามันค่อนข้างแตกต่างกันเยอะนะครับ คนที่เขาเลี้ยงหมาหลายๆิ่ตัวน่าจะเข้าใจปัญหาเหล่านี้ดี ทั้งเรื่องกลิ่น เรื่องการขับถ่าย เรื่องคนข้างบ้านหรือคนใกล้ตัวไม่เข้าใจหรือไ่ม่เห็นด้วยกับเรา อื่นๆอีกจิปาถะ

ด้วยความหวังดีจากใจจริงนะครับ ผมแนะนำให้เรา "พร้อม" จริงๆดีกว่าค่อยเลี้ยงก็ไม่สายนะครับ ตอนนี้ก็ศึกษาไปเรื่อยๆก่อนก็จะดีมากๆเลยนะครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 22:54:49 »

@13th ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ มันอาจจะเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากสักนิด
แต่ก็ดีกว่าไม่ได้ทำไรเลย เรื่องพันธุ์ ตอนนี้จะหันมาทางชิวาว่าค่ะ
ปอมรู้สึกว่ามันเปนหมาผู้ดีเกิน กัวเอามันมาลำบาก 555+
ตอนนี้มองหาชิวาวาที่ถูกใจอยู่ค่ะ แต่เท่าที่ดูมา ยังไม่ถูกใจสักตัว
ครั้นว่าจะจ่ายสด ก็กลัวว่าคนจะอดตายซะก่อน
แต่รับรองว่าเลี้ยงได้แน่นอนค่ะ
ที่บ้านเลี้ยงหมากะแมว(เมืองๆ) ไว้ ประมาณ 10 ตัวได้ แหะๆ (เหมือนอยากเพิ่มภาระ)
ตัวที่อายุมากสุดก็ 10 ปีแล้วมั้งคะ แทบจำไม่ได้ว่าเอามาเลี้ยงปีไหน
ตั้งแต่สมัยเรียน ปวส.ตอนนี้จบมาทำงานได้ 7-8 ปี มันก็ยังอยู่ค่ะ
ที่อยากเลี้ยงเพิ่มเพราะเคยเลี้ยงหมาพันธุ์ผสมตัวเล็กๆ แต่ตอนนี้ไปสวรรค์แล้วค่ะ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 22:58:27 »

รู้สึกว่าจะมีคนสนใจกระทู้นี้มากพอสมควรเลย
เชื่อว่าหลายๆ คนก็คงอยากรู้ว่ามันจะมีจริงๆ มั้ย
ที่ซื้อหมาแล้วผ่อนได้ อิอิ
13th
มัธยม
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 23:08:39 »

ถ้าช่วงนี้ยังไม่ได้ ก็อดใจรอไว้ อีก 4 เดือน ช่วงนี้เก็บตังค์ที่จะผ่อนไปเรื่อยๆครับ

ครบ 4 เดือนเมื่อไร ได้เป็นเจ้าของ ชิวาวา แน่นอนครับ

จะแวะมาติดตามข่าวนี้เรื่อยๆละกันนะครับ (เป็นกรณีศึกษา ยิ้ม )
hongtongstarpom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 23:41:18 »

ไม่ต้องดาวน์ ไม่ต้องพกเงินสด
ให้รูดบัตร   จ้าาาาาาาาาา..
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 23:46:42 »

เลี้ยงน้องหมาเหมือนเลี้ยงลูกครับ
เกิดมันเจ็บป่วยขึ้นมาเราต้องใช้เงินรักษามากกว่าคนหลายเท่า
คิดดูหากเราไม่มีเงินน้องเค้าจะน่าสงสารขนาดไหนครับ
ดีใจที่รักน้องหมาครับ แต่ยังไงเหมือนที่พี่ๆข้างบนบอกครับ พร้อมก่อนดีใหมครับ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
notto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 00:13:09 »

ยิ้มกว้างๆคงมีหลายท่านที่คิดแบบนี้นะ ผมว่า เพียงแต่ไม่กล้าแสดงออกมา
จขกท. ใจถึงดี ที่กล้าบอกตรงๆ
แต่คนที่จะให้ผ่อน ก็ต้องใจถึงเหมือนกัน มันค่อนข้างเสี่ยง เพราะเค้าเป็นสิ่งมีชีวิต มีเจ็บมีตาย
ส่วนการเลี้ยงดู ถ้ารักแล้วก็คงดูแลให้ดีได้แน่ คงไม่ปล่อยให้เค้าอดหรือป่วยโดยที่ไม่ดูแลหรอกนะ ตามความคิดผม
แล้วไอ้เวลาที่เราอยากได้นี่ มันก็ห้ามยากเสียด้วย ไม่งั้น เค้าคงไม่ผ่อนรถ ทีวี เครื่องเสียงหรืออะไรต่อมิอะไรที่มันยั่วกิเลส กันหรอก เก็บเงินก้อนรอนี่ ส่วนมากจะไม่ได้ซักที ว่ามั้ยครับ ยิ้มกว้างๆ

มันค่อนข้างเสี่ยง เพราะเค้าเป็นสิ่งมีชีวิต มีเจ็บมีตาย เจ็บป่วยแล้วกะอีกสารพัด
แต่ถ้าเลี้ยงและดูแลดี อาหารดี ปัญหาเหล่านี้อาจจะไม่เกิดขึ้น "อาจจะนะคัพ"

กดlike คัพ เก็บเงินดีซื้อเป็นก้อนดีกว่า ถ้ามีความพยายามในการเก็บก็จะได้มาเอง
เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่ทำแบบนี้ แล้วได้ของที่ต้องการมา

แต่ถ้าเลี้ยงและดูแลดี อาหารดี ปัญหาเหล่านี้อาจจะไม่เกิดขึ้น "อาจจะนะคัพ"
ตอนนี้ขอเปลี่ยนความคิด- - เพราะการเจ็บป่วยเกิดขึ้นแล้ว
เลี้ยงดีมากอาหารสะอาด ห้องสะอาด ตอนนี้ ป่วยแล้วคร๊าพ ท้องเสียอีก ไม่กินอาหาร ซึมเศร้า พึ่งพาไปหาหมอ หมอบอกเป็นไข้(ฉีดยา1เข็ม)+ท้องเสีย ไม่แน่ใจว่าเป็นโรคลำใส้ไหม(เพราะวัคซีนครบ)ให้ยาฆ่าเซื้อมาทาน +ตอนนี้รอดูอาการ

ถ้าจะซื้อแบบผ่อน พึงระวังเรื่องโรคภัยของน้องหมาด้วยนะคัพ
เพราะไม่รู้ว่าจะเกิดขึ้นตอนไหน

ตอนนี้เรากับแฟนก็ได้แต่ภาวนาให้น้องหมาหายไวๆ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 01:10:46 »

@notto ขอให้น้องหมาหายเรวๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
โรคภัยที่เกิดขึ้นย่อมเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน
เราไม่สามารถคาดเดาได้ และมันเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องเกิดขึ้น
แต่สำหรับเราแล้ว ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
เราก็ยังคงตั้งใจอย่างแน่วแน่ และแน่ใจที่จะเลี้ยงค่ะ
เพราะหากเรามัวแต่กลัวนั้น กลัวนี่ เราก็จะทำในสิ่งที่เราตั้งใจไม่ได้ค่ะ
ในเมื่อเราตัดสินใจที่จะเลี้ยง เราก็จะรักษาชีวิตของเค้าไว้ให้อยู่กับเรานานที่สุด
เราไม่ได้ล้อเล่นกับชีวิตน้องหมา แต่เรามองว่ามันคือความรับผิดชอบที่กำลังจะเกิดขึ้นค่ะ
และเราก็พร้อมยอมรับถึงแม้ว่ามันอาจจะหนักหรือเบาก็ตามค่ะ ^^
Natchu
มัธยม
**

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 01:19:19 »

เรามีชิวาวาผสมปอมฯค่ะ แต่น้องออกไปทางชิวาวามากกว่า ราคา2,500บาท ยังไงตามไปดูที่ลิงค์ได้เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=158226.0
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 01:58:48 »

@Natchu กำ ขอบคุณค่ะ แต่อยากได้เด็กหญิงงะ
ไม่ว่ากันนะคะ ^^
notto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 11:16:32 »

เรื่องนี้สำคัญมาก ระหว่างการผ่อนซื้อสุนัข
หากเกิดขึ้นมา ค่าใช้จ่ายอาจมากกว่าเงินผ่อน3-4 เท่า หรือหลายพันบาท เพราะตอนนี้น้องหมาเราเป็นอยู่
และถ้าเกิดขึ้นระหว่างการผ่อนลูกสุนัขของท่าน มันจะเป็นเรื่องลำบากนะ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=165572.msg1941656#msg1941656

ตอนนี้เรายังรอดูอาการน้องหมาอยู่เลย5วัน+ยังไ่ม่หาย+หมดค่ารักษาไปเยอะมาก
เราแค่ให้แนะนำ ไม่ใช่มาขัดขวางในการซื้อ ไม่ว่ากันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 11:19:49 โดย notto » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 19:37:24 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะซื้อสดละค่ะ
เพราะเงินเดือน 15,000.- จะมา วันที่ 1 ม.ค. 55 ดีใจๆ
อดทนอีกนิด ก็จะได้น้องหมามาเลี้ยงแร้ววว
WithLoveFarm
มัธยม
**

at home

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 19:49:06 »

ยิ้มกว้างๆ ดีใจด้วยคะ ............ หาน้องน่ารักเจอไวไวนะคะ

WithLoveFarm เพาะพันธุ์สนัขพันธุ์เล็ก และปาปิยอง
Tel : 0869175474
https://www.facebook.com/pages/withlovefarm/255579134465630
daruni
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 22:21:12 »

มีปอมผสมพุดเดิ้ล สนใจหรือเปล่าคะ มีตัวเมียด้วย http://www.chiangmaidogs.com/market/dogs/cats,8-21-9396/ 
Man Cr-Street
ชั้นประถม
*

เพื่อชีวิต.......ติดล้อ

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 19:46:57 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะซื้อสดละค่ะ
เพราะเงินเดือน 15,000.- จะมา วันที่ 1 ม.ค. 55 ดีใจๆ
อดทนอีกนิด ก็จะได้น้องหมามาเลี้ยงแร้ววว
ขอให้ได้น้องหมา มาเลี้ยงเร็วๆนะครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์