เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 00:51:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ก.ไก่ไข่ หัวใจพอเพียง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ก.ไก่ไข่ หัวใจพอเพียง  (อ่าน 22065 ครั้ง)
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2012, 21:44:52 »

หอยเชอร์รี่ครับ บ้านเรามีเยอะ มีทั้งโปรตีนและแคลเซี่ยม ที่ไก่ไข่ต้องใช้อยู่ในตัว เพียงแต่เราจะเลือกหอยเป็นนะ อย่าเอาหอยที่เขาใส่ยามาใช้หล่ะ ผมก็คิดไว้ ถ้าต้องออกจากงานอุตสาหกรรม มาทำเกษตรกรรม ก็จะใช้หอยเชอร์รี่นี่หละ แหล่งโปรตีนราคาถูก ประกาศรับซื้อไปเลย ราคา กก ละ 1 - 2 บาท รับรองคนขนมาขายเพียบ ให้คิดต่อแล้วถ้าทำจริงจะทำอย่างไร ทำบ่อพักล้างให้สะอาด เข้าเตาอบแห้ง ( จะวิธีใดก็ได้ ) บดละเอียด ผสมอาหาร  คิดแบบง่ายๆนะ เสนอความคิดเห็น
kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 18:32:50 »

ก็คิดจะผสมอาหารเองเหมือนกัน
หาชื้อเครื่องบดข้าวโฟดอยู่   ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 21:36:55 »

แถวเทิงครับ จะหาเบอร์ติดต่อให้ เขาทำส่งร้านค้าในตัวเมือง จะได้ราคาถูกลง ซื้อจากผู้ผลิตโดยตรง คับคล้ายคับคลา จะบ้านสันทราย ชื่อผู้ใหญ่ ณรงค์ นี่แหละ เครื่องผสมมือสองอยากได้มั๊ยครับ ของผมเองซื้อมาห้าหมื่น ขายสองหมื่นห้า ใช้ผสมอาหารปลาดุก 2 รอบการเลี้ยง ผสมขี้เลื่อยทำเห็ดไป 2-3 รอบ ตอนนี้จอดนิ่งอยู่ในโรง ถ้าได้ไปที่ร้านขายเครื่องดูราคาเปรียบเทียบให้หน่อยครับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 16:23:07 »

แอบมาลักเอาความหู้....
kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 18:18:36 »

มาๆๆไผ่มีความฮู้มาแบ่งกั๋น

kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 08:52:20 »

เครื่องผสมอาหารมีรูปใหมคะ
เผื่อสนใจ
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 20:15:42 »

รูปเครื่องครับ อีกข้างเป็นพ่อแม่พันธุ์ไก่ไข่ เบอร์โทรผู้ผลิตเครื่องที่เทิงพรุ่งนี้ เอามาลงให้

kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 20:49:19 »

ข้างหลังตัวเล็กๆๆใช่เครื่องบดข้าวโพดหรือเปล่าค่ะ ขยิบตา
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 21:19:20 »

เครื่องอัดเม็ดครับ ดูรูปเนาะ ขอถามหน่อยครับ ไก่ไข่ที่เลี้ยงพันธุ์อะไรครับ ตอนนี้ผมเพาะพันธุ์ไก่ขายครับ ขายทั้งไข่มีเชื้อ และ ลูกเจี๊ยบ ไปเปิดขายอีกที่ ที่เว็ปเกษตรพอเพียง ถ้าเป็นไก่โรด อยากได้เอามาทำพันธุ์เสียหน่อยครับ
natthawan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2012, 16:41:42 »

อยากเลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อยเหมือนกันค่ะ ทุนน่าจะไม่เยอะเหมือนเลี้ยงในกรง ถ้าอยากซื้อแม่ไก่ที่เชียงรายขายตัวละเท่าไหร่คะ แล้วติดต่อซื้อได้ที่ไหนค่ะ แล้วโรงเรือนต้องเป็นยังไงค่ะไก่ถึงจะอยู่ได้ไม่ตาย แล้วออกไข่ดี
natthawan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2012, 16:45:04 »

อยากเลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อยเหมือนกันค่ะ ทุนน่าจะไม่เยอะเหมือนเลี้ยงในกรง ถ้าอยากซื้อแม่ไก่ที่เชียงรายขายตัวละเท่าไหร่คะ แล้วติดต่อซื้อได้ที่ไหนค่ะ แล้วโรงเรือนต้องเป็นยังไงค่ะไก่ถึงจะอยู่ได้ไม่ตาย แล้วออกไข่ดี
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2012, 21:02:01 »

โรงเรือนขนาดนี้ โอเค มั๊ย 4 x 8 เมตร บรรจุไก่ได้ประมาณ 300 ตัว งบไม่กี่พัน โครงสร้างไม้ยูคา พื้นเทปูนแล้วโรยด้วยแกลบประมาณ 20 กระสอบอาหารสัตว์
kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 08:52:41 »

ตามที่คุณsupakorn kaewchan ว่ามานั่นแหละค่ะ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะ  หาชื้อลูกไก่มาเลี้ยงน่าจะดีกว่า
ครั้งแรกเหมือนกัน
ชื้อไก่สาวมาก็โดนหลอกเลย  ต้องดูให้ดีๆนะค่ะ
ที่เล้าชื้อไก่สาวมา 150 ตัว  เขาบอกว่าเป็นไก่ 18 สับดา  อีกไม่เกิน 2 สับดาไก่ก็ไข่แล้ว
แต่ที่ใหนได้โดนหลอก ร้องไห้
ตอนที่เขาเอาไก่มาส่งจะมาตอนหัวค่ำ  แล้วก็รีบส่งไก่ด้วย  ถามอะไรก็บอกว่าเดี๋ยวโทรคุยกัน
เช้าอีกวันเราไปดูไก่หงอนมันเล็กมากแล้วหน้าไก่ชีดมาก  เลยโทรไปถามเขาบอกว่าเป็นพันะหงอนเล็กบอกว่ามาจากฟร์มเบทาโกร ตอนนี้เลี้ยงมา 1 เดือน กับ 1 สับดาแล้ว เพิ่งไข่สี่ตัวเอง
โทรไปหาคนขายก็ไม่รับ  เลยโทรไปหาคนที่รู้จัก เขาบอกว่ามันปิดร้านไปแล้ว   
แล้วค่าไข่ก็ยังไม่จ่ายเขาเลย  เขาบอกว่าเซงมาก
เราก็เซง ค่าอาหารไก่ก็แฟง ค่าไก่สาวก็แฟง แถมยังโดนหลอกอีก  แล้ววันส่งไก่ยังมีหน้ามาขออีกตัวละ 5 บาท
เราก็เห็นว่าเป็นร้านขายอาหาร แถมยังรับชื้อไข่ จากเราอีก  ก็คงไม่มีไร..

จึงอยากเตือนคนที่จะชื้อไก่สาวมาเลี้ยง ต้องดูให้รอบครอบ

kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 08:56:54 »

อีกนิดหนึ่ง ไก่ 4 ตัวที่ไข่แล้วหงอนมันใหญ่แล้ว  วันหลังจะลงรูปให้ดู ค่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 15:41:41 »

ใจเย็นๆครับ รออีกหน่อย ถ้าเป็นไก่ไข่แล้วยังงัยมันก็ต้องไข่ ถ้าเกิดไก่เป็นตัวผู้ปนไปอย่ารีบเชือดหล่ะครับ ผมขอซื้อต่อจะได้มั๊ย
natthawan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 16:42:44 »

ถ้าพื้นไม่เทปูน โรยแต่แกลบ ได้หรือเปล่าค่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 22:42:37 »

ได้ครับ ถมดินในเล้าให้สูงกว่าพื้นที่โดยรอบหน่อยหนึ่ง เวลาฝนตกน้ำจะได้ไม่ท่วมขัง เดี๋ยวไก่จะเป็นโรค
kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2012, 07:28:11 »

เรียนคุณsupakorn kaewchan
คุณใช้อาหารสำเร็จ หรือว่าผสมเองค่ะ
แล้ววิตมินที่ให้ไก่ใช้ วิตมินอะไร ยี่ฮ้ออะไร  อีกนิดยาแก้หวัดด้วยค่ะ

ตอนนี้ลูกไก่ไข่ของคุณขายอย่างไรค่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2012, 10:49:13 »

อาหารผสมเองบ้าง สำเร็จรูปบ้าง สลับกันไป แต่ก็คิดต้นทุนเปรียบเทียบแล้ว ผสมเองจะถูกกว่า ประมาณ 3 - 5 บาท ต่อ กก. แล้วแต่ราคาส่วนผสมที่ใช้ หลักๆก็เหมือนที่เขียนข้างกระสอบ สำหรับวิตามิน ที่ใช้ยี่ห้อไวทอล-ดี ราคาประมาณ 200 บาท ต่อ ถุง , ยารักษาโรค ENROVA 10 % ราคาขายปลีก 30 กรัม 50 บาท ถ้าซื้อเป็นลิตร 900 - 1000 บาท การใช้ยาไก่น้อย 1-2 หยด วันละครั้ง หยอดเข้าปาก 3 - 5 วัน ถ้าเป็นไก่ใหญ่ 0.2 ซีซี หยดเข้าปาก ดูอาการ 3-5 วัน ดีขึ้นหยุดยา อย่าใส่มากกว่านี้ ไก่น๊อคยา ผมลองแล้วประดู่ดำนิ่งเลย มีขายที่ร้านสัตวแพทย์ ชื่อร้าน หมอสะอาด ข้างโรงพัก อ.พาน จะมาซื้อเองหรือฝากผมซื้อก็ได้ เพราะประมาณอาทิตย์หน้าก็จะไปซื้อวัคซีน มาใช้กับลูกไก่ชุดใหม่ครับ
natthawan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2012, 10:56:38 »

แล้วถ้าอยากซื้อไก่สาวพร้อมไข่เลย ไก่ตกตัวละเท่าไหร่ค่ะ แล้วติดต่อได้ที่ไหนบ้าง พอจะแนะนำได้ไหมค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์