เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:39:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 พิมพ์
ผู้เขียน ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา  (อ่าน 60686 ครั้ง)
yootchai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #240 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 21:06:53 »

เตือนท่านสมาชิกทุกท่านเรื่องระบบหม้อน้ำ ปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ ตรวจเช็กกันหน่อยนะครับ ระวังจะเป็นอย่างรถผมขับอยู่ดีๆดับกลางอากาศเปิดฝาดูควันขึ้นเต็มเลยทั้งที่เข็มความร้อนก็อยู่ระดับปรกติ เสียงน้ำในหม้อน้ำเดือดปูดๆรอเครื่องเย็นเปิดหม้อน้ำๆก็ไม่แห้ง ลองสตาร์ทดูติดขี่กลับบ้านได้ให้ช่างเช็กดูฝาสูบโก่งตอ้งปาดฝาสูปสาเหตุเพราะวาล์วน้ำไม่เปิดทำให้น้ำไม่วน ตอนนี้รอคิวซ้อมสงสัยจะหมดอีกหลายตังค์
มันต้องแบบผมเขาเรียกไก่ตื่นตูมครับไม่ใช่กระต่ายตื่นตูม(กลัวไว้ก่อนครับ) อ่านเจอในเว็ปปั้บว่าซื้อเกียสปอร์ทเทจแล้วประการแรกต้องรีบเปลี่ยนอะไหล่พวกอุปกรณ์ระบายความร้อน สายพานไทม์มิ่ง เป็นการนับ 1 ที่เราใหม่ เพราะไม่รู้เจ้าของเดิมเปลี่ยนมาหรือยัง ผมก็ตาลีตาเหลือกเปลี่ยนทันทีทั้งที่รถเพิ่งวิ่งได้แค่ 80,000 กม.(ตอนซื้อมา) แต่ก็สบายใจดีครับและก็ใช้ได้ดีจนขณะนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2012, 19:37:49 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า
keattiyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #241 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 19:08:28 »

เรียนท่านประธานยุทธฯ วันนี้(26 พ.ย.55)ผมไปดูรถเกียร์ที่นำไปติดตั้งปั้มท์ติ๊กฯปรากฏว่าช่างยังไม่ได้ส่งกล่อง อี.ซี.ยู.ไปปลดล๊อกที่ กทม.พอดีช่างมีกล่องของเกียร์อยู่เป็นรุ่นเดียวกันผมจึงยืมมาใส่รถผมก่อน ช่างปลดสวิทปัมท์ติ๊กในน้ำมันในถังออก เข้าใจว่ากว่า กทม.จะตรวจเช็กกล่องรถผมเสร็จคงกินเวลาหลายวัน...สำหรับท่านสล่าน้อย รถผมเคยหม้อน้ำเดือดจนน้ำล้นออกหม้อพักหลายครั้ง ผมไม่ได้สนใจเพราะเห็นว่ารถผมเป็นเครื่องม้าสด้า รุ่น เอ๊ฟอี 2000 ซี.ซี. เอ๊ฟ 6 มี 4 สูบ (ส่วน เอฟ 8 เป็นเครื่อง 6 สูบ 2000 ซี.ซี.)เครื่องม้าสด้ารุ่นเก่าหม้อน้ำมักเดือดบ่อยๆ  ต่อมาเครื่องเดินไม่เต็มสูบ จึงเอาไปให้ช่างซ่อมรถยนต์เบ็นซิน(ใช้น้ำมันเบ็นซิน)ตรวจเช็ค ช่างบอกว่า 1.สงสัยวาว์รั่ว (ให้เตรียมไว้ประมาณสองหมื่น 2.สงสัยฝาสูบโก่ง(ต้องส่งผาสูบไปทำที่ กทม.เป็นหมื่นเหมือนกัน) ผมก็ไม่เคยใช้รถติดแก๊สมาก่อนบังเอิญผมเลยปรับวาว์ให้แก๊สหนาขึ้นเครื่องเดินเรียบเฉยเลย แล้วเอาไปตรวจเช็คหม้อน้ำ ช่างหม้อน้ำบอกว่าที่น้ำมันเดือดเพราะใส่สวิทพัดลมกลับด้าน และตรวจดูวาว์น้ำเปิดนิดหน่อยช่างใช้ไขควงกระแทกแรงๆน้ำก็วนอย่างดี......ผมว่าฝาสูบท่านอาจไม่โก่งก็ได้ครับ.......
keattiyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #242 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 19:41:21 »

เอ.... ทำไมระยะนี้ท่านประธานยุทธฯถึงได้เงียบๆไป
yootchai

« ตอบ #243 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 17:48:05 »

เอ.... ทำไมระยะนี้ท่านประธานยุทธฯถึงได้เงียบๆไป
555 ขอโทษครับท่านเกียน่าน(ท่านเกียรติยศ) และสมาชิกเกียทุกท่าน ช่วงนี้วุ่นวายสุดสุด เพราะต้องเตรียมข้อมูลบรรยายสรุปให้ท่าน ผวจ.พะเยาคนใหม่(ท่านชูชาติ กีฬา
แปง มาจาก รอง ผวจ.เชียงใหม่)ที่จะมาพบปะและมอบนโยบายแก่ชาวแม่ใจน่ะครับ เลยไม่มีเวลาเข้าเน็ตเลย แต่ตอนนี้ผ่านไปแล้วด้วยดี ก็คงไม่มีอุปสรรคอะไรอีก ขอบคุณท่านเกียน่านมากครับที่เป็นห่วง และขอบคุณคำชี้แนะที่เป็นประโยชน์กับพวกเราครับ
yootchai

« ตอบ #244 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 17:52:16 »

ภาพนี้หันตูดถ่ายร่วมกับครอบครัวของเจ้าพลายน้อยครับ
1.ขวาสุดคุณป้า เฟียต 1500 อายุน่าจะ 30 กว่าปี กำลังหลับอยู่ครับ ยังไม่ได้เวลาบูรณะให้ฟื้นขึ้นมา(555 หลังเกษียณคงได้ฤกษ์บูรณะครับ)
2.ทางซ้ายเจ้าพลายน้อย เป็นพี่ใหญ่ในบ้านไว้เข้าสวนและลุยทางโหด ๆ STRADA 4X4 ปี 2000 เครื่อง 4M40 2800 CC คันนี้ได้รับความรู้จากประสบการณ์ของท่านเกียรติยศด้วยครับ ขอบคุณครับ
3.ซ้ายสุดเป็นน้องน้อย น้อง JAZZ ปี 2010 ภรรยาใช้ไปทำงานอยู่ครับ

คุณป้าเฟียต 1500 คันขวาสุดมีพ่อเลี้ยงเจ้าของโรงแรมจากเมืองแพร่มารับไปดูแล
แว้วครับ
yootchai

« ตอบ #245 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 13:44:49 »

เกียสปอร์ทเทจคันไหนที่ยังไม่ได้ใส่ตัวฟรีล๊อค รีบหาใส่ซะราคาก็พอรับได้ ตามความเห็นที่ 8 ในลิงค์ครับ จะได้เซฟเพลาขับหน้าขึ้นอีกมาก
http://www.weekendhobby.com/thai2market/Question.asp?ID=44733&group=offroad
kapikung
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #246 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 00:15:58 »

นั่งหาข้อมูลรถ kia sportage ไปอ่านเจอวิธีการอุด EGR อ่านแล้วน่าสนใจดี วันนี้เลยไปโรงกลึง ให้เขาตัดตามแบบให้ ใช้อลูหนา 6 มิล ค่าใช้จ่าย ใบแดง 2 ใบ ราคาพอรับได้ เลยจัดการ ซะ 1 แผ่น ลองทดสอบสัก 3-4 วันได้ผล ยังไง จะมารายงาน ครับ

* 1.jpg (398.86 KB, 600x800 - ดู 1682 ครั้ง.)

* 2.jpg (485.45 KB, 675x900 - ดู 1379 ครั้ง.)
yootchai

« ตอบ #247 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 10:40:32 »

รบกวนคุณ KAPIKUNG แจ้งพิกัดร้านที่รับทำหน่อยครับอยู่แถวไหน ของผมตอนนี้ก็อุดไปแล้วแต่ใช้แค่ปะเก็นหนังบาง ๆ ปิดว่าจะหาแผ่นอลูมิเนียมเหมือนกัน อุดแล้วดีแน่นอนครับห้องเผาไหม้จะสะอาดขึ้นเพราะไม่ต้องนำไอเสียที่เผาไหม้ไม่หมดกลับเข้าห้องไอดีอีก
kapikung
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #248 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 11:19:26 »

ร้านอยู่ ซอยหลัง ตึก cm computer เชียงใหม่ ครับ ติดกับหอพัก ผมจำชื่อซอยไม่ได้ครับ ยังไง ผมผ่านไปอีกที จะดู ซื่อซอยให้ครับ รึว่า จะให้ผม สั่งทำแล้วส่งให้ ก็ได้ ครับ เพราะผมผ่านแถวนั้น บ่อยๆ
yootchai

« ตอบ #249 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 18:42:38 »

ร้านอยู่ ซอยหลัง ตึก cm computer เชียงใหม่ ครับ ติดกับหอพัก ผมจำชื่อซอยไม่ได้ครับ ยังไง ผมผ่านไปอีกที จะดู ซื่อซอยให้ครับ รึว่า จะให้ผม สั่งทำแล้วส่งให้ ก็ได้ ครับ เพราะผมผ่านแถวนั้น บ่อยๆ
ขอบคุณครับที่แจ้งพิกัดร้านทำอลูมิเนียมอุด EGR พอดีจะไปอบรมที่เชียงใหม่เหมือนกันคงได้ไปสั่งทำแน่
yootchai

« ตอบ #250 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 18:44:09 »

แหล่งขายกันโคลนหรือบังฝุ่นที่ผมซื้อมาใส่เจ้าพลายน้อยคันนี้ สมาชิกท่านใดสนใจสั่งซื้อไปเลยครับ
http://www.weekendhobby.com/thai2market/Question.asp?ID=43236&group=offroad
yootchai

« ตอบ #251 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 08:49:37 »

ท่านสล่าน้อยได้อะไหล่ครบหรือยังครับมีอะไรให้ช่วยบอกได้นะครับ
สล่าน้อย
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #252 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 19:30:11 »

ท่านสล่าน้อยได้อะไหล่ครบหรือยังครับมีอะไรให้ช่วยบอกได้นะครับ
ได้ครบแล้วครับท่านปลัดขอบคุณครับ

yootchai

« ตอบ #253 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 19:05:05 »

ได้ครบแล้วครับท่านปลัดขอบคุณครับ
ขอให้รถท่านหายป่วยเร็ว ๆ เน้อ (ไม่ถือโอกาสติดเทอร์โบไปเลยท่านใช้งานเขามาเยอะแล้วหนา   555)
สล่าน้อย
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #254 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 20:30:21 »

วันนี้ไปดูที่อู่ช่างบอกอีกสองวันเสร็จครับ

yootchai

« ตอบ #255 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 10:43:51 »

ปั้มลมเล็ก ราคาเล็ก ๆ สำหรับติดรถออฟโรดครับ
http://www.weekendhobby.com/thai2market/question_new.asp?id=45627&group=offroad
yootchai

« ตอบ #256 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 12:30:39 »

วันนี้ไปดูที่อู่ช่างบอกอีกสองวันเสร็จครับ
เตรียมรับขวัญหน่อยเน้อท่านสล่าน้อย
ืkru phukam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #257 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 14:19:01 »

Bancha Saweangkij :AE 101 ราคาประมาณ 8-900 น่ะ
Kru Phukam :ขอบใจมากครับ จะได้เอาไปยืนยันกับช่างที่นั่น หนอยแน่ะ บอกว่าเปลี่ยนปั๊มติ๊กให้ใหม่ เอามาใช้ไม่ถึงสองอาทิตย์ น้ำมันไม่เดินอีกแล้วเงินไม่ถึงพันมันอยากได้ก็ไม่น่าขายศักด์ศรีและจรรยาบรรณในวิชาชีพของตนเอง หลอกลูกค้าหน้าด้านๆคิดว่าเขาไม่รู้เรื่อง น่าอายมากเลยเน๊าะ
Bancha Saweangkij :ปั้มติ๊กที่ถอดจากรถพี่นิด ตามรูปมันยังเป็นของเดิมอยู่เลยครับ
เป็น Bosch แท้...สาเหตที่เจอคือปั้มติ๊กไหม้ครับสภาพปั้มติ๊ก อย่างที่ผมบอกแหละครับ มันน่าจะเกิน 18 เดือนขึ้นไป แล้ว ของเพิ่งเปลี่ยน ไม่เกิน 6 เดือน ตัวมอเตอร์กับ ถุงกรอง จะใสครับ ไม่ใช่ด้านๆ ออกเหลืองซะขนาดนี้มอเตอร์ของ Bosch นี่ ช่างที่โน่นมันจะหาได้หรือ ผมละเชื่อเลย
ืkru phukam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #258 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 15:17:58 »

ใครมีปัญหาเรื่องป้๊มติ๊ก เชิญทางนี้จร้า!!!!!!!!!!!!                                                      หลังจากรถคู่ใจมีปัญหาอีกแล้ว คือวิ่งน้ำมันไม่ได้จึงได้นำไปเข้าอู่อรรถพลยนต์(ตรงกันข้ามกับโรงเรียนเทศบาล 3 พะเยา ช่างก็บอกว่าทำการเปลี่ยนกรองเบนซินและปั๊มติิ๊กอันใหม่ให้ถอยรถออกมาวิ่งได้ไม่ถึงสัปดาห์ก็เกิดอาการเหมือนเดิม ทนไม่ไหวจึงได้ทนขับไปหาMr.KAIMAN ที่ กทม. ทิ้งไว้ให้ตรวจดูอาการซะหน่อย และแล้วก็พบปัญหา
Kru Phukam: เออ..แล้วของรถพี่ป่วยเป็นอะไรกันแน่จ๊ะ อาการโคม่าหรือปล่าว กระเสาะกระแสะบ่อยเหลือเกิน กำลังจะหมดรักแล้วนะเนี่ย
Bancha Saweangkij: เช้านี้ผมเช็คเบื้องต้นรถพี่นิด..คราวๆก่อน เพราะยังไม่ได้เช็ค CODE ครับ
-ลองเช็คน้ำมัน ST น้ำมันไม่ออกกรองเบนซิน (แต่เกจตก E)
อาจจะเป็นที่ปั้มติ๊ก หรือระบบไฟไปหลังปั้มติ๊ก (ถ้าก่อนไปปั้มติ๊กจะมีผลต่อไฟระบบแก๊ส)
-เรื่องแก๊ส ไม่มีอะไรน่าห่วงครับ อาจจะมีเปลี่ยนแค่ เกจ 1 ตัว เพราะค่า OHM เพี้ยนไป ทำให้แก๊สดีดกลับเป็นน้ำมันที่ผมเห็นน่าจะมีอาการแค่นี้ ส่วน Air Flow ต้องเช็ค Code ก่อนครับ
Kru Phukam สองสัปดาห์ที่แล้วก็มีอาการอย่างเนี๊ยะแหละพี่ขับไปให้อู่ซ่อมเค้าบอกว่า
เปลี่ยนกรองเบนซินและปั๊มติิ๊กอันใหม่ให้ วิ่งยังไม่ถึงอาทิตย์เป็นอีกแล้ว พี่เลยไม่ไว้ใจช่างเถอะคนไหน ตัดสินใจขับมาหาหนุ่ยนี่หละ                                                       Bancha Saweangkij: ของใหม่ตรงไหนว่ะเนี่ยของเดิมติดรถแท้ๆ ช่างมันเปลี่ยนตรงไหน.. Kia Ply Thongjam ปั๊มติ๊กนี่เอง ของผมเปลี่ยนบ่อยมาก โชคดีที่หัวฉีดไม่ตันราคาเท่าๆไหร่Bancha Saweangkij : AE 101 ราคาประมาณ 8-900 น่ะ                                          Kia Ply Thongjam : ของเค้าใช้ดี จริงๆน๊า แบบนี้เลยของเค้าเอิ๊กๆ                                                   
Bancha Saweangkij :ปั้มติ๊กที่ใส่ของ Bosch ของแท้ติดรถ
อาการเสีย คือปั้มติ๊กไหม้ครับ                                                                           Kru Phukam: อืม ขอบใจมาก หนุ่ย จัดไปเต็มๆโลดอย่าให้เสียชื่อ Mr.KAIMAN เสาร์นี้จะไปรับกลับพะเยาแล้วเน้อ
เอ๊า  รถเกียใครมีปัญหา รีบสมัครมาเป็นเพื่อน Mr.KAIMAN ใน Facebook  เอาไว้ซะจะได้ไม่เสียอารมณ์ ในนาม Bancha Saweangkij เด้อพี่น้อง

* 37097_5.jpg (25 KB, 403x403 - ดู 1161 ครั้ง.)
ืkru phukam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #259 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 15:54:03 »

อีกแล้วครับพี่น้อง ปัญหาที่เกิดจากช่างเถอะ และความไม่รู้ของผู้บริโภค

Bancha Saweangkij: ได้โพสต์ รูปภาพ บน กระดานข้อความ ของคุณ                    ประกอบแล้ว ระบบน้ำมันทำงานได้ปกติ ระบบเครื่องยนต์ปกติครับ
 ไม่มีไฟรูปเครื่องโชว์

Kru Phukam:โอ เค ครับผม ถ้าพอมีเวลา ลูกกะตาทั้งสองข้างก็อยากให้มันใสนิ้งเหมือนคู่อื่นๆ เค้าน่ะ ทำได้มั๊ยเอ่ย

Bancha Saweangkij :เรื่องไฟใหญ่หน้าที่ผมลงรูปไว้เป็นของที่หาดใหญ่...ถ้าเขาไม่รีบ ผมจะเปลี่ยนให้ครับพี่

Kru Phukam: ดีมากครับน้องชาย เค้าไม่รีบ แต่พี่รีบ จะมารับในวันเสาร์นี้นะครับผม

Bancha Saweangkij :พี่นิด สาเหตุที่สายพานมันดัง..เพราะพี่เปลี่ยนสายพานแอร์เป็นร่องตัว V ก็จริง แต่สายพานมันเป็นแบบ V ที่มีร่องเป็นฟันๆ ไม่เรียบ ผิดจาก standard การจับสัมผัสไม่เต็มหน้า ทำให้เกิดเสียงดังครับ
Bancha Saweangkij: เรื่องไฟใหญ่หน้า ไม่น่ามีปัญหาครับ เดี๋ยวผมจะเปลี่ยนให้พี่ไปก่อนครับ

Kru Phukam: ช่างเอกธนวัฒน์ ที่ภูกามยาว( คนที่เคยโทรมาปรึกษาเรื่องกล่อง ECU กับหนุ่ยน่ะ เค้าเป็นคนเปลี่ยนให้ไม่ถึงสองเดือนเลย เค้าเป็นช่างใหญ่เค้าน่าจะรู้เน๊าะว่าต้องใช้สายพานชนิดใด เสียความรู้สึกกับพวกช่างเถอะนี่จริงๆเลย ถ้าหาได้ไม่ยากก็เปลี่ยนให้พี่ด้วยเด้อ

* 548593_.jpg (45.22 KB, 480x360 - ดู 1193 ครั้ง.)

* 548569_5.jpg (27.14 KB, 403x403 - ดู 1836 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 พิมพ์