เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 16:07:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 พิมพ์
ผู้เขียน ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา  (อ่าน 60774 ครั้ง)
yootchai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #200 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 08:18:55 »

เป็นข่าวดีมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ก็เหลือแค่รอรับโทรศัพท์จากช่างเอเท่านั้น ขอบพระคุณพี่ปลัดมากครับที่ช่วยเป็นธุระให้
ถ้ารถหายป่วยแล้วจัดฉลองซักวันนะครับ เชิญท่านสล่าน้อยมาดื่มน้ำปานะด้วยนะ
noom@hotmail.com

« ตอบ #201 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 10:10:14 »

มาฉลองในงาน บาร์บีคิว คนรักรถ ด้วยกันไหม ครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=315278.0

อย่างน้อยก็ได้ช่วยกันทำ เชียงรายเมืองน่าอยู่

http://www.facebook.com/noom.chiangrai.thailand

Just Do It
kheawkhew
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #202 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 13:45:46 »

อะหลั่ย ช่วงล่าง ยางรองโช๊ค ฝาครอบกันฝุ่น ยางหูโช๊ค  เหล็กกันโครง บู๊ชกล้องยา
หาซื้อตามร้านอะหลั้ยทั่วไปจะมีหรือป่าว หรือจะต้องสั่ง ร้านดัง ๆ กรุงเทพอย่างเดียว
ถ้ามีรุ่นแทนกันใดรบกวน ขอรายละเอียดด้วย
yootchai

« ตอบ #203 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 14:06:07 »

อะหลั่ย ช่วงล่าง ยางรองโช๊ค ฝาครอบกันฝุ่น ยางหูโช๊ค  เหล็กกันโครง บู๊ชกล้องยา
หาซื้อตามร้านอะหลั้ยทั่วไปจะมีหรือป่าว หรือจะต้องสั่ง ร้านดัง ๆ กรุงเทพอย่างเดียว
ถ้ามีรุ่นแทนกันใดรบกวน ขอรายละเอียดด้วย
อะไหล่ประเภทลูกยางต่าง ๆ สามารถเทียบกับยี่ห้ออื่นได้ ต้องถอดออกไปเทียบดูครับ แต่จนใจจริง ๆ เพราะจำไม่ได้ว่าอะไหล่ตัวไหนสามารถใช้ของยี่ห้ออะไรแทนได้บ้าง ในส่วนของผมเคยเปลี่ยนพวกลูกยางเหล่านี้มาแล้วโดยสั่งที่อุดมออโต้ซ็อพครับ(UDOMAUTOSHOP) ลองดู ตามลิงค์ครับ ตัวไหนไม่มีในเว็บลองโทรถามก็ได้ครับ
http://www.udomautoshop.com/product-th-581414-KIA.html
keattiyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #204 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 16:03:37 »

เรียน ท่านยุทธฯ........ผมเอารถไปใส่ปั้มติ๊กใช้ของโตโยต้า 3 ห่วง ใช้ได้ แต่หัวฉีดตัน ช่างใช้น้ำยาแช่ล้างหัวฉีด 4 วัน ฉีดเป็นฝอยใช้ได้ แต่มีปัญหาที่กล่อง อี.ซี.ยู.ผมดูคู่มือรถเปลี่ยนเครื่องเป็นม้าสด้า เอ๊ฟอี 2000 ปี 2553 ติดแก๊สเมื่อปี 54 ช่างแจ้งว่ารถผมสตารท์ติดเครื่องยนต์โยแก๊สตลอด ไม่ใช่สตารท์ด้วยน้ำมันแล้วค่อยเร่งเครื่องยนต์ให้รอบสูงเปลี่ยนเป็นแก๊ส  กล่อง อี.ซี.ยู.จึงดันจำแต่แก๊ส พอใช้น้ำมันกล่องส่งสัญญาณเข้าหัวฉีดหยุดๆเดินๆ ช่างบอกผมว่ากล่อง อี.ซี.ยู.เป็นของเกียร์ แต่ผมมาดูภาพกล่อง อี.ซี.ยู.ที่ท่านนำมาลงในเวปมันเล็กกว่ากล่องฯในรถผมไปเกือบเท่าตัว กล่องรถผมมีสภาพเก่ามาก ผมเชื่อว่ารถผมเป็นกล่องของมาสด้า 626 แน่นอน จะให้ช่างดูและติดต่อซื้อของมือสองอีกครั้ง.........ตอนนี้ก็ขับโดยแก๊สไปเรื่อยๆไม่เห็นเป็นไรวิ่งดีเหมือนเดิม........ส่วนเครื่องชุดยกสูง ทางร้านที่ชลบุรีแจ้งว่าส่งมาให้แล้วแต่ 23 ตุลาคม 2555 กำลังรออยู่ครับ.......
yootchai

« ตอบ #205 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 19:18:34 »

ถึง...ท่านเกียรติยศ กล่อง ECU ของสปอร์ทเทจช่างบอกว่าจะมีอยู่เพียง 2 รุ่น(เฉพาะสปอร์ทเทจที่นำเข้ามาในไทย แต่ในลาวมีตัวใหม่กว่าของเราใช้แล้วเลยไม่ทราบว่ากล่องเหมือนกันหรือไม่)ตามภาพที่ผมนำมาลง ถ้าเล็กกว่านี้น่ากลัวจะไม่ใช่ของเกียนะครับ ถ้าท่านมีเวลาลองเอามาให้ช่างเอ ที่พะเยาดูหน่อยไหมครับ บอกว่าผมแนะนำมาก็แล้วกันเพราะพอจะสนิทกับเขาอยู่บ้าง  เออ...วันเสาร์นี้(27 ต.ค.55)ผมกับกับคณะของอำเภอแม่ใจจะไปร่วมเผาศพแม่ของเพื่อนร่วมงานคนหนึ่ง(ป.นพรัตน์ รักษ์ไพรสาณฑ์)ที่บ้านร้อง ต.ปัว อ.ปัว จ.น่าน เสียดายที่ไปรถตู้หลายคนไม่งั้นคงได้ไปแวะเยี่ยมชมรถของท่านบ้างนะครับ
yootchai

« ตอบ #206 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 19:19:53 »

อะไหล่ประเภทลูกยางต่าง ๆ สามารถเทียบกับยี่ห้ออื่นได้ ต้องถอดออกไปเทียบดูครับ แต่จนใจจริง ๆ เพราะจำไม่ได้ว่าอะไหล่ตัวไหนสามารถใช้ของยี่ห้ออะไรแทนได้บ้าง ในส่วนของผมเคยเปลี่ยนพวกลูกยางเหล่านี้มาแล้วโดยสั่งที่อุดมออโต้ซ็อพครับ(UDOMAUTOSHOP) ลองดู ตามลิงค์ครับ ตัวไหนไม่มีในเว็บลองโทรถามก็ได้ครับ
http://www.udomautoshop.com/product-th-581414-KIA.html
บูชกล้องยาชุดละ 150 บาทเองครับ
keattiyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 07:14:24 »

เรียนท่านยุทธฯ เสาร์ 27 ต.ค.2555 นี้หากผมไม่ติดธุระเร่งด่วน อาจได้พบกันที่งานฌาปนกิจศพญาติ ป.นพรัตน์ฯที่บ้านร้อง ต.ปัว อ.ปัว จว.น่าน รถผมธรรมดาครับ ยังไม่ได้แต่งอะไรเลย ผมอยากให้ท่านดูกล่อง อี.ซี.ยู.ในรถผมด้วย      ส่วนช่างเอ ข้าง สภ. ภูกามยาว พะเยา นั้นผมจะหาโอกาศแวะไปหลังออกพรรษาก่อนเพราะมีลูกน้องอยู่แถวนั้นหลายคน ไป-กลับ พวกเขาคงไม่ยอม..........
yootchai

« ตอบ #208 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 07:49:39 »

เรียนท่านยุทธฯ เสาร์ 27 ต.ค.2555 นี้หากผมไม่ติดธุระเร่งด่วน อาจได้พบกันที่งานฌาปนกิจศพญาติ ป.นพรัตน์ฯที่บ้านร้อง ต.ปัว อ.ปัว จว.น่าน รถผมธรรมดาครับ ยังไม่ได้แต่งอะไรเลย ผมอยากให้ท่านดูกล่อง อี.ซี.ยู.ในรถผมด้วย      ส่วนช่างเอ ข้าง สภ. ภูกามยาว พะเยา นั้นผมจะหาโอกาศแวะไปหลังออกพรรษาก่อนเพราะมีลูกน้องอยู่แถวนั้นหลายคน ไป-กลับ พวกเขาคงไม่ยอม..........
มาเมื่อไหร่ก็บอกกันหน่อยนะครับ
keattiyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #209 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2012, 13:09:39 »

เรียน.... ท่านยุทธฯวันเสาร์ที่ 27 ต.ค.2555 ขออภัยที่ไม่อาจไปพบท่าน ณ จุดหมาย   บ้านร้อง อ.ปัว จว.น่าน ได้ เนื่องจากต้องไปเยี่ยมพี่สาวป่วย(มะเร็ง)ที่ อ.ฝาง จว.เชียงใหม่ จะเอาเจ้าเกียร์ฯเป็นเพื่อนเดินทาง ผมยกสูงเสร็จแล้ว สวยกว่าเก่ามาก......
yootchai

« ตอบ #210 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2012, 16:16:16 »

เรียน.... ท่านยุทธฯวันเสาร์ที่ 27 ต.ค.2555 ขออภัยที่ไม่อาจไปพบท่าน ณ จุดหมาย   บ้านร้อง อ.ปัว จว.น่าน ได้ เนื่องจากต้องไปเยี่ยมพี่สาวป่วย(มะเร็ง)ที่ อ.ฝาง จว.เชียงใหม่ จะเอาเจ้าเกียร์ฯเป็นเพื่อนเดินทาง ผมยกสูงเสร็จแล้ว สวยกว่าเก่ามาก......
ไม่เป็นไรครับ ถ้ามีโอกาสมาพะเยาก็บอกกันหน่อยเน้อ และอย่าลืมอัพรูปเจ้าสปอร์ทเทจของท่านให้สมาชิกดูกันด้วย
apichan2513
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #211 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2012, 20:32:21 »

ขอเข้ามาหาข้อมูลครับ ของผมรถตู้pregioเพิ่งทำเครื่องเสร็จจากช่างยุทธที่รังสิต ตอนนี้ทำสีอยู่ลงไปเอารถที่กรุงเทพต้นเดือน ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
สล่าน้อย
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #212 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2012, 07:07:18 »

ขอเข้ามาหาข้อมูลครับ ของผมรถตู้pregioเพิ่งทำเครื่องเสร็จจากช่างยุทธที่รังสิต ตอนนี้ทำสีอยู่ลงไปเอารถที่กรุงเทพต้นเดือน ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ยินดีต้อนรับครับ

yootchai

« ตอบ #213 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2012, 19:53:00 »

ยินดีต้อนรับแหมคน มีประสบการณ์อะไรเกี่ยวกับรถตู้คันนี้ก็ช่วยมาบอกกล่าวกันในนี้บ้างเน้อ โดยเฉพาะจุดแข็ง จุดอ่อน ความจุกจิก เพราะผมก็แอบสนใจอยู่เหมือนกันจะหาไว้เป็นรถครอบครัวครับ อย่าลืมอัพรูปให้สมาชิกดูด้วยนะครับเมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ตุลาคม 2012, 20:03:40 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า
yootchai

« ตอบ #214 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2012, 18:23:59 »

อัพก่อนปรับปรุงบอร์ดครับเดี๋ยวจะหาไม่เจอ
keattiyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #215 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2012, 07:25:32 »

เรียนท่าน..ยุทธฯผมเอาเจ้าเกียร์เดินทางไปเยี่ยมบ้านเดิมใช้เส้นทาง อ.เมืองน่าน-แพร่-ลำปาง-เชียงใหม่-อ.ฝาง ทั้งขาไปและกลับ พี่สาวอาการดีขึ้นแล้ว ไม่ได้แวะที่อื่นเลย รถไม่มีปัญหา ถ้าใช้นำมันคงหลายตังค์ดีที่ใช้แก๊ส  ก่อนไปผมเอารถไปติดตั้งแร๊กหลังคา ปรากฏว่าที่ อ.เมือง จ.น่าน แร๊กหลังคามีทุกร้าน แต่หาขาตั้งไม่ได้สักร้านเลยไม่ได้ติด จำได้ว่ารถท่านยุทธฯใช้แร๊กยี่ห้อ"แครี่บอย"ผมไม่ทราบว่ายี่ห้อนี้มีขาตั้งมาด้วยและติดตั้งเข้ากับหลังคารถเกียร์โดยไม่มีปัญหาใช่หรือไม่ เพราะช่าง(ร้านประดับยนต์)บอกว่าหากขาตั้งไม่ดีจะปิดประตูรถไม่สนิทน้ำฝนจะเข้า จริงหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้    อีกเรื่องหนึ่งผมเอารถไปให้ช่างอีเล็กโทรนิค์ดูกล่อง อี.ซี.ยู. ช่างบอกว่า กล่องไม่เสียหากกล่องเสีย รถจะสตารท์ไม่ติดทั้งใช้แก๊สหรือนำมันเบ็นซิน ช่างสงสัยว่ากล่อง อี.ซี.ยู.ในรถผมจะถูกล๊อกไว้ต้องไปให้ช่างปลดล๊อกที่ร้าน อ.เมือง จ.เชียงใหม่ ช่างที่บอกกำลังหา หมายเลขโทรศัพท์ร้านดังกล่าวให้.....จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ กลัวเสียเงินเหมือนครั้งเอาไปติดตั้งปั้มท์ติ๊ก ช่างบอกว่ากล่องเสีย ผมว่าช่างแต่ละคนก็ชำนาญไปคนละทาง......แต่กระเป๋าเราเบาลง ถึงอย่างไรมันก็ไม่สำคัญเพราะทุกวันก็ขับขี่ใช้แก๊สอยู่แล้วและขับขี่คนเดียว   เพียงแต่บางครั้งแม่บ้านไปด้วย กังวล กลัว และระแวงแก๊สเท่านั้น..........   
yootchai

« ตอบ #216 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2012, 10:38:31 »

ดีใจกับท่านเกียรติยศด้วยครับทั้ง 2 เรื่องคือเรื่องที่พี่สาวอาการดีขึ้นและกล่อง ECUรถไม่มีปัญหา ซึ่งผมก็เคยมีเบอร์ร้านทำกล่อง ECU ที่เชียงใหม่เหมือนกันแต่ตอนนี้ลบทิ้งไปแล้ว ส่วนขาแร็กตามที่ทางร้านแนะนำถูกต้องแล้วครับ ถ้าขาไม่ใช่ของเกียเวลาติดตั้งจะไม่แนบสนิทกับชายหลังคา น้ำจะเข้าแน่นอน คันของผมซื้อมาก็มีแร็กติดมาแล้วครับเลยไม่รู้ว่าเขาไปติดจากร้านไหน
keattiyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #217 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2012, 19:17:16 »

วันนี้(1 พ.ย.55)เอารถไปล้างอัดฉีดที่ อ.เมืองน่าน  แวะผ่านเต้นท์รถมือสอง(รู้จักกับเจ้าของดี)เห็นมีรถเกียร์สปอรตเทคสีน้ำเงิน จอดอยู่ 1 คัน จึงจอดรถเข้าไปดู ไม่พบเจ้าของเต้นท์ทราบจากเด็กว่าออกไปข้างนอก จึงไปด้อมๆมองๆดูรถเกียร์ที่จอดอยู่ เห็นว่าเอามาซ่อมกระจกไฟฟ้าเพราะมีร้านอีเล็กโทรนิคอยู่ข้างๆ เจ้าของรถอยู่ในรถเปิดประตูลงมา แล้วยิ้มให้ ปรากฏว่าเป็นผู้ชายฝรั่ง(อังกฤษ์)อาจมีแฟนเป็นคนน่าน เลยได้พูดคุยกัน พูดไทยบ้างอังกฤษบ้างปนเปกันไป(กว่าจะรู้เรื่องมื่อยทั้งปากและมือ)ฝรั่งบอกว่า"ผมซื้อต่อจากเพื่อนคนไทยมา 250,000 บาท เป็นรถปี 1999 ใช้มานาน 2-3 ปี แล้ว มาที่น่านใช้ขึ้นเขา-ลงเขา ที่ขุนสถาน อ.นาน้อย จว.น่าน(ทางขึ้นเขา-ลงห้วยวิบากพอสมควร)วิ่งดี ทนทาน แรงดี เสียอย่างเดียวกินน้ำมัน 7-8 โลลิตร  ผมจึงแนะนำให้เอาไปติดตั้งแก็ส.......เขาพูดว่า"ขอบคุณครับ ตอนนี้ยังบ่อมีสะตางค์" ตอนนี้พูดไทยชัด 100  เปอร์เซ็นต์
yootchai

« ตอบ #218 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 08:16:19 »

วันนี้(1 พ.ย.55)เอารถไปล้างอัดฉีดที่ อ.เมืองน่าน  แวะผ่านเต้นท์รถมือสอง(รู้จักกับเจ้าของดี)เห็นมีรถเกียร์สปอรตเทคสีน้ำเงิน จอดอยู่ 1 คัน จึงจอดรถเข้าไปดู ไม่พบเจ้าของเต้นท์ทราบจากเด็กว่าออกไปข้างนอก จึงไปด้อมๆมองๆดูรถเกียร์ที่จอดอยู่ เห็นว่าเอามาซ่อมกระจกไฟฟ้าเพราะมีร้านอีเล็กโทรนิคอยู่ข้างๆ เจ้าของรถอยู่ในรถเปิดประตูลงมา แล้วยิ้มให้ ปรากฏว่าเป็นผู้ชายฝรั่ง(อังกฤษ์)อาจมีแฟนเป็นคนน่าน เลยได้พูดคุยกัน พูดไทยบ้างอังกฤษบ้างปนเปกันไป(กว่าจะรู้เรื่องมื่อยทั้งปากและมือ)ฝรั่งบอกว่า"ผมซื้อต่อจากเพื่อนคนไทยมา 250,000 บาท เป็นรถปี 1999 ใช้มานาน 2-3 ปี แล้ว มาที่น่านใช้ขึ้นเขา-ลงเขา ที่ขุนสถาน อ.นาน้อย จว.น่าน(ทางขึ้นเขา-ลงห้วยวิบากพอสมควร)วิ่งดี ทนทาน แรงดี เสียอย่างเดียวกินน้ำมัน 7-8 โลลิตร  ผมจึงแนะนำให้เอาไปติดตั้งแก็ส.......เขาพูดว่า"ขอบคุณครับ ตอนนี้ยังบ่อมีสะตางค์" ตอนนี้พูดไทยชัด 100  เปอร์เซ็นต์
555...ออกพรรษาแล้วไม่ลองชวนฝรั่งตั้งวงก๊งกันหน่อยหรือครับท่านเกียรติยศ
kapikung
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #219 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2012, 12:38:49 »

สอบถามหน่อยครับ รถ เกียร์สปอตเทค ติดแก๊สของผม รอบเดินเบาอยู่ที่ 900-1000 ถือว่า ปรกติ รึป่าวครับ แล้วตอนวิ่งแก๊ส นี่น้ำมันของผม ลดลงด้วย วิ่งจากเชียงใหม่ไป น่านหมดแก๊ส ไป1 ถัง น้ำมันอีก 200 ผิดปรกติ รึป่าว ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 พิมพ์