เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 01 พฤศจิกายน 2014, 09:32:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

++ คลิกที่นี่ เพื่อดูความเคลื่อนไหวในเว็บบอร์ด รายงานผลแบบอัตโนมัติ ทุกๆ 1 นาที++

.:: กฏกติกา ระเบียบการใช้งานเว็บไซต์เชียงรายโฟกัสดอทคอม ขอให้สมาชิกและผู้ใช้บริการทุกท่านโปรดอ่านทำความเข้าใจ ก่อนที่จะใช้งาน ::.

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ (ผู้ดูแล: D-max, ฺB Wash Car Detailing, กบฏ)
| | |-+  ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16 พิมพ์
ผู้เขียน ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา  (อ่าน 24241 ครั้ง)
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2012, 19:35:42 »

ลองมาดูกันหน่อยครับว่าเกียสปอร์ทเทจเหมาะสมที่จะเป็นรถโฟร์วีลตัวจริงหรือไม่ มีสมาชิกหลายคนได้นำมันไปทดสอบกับเส้นทางแสนหฤโหดในประเทศไทยเรานี่แหละครับ  เชิญเข้าไปดูได้ครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/shtml/5135.shtml

ที่อยู่ -อำเภอพาน จ.เชียงราย 
โทร. -ขออนุญาตแจ้งเฉพาะผู้ที่เกี่ยวข้องครับผม
คติการทำงาน  - อัตตาหิ  อัตตโน นาโถ = พึ่งตนเองก่อนดีกว่าครับ
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 19:49:05 »

มีท่านใดอยากเปลี่ยนพัดลมที่ใช้ระบายความร้อนน้ำในหม้อน้ำของรถเกียสปอร์ท
เทจจากที่ของเดิมใช้แรงจากเครื่องยนต์มาหมุนใบพัด(เวลาใบพัดทำงานทีเสียงดังหึ่ง ๆ ) มาเป็นใช้ไฟฟ้าจากแบตเตอรี่รถมาหมุนใบพัดแทนบ้าง(พัดลมไฟฟ้า) เพราะเสียงเครื่องจะเงียบลงมาก  มีวิธีทำนะครับทดลองดูเลยก็ได้ไม่ยาก ลงทุนไม่มากด้วย แต่ต้องมีความรู้เกี่ยวกับระบบไฟนิดหน่อย ตามลิงค์ครับhttp://www.weekendhobby.com/offroad/kia/shtml/9812.shtml

โทร. -ขออนุญาตแจ้งเฉพาะผู้ที่เกี่ยวข้องครับผม
คติการทำงาน  - อัตตาหิ  อัตตโน นาโถ = พึ่งตนเองก่อนดีกว่าครับ
สล่าน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 16:13:03 »

รถสวยดีซื้อมาเท่าไหร่ครับ ชอบรุ่นนี้กำลังหาอยู่

รับเหมาก่อสรัาง โดยทีมงานช่างมืออาชีพ โทร.088-4178693
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 19:28:11 »

รถสวยดีซื้อมาเท่าไหร่ครับ ชอบรุ่นนี้กำลังหาอยู่
170,000 บาทครับ ยอมรับว่าซื้อแพงไปหน่อยแต่ใช้ไปแล้วคิดว่าไม่แพงครับถือว่าคุมด้วยซ้ำเพราะใช้ดีมาก ในเว็บซื้อขายรถยนต์ก็มีประกาศขายอยู่ 2 คัน ถ้าจำไม่ผิดคันหนึ่งราคาแรงไป 2 แสนกว่า ส่วนอีกคัน 150,000 ก็น่าซื้อนะครับ ถ้าได้มาแล้วแวะมาเยี่ยมเยียนชมรมผู้รักรถเกียพ่องเน้อครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มกราคม 2012, 10:40:53 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า

เก้า...ยอด
ชั้นประถม
*

นักรบ....ย่อมมีบาดแผล

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 13:43:46 »

อยากได้รถคู่ใจอยู่เหมือนกันครับ....แต่กลัวเรื่องปัญหาอะไหล่ และศูนย์ซ่อมนะครับ
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 19:54:18 »

อยากได้รถคู่ใจอยู่เหมือนกันครับ....แต่กลัวเรื่องปัญหาอะไหล่ และศูนย์ซ่อมนะครับ
ยินดีต้อนรับครับคุณเสือ 11 ตัว  เรียนตามตรงว่าตอนซื้อมาครั้งแรกก็ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องคุณภาพความทนทาน อะไหล่ การบริโภคน้ำมันที่ดุเอาการ ที่ได้ฟังมาจากปากต่อปาก แต่ก็ตัดสินใจซื้อเพราะอยากได้รถโฟร์วีลในแนวนี้ จะเอา CRV ก็แพงเกินและเป็นโฟร์วีลที่ขับ 4 ตลอดเวลาเลยบ้ายบายวีทาร่าก็ราคายังแรงอยู่ ยี่ห้ออื่น(FORD NISSAN TOYOTA)ยิ่งไม่ต้องพูดถึงแพงมาก ก็เลยมาคว้าคันนี้ที่คิดว่าพอจับต้องได้ ขณะรับมาก็มีปัญหาเร่งสะดุดอยู่บ้างแต่ไม่หนักหนา จากนั้นได้สมัครเป็นสมาชิกเว็บ WEEKENDHOBBY ห้อง KIA ทำให้ทราบว่าผู้ใช้รถเกียทั้ง สปอร์ทเทจ คาร์นิวัล เขามารวมตัวกันที่นี่ มีปัญหาอะไรก็เผื่อแผ่เจือจานกันไป ทั้งความรู้ในการซ่อมแซมรถเกีย อะไหล่ราคาถูก และการจัดกิจกรรม ออฟโรด ต่าง ๆ จนเดี๋ยวนี้ไม่รู้สึกกลัวปัญหาของเกียอีกต่อไปแล้ว มีแต่จะรักมากขึ้น ได้เงินมาเท่าไหร่จะซื้อของประเคนแต่งเขาไปทุกเดือน ตอนนี้น่ากลัวราคารวมน่าจะเกิน 220,000 บาทไปแล้ว(ซื้อมา 170,000 บาท) ถ้าคุณซื้อมาเมื่อไหร่โพสต์มาคุยกันบ้างเผื่อมีอะไรที่ผมพอจะช่วยเหลือได้ ก็ยินดีช่วยกันครับ  ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมเยือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2012, 11:13:08 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า

yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2012, 10:52:26 »

รถเกียสปอร์ทเทจ มือสองที่ประกาศขายในเชียงใหม่
http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=279403
http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=365601

yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 09:43:49 »

อัพหน่อยครับเดี๋ยวมีอะไรดี ๆ มาฝากสมาชิกเกียอีกครับ

yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 19:16:49 »

รถเกียสปอร์ทเทจมีจุดเปราะบางอีกจุดคือแขนไมโครสวิทซ์ของเซ็นทรัลล๊อคบริเวณประตูคนขับที่มักจะหักก่อนกำหนด ทำให้เวลาเรากดปุ่มล๊อคหรือใช้ลูกกุญแจล๊อคประตูด้านคนขับ ตัวล๊อคประตูอีก 3 บานไม่ยอมล๊อคด้วยสาเหตุก็มาจากแขนไมโครสวิทซ์ข้างต้น ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อมาเปลี่ยนครับ  จัดการ DIY เลยครับ มีวิธีทำตามลิงค์ที่ก๊อบมาจาก วีคเอน ฯ ลองดูครับเผื่อรถใครเซ็นทรัลล๊อคพังพอดีhttp://www.weekendhobby.com/offroad/kia/shtml/7120.shtml

Chairiang_Chiangrai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 18:14:08 »

มีใครใช้ Grand Carnival 2010 บ้างครับ
อยากรู้ว่าเจอปัญหาอะไรบ้างรึเปล่า
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 18:18:59 »

มีใครใช้ Grand Carnival 2010 บ้างครับ
อยากรู้ว่าเจอปัญหาอะไรบ้างรึเปล่า
ถ้าคุณเชียงราย-เชียงรายใช้แกรนด์คาร์นิวัลอยู่ลองสมัครเป็นสมาชิกเว็บ weekendhobby จะมีเพื่อน ๆ ที่ใช้คาร์นิวัลเขาพูดคุยกันเยอะแยะครับลอง
คลิ๊กตามลิงค์ดูครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/weblist.asp

yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 14:14:19 »

ครับเดี๋ยวผมจะมาแนะนำอู่ซ่อมรถยนต์ ที่พอจะซ่อมรถเกียสปอร์ทเทจได้ในเชียงรายให้สมาชิกที่ยังหาอู่ที่ถูกใจไม่ได้เข้าไปลองดู(ทั้ง ๆ ที่เจ้าของอู่ไม่อยากให้แนะนำเพราะบ่นว่ารถเกียซ่อมยากและไม่มีเครื่องมือที่ทันสมัยก็ตาม) แต่ในเมื่อเขามีฝีมืออย่างน้อยก็ต้องชมกันหน่อยครับ

yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 14:54:55 »

ครับผม  อู่ซ่อมรถที่ว่าคืออู่ของช่างอู๊ดครับอยู่บ้านต้นยางเลยโรงเรียนบ้านต้นยางไปทางแม่ลาวไม่มาก อยู่ทางฝั่งตะวันออกของถนนพหลโยธิน เบอร์โทร 089-6364295 เป็นอู่เล็ก ๆ ส่วนใหญ่ช่างอู๊ดจะรับซ่อมแต่รถบรรทุกเห็นเขาบอกว่าเครื่องไม่ซับซ้อน ยุ่งยาก ไม่ต้องใช้หัวมาก แต่ดีกรีเขาเป็นถึงนายช่างใหญ่ด้านเครื่องยนต์ที่ไปทำงานเกี่ยวกับเครื่องยนต์ในต่างประเทศมาแล้ว เขามักจะถ่อมตัวว่าไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์รุ่นใหม่ ๆ ที่เป็นหัวฉีดเพราะไม่มีงบประมาณไปซื้อเครื่องมืออีเลคโทรนิคส์ที่ใช้ตรวจวัดหาจุดบกพร่องของรถยนต์ครับ และที่พอจะซ่อมได้ก็อาศัยความเก๋าที่คลุกคลีกับรถยนต์มานานก็พอจะอ่านออกว่ารถยนต์คันนั้น ๆ ชำรุดตรงจุดใด  ก็ลองดูนะครับสำหรับท่านที่หาอู่ซ่อมรถยังไม่ถูกใจ ลองแวะไปหาช่างอ๊ดดูก่อนก็ได้  ซ่อมรถได้ทุกยี่ห้อครับ  แต่เกียสปอร์ทเทจนี่เขาจะซ่อมไป บ่นไปก็อย่าไปถือนะครับ อย่าอ้างว่าผมแนะนำมานะครับเพราะเขาไม่อยากให้แนะนำให้ใคร  ๆ รู้จัก(ไม่กล้าถามเหตุผลอ่ะครับว่าทำไม)

yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 19:53:05 »

เดี๋ยวมีเกร็ดดี ๆ เกี่ยวกับสปอร์ทเทจมาฝากสมาชิกเกียอีก  ตอนนี้ขอดันก่อน ตกไปเยอะเลยครับ

kalato4wd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 21:11:38 »

ชอบเกีย..แต่ยังหาไม่ได้ครับ
ตอนนี้ขับนาวาร่า 4x4 4d กับซูซูกิสปอร์ตตี้ล้อโตอยู่
แต่อยากได้เกียมาวางเครื่องดีเซลสักคัน
ช่วยหาหน่อยนะครับ..จะได้มาเป็นสมาชิกห้องเกียเชียงราย+พะเยาด้วยคน
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 09:32:59 »

ชอบเกีย..แต่ยังหาไม่ได้ครับ
ตอนนี้ขับนาวาร่า 4x4 4d กับซูซูกิสปอร์ตตี้ล้อโตอยู่
แต่อยากได้เกียมาวางเครื่องดีเซลสักคัน
ช่วยหาหน่อยนะครับ..จะได้มาเป็นสมาชิกห้องเกียเชียงราย+พะเยาด้วยคน
ทางเหนือเราไม่ค่อยมีใครขายครับลองดูที่อื่นไหมครับ ตามลิงค์น่าสนใจนะครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/Question.asp?ID=14925
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/Question.asp?ID=14743
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/Question.asp?ID=14901
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/Question.asp?ID=14910

kalato4wd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 10:56:44 »

ขอบคุณครับ
ถ้าได้แล้วจะเข้ามาเป็นสมาชิกเน้อครับ
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 17:16:10 »

ขอบคุณครับ
ถ้าได้แล้วจะเข้ามาเป็นสมาชิกเน้อครับ
[/quote

ยินดีต้อนฮับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 11:44:41 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า

สล่าน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 21:06:10 »

จะเอาสปอร์ตเทจไปติดแก็สที่ไหนดีแนะนำหน่อยครับ

รับเหมาก่อสรัาง โดยทีมงานช่างมืออาชีพ โทร.088-4178693
yoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 11:42:12 »

จะเอาสปอร์ตเทจไปติดแก็สที่ไหนดีแนะนำหน่อยครับ
แนะนำเป็นการส่วนตัวทาง PM ไปแล้วเน้อครับ สนใจอู่ไหนก็ลองไปสอบถามดูก่อนก็ได้ เป็นไงบ้าง สปอร์ทเทจคันใหม่(ของเรา) ใช้ดีไหมครับ ถ้ายังใช้น้ำมันอยู่นี่รับรองกระเป๋าแฟบแน่  ติดแก๊สแล้วลองใช้ดูจะรู้ทันทีว่าเป็นราชรถที่น่าใช้มากคันหนึ่ง เลยครับ
       อ้อ...เกือบลืมถ้าจะเปลี่ยนอะไหลประเภทปั้มน้ำ ผมมีทั้งของใหม่และมือสองพร้อมทั้งสายพานไทม์มิ่งของใหม่มาแบ่งปันกันในราคามิตรภาพด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 11:46:56 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16 พิมพ์