เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:35:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอความรู้เรื่องโน้ตบุ๊ค ช่วยหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความรู้เรื่องโน้ตบุ๊ค ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 1312 ครั้ง)
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2010, 19:57:20 »

คือตอนนี้ว่าจะซื้อโน้ตบุ๊คสักเครื่อง
มีงบ 20,000+นิดๆ ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ
...   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

..............
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2010, 20:51:42 »

งบประมาณปานกลางไ่ม่สูงไม่ต่ำ หาสเป็กดี ๆ ง่ายครับ แต่ต้องถามก่อนว่าจะเอาไปทำอะไรครับ ถ้าใช้งานทั่ว ๆ ไปนี่ ไปดูที่ร้าน jib ได้เลยครับ ถนนธนาลัย เยื้อง ๆ กับ ธ.ทหารไทย ครับ แนะนำ acer และ lenovo ครับ สเ็ป็กดี ราคาไม่แรงมาก

ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 21:10:06 »

เอาไว้ทำงานเกี่ยวกับเอกสารครับ
...แต่ตอนนี้คงไม่ซื้อแล้วครับ คงต้องหามือสอง  ร้องไห้
เพราะเอาเงินไปอัพเครื่องพีซีเกือบหมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่ก็ขอบคุณมากๆนะครับที่เข้ามาตอบกระทู้

..............
eow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 21:14:54 »

ืืืืnetbook ก้อดีนะครับ ราคาหมื่นนิด ๆ
นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 12:57:41 »

ขอข้อมูลด้วยอีกคน ไหนๆก้อหาข้อมูลเหมือนกัน พอดีคุณหลานเค้าเรียนต่อป.ตรี ค่ะ เน้นงานกราฟฟิก งบ 20000-30000 กว่าๆ  ขอรุ่นสเปค ยี่ห้อพร้อมเลยนะคะ

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 12:59:27 »

ืืืืnetbook ก้อดีนะครับ ราคาหมื่นนิด ๆ

งานเอกสารกับเน็ตบุค จะลำบากเรื่องการวางนิ้วบนแป้นพิมพ์ไหมครับ ถ้าพิมพ์สัมผัส ขนาดของแป้นพิมพ์มีผลเหมือนกันนะครับ และจอก็เล็กด้วยครับ

zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 13:04:45 »

ขอข้อมูลด้วยอีกคน ไหนๆก้อหาข้อมูลเหมือนกัน พอดีคุณหลานเค้าเรียนต่อป.ตรี ค่ะ เน้นงานกราฟฟิก งบ 20000-30000 กว่าๆ  ขอรุ่นสเปค ยี่ห้อพร้อมเลยนะคะ

เน้นงานกราฟฟิก คงต้องมีการ์ดจอแยกใช่ไหมครับ ลองเลือกตามสเป็กในลิงก์เลยนะ

http://www.notebookspec.com/web/search.php?nb_class=&cpu_id=5&displaycard_id=3&weight_id=&screen_id_1=&screen_id_2=11&price1=20000&price2=30000&sort=&is_soldout=0&x=58&y=11

zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 13:16:02 »

http://www.notebookspec.com/notebook/2351-BenQ-Joybook-S42-L.M29.html

รุ่นนี้สเป็กกับราคาค่อนข้างดีนะครับ

|3lacl<ing~Cr
เตรียมอนุบาล
*

www.theblacked.com

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 13:20:30 »

ขอข้อมูลด้วยอีกคน ไหนๆก้อหาข้อมูลเหมือนกัน พอดีคุณหลานเค้าเรียนต่อป.ตรี ค่ะ เน้นงานกราฟฟิก งบ 20000-30000 กว่าๆ  ขอรุ่นสเปค ยี่ห้อพร้อมเลยนะคะ

ถ้าเน้นกราฟฟิกออก แบบ หรือตัดต่อแต่งภาพ อะไรพวกนั้น จัด งบ สักหน่อย เล่น Apple Macbook Pro เลยครับ 30900-50000 กำลังพอดี
นักออกแบบ เหมาะกับ OS Mac อยู่แล้วครับ

ถ้ากำลังทรัพไม่พอ ก็หาโน๊ตบุ๊คการ์ดจอแยก แรมสูงๆ หน่อย
การ์ดจอ ต้อง ATI ครับ สีไม่เพี้ยน สำหรับงานภาพ โดยเฉพาะ
แนะนำนะครับ  Lenovo Ideapad Y460 การ์ดจอ 2 ตัวใน 1 เครื่องใช้สวิทสับเปลี่ยนได้
มีทั้ง nvidia และ ATI สลับสับเปลี่ยนโดยไม่ต้องรีสตาท เพื่อนผมสอยแล้วครับ สอยที่ Hardware House ข้างพ่อขุนติดกับร้าน มดบิวตี้
http://www.notebookspec.com/notebook/2715-Lenovo-IdeaPad-Y460:i5-430M+HD-5650.html

Compaq, HP ไม่ต้องให้ซื้อนะครับ มันรุงรัง ไดเวอร์หายากด้วย ใช้ผสมกันเด่วไม่สเถียรอีก
มันเหมาะกับนักธุรกิจ หน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 13:23:21 โดย |3lacl<ing~จิ๊กโก๋IT » IP : บันทึกการเข้า

หมวยลูกสาม
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 13:35:09 »

ม่ายมีฟามรุ้ แต่เข้ามาอ่าน แล้วเข้ามาช่วยดันอ่ะ
หน้า: [1] พิมพ์