เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 21:17:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  หัวข้อที่สัตวแพทย์กำลังเป็นห่วงกันนะคะ เข้าไปดูในลิ้งค์เอานะคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อที่สัตวแพทย์กำลังเป็นห่วงกันนะคะ เข้าไปดูในลิ้งค์เอานะคะ  (อ่าน 632 ครั้ง)
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2011, 16:03:50 »

http://www.thaivet.org/showdetail.asp?boardid=2875

กำลังคิดว่าเราจะทำยังไง เราจะสนับสุนการทำผิดต่อไปหรือเราจะยับยั้ง เพราะคนที่จบ มาเท่ากับเป็นสัตวแพทย์เถื่อนนะคะ เราจะให้คนที่เข้าใจผิดในหลักสูตรโดยมีชื่อชวนเชื่อ ว่าคณะสัตวแพทย์แล้วลูกหลานเราจบมา ได้เป็นแค่แพทย์เถื่อนหรอคะ ใบประกอบก็ขอไม่ได้ พิจารณานะคะ เค้าเถียงกันคะ เราแค่อ่าน และเอามาให้เพื่อนๆพิจารณาด้วยคะ
nanazzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2011, 16:27:43 »

ยกตัวอย่างบางหัวข้อน่าสนใจนะ

ถ้าจะเปิดคณะสัตวแพทยศาสตร์ หรือ เทคนิคการสัตวแพทย์ อันนี้เห็นด้วย
แต่การสร้างหลักสูตรที่ใช้ชื่อแบบบิดเบือนอย่างนี้ไม่ถูกต้อง

แล้วก็ไม่ต้องมา งง ผม หรอกครับ
ผมไปศึกษามาแล้ว จึงได้มาโพสต์
ข้อโต้แย้งที่บอกว่า ชื่อหลักสูตรมันแปลก
ใช่ครับมันแปลก แต่ไม่ใช้แค่แปลกเท่านั้น
แต่นัยยะแฝง มันคืออะไรต่างหากครับ
ต้องการจะให้เหมือนคำว่า สัตว-แพทยศาสตร์
โดยใช้ว่า สัตว-เวชศาสตร์
ถ้าจะแปลให้ตรงกับภาษาอังกฤษในหลักสูตร
ทำไมไม่แปลว่า สุขภาพสัตว์

ชื่อวิชาในหลักสูตรก็ล้อตามหลักสูตรสัตวแพทยศาสตร์
เช่น เวชศาสตร์การผลิตสัตว์เล็ก ฯลฯ และอีกหลายวิชาที่เป็นเช่นนี้

ทำอย่างนี้ถูกต้องแล้วหรือครับ

ผมขอยืนยันว่าไม่ได้สร้างความแตกแยก
แต่ผมกำลังติติงว่าให้ผดุงเกียรติแห่งวิชาชีพ

อย่าทำอะไรบิดเบือน อันก่อให้เกิดภยันตรายต่อวิชาชีพ

ในฐานะครู....ผมถามหน่อยเถอะ เด็กที่จบมาเขาจะทำงานอะไร วัตถุประสงค์ที่แท้จริงคืออะไรกันแน่

ผมได้มีโอกาสศึกษาอยู่หลายหลักสูตรที่มีลักษณะใกล้เคียงกัน ล้วนแต่มีอาจารย์ที่มีคุณวุฒิสัตวแพทยศาสตรบัณฑิต บริหารหลักสูตร ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดใดก็ตาม ผมคิดว่าหลายสิ่งหลายอย่าง เป็นสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร

ถ้าอยากเปิดคณะสัตวแพทยศาสตร์ ก็ผลักดันไปในแนวทางนั้นเลยครับ อย่าพยายามสร้าง Mini สัตวแพทย์ เลยครับ

คำว่า Mini สัตวแพทย์ นี้ ผมยืมมาจาก ท่านอาจารย์สงคราม เหลืองทองคำ ครั้งหนึ่งผมเคยได้รับมอบหมายให้จัดทำหลักสูตรวิทยาศาสตร์สุขภาพสัตว์ ผมก็อาจารย์ในกลุ่มสถาบันราชภัฎ-ราชมงคล เหมือนกัน

พอผมได้ยินท่านอาจารย์สงคราม ท่านปรามว่า หมอ...อย่าเปิดหลักสูตร Mini สัตวแพทย์ เลย

ผมก็เลยได้คิด และตระหนักถึงภยันตรายต่อวิชาชีพ
และภยันตรายต่อลูกศิษย์ของผม

ผมจึงเรียนผู้บังคับบัญชาว่า ผมขอยกเลิกแผนยุทธศาสตร์ของคณะวิชา ในการจัดทำหลักสูตร

และเปลี่ยนเป็นพัฒนาหลักสูตรร่วมกับสาขาวิชาสัตวบาล ซึ่งอาจารย์ที่เป็นสัตวแพทย์ สามารถเสริมทัพ สร้างความเข้มแข็งทางวิชาการให้กับหลักสูตรสัตวบาลได้เป็นอย่างดี ทำให้หลักสูตรสัตวบาลที่สถาบันของผม เป็นหลักสูตรที่ดีหลักสูตรหนึ่ง
โดยจัดให้สัตวบาลเรียนวิชาพื้นฐานทางสุขภาพสัตว์เป็นวิชาบังคับวิชาชีพ เช่น Immunology, Parasitology, Pathology เป็นต้น แต่ไม่ได้ลงรายละเอียดลึกมากเท่าที่สัตวแพทย์เรียน แต่มีเนื้อหามากพอที่จะประยุกต์ได้จริงในการทำฟาร์ม เช่น การเรียน Immunology นศ. จะต้องเข้าใจหลักพื้นฐานของระบบป้องกันของร่างกาย เข้ากลไลการต่อต้านสิ่งแปลกปลอม และที่สำคัญนำความรู้ไปใช้กับการป้องกันโรคในสัตว์ การทำวัคซีน การเสริมสร้างภูมิคุ้มกัน ฯลฯ

วิชาเหล่านี้ทำให้อาจารย์ที่มีวุฒิสัตวแพทย์ มีที่ยืนในสาขาวิชาสัตวบาล และทำให้นักศึกษาเองก็มีความรู้เพียงพอที่จะประกอบอาชีพสัตวบาล

ซึ่งในสถานการณ์ที่มีโรคระบาดสัตว์ติดต่อสู่คนอย่างในปัจจุบัน หรือ กระแสอาหารปลอดภัย กำลังได้รับความสนใจ

การจัดทำหลักสูตรแบบพหุวิทยาการที่สร้างบัณฑิตที่มีความรู้ความสามารถรับมือกับสถานการณ์ได้ เป็นจุดขายที่ดีของสถาบันการศึกษา

แต่จุดขายไม่ใช่อยู่ที่ทำหลักสูตรเหมือน หรือ ใกล้เคียงกับวิชาชีพสัตวแพทย์

เพราะสุดท้ายแล้วความผิดที่พยายามบิดเบือนนี้ จะกลับกลายเป็นหอกทิ่มแทงวิชาชีพสัตวแพทย์ในที่สุด
Posted by :หมอ ห. หีบ
วัน/เวลา :13/10/2552 10:00:21

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2011, 00:06:17 โดย nanazzzzz » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์