เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 07:37:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขอความเห็น "ปั๊กกับบีเกิ้ลอยู่ด้วยกันดีไหม"
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความเห็น "ปั๊กกับบีเกิ้ลอยู่ด้วยกันดีไหม"  (อ่าน 1455 ครั้ง)
hansa
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 08:10:37 »

หมาปากยาวกับปากสั้นจะอยู่ร่วมกันด้วยดีไหม
กลัวมันเล่นแล้วไปโดนตาปั๊ก
มีโครงการจะซื้อบีเกิ้ล
WithLoveFarm
มัธยม
**

at home

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 09:00:31 »

ถ้าถามที่บ้านนะ จะตอบให้ว่า.....ได้คะ  แต่ที่บ้านไม่มีบีเกิ้ล เลยไม่ค่อยรู้นิสัยของเขา

ส่วนตัวน้องปั๊กจะซนมาก ขี้เล่นและเข้ากันได้กับทุกพันธุ์

อยู่ที่เจ้าของดูแลอีกคะ คอยดูเขาห่างห่างเวลาเขาอยู่ด้วยกัน น่าจะไม่มีอันตราย ....

ที่บ้าน น้องปั๊กเป็นผู้นำ .... นำกิน นำวิ่ง นำซน และก็นำดื้อด้วย

นี่ที่บ้านคะ เพิ่มความมั่นใจว่าน้องปั๊กรักทุกคน แต่มีอิจฉาบ้านบางครั้ง

WithLoveFarm เพาะพันธุ์สนัขพันธุ์เล็ก และปาปิยอง
Tel : 0869175474
https://www.facebook.com/pages/withlovefarm/255579134465630
chananonkul
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 09:04:29 »

รบกวนถามหน่อยนะคะ
พอดีเลี้ยงหมาปั๊ก แล้วตอนนี้หมาเป็นผื่นแดงๆๆขึ้นตามหน้าท้อง และก้อขาหนีบ หน้าอก
ไม่รู้เกิดจากอะไรเหรอคะ มีหมาใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง
ต้องพาไปหาหมอไหม  ฮืม ฮืม ฮืม

kamolnat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 09:45:56 »

ปั๊กทุกตัวเเหละค่ะ  จะเป็นเเบบนี้ เพราะสุนัขพันธ์นี้  เเพ้อารัยง้ายง่าย  ต้องใส่ใจค่ะ  อย่างอืนเรยพยายามอย่าให้น้องทานพวกไก่ ไข่ หรือของที่มีน้ำมันค่ะ  เพราะสังเกตกับตัวที่หนูเลี้ยงเเล้ว จะเป็นเเบบนั้นค่ะ  น้องจะคันมากเรยค่ะ  หรือบางทีอาจเป็นเพราะพวกยุง มด มากัดน้องก้อได้คะ่(เห็นหมอเค้าบอกมาค่ะ ) ลองซื้อยาเเก้คันของหมาที่ร้านหมอสัตว์มาใช้ดูก่อนก้อได้ค่ะ(เพราะเคยใช้ น้องก้อไม่ค่อยเป็น หายคัน  เเต่สักพักก้กคันอีก) เเต่ถ้าอาการน้องยังไม่หายก้อพาไปหาหมอดีกว่าค่ะ 
chananonkul

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 10:18:36 »

ปั๊กทุกตัวเเหละค่ะ  จะเป็นเเบบนี้ เพราะสุนัขพันธ์นี้  เเพ้อารัยง้ายง่าย  ต้องใส่ใจค่ะ  อย่างอืนเรยพยายามอย่าให้น้องทานพวกไก่ ไข่ หรือของที่มีน้ำมันค่ะ  เพราะสังเกตกับตัวที่หนูเลี้ยงเเล้ว จะเป็นเเบบนั้นค่ะ  น้องจะคันมากเรยค่ะ  หรือบางทีอาจเป็นเพราะพวกยุง มด มากัดน้องก้อได้คะ่(เห็นหมอเค้าบอกมาค่ะ ) ลองซื้อยาเเก้คันของหมาที่ร้านหมอสัตว์มาใช้ดูก่อนก้อได้ค่ะ(เพราะเคยใช้ น้องก้อไม่ค่อยเป็น หายคัน  เเต่สักพักก้กคันอีก) เเต่ถ้าอาการน้องยังไม่หายก้อพาไปหาหมอดีกว่าค่ะ 

ขอบคุณค่ะ
งดกินไข่ ไก่ ช่วงก่อนๆๆไปหาหมอ หมอเค้าบอกว่าให้หมากินไข่ต้มดี ก็เลยเอาไข่ให้กินเรื่อยๆๆอ่ะคะ ต่้อไปคงต้องงด
วันนี้กะว่าจะพาไปหาหมอ เผื่อว่าหมอจะช่วยอะไรได้บ้าง
ขอบคุณนะคะ

chananonkul

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 10:22:33 »

อีกอย่างหนึ่ง คันไม่พอ ตามตัวเป็นเม็ดๆๆแดงๆๆ เม็ดใหญ่ๆๆ แข็งๆๆ ไม่รู้ว่าเป็นสาเหตุเดียวกันรึเปล่าค่ะ

pplaw51
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 10:36:01 »

ไข่ต้ม  กิดได้ดีครับ แต่ อาหารพวกเค็ม ทอด  อารายพวกนี้กินไม่ได้  ส่วนอาหารที่เอามาไห้เค้ากินนนั้น เปงอาหารเกรดพรีเมียมยิ่งดีครับ เพราะ จะบำรุงขนเค้า ผิวหนังสุขภาพเค้าก้อดีตามไปด้วย

ตั้งแต่เลี้ยงมา  ยังไม่มีโรอะไรเข้าาเลยครับ ตอนนี้ 6 เดือนกว่าแล้ว

* 1.jpg (15.38 KB, 239x320 - ดู 343 ครั้ง.)
chananonkul

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 10:51:38 »

ไข่ต้ม  กิดได้ดีครับ แต่ อาหารพวกเค็ม ทอด  อารายพวกนี้กินไม่ได้  ส่วนอาหารที่เอามาไห้เค้ากินนนั้น เปงอาหารเกรดพรีเมียมยิ่งดีครับ เพราะ จะบำรุงขนเค้า ผิวหนังสุขภาพเค้าก้อดีตามไปด้วย

ตั้งแต่เลี้ยงมา  ยังไม่มีโรอะไรเข้าาเลยครับ ตอนนี้ 6 เดือนกว่าแล้ว

ตัวนี้กินดี มูมมามมากเลย ซนมากด้วย
ที่แรกเลี้ยงมาก็กินเพ็ดดีกรีตลอดเลย
แต่พอเลี้ยงมาได้สองเดือน ฉีดยายังไม่ครบก็เป็นลำใส้ ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่ยอมกินเพ็ดดีกรีลูกสุนัขแบบเม็ดอีกเลย
หลังๆๆก็เลยซื้อเพ็ดดีกรีแบบกระป๋องมาให้กิน เพิ่งมามีผื่นแดงๆๆเมื่อเดือนก่อนนี้เองค่ะ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน
ตอนนี้ก็เกือบ 5 เดือนแล้ว เห็นมันคันๆๆก็สงสาร

* 379674_2651278763773_1309868100_33109328_157607018_n.jpg (25.39 KB, 326x459 - ดู 350 ครั้ง.)

kamolnat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 13:28:19 »

สงสัยโดนยุง มดกันมั้งค่ะ  ฉีดยากันยุง มดเรยค่ะ  น้องได้ไม่โดนกัด  ได้ไม่คัน หรือก้อซื้อยาเเก้คันของหมามาทาก้อได้ค่ะ  ส่วนอาหารก้อเปลี่ยนเป็นสมาทฮาร์ทก้อได้ค่ะ  ไม่เค็มดีไม่เสี่ยงโรค 55555 
เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2011, 13:43:07 »

ร้านขายขอ หมอ อานนท์ คับ มี สเปร์กันยุง ซื้อมาเเล้วคับดีมากเลย

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
pplaw51
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2011, 13:27:28 »

ไห้อาหารเกรดพรีเมียมดีกว่าครับ เช่น รอยัลคานิน ด๊อกเอนจอย รายพวกนี้อ่าครับ มันจะมีกว่าของเพดดีกรีมากเลย
chananonkul

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2011, 13:36:03 »

ไห้อาหารเกรดพรีเมียมดีกว่าครับ เช่น รอยัลคานิน ด๊อกเอนจอย รายพวกนี้อ่าครับ มันจะมีกว่าของเพดดีกรีมากเลย

ค่าา ก่อนซื้อมาแม่ค้าที่เค้าขายเค้าสั่งมาว่า หั้ยน้องหมากินแต่พิดดิกรีลูกสุนัขเท่านั้นก้อเลยเชื่อเค้า หั้ยกินแบบนี้มาตลอดเลย วั้ยจาลองเปลี่ยนดูนะคะ

pplaw51
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2011, 13:54:42 »

ของพรีเมียมก้อมีอยู่ครับ ของลูกสุนัขอ่ะครับ  ลอยัลคานิน over2months  ตามรูปเลยครับ หาซื้อตามนี้

เพราะที่เลี้ยงอยู่  กินตามนี้ครับ ผสมไข่ต้ม บ้าง ลูกชินบ้าง ปัญหาเกี่ยวกับบผิวหนังยังไม่มีเลย ถ้าจะเปลี่ยนอาหารก้อลองเริ่มเปลี่ยนทีล่ะน้อยๆๆน่ะครับ
หน้า: [1] พิมพ์