เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:50:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับ UPS หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับ UPS หน่อยครับ  (อ่าน 1566 ครั้ง)
iijdiskless
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 20:47:20 »

ตอนี้ประสพใช้ UPS 1 ตัว บางครั้งไฟตกก็ดับ บางครั้งก็ไม่ดับ

ถ้าเราเอา UPS 2 ตัว โดยเอาไฟที่ออหมาทั้ง 2 ตัวเข้าที่ปลั๊กตัวเดียวกันได้ป่าว โดย + กับ +   และ - กับ -  และ กาว กับ กาว
จะได้หรือป่าว
ผมคิดเองนะถ้าอีกตัวดับอีกตัวก็ยังน่าจะทำงานอยู่ มันก็จะทำให้เครื่องเราไม่ดับ
มันสามารถทำได้ป่าวครับ

*ความซื้อสัตย์เท่านั้นที่อยู่ได้ถาวร*
การพูดโกหกมันพูดไม่เหมือนกันทุกครั้งเพราะมันต้องเนียน
การพูดความจริงพูด 100ครั้ง 1,000,000ครั้ง ก็ยังเหมือนเดิมทุกครั้งที่พูด
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 21:05:19 »

อยู่ที่ว่าต่อแบบ ขนาน หรืออนุกรม

ผมว่าไปซื้อ UPS ที่มีกำลังสูงกว่ามาใช้ จะดีกว่าครับ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
iijdiskless
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 21:10:25 »

ปัญหาอยู่ที่ว่า บางครั้งไฟตกก็ดับ บางครั้งก็ไม่ดับ ถ้าไม่ดับ มันก็อยุ่ได้ ประมาณ 10 นาทีครับ

*ความซื้อสัตย์เท่านั้นที่อยู่ได้ถาวร*
การพูดโกหกมันพูดไม่เหมือนกันทุกครั้งเพราะมันต้องเนียน
การพูดความจริงพูด 100ครั้ง 1,000,000ครั้ง ก็ยังเหมือนเดิมทุกครั้งที่พูด
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 20:33:58 »

เจ้าของกระทู้อย่าต่อแบบนั้นนะครับ  อันตรายครับ ถ้าอาการอย่างที่ว่า ไม่แบทเสื่อม ก็เสียบสายแบทฯ ไม่แน่นครับ

ลองเอาแบทฯ รถยนตร์หรือไม่ก็มอร์เตอร์ไซต์มาต่อทดลองดูว่ามันสำรองมั้ย เปิดสวิตซ์ ถ้าดับไปเลยเครื่อง UPS เสีย แต่ถ้าร้องบีปๆ ก็เป็นที่แบทฯ ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 22:28:01 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
iijdiskless
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2011, 22:04:10 »

เจ้าของกระทู้อย่าต่อแบบนั้นนะครับ  อันตรายครับ ถ้าอาการอย่างที่ว่า ไม่แบทเสื่อม ก็เสียบสายแบทฯ ไม่แน่นครับ

ลองเอาแบทฯ รถยนตร์หรือไม่ก็มอร์เตอร์ไซต์มาต่อทดลองดูว่ามันสำรองมั้ย เปิดสวิตซ์ ถ้าดับไปเลยเครื่อง UPS เสีย แต่ถ้าร้องบีปๆ ก็เป็นที่แบทฯ ครับ.

ขอโทษอย่างสูง

AzimuthS
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 00:41:24 »

อย่าต่อพ่วงครับ จริง ๆ ถามมองตามวงจรไฟฟ้า ต่อแบบ จขกท ว่าก็คือต่อขนาน ทำให้มี
กำลังไฟเพิ่มขึ้นอีก แต่การจะทำแบบนั้นได้ก็ต้องมี UPS อีกตัวที่เป็นรุ่นเดียวกัน มาต่อ แต่
ที่ไม่ควรต่อเพราะ UPS เดี๋ยวนี้มีพวกวงจรกรองกระแส, กันไฟกระชาก ซึ่งไม่รู้ว่าถ้าเอามา
ต่อขนานกันจะมีผลหรือไม่ อาจพังทั้งคู่ก็ได้

ยังไงต้องลองเช็คดูก่อนครับว่าเป็นที่อะไรกันแน่ ตาม คห.ด้านบน
ลองเปิดคอมปกติ แล้วลองดึงปลั๊ก UPS ออก ถ้าปกติ เครื่องต้อง
เปลี่ยนมาใช้ไฟจากแบต จะได้กี่นาทีก้อว่าไป แต่ถ้าเครื่องดับเลย
เป็นไปได้ว่า UPS เจ้ง

ส่วนเรื่องเวลาสำรองไฟนี่ จริงๆ ของผมใช้จอ LCD 22 นิ้ว กะคอม HDD x 1, DVD,CD-RW x 2,
TV Tuner PCI, Sound Card Sonar STX x 1, Sound Creative PCI x 1, CPU AMD
สำรองได้ประมาณ 12-17 นาทีครับ อ้อ ใช้ UPS APC RS-300 รุ่นเล็กสุดน่ะครับ

ซึ่งผมมองว่าแค่มีเวลาสัก 5-10 นาทีให้เรา save ข้อมูลแล้ว shutdown เครื่องทันก็โอเคแล้ว
ของ จขกท ซื้อยี่ห้อไรมาใช้ครับ สำหรับผมมองว่าซื้อมียี่ห้อหน่อย ใช้มาเกิน  3 ปี แล้วยังไม่มี
ปัญหา แถมแบตก้อยังใช้ได้อยู่ก็โอเคแล้ว
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2011, 18:46:02 »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คือจะเอาไฟจาก ตัวต่อ AC ปลั๊ก เอามาต่อรวมกัน เพื่อจะให้ กำลังไฟเพิ่มขึ้นใช่ใหมครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น มีระเบิดครับผม เพราะไฟที่ออกจาก UPS มันเป็นกระแสสะลับน่ะครับ ทำไม่ได้เด็ดขาดครับ เพราะ ไฟที่ออกมา มันมาจาก วงจรคนละชุดกันครับ

แต่ถ้าต้องการเพิ่มวัตต์ ให้มันยืดเวลาให้นานกว่าเดิม ผมแนะนำ ให้ ถอดแบตใน UPS แล้วเดินสายเมนออกมาด้านนอก ใช้แบตสองก้อน โดยที่ ต่อแบตขั่ว + ทั้งสองลูกเข้าด้วยกัน และ - เข้าด้วยกัน จากนั้น ต่อเข้ากับสายเมนเข้าสู่วงจรตัว UPS จะได้กำลังวัตต์เพิ่มจากเดิม เอาง่ายๆ ต่อขนาด ให้กระแสมันเพิ่มมากขึ้น(แต่แรงดันยังเท่าเดิม) แต่ระวังนะครับ ชุดชาตไฟ จะทำงานหนักตาม ดีไม่ดี ร้อนจนตูมอีก เพราะโหลดมันเพิ่มขึ้น(ถ้าไม่โหลดจนเกินไป น่าจะไม่มีปัญหา แต่คงจะช้าลงกว่าเดิมเป้นเท่าตัว)

ถ้าจำเป็นต้องใช้แบบนี้จริงๆ แนะนำเปลี่ยน UPS รุ่นที่มีกำลังไฟสูงๆมาเปลี่ยนดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
iijdiskless
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2011, 12:58:00 »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ทุกอย่าง

หน้า: [1] พิมพ์