เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:21:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ขอสอบถามคนใน จ.เชียงรายหน่อยครับ เรื่องการฝากครรภ์แต่ละ รพ.ในเชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามคนใน จ.เชียงรายหน่อยครับ เรื่องการฝากครรภ์แต่ละ รพ.ในเชียงราย  (อ่าน 35209 ครั้ง)
vaYLA666
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 11:25:18 »

สวัสดีครับทุกคน คือผมมีเรื่องที่จะรบกวนคนในจังหวัดเชียงรายหน่อยครับ

พอดีผมอยากทราบเรื่องเกี่ยวกับโรงพยาบบาลในจังหวัดเชียงรายคือแฟนผมตั้งครรภ์อยู่ที่ กทม.

แต่พอดีเกิดปัญหาระหว่างครอบครัว แฟนผมเลยตัดสินใจปรึกษากับผมว่าอยากไปคลอดที่

จ.เชียงราย ไปอยู่กับญาติที่ อ.พาน แต่ผมต้องทำงานที่ กทม. ตอนนี้ผมหล่ะคิดอะไรไม่ออก

เลย จิตตกมากๆ แต่ผมก็จะเข้มแข๊งเอาไว้

รบกวนคนในจังหวัดเชียงรายให้ข้อมูลกับผมหน่อยนะครับ

ว่าฝากครรภ์และคลอดที่ไหนดี โรงพยาบาลไหนดี ค่าใช้จ่ายแต่ละโรงพยาล มีชื่อคุณหมอด้วยก็

ดีนะครับ ทั้งใช้ ปกสและไม่ใช้นะครับ ยังไงผมขอขอบคุณทุกๆคนที่จะให้คำตอบผมด้วยนะครับ

ปล.ขอคำตอบเยอะนะครับ
                                                                (ขอบคุณมากๆครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 11:57:08 โดย vaYLA666 » IP : บันทึกการเข้า
krutoy44
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 22:59:52 »

แนะนำโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ครับ แพทย์มีคุณภาพ พยาบาลและผู้ช่วยพยาบาลมีความรู้ ความชำนาญครับและเป็นโรงพยาบาลของรัฐด้วย ไม่แพง เคยไปโรงพยาบาลเอกชนมาแล้วแพงด้วย แต่มาประทับใจที่นี่แหละครับ หลานชายครับไม่สบายมาหายที่นี่ครับ ตอนนี้เลยใช้บริการที่เดียวครับผม
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 02:58:02 »

แฟนผมฝากที่  ศรีบุรินทร์  เป็นครอสเหมาจ่าย
ฝากท้อง  ดูแลจนครบกำหนดคลอด หมอชื่อ
กุลธิดา

และอีกทีเป็นคลีนิกหมอกุณฑลี  หมอประจำที่
รพ.เชียงราย  ครับ 
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 05:58:17 »

คุณหมอจุลพงษ์ครับเป็นหมอที่มีความเป็นกันเอง ลูกผม2คนท่านเป็นผู้ทําคลอดหมดราคาก็ไม่แพง...(ไม่ได้โฆษณาชวนเชื่อ)
แจ่มใจ_mju68
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2011, 12:16:15 »

ถ้าเวลาราชการ รพ.เชียงรายฯ เสียเวลามากหน่อย(เป็นวัน)
ถ้าทำงานไม่มีเวลา ก็คลินิค
เราฝากคลินิคหมอจุลพงษ์ (ถ้าฝากพิเศษด้วย 3000 จ่ายหลังคลอด)
ราคาไม่แพง ครั้งแรกไม่ถึงพัน ครั้งต่อไป 200 300 400 600 ขึ้นอยู่กับแต่ละช่วงเดือน
ว่าต้องตรวจอะไรบ้าง เป็นหมอประจำ รพ.เชียงรายฯ

ของเราผ่าคลอด รพ.เชียงราย นอน รพ. 4 คืน นอนห้องพิเศษ
คชจ.ทั้งหมด 12,982 (แม่+ลูก)
พยาบาล ผช.พยาบาล ผช.เหลือคนไข้ ดูแลดีมากๆ
eyeseeyou
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 11:39:54 »

ฝากท้องที่รพ.เกษมราษฎ์ศรีบุริน กับคุณหมออนุพงษ์(เก่งมากพูดคุยปรึกษาระหว่างตั้งท้อง อธิบายได้ละเอียดมากตอบได้ทุกคำถามให้คำแนะนำดี ใจดีด้วยสบายใจมากค่ะ) ฝากบทความที่เขียนบันทึกไว้ให้ภรรยาคุณอ่านดูนะคะเผื่อจะได้ผ่อนคลายสบายใจขึ้นบ้าง(ยาวไปหน่อยนะคะ) เพราะเราเองก็ไม่ใช่คนเชียงรายตอนแรกก็กังวลมากเหมือนกันค่ะ แต่ก็ผ่านพ้นไปด้วยดี เป็นกำลังใจให้นะคะ

บันทึกน้องนะโม
 กว่าจะถึงวันนี้ เสียน้ำตาไปหลายปี๊บเลย แต่น้ำตาก็มาจากหลายอารมณ์นะไม่ได้เสียใจอย่างเดียวตั้งแต่ตอนท้อง ตั้งใจมากในการดูแลรักษาตัวเพื่อให้ลูกแข็งแรง กินแอนมัม(แบบนมถั่วเหลือง)วันละ 2 กล่องไม่ขาด  แคลเซียม(ยูนิซิตี้) ชงกินวันละ 1 แก้ว น้ำมะพร้าวตามแต่หาได้ อาหารมากมายสมบูรณ์ จนน้ำหนักคุณแม่เพิ่มขึ้นสิบกว่าโล ตอนใกล้คลอดตัดสินใจอยู่นาน เอาไงดีหว่า ระหว่างผ่าคลอดกับคลอดธรรมชาติ เพราะเป็นขี้กลัวมาก กลัวเจ็บ กลัวนู่น นี่ นั่น ลองปรึกษาคุณหมอที่ฝากท้อง เฮียแกมั่นใจมากว่า คลอดธรรมชาติแล้วบล็อกหลังไปเลย ง่ายเหมือนทำคลอดแมว นอนชิว ชิว รอช่องคลอดเปิด อ่านหนังสือฟังเพลงรอ ถึงเวลาก็เบ่ง สบาย ๆ โอว ... อะไรจะง่ายปานนั้น แต่ก็ตัดสินใจ จองแพกเก็จนี้แหละสะดวกดี ใกล้กำหนด คือ ตั้งแต่ 9 เดือนขึ้นไป ก็หาวันนัดคลอดได้เลย เออ...ดีแฮะ สามีจะได้ลางานล่วงหน้าได้ทันท่วงที เราเองก็ไม่ชอบแบบตื่นเต้น น้ำคร่ำแตกโพละแล้วค่อยไปโรงพยาบาล มันเสียวไปหน่อยน่ะ

คุณหมอให้เลือกวันคลอดเองได้เลยค่ะ(ถ้าอายุครรภ์ถือกำหนดหรือใกล้กำหนด)นัดคุณหมอคลอดวันอังคาร ที่ 27 กรกฎาคม 5253 วันออกพรรษา (ขึ้น 1 ค่ำ เดือน 8 ปั ขาล) เพราะเราก็ เกิดวันอังคาร และ วันที่ 27 เหมือนกันจะได้จำง่ายไง พอวันที่ 26 ก็แอดมิดเข้าโรงพยาบาลเกษมราษฎ์ ตอนประมาณ 1 ทุ่ม ไปกัน 3 คน เรา ทีที และแม่เอก (ลืมอีกคน นะโม ไงอยู่ในท้อง) แม่เอกกลับบ้านก่อนประมาณ 3 ทุ่ม พอเที่ยงคืน พยาบาลมาสอดยาเร่งคลอดให้ นอนไม่หลับเลย เดินไป เดินมา อ่านหนังสือไปเรื่อยๆ พอประมาณตี 5 ครึ่ง รู้สึกเหมือนมีน้ำไหลออกมา ไปเข้าห้องน้ำเห็นมีมูกเลือดแล้ว เลยปลุก   ทีที โทรตามรถเข็น พาไปห้องคลอดตอน 6 โมงเช้า ซักแป๊บ เริ่มปวดท้องเป็นพัก ๆ ทุก 5 นาที บีบรัดตรงมดลูกเจ็บมากๆ ซัก 20 วิ ก็หายเดี๋ยวก็มาอีก พยาบาลสวรทวาร ให้เข้าห้องน้ำให้เสร็จ เจ็บท้องก็เจ็บโอย..เดินไปเข้าห้องน้ำอีก เฮ้อ..มากมาย
             ประมาณเกือบ 7 โมงเช้า พยาบาลพาไปนอนในห้องคลอดรอบล็อกหลัง ระหว่างนั้นก็ทรมาณมากแต่ได้ยินเสียงคุณแม่ห้องข้างๆ ร้องเป็นเพื่อนกันอยู่ พยาบาลชื่อไก่มานั่งนวดหลังให้แล้วช่วยให้หายใจยาวๆ และคอยตรวจปากมดลูกเป็นระยะว่าเปิดกี่เซ็นต์แล้ว
              8 โมงเช้าคุณหมออนุพงษ์มา(ซะที) สอดท่อยาบล็อกหลังให้คุณแม่ห้องข้างๆก่อน(โมโหนิดส์นึงเจ็บเหมือนกันนะ5นาทีก็ไม่อยากรอ)แล้วก็มาสอดท่อให้เรา โอว....เหมือนขึ้นสวรรค์เลย ชาไปหมดสบายเหมือนนอนชายหาด รออย่างเดียวให้มดลูกเปิดให้ครบ 10 ซม.
              11 โมงกว่า พยาบาลมาตรวจ บอกปากมดลูกเปิด 7 ซม. แล้วเค้าก็โทรตามหมอ ประมาณเที่ยงหมอมา ตาม ทีที เข้ามาในห้องคลอดด้วย จากนั้นก็ถึงกระบวนการเบ่ง อึ๊บบบบบบบ อึ๊บบบบบบบบบ ยาวไป ผ่านไป 10 นาที นะโมยังว่ายน้ำเล่นในท้องอยู่เลย
เราก็เบ่งไม่ถูกเพราะมันชาไปหมดไม่รู้ว่าเบ่งแรงหรือไม่แรง สุดท้ายหมอขอใช้เครื่องมือช่วยดูด นะโมถึงยอมออกมา ระหว่านั้น ทีที
ก็ถ่าย วีดีโอ ไว้ตลอด
               ในที่สุดน้องนะโมก็ถือกำเนิด เวลา 12.16 น. น้ำหนัก 3030 กรัม ร้องจ๊ากเลย จากนั้นพยาบาลก็พาไปทำความสะอาด ทีที
ก็ตามไปเก็บภาพตลอด ทิ้งเราไว้คนเดียว ฮือ... ซักแป๊บ พยาบาลก็อุ้มมาให้เราดูถ่ายรูปครอบครัวกัน 3 คน น่ารักจังตัวใหญ่ หน้าเหมือน ทีที เลย ระหว่างนั้นหมอก็เย็บแผลเฉยเลยเราไม่รู้สึก รู้สมเพราะยังชาอยู่ แล้วทุกคนก็จากไป นะโมไปห้องเด็ก ทีที ไปห้องพัก เราก็นอนให้น้ำเกลือต่ออีก 2 ชม.กว่า (รอดูอาการ) ได้ขึ้นห้องพักตอนบ่าย 2 ครึ่ง

เช้าวันที่ 28 ประมาณ 6 โมงพยาบาลมาพานะโมไปที่ห้องเด็ก อาบน้ำ ตรวจร่างกาย ตอนบ่ายถึงไปรับนะโมกลับบ้านเราเพลียมากเลย ประมาณบ่ายสาม ตากะยายก็กลับเชียงใหม่เหลือเราสองคนแม่ลูกต้อง สู้ สู้ กันเองละนะ คืนนี้ทั้งคืนแทบไม่ได้นอนนะโมตื่นตลอด ทรมาณมากทั้งร่างกายที่ไม่พร้อมและไม่ได้พักผ่อนอีก แต่ก็จะสู้ต่อไปนะลูกร๊ากกกกก...จุ๊บ จุ๊บ อีกที

บ้านจันทาสมุนไพร
บ้านจันทาสมุนไพร อยู่ไฟหลังคลอด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2012, 09:43:15 »

ในเชียงรายมีหมอสูติเก่ง ๆ หลายท่านเลยค่ะ
- หมอ รพ.เชียงรายประชานุเคราะห์ ก้อมี หมอกุณฑลี หมอจุลพงษ์ หมอพิษณุ ตอนฝากท้องตอนฝากครรภ์ก้อไปฝากกับคุณหมอที่คลินิคตอนคลอดให้คุณหมอทำคลอดให้ที่ รพ.เชียงรายฯ (จ่ายพิเศษให้คุณหมอ ประมาณ 3000 บาท) ค่าใช้จ่ายใน รพ.ก้อใช้ตามสิทธิ ถ้าอยู่ห้องพิเศษก้อจ่ายเพิ่มอีกวันละ ประมาณ 800 บาท
- รพ.โอเวอร์บรุค กะศรีบุรินทร์ คุณหมอก้อดีค่ะ แต่ค่าใช้จ่ายจะสูงหน่อย ส่วนใหญ่ทางรพ.จะแนะนำให้เหมาจ่ายเป็นคอร์สคลอด น่าจะอยู่ที่ราว ๆ 30000-40000 บาท เค้าจะดูแลเราดี มาก ๆ ค่ะ(ตามค่าใช้จ่ายที่มากด้วย อิอิ)
น้องสาวเพิ่งจะคลอดเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ฝากท้องที่คลินิคหมอจุลพงษ์ คลอดที่ รพ.เชียงรายฯ ใช้สิทธิบัตรทอง เสียค่าใช้จ่ายแค่ส่วนเกินห้องพิเศษวันละ 800 บาท 3 วัน ก้อ 2400 บาท แล้วก้อค่าทำคลอดของคุณหมอ 3000 (ไปจ่ายที่คลินิค)คุณหมอดูแลดีค่ะทั้งก่อนคลอดและหลังคลอด
ตัวดิฉันเองก้อเคยคลอดที่ รพ.เชียงราย ค่ะ ฝากครรภ์และคลอดกับคุณหมอพิษณุทั้งสองคน ตอนนี้ลูกคนโต 4 ขวบแล้ว คนเล็ก 1 ขวบ 2 เดือนค่ะ แต่ตอนนี้คุณหมอพิษณุเหมือนว่าจะรับฝากครรภ์อย่างไม่ทำคลอดแล้ว(อันนี้ไม่แน่ใจค่ะต้องสอบถามผู้รู้จริงอีกทีนะคะ)

บ้านจันทาสมุนไพร บริการอยู่ไฟหลังคลอดถึงบ้าน จำหน่ายสมุนไพรอบตัว กระโจม ยาต้มอาบหลังคลอด ชุดสปาผิวหลังคลอด โทร.089 759 7290 http://www.facebook.com/?ref=logo#!/profile.php?id=100003298240469
bigben
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 20:01:46 »

เข้มแข็งไว้นะคะว่าที่คุณพ่อและว่าที่คุณแม่  ว่าแต่อยู่อำเภอพานจะเดินทางมาในเมืองสะดวกหรือเปล่า โดยเฉพาะถ้าคลอดธรรมชาติดูน่าจะลำบากนะคะ  แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการเดินทางก็ตามความคิดเห็นข้างบนแหละค่ะ  หมอเก่ง+ประหยัดค่าใช้จ่ายก็เลือกโรงพยาบาลไทย   แต่ถ้าจ่ายไหวต้องการความสะดวกสบายก็คลอดที่ศรีบุรินทร์  ส่วนการตรวจหรือฝากครรภ์ก็คลีนิคตอนเย็นจะดีกว่าค่ะ  ไม่ต้องเสียสุขภาพจิตของคุณแม่ถ้าต้องนั่งรอตรวจที่โรงพยาบาลเป็นเวลานานๆ (โดยเฉพาะโรงพยาบาลไทย)
fahcr11
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 16:11:16 »

[ตอบช้าไปนิด ไปคลีนิกหมอกุลทลีค่ะ คุณหมอทำคลอดทั้ง 3 โรงเลยค่ะทั้ง รพ.ไทย ศรึบุรินทร์แล้วก้อโอเวอรบุ๊ก มีทางเลือกเยอะค่ะ หมอใจดีด้วย (สวยด้วยค่ะ)
CHELSEABOO
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 13:18:38 »

คลีนิคหมอกุลฑลีอยู่แถวใหนเหรอครับ
aung m
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 20:13:57 »

ส่วนตัวฝากที่ รพ.ไทย ไม่มีค่าใช้จ่ายในการฝาก(เวลาราชการ) นอกเวลาเสีย 200 ฝากพิเศษกับคุณหมอ ณัฐพร ดูแลดีมากๆเลยค่ะ น้องจะคลอดก่อนกำหนด 2 ครั้งละ แต่คุณหมอให้ไปนอน รพ. กินยา ฉีดยากระตุ้นปอดเด็ก เวลาไปหาหมอตามนัด ก็จะได้ตรวจกับคุณหมอเลย ไม่ต้องตรวจกับพยาบาล แต่ถ้าผิดนัด ก็จะได้ไปหาคุณหมอที่ห้องคลอด จะได้อัลตร้าซาวทุกครั้งที่ไป ประทับใจคุณหมอมากเลยค่ะ ปล.ตอนนี้ท้องอยู่ค่ะ 38 สัปดาห์ (ฝากพิเศษจ่ายหลังคลอด 3500)

อีกช่องทางในการติดต่อ
https://www.facebook.com/ChiangraiGiveaway2558
sunnyk
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 14:25:17 »

ถามคุณ aung_m ฝากพิเศษกับหมอที่รพไท มีวิธีการยังไงค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์