เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:01:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>>> การออม..สิ่งเล็ก ๆ ที่ยิ่งใหญ่.. <<<<
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน >>>> การออม..สิ่งเล็ก ๆ ที่ยิ่งใหญ่.. <<<<  (อ่าน 6369 ครั้ง)
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 21:14:57 »

ตอนนี้ออมเงินฝากธนาคารอยู่พอสมควร(สะสมทรัพย์)อยากรู้ว่าระหว่าง
ออมฝากธนาคารกับออมแบบสลากออมสินอย่างไหนดีกว่ากันคับ
หรือออมอะไรดีคับ หุ้นเล่นไม่เป็น ประกันชีวิตก็ทำแล้ว....ขอบคุณครับ

สำหรับผมเงินฝากธนาคารและสลากอะไรนั้นเป็นการออมที่มีความเสี่ยงต่ำก็จริง  แต่ผลตอบแทนก็ต่ำด้วย ซึ่งเท่าที่ดูดอกเบี้ยและผลตอบแทนที่ได้รับนั้น

ไม่ชนะ "เงินเฟ้อ" ด้วยซ้ำ  มีเสี่ยงอยู่อย่างเดียวคือเสี่ยงโชคสำหรับสลาก ส่วนเงินฝากเห็นว่าสถาบันคุ้มครองเงินฝากจะคุ้มครองเฉพาะ ๑ ล้านแรกในที่สุด

ส่วนหุ้นนั้นผมอยากให้ศึกษาและมีทัศนคติที่ดีกับมัน เราสามารถจำกัดความเสี่ยงได้ พร้อมๆ ผลตอบแทนที่ดี (ชนะเงินเฟ้อ) หรือมากกว่า

ส่วนจะเลือกผลิตภัณฑ์ใดมาเป็นเครื่องมือต่อสู้กับ"เงินเฟ้อ"นั้นก็เลือกเอาให้เหมาะสม  และผมก็ไม่ทราบว่าท่านที่ถามอายุเท่าใด

มีความจำเป็นต้องใช้เงินในอนาคตมากน้อยเพียงใด สรุปง่ายๆ ไม่มีสูตรสำเร็จสำหรับแต่ละคนหรอกครับ  แต่ถ้าสะดวก PM หลังไมค์ได้ครับ

จะสวมบทนักวางแผนทางการเงินให้ แบบไม่เชียร์ซื้อประกันอย่างเดียว (เหมือนที่เคยเจอ) แต่ผมไม่ไดทำงานเกี่ยวกับเรื่องนี้ แต่มาจากประสบการณ์ตรงสิ้น.. ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 03:14:07 »

ตอนนี้ออมเงินฝากธนาคารอยู่พอสมควร(สะสมทรัพย์)อยากรู้ว่าระหว่าง
ออมฝากธนาคารกับออมแบบสลากออมสินอย่างไหนดีกว่ากันคับ
หรือออมอะไรดีคับ หุ้นเล่นไม่เป็น ประกันชีวิตก็ทำแล้ว....ขอบคุณครับ

แค่ออมเป็น ก็เป็นเรื่องดี มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว ....แต่ 2 วิธีที่ถามมา ( ในมุมมองส่วนตัวถือว่า ) ไม่ใช่วิธีที่ดีเท่าไหร่นัก

เพราะ "คนส่วนใหญ่" หรือว่า "คนทั่วไป" ก็ทำๆกันทั้งนั้น

ที่นี้ก็อยู่ที่ว่าคุณ Chate อยากจะเป็นคนส่วนไหน "คนส่วนใหญ่,คนทั่วไป" หรือ " คนส่วนน้อย,คนพิเศษ "

ถ้าอยากจะเป็นอย่างหลัง.... จะให้คิดและทำเหมือนคนอย่างแรก ก็คงจะเป็นไปไม่ได้

สิ่งแรกที่ผมทำก่อนที่จะไปทำอย่างอื่น คือการ "ออมความรู้" ครับ ลงทุนในส่วนนี้ให้มากๆ... ( ซื้อหนังสือมาอ่าน , เข้าคอร์สอบรม ในเรื่องต่างๆที่อยากรู้ ฯลฯ )

แล้วสักวัน สิ่งที่คุณออม/สั่งสมไว้ จะย้อนกลับมาเป็น "พลังทวี" ให้คุณรู้อีก 108 วิธีที่จะทำให้ทรัพย์สินในพอร์ทของคุณงอกเงยครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 11:32:37 »

การออมในความคิดส่วนตัวผมนะครับ
ผมคิดว่าอยู่ที่ เจ้าของทรัพย์ เห็นด้วยกับท่านTemujin, :i3abyzeed:: แต่ผมขอเสริมนิดหนึ่งครับ
อยู่ที่ว่าท่านมีทรัพย์มากน้อยขนาดไหนด้วยอีกองค์ประกอบหนึ่ง
หากมีน้อย ในความหมายของผมคือ ชาวบ้านทั่วไป มีรายได้ประมาณ หมื่นกลางๆ สองหมื่นต้นๆ อะไร
อย่างนี้ผมคิดว่า การออมด้านเงินฝากระยะยาว (ฝากประจำ, หรือซื้อสลากออมสิน)ก็น่าจะดีกว่า

แต่กลับกันหากมีรายได้ทรัพย์มาก มีรายได้สูง 7-8 หมื่น หรือ แสนกว่า/เดือน มียอดเงินฝากเป็นแสน เป็นล้านการออมแบบที่ท่านว่า นั้นก็จะมองได้ความหมายเดี่ยวกันท่านทั้งสอง การออมก็น่าจะดีกว่ามาก แต่ก็ต้องมีการศึกษาความเสียง มีความรู้ในระดับหนึ่ง มีความเข้าใจในระดับหนึ่ง หาความรู้เพิ่มเติมบ้าง อย่างที่ท่านว่านะครับ

ขอคิดส่วนตัวของผมนะครับ
ค่าตอบแทนสูง ความเสียงก็สูงตามตัว ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ช่องว่างระหว่างรับ-จ่าย แคบ
ค่าตอบแทนต่ำ ความเสียงก็ต่ำตามตัว ช่องว่างระหว่างรับ-จ่ายจะกว้างกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 11:51:33 โดย สมพร1962 » IP : บันทึกการเข้า

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 22:23:01 »

การออมในหุ้น ไม่จำเป็นต้องมีเงินถุงเงินถังครับ  เป็นทัศคติที่ผิดเอามากๆ ถ้าคิดว่าออมในหุ้น ลงทุนในหุ้นต้องมีเงินเยอะ

การลงทุนในหุ้นนั้นขอแค่มีทัศนคติที่ดี + ความรู้ที่ถูกต้อง + วินัยและอารมณ์ที่มั่นคง ก็น่าจะเพียงพอ  บางครั้งเรื่องเงินไม่ใช่นัยสำคัญเท่า "เวลา".

หาความรู้เพิ่มได้จากที่นี่..http://www.tsi-thailand.org/index.php?option=com_wrapper&Itemid=87
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 22:26:01 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 01:54:54 »

การออมในความคิดส่วนตัวผมนะครับ
ผมคิดว่าอยู่ที่ เจ้าของทรัพย์ เห็นด้วยกับท่านTemujin, :i3abyzeed:: แต่ผมขอเสริมนิดหนึ่งครับ
อยู่ที่ว่าท่านมีทรัพย์มากน้อยขนาดไหนด้วยอีกองค์ประกอบหนึ่ง
หากมีน้อย ในความหมายของผมคือ ชาวบ้านทั่วไป มีรายได้ประมาณ หมื่นกลางๆ สองหมื่นต้นๆ อะไร
อย่างนี้ผมคิดว่า การออมด้านเงินฝากระยะยาว (ฝากประจำ, หรือซื้อสลากออมสิน)ก็น่าจะดีกว่า

การออมเงินฝาก หรือสลากออมสินก็เป็นสิ่งที่ดี ถือว่าเป็น "ทรัพย์สิน" ในรูปแบบหนึ่งเช่นกัน

เพราะอย่างน้อยการออมเงินแบบนี้ ก็สามารถสร้างผลตอบแทนให้เราในรูปแบบ "ดอกเบี้ย" ( หรือรางวัลพิเศษจากการถูกสลาก ) ได้

ข้อดีที่สำคัญอีกอย่างคือการสร้างวินัยในการออม ( ซึ่งถือว่าเป็นวินัย,นิสัยที่สำคัญมาก สำหรับผู้ที่คิดจะเป็นนักลงทุนที่ดี )

แต่ก็อย่างที่บอกไป การฝากประจำ หรือ การซื้อสลากออมสิน

ถึงจะเป็นวิธีการออมที่ใช้ได้ แต่ก็อาจจะไม่ใช่วิธีที่ดี หรือ เหมาะกับทุกคนที่สุดก็ได้ ยิ้ม

แต่กลับกันหากมีรายได้ทรัพย์มาก มีรายได้สูง 7-8 หมื่น หรือ แสนกว่า/เดือน มียอดเงินฝากเป็นแสน เป็นล้านการออมแบบที่ท่านว่า นั้นก็จะมองได้ความหมายเดี่ยวกันท่านทั้งสอง การออมก็น่าจะดีกว่ามาก แต่ก็ต้องมีการศึกษาความเสียง มีความรู้ในระดับหนึ่ง มีความเข้าใจในระดับหนึ่ง หาความรู้เพิ่มเติมบ้าง อย่างที่ท่านว่านะครับ

ขอคิดส่วนตัวของผมนะครับ
ค่าตอบแทนสูง ความเสียงก็สูงตามตัว ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ช่องว่างระหว่างรับ-จ่าย แคบ
ค่าตอบแทนต่ำ ความเสียงก็ต่ำตามตัว ช่องว่างระหว่างรับ-จ่ายจะกว้างกว่า

ข้อนี้ผมเห็นด้วยกับท่านเตฯนะ ยิ้ม

การออมในหุ้น ไม่จำเป็นต้องมีเงินถุงเงินถังครับ  เป็นทัศคติที่ผิดเอามากๆ ถ้าคิดว่าออมในหุ้น ลงทุนในหุ้นต้องมีเงินเยอะ

การลงทุนในหุ้นนั้นขอแค่มีทัศนคติที่ดี + ความรู้ที่ถูกต้อง + วินัยและอารมณ์ที่มั่นคง ก็น่าจะเพียงพอ  บางครั้งเรื่องเงินไม่ใช่นัยสำคัญเท่า "เวลา".

บางทีหากต้องรอให้มีรายได้สูงๆ เงินเก็บเยอะๆก่อน...แล้วจึงค่อยโยกเงินออกจากวิธีการออมแบบนี้ไปสู่แบบอื่น ผมเกรงว่าจะช้า ไม่ทันการเอาได้ครับ ยิ้ม

สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 09:41:51 »

การออมในหุ้น ไม่จำเป็นต้องมีเงินถุงเงินถังครับ  เป็นทัศคติที่ผิดเอามากๆ ถ้าคิดว่าออมในหุ้น ลงทุนในหุ้นต้องมีเงินเยอะ การลงทุนในหุ้นนั้นขอแค่มีทัศนคติที่ดี
ในส่วนตัวผมไม่ได้มีอคติ หรือทัศนคติใดๆ ทางลบกับ "การลงทุน" ในตลาดหุ้นเลย แต่ผมอยากให้มองภาพความต่าง ในมุมมองเรื่องความเสียง อีกทั้งไม่ได้มีจุดประสงค์ ให้มองภาพ - หรือ + ในแต่ละกิจกรรม การออม การออมเป็นเรื่องดีทั้งนั้นครับ
ผมก็พอมีเพื่อนที่อาศัยรายได้จากผลกำไร ในตลาดหุ้น ผมเห็นทั้งผู้ประสบผมสำเร็วในตลาดเดินยิ้มหน้าบาน 3 วัน 8 แปดวันก็มี ผมเห็นฆ่าตัวตาย ครอบครับแตกแยกก็เยอะ คนเหล่านี้ก็เพื่อนผมรู้จักกันดี ทำงานรวมกันก็มากพอสมควรครับ ในเรื่องตลาดหุ้นผมพอจะเข้าใจบ้าง แต่ก็ไม่มีความรู้มากนักในเรื่องการลงทุนในตลาดหุ้น ชีวิตการทำงานผมเคยซื้อหุ้นไว้ 2 ตัวแต่ก็มีทั้งขาดทุนและกำไรจนทุกวันนี้ผมก็ปล่อยไปหมดแล้วครับ คือ CMIC - TFB

การออมในหุ้น ไม่จำเป็นต้องมีเงินถุงเงินถังครับ  ลงทุนในหุ้นต้องมีเงินเยอะ การลงทุนในหุ้นนั้นขอแค่มีทัศนคติที่ดี + ความรู้ที่ถูกต้อง + วินัยและอารมณ์ที่มั่นคง ก็น่าจะเพียงพอ  บางครั้งเรื่องเงินไม่ใช่นัยสำคัญเท่า "เวลา".
ครับผมเห็นด้วยนะครับ แต่ความหมายที่ผมจะสื่อ  ที่ว่ารายได้หมื่นกลางๆ หรือ 2 หมื่นต้น ผมหมายถึงกลุ่มที่มีรายได้ขนาดนี้ ในประเภทที่รายจ่ายในครอบครัวมีพอสมควร เช่น แต่งงานใหม่ แต่งงานที่บุตร 1 คน มีค่าใช้จ่ายทางสำคมพอสมควร ซื้อรถยนต์ใหม่ พ่อค้า-แม่ค้าในตลาด ผมอยากจะสื่อให้กับกลุ่มนี้ เพราะในความคิดของผมถ้าหักค่าใช้จ่ายประจำออกไป ควรมีการออมบ้างเพื่อใว้ในช่วงหนึ่งของชีวิต

อีกอย่างผมอยากให้มองกว้างๆ บ้าง อย่าไปมองอะไรแคบๆ "เป็นทัศคติที่ผิดเอามากๆ ถ้าคิดว่าออมในหุ้น ลงทุนในหุ้นต้องมีเงินเยอะ" ความคิดมุมมอง มันต่างจากคำว่า "ทัศคติ" มากนะครับ ข้อความโพสผมอาจจะอ่านดูแล้วมองได้หลายแบบ หลายมิติ จุดหมายตรงๆ ก็อย่างที่ว่า ผมไม่ได้มีเจตนาที่สื่อออกไปว่าสิ่งใหนดี ไม่ดีอย่างไร แต่อยากให้ทุกกลุ่มที่ได้อ่าน หากตรงกับชีวิตประจำวันท่านใด หรือตรงกับความต้องการ ความสามารถในการออมท่านใดนั้นก็นำไปใช้กันครับ

การออมเงินฝาก หรือสลากออมสินก็เป็นสิ่งที่ดี ถือว่าเป็น "ทรัพย์สิน" ในรูปแบบหนึ่งเช่นกัน

เพราะอย่างน้อยการออมเงินแบบนี้ ก็สามารถสร้างผลตอบแทนให้เราในรูปแบบ "ดอกเบี้ย" ( หรือรางวัลพิเศษจากการถูกสลาก ) ได้

ข้อดีที่สำคัญอีกอย่างคือการสร้างวินัยในการออม ( ซึ่งถือว่าเป็นวินัย,นิสัยที่สำคัญมาก สำหรับผู้ที่คิดจะเป็นนักลงทุนที่ดี )

แต่ก็อย่างที่บอกไป การฝากประจำ หรือ การซื้อสลากออมสิน

ถึงจะเป็นวิธีการออมที่ใช้ได้ แต่ก็อาจจะไม่ใช่วิธีที่ดี หรือ เหมาะกับทุกคนที่สุดก็ได้ ยิ้ม
ผมเห็นด้วยนะครับ แต่อยากให้มองจุบประสงค์ที่แท้จริง ความต้องการในการออม ของ เจ้าของทรัพย์ ในความหมายของผม ออมเพื่อการลงทุน หรือออมเพื่อหวังสิ่งใดนอกเนื่อจากผลกำไร

บางทีหากต้องรอให้มีรายได้สูงๆ เงินเก็บเยอะๆก่อน...แล้วจึงค่อยโยกเงินออกจากวิธีการออมแบบนี้ไปสู่แบบอื่น ผมเกรงว่าจะช้า ไม่ทันการเอาได้ครับ ยิ้ม
ผมเห็นด้วยอย่างมากครับ ช่วงเวลา อำนาจการใช้จ่ายรายได้ การโยกเงินบ้างส่วนออกไปทำกิจกรรมการเงินเพื่อซื้อเวลาเพิ่มจำนวนเงิน ผมว่าคิดได้ถูกต้องตรงประเด็นที่สุดครับ สำหรับกลุ่มผู้ออมที่ผมกล่าวมา

*****หากข้อความใด  อ่านแล้วดูว่าเป็นการโต้ตอบเชิงลบ หรือมีตรรกะในเชิงก้าวล่วงท่านผู้รวมโพส ท่านเจ้าของกระทู้ ผมก็ขออภัยมา ณ.โพสนี้ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

อีกนิดหนึ่ง...ฮิฮิ....ขอขอบคุณท่าน Temujin สำหรับ เวปดีมากๆ ถึงทุกท่านที่ไ้ด้เข้ามาอ่านใน กระทู้นี้ด้วยนะครับดีมากขอแนะนำต่อ
http://www.tsi-thailand.org/index.php?option=com_content&task=view&id=1679&Itemid=1505
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 10:08:51 โดย สมพร1962 » IP : บันทึกการเข้า

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
Mutant
ชั้นประถม
*

คนรักไก่ไข่

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 03:56:56 »

มาช่วยท่านเตมูจินวางแผนทางการเงินครับ(แต่ความรู้ขนาดนี้น่าจะเป็นท่านเจงกิสข่านได้แล้วนะท่าน)

พอดีผมมีสมการหนึ่งผมเรียกมันว่าสมการรวยศาสตร์ ว่าจะเอาลงในกระทู้ผม ตั้งนานละ แต่เห็นกระทู้นี้น่าจะเหมาะสมกว่า เอามาแนะนำให้คิดเล่นๆนะครับสนุกสนุก

สมการรวยศาสต์ มีตัวแปรที่สำคัญอยู่ 2 ตัวครับ คือ เงินออม และ ความสามรถในการลงทุน ดังนั้น สมการก็คือ เงินออม + ความสามารถในการลงทุน = ความมั่งคั่ง

ผมมี 4 ตัวเลือกให้ท่านเลือกนะครับว่าท่านอยู่ในสมการของคนกลุ่มไหนนะครับ

1. เงินออมต่ำ+ความสามารถในการลงทุนต่ำ = จน
2. เงินออมสูง+ความสามารถในการลงทุนต่ำ = พอมีพอกิน
3. เงินออมต่ำ+ความสามารถในการลงทุนสูง = พอมีพอกิน
4. เงินออมสูง+ความสามารถในการลงทุนสูง = รวย

ลองเอาตัวเลขใส่ให้ดูพอเห็นภาพนะครับ (อย่าถือเอาตัวเลขมาเป็นสรณะอะไรจริงจังนะครับแค่ยกตัวอย่างให้พอเห็นภาพเพราะในชีวิตจริงคนเรามีเงินออมและความสามารถในการลงทุนไม่เท่ากันนะครับ)

1. เงินออมต่ำ+ความสามารถในการลงทุนต่ำ = จน
     50,000+5% = 52,500    ก็คือมีเงินออม 50,000 บาท นำไปลงทุนได้ผลตอบแทน 5 % ความมั่งคั่งของทั้งหมดที่คุณมีคือ 52,500 ครับ
2. เงินออมสูง+ความสามารถในการลงทุนต่ำ = พอมีพอกิน
     100,000+5% = 105,000
3. เงินออมต่ำ+ความสามารถในการลงทุนสูง = พอมีพอกิน
     50,000+10% = 55,000
4. เงินออมสูง+ความสามารถในการลงทุนสูง = รวย
     100,000+10% = 110,000

ท่านพอเห็นภาพแล้วนะครับว่าคนแต่ละกลุ่มมีความแตกต่างกันอย่างไร ดังนั้นเรามาวางยุทธศาสตร์ทางการเงินกันเล่นๆ ให้คนแต่ละกลุ่มกันครับ

คนกลุ่มที่ 1 ครับ ถ้าท่านมีเงินออมต่ำ ความ สามารถในการลงทุนก็ต่ำ ท่านมียุทธศาสตร์ที่ต้องเลือกทำอยู่ 3 วิธี คือ คุณสามารถเพิ่มเงินออมได้ 2 วิถีคือ เพิ่มรายได้ลดค่าใช่จ่ายครับ
     1. รายได้เราจะเพิ่มได้ยังไง  ก็มีอีกหลายทางเลือกแล้วแต่คนเลยครับ เช่น หารายได้เสริม เพิ่มควาสามารถในหน้าที่การงานที่ทำอยู่เพื่อให้ได้ต่ำแหน่งที่สูงขึ้นรายได้ก็เพิ่มขึ้น เป็นต้น
     2. ลดค่าใช้จ่าย ก็ลดสิ่งที่เราไม่จำเป็นลง แล้วแต่ละคนเลยครับ คิดหาทางกันเอาเองอันไหน จำเป็นไม่จำเป็นขึ้นอยู่กับตัวคุณครับ
     3. เพิ่มความสามารถในการลงทุน ศึกษาเอง ว่าชอบลงทุนแบบไหน ในโลก เรามีธุรกิจตั้งหลายอย่าง มีการลงทุนตั้งหลายรูปแบบศึกษาเอง ไม่มีสูตรสำเร็จเหมือนมาม่าที่ฉีกซองแล้วเติมน้ำร้อนแล้วกินได้เลยให้ครับ
 3 วิธีนี้่ ถ้าคนไหนสามารทำได้ดีพร้อมๆกัน ท่านก็จะก้าวกระโดดไปอยู่ในกลุ่มคนที่ 4 อย่างรวดเร็ว แต่ถ้าท่านทำข้อ 1 และ 2 ได้ดีท่านก็จะไปอยู่ในคนกลุ่มที่ 2 อย่างรวดเร็ว หรือ ทำได้ข้อ 1 ดีบ้าง ข้อ 2 บ้างท่านก็จะอยู่ในกลุ่มคนที่ 2 อย่างช้าๆ
แต่ถ้าทำได้ดีในข้อ 3 ท่านก็จะไปอยู่ในคนกลุ่มที่ 3

คนกลุ่มที่ 2 เงินออมที่สูง แต่ความสามารถในการลงทุนต่ำยุทธศาสตร์ที่สำคัญที่สุด คือ
     1. ยุทธศาสตร์ที่สำคัญที่สุด คือ ต้องเพิ่มความรู้ความสารถในการลงทุนให้สามารถสร้างผลตอบแทนที่สูงให้ได้
     2. รักษาระดับของเงินออมที่สูงอย่าให้ลดลง

คนกลุ่มที่ 3  เป็นคนที่มีความรู้ความสามารถในการลงทุนสูง แต่มีเงินออมที่ต่ำ คนกลุ่มนี้ผมจัดให้อยู่กลุ่มที่ 3 เพราะ เปรียบเหมือน เสือ หากติดปีกให้กับเสือด้วยเงินออม ก็จะสามารถ เป็นเสือที่ติดปีก โบยบิน เข้าไปในกลุ่มคนที่ 4 ได้อย่างรวดเร็ว
     1. ยุทธศาสตร์ที่สำคัญก็คือต้องเพิ่มเงินออม  คน กลุ่ม นี้ พิเศษ กว่ากลุ่มที่ 2 เพราะ สามารถเพิ่มเงินออมได้รวดเร็ว คือ ถ้าคุณ สามารถ เพิ่มรายได้ ลดค่าใช้จ่าย และนำเงินที่ได้จากการลงทุนกลับมาเป็นเงินออมเพื่อนำไปลงทุนต่อ คุณก็จะสามารถเข้าไปเป็นกลุ่มคนในกลุ่มที่ 4 อย่างรวดเร็ว
     ถ้าเป็นคนที่มีรายได้ต่ำเนื่องจากหน้าที่การงานไม่ดีหรืออายุยังน้อย หน้าที่การงานยังไม่ก้าวหน้า  เงินที่ได้จากการลงทุนนั้นสำคัญมากต้องเก็บมาเป็นเงินออมเพื่องสร้างความมั่งคั่งให้กับเรา

คนกลุ่มที่ 4 คงไม่มีอะไรมาก ยุทธศาสตร์เดียวคือ จงรักษา เงินออมที่สูง บวกความสามารถในการลงทุนที่สูงไว้ให้ได้ เป็นยุทธศาสที่ง่ายๆ แต่ทำยาก ดังนั้นวินัยในการลงทุนจึงสำคัญมากกับคนกลุ่มนี้และเมื่อท่านประสบผลสำเร็จหรือมีความพอใจในความมั่งคั่งของตนแล้วท่านจงก้าวผ่านจากคนกลุ่มนี้ไปสู่กลุ่มคนที่ 5 คือ
เงินออมสูง+ความสามารถในการลงทุนสูง-การแบ่งปันให้กับสังคมและโลก = รวยแบบยั้งยืน

ทั้งหมดนี้ท่านก็คิดเล่นๆดูว่าท่านเป็นคนกลุ่มไหนแล้วใช้วิธีไหนที่จะเหมาะสมกับตัวท่าน หากท่านใดเห็นว่าเป็นประโยชน์ก็นำไปปรับใช้ได้ แต่ถ้าท่านใดเห็นต่าง ก็ถือว่าอ่านเล่นเอาสนุก อย่าไปจริงจังกับมันให้เป็นสรณะให้ปวดหัวเลยนะครับ ขำขำ นะ คนเรา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 04:03:08 โดย Mutant » IP : บันทึกการเข้า
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 20:35:10 »

เออ....จริงครับ อ่านๆดูข้อความคุณMutant แล้ว ก็คิดขำขำ อย่างที่ว่าตอนท้ายโพสเลย... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 20:51:45 โดย สมพร1962 » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 04:24:03 »

4 ตัวเลือกให้ท่านเลือกนะครับว่าท่านอยู่ในสมการของคนกลุ่มไหนนะครับ

เป็นสมการที่เก๋มากเลยครับท่าน Mutant ตกใจ ยิ้ม

แต่ดูแล้วโดยส่วนตัวยังไม่ตรงกับผมเท่าไหร่...เลยขออนุญาติดัดแปลงสมการของท่าน Mutant เป็นสมการส่วนตัวหน่อยนะครับ...ได้ผลลัพท์มาประมาณนี้  ขยิบตา

เงินออมปานกลาง+ความพยายามสูง+ความสามารถในการลงทุนลุ้นกันตัวโก่ง = พอมีพอกิน  ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 09:37:41 »

ขออนุญาตินำข้อความมาต่อนะครับ ท่าน :i3abyzeed::

เงินออมปานกลาง+ความพยายามสูง+ความสามารถในการลงทุนลุ้นกันตัวโก่ง = พอมีพอกิน

ผมว่าใกล้ตัวที่สุด เห็นภาพเลย  ยิงฟันยิ้ม
ชอบคำนี้แหละ "ลุ้นกันตัวโก่ง" ทั้งชีวิตการลงทุน ไม่มีวันไหนเลยไม่มีลุ้นๆ กันจนชิน ทุกวันนี้ลุ้นเป็นเรื่องปกติ...ฮ่าๆๆ (เอาฮ่าไม่มีสาระ สำหรับผม)

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 10:26:35 »

ขออนุญาตินำข้อความมาต่อนะครับ ท่าน :i3abyzeed::

เงินออมปานกลาง+ความพยายามสูง+ความสามารถในการลงทุนลุ้นกันตัวโก่ง = พอมีพอกิน

ผมว่าใกล้ตัวที่สุด เห็นภาพเลย  ยิงฟันยิ้ม
ชอบคำนี้แหละ "ลุ้นกันตัวโก่ง" ทั้งชีวิตการลงทุน ไม่มีวันไหนเลยไม่มีลุ้นๆ กันจนชิน ทุกวันนี้ลุ้นเป็นเรื่องปกติ...ฮ่าๆๆ (เอาฮ่าไม่มีสาระ สำหรับผม)

วิเคราะห์จากการโพสท์ของท่านทั้งสอง (ท่าน :i3abyzeed:: และท่าน สมพร1962) แล้ว เชื่อว่า ณ ปัจจุบัน
ท่านทั้งสองคงมีประสบการณ์และประสพความสำเร็จในชีวิตในระดับที่น่าพอใจแล้วนะครับ

และดูท่านทั้งสองไม่เครียด ไม่ซีเรียส (ไม่จริงจัง) กับเรื่องราวใดๆจนเกินไป แสดงว่าโชกโชน และช่ำชอง
ในชีวิต วิทยายุทธสูงส่ง ยิงฟันยิ้ม

ขอคารวะ ด้วยใจจริงครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 10:29:53 โดย Cupid » IP : บันทึกการเข้า
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 11:12:13 »

ขอบคุณครับ ท่านCupid สำหรับคำชมครับ

ที่จริงผมก็ไม่ได้มีความสำเร็จในชีวิตเต็มรูปแบบ มากนักครับ เพียงแต่ว่าช่วงชีวิตผมที่ผ่านมาโชคดีได้พบ ได้เห็น ได้ประสบ มาพอสมควรส่วนมากก็จะเป็น "ครู" มาตลอด (ผิด เป็น ครู) หลายท่านในห้องนี้มีข้อความดีๆ อ่านแล้วน่าคิดตาม เช่นท่านวายุ และข้อคิดเห็นของท่านCupid ก็ด้วยนะครับ ผมก็ได้อ่าน เป็นข้อความโพสที่ดีมาก สำหรับนักลงทุน สำหรับตัวผมก็อย่างท่าน :i3abyzeed:: (ขออนุญาติเอ่ยนามท่านนะครับ) ชีวิตต้องลุ้่นๆ กันทุกวันอยู่ที่ว่าลุ้นเรื่องอะไร..... ยิงฟันยิ้ม

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 11:38:40 »

ในเรื่องการลุ้น ผมว่ามันไม่หมดไปจากวงจรชีวิตดอกครับ เพียงแต่ว่าเราควบคุมอารมณ์ตามสถานการณ์ต่างๆได้
ดีเพียงใด (ใจร้อนมาก ใจร้อนน้อยลง อยากมาก อยากน้อย ) ผมเชื่อว่าท่านใดที่ผ่านประสบการณ์มามากๆ ไม่
ว่าจะลุ้นในเรื่องใด คงใจร้อนน้อยลง (ไม่ใช่ใจเย็น) เพราะผมเห็นว่า การลุ้นคือความต้องการไปให้ถึงจุดมุ่ง
หมายตามวัตถุประสงค์ ถ้ายังไม่มีประสบการณ์ก็อาจใจร้อนมาก อยากมาก ถ้ามีประสบการณ์มาเยอะๆแล้วก็คง
จะใจร้อนน้อยลง อยากน้อยลง (ส่วนมากนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด)

ทุกวันนี้ผมก็ยังลุ้นในเรื่องราวต่างๆอยู่เช่นเดียวกันครับ  ยิ้มเท่ห์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 16:10:34 »

วิเคราะห์จากการโพสท์ของท่านทั้งสอง (ท่าน :i3abyzeed:: และท่าน สมพร1962) แล้ว เชื่อว่า ณ ปัจจุบัน
ท่านทั้งสองคงมีประสบการณ์และประสพความสำเร็จในชีวิตในระดับที่น่าพอใจแล้วนะครับ

และดูท่านทั้งสองไม่เครียด ไม่ซีเรียส (ไม่จริงจัง) กับเรื่องราวใดๆจนเกินไป แสดงว่าโชกโชน และช่ำชอง
ในชีวิต วิทยายุทธสูงส่ง ยิงฟันยิ้ม

ขอคารวะ ด้วยใจจริงครับ ยิ้มเท่ห์

ขอขอบคุณสำหรับคำชมที่เสริมสร้างกำลังใจ มา ณ ที่นี้ด้วยเช่นกันครับ ยิ้ม

Temujin

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 12:32:57 »

การออมในที่นี้ผมไม่ได้สื่อถึงออมไว้เฉยๆ ปล่อยให้สนิมเงินเฟ้อกัดกินเงินออมท่านๆ ลดค่าลงเรื่อยๆ นะครับ

ผมอยากให้ออมแล้วนำเงินนั้นไปลงทุนสร้างผลดีต่อคุณและระบบเศรษฐกิจ  ผมว่าไม่เป็นเรื่องยากมากมายสำหรับ

ทุกท่านที่มีความฉลาดทางการเงินหรือเชาว์ปัญญาทางการเงิน  และถ้าท่านไม่อยากเป็นคนส่วนมากที่ทำงานแลกเงิน

แต่ไม่มีหนทางที่จะให้เงินทำงานแทน กู้เงินมาเรียนตรี โท เอก แต่คุณก็ยังทำงานแลกเงิน ใช้หนี้ต่อไปกระทั่งหลังวัยเกษียณ.

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 16:46:55 »

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ แนะนำ ความรู้ดีๆให้ครับ ยิ้ม
ขอบคุณจากใจจริงอีกครั้งครับ ยิ้ม
Temujin

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 12:37:47 »

ณ ตอนนี้ใครเหลือเงินออมมั่ง... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] พิมพ์