เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 19:10:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  โอ้วๆแม่เจ้าช่วยด้วยเป็นสังคังมา 1เดือนแล้วนะคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน โอ้วๆแม่เจ้าช่วยด้วยเป็นสังคังมา 1เดือนแล้วนะคับ  (อ่าน 99909 ครั้ง)
backcat999
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 19:57:21 »

โอ้วๆแม่เจ้าช่วยด้วยเป็นสังคังมา 1เดือนแล้วนะคับ
backcat999
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 19:57:45 »

ขอวิธีแก้ไขหน่อยคับทายาก่อไม่หาย
เด็กลำธารไม้ไผ่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 20:03:37 »

สังคัง (ปาก) น. โรคผิวหนังชนิดหนึ่ง ส่วนใหญ่เกิดจากเชื้อรา (Epidermophyton floccosum) บางรายเกิดจากเชื้อราในสกุล Trichophyton เกิดที่ถุงอัณฑะลักษณะเป็นผื่นแดง มีสะเก็ด มีอาการคันมาก.

“สังคัง” เป็นโรคเชื้อราชนิดหนึ่งที่เกิดบริเวณขาหนีบใกล้ๆ กับอวัยวะเพศหรืออาจจะพูดได้ว่า สังคังคือกลากที่ขาหนีบนั่นเอง ที่สำคัญคือตำแหน่งที่เกิดของโรคนี้จะเกิดบริเวณขาหนีบใกล้ๆ กับอวัยวะเพศ ด้วยเหตุนี้จึงทำให้คนส่วนมากคิดไปเองว่า สังคังคือกามโรคชนิดหนึ่ง

อาการของสังคังที่เห็นได้เด่นชัดคือ อาการคันอย่างรุนแรงบริเวณที่เป็น(ขาหนีบ) จะเกิดเป็นผื่นแดงที่ผิวหนัง ต่อมาจะเริ่มเป็นตุ่มแดงขยายออกไปเป็นวงกว้างขึ้น บริเวณขอบวงจะนูนแดงและมีขุยขาวๆ อาการคันจากการเป็นสังคังจะทำให้รู้สึกรำคาญอยู่นิ่งไม่ได้ต้องเกาอยู่ตลอด เวลา ยิ่งเกายิ่งคัน ยิ่งเกายิ่งมัน หากเกาแรงเกินไปอาจทำให้ผิวหนังถลอกทำให้ทั้งคันและแสบผสมกันไป ทำให้คนที่เป็นสังคังเสียบุคลิกภาพที่ดีไปเลย

สาเหตุของสังคัง เกิดจากการได้รับเชื้อราและเชื้อรานั้นอยู่ในสภาวะที่เหมาะสมที่จะลุกลามต่อ ไปเป็นวงกว้าง เชื้อรามักอยู่ในเซลส์ที่ตายแล้วบริเวณขาหนีบและเนื่องจากประเทศไทยเป็น เมืองร้อน อากาศชื้น เหงื่อออกตามร่างกายได้ง่ายโดยเฉพาะบริเวณขาหนีบซึ่งเป็นมุมอับ อากาศระบายเข้า-ออกไม่ดีทำให้เกิดการหมักหมมของเชื้อราเป็นแหล่งแพร่เชื้อรา ไปเลย

สังคังมักเกิดกับผู้ชายมากกว่าผู้หญิงเพราะรูขุมขน ของผู้ชายกว้างกว่า ผู้ชายจึงมีเหงื่อออกเยอะกว่าประกอบกับผู้ชายมักมีกิจกรรมทั้งในที่ลับและ ที่แจ้งให้เสียเหงื่อได้เยอะกว่าและพฤติกรรมของผู้ชายที่ชอบใส่กางเกงยีนส์ ผ้าหนาๆ เป็นเวลาหลายๆ วัน ด้วยสาเหตุที่กล่าวมาแล้วหากไม่มีการดูแลรักษาเรื่องความสะอาดอย่างเพียงพอ ก็จะทำให้เกิดมีเชื้อราที่ขาหนีบหรือเป็นสังคังได้

วิธีป้องกันและรักษาสังคัง เมื่อรู้ตัวว่าเริ่มมีอาการคันบริเวณขาหนีบ อย่าชะล่าใจปล่อยให้ลุกลามไปมากกว่านี้ ให้รีบไปหาหมอเพื่อทำการรักษา ไม่ว่าจะเป็นการใช้ยากินหรือยาทาที่ได้รับมาจากหมอ ให้ใช้ยานั้นอย่างต่อเนื่องตามที่หมอสั่งอย่างเคร่งครัดและที่สำคัญคือเมื่อ อาการสังคังทุเลาหรือดีขึ้นแล้วอย่าหยุดใช้ยาโดยเด็ดขาด ให้ใช้ยาต่อไปอีกระยะหนึ่งเพื่อป้องกันไม่ให้กลับมาเป็นสังคังซ้ำอีก

สิ่งสำคัญที่สุดของการป้องกันและรักษาสังคังคือ การรักษาความสะอาดของร่างกายโดยอาบน้ำทุกวันๆ ละ 2 ครั้งเป็นอย่างน้อย หลังอาบน้ำเสร็จแล้วเช็ดตัวให้แห้ง อย่าให้ร่างกายมีความอับชื้นโดยเฉพาะที่ขาหนีบ ส่วนความสะอาดของข้าวของเครื่องใช้เช่น เสื้อผ้า กางเกง ชุดชั้นใน ที่นอน หมอน มุ้ง ผ้าห่ม ฯลฯ ต้องหมั่นรักษาความสะอาดอยู่เสมอ นอกจากนี้สิ่งที่ควรระวังเพิ่มเติมคือ ไม่ใช้ของใช้ร่วมกับผู้อื่นไม่ว่าจะเป็น เสื้อผ้า ผ้าเช็ดตัว ฯลฯ โดยเด็ดขาด พยายามปรับเปลี่ยนพฤติกรรมในเรื่องของการรักษาความสะอาดของร่างกายเพื่อให้ ห่างไกลจากโรคสังคัง.

ขอขอบคุณแหล่งที่มา http://thai-good-health.blogspot.com

สังคัง รักษาให้หายใน 4 – 7 วัน

วิธีรักษาสังคัง ให้หายใน 4 – 7 วัน สังคัง คือ เชื้อราที่เกิดบริเวณขาหนีบ ส่วนมากจะเกิดกับผู้ชาย หรือบางคนเรียกว่า โรคแห่งความเป็นชาย เนื่องจากผู้ชายมีผิวหนังที่มีรูขุมขนกว้างทำให้เหงื่อออกมากกว่าผู้หญิง และการที่ผู้ชายนั้นสวมใส่กางเกงยีนส์ มีเนื้อผ้าที่หนา ทำให้อากาศถ่ายเทบริเวณ น้องชาย ไม่สะดวกเกิดการอับชื้น ซึ่งก็เป็นสายเหตุหนึ่งที่ก่อให้เกิด โรคสังคัง ส่วนผู้หญิงนั้นก็เป็นเหมือนกันแต่น้อยมาก ส่วนวิธีที่จะแนะนำนั้นมาจากประสบการณ์ของผมเอง การที่จะรักษาสังคังให้หายในระยะเวลาอันสั้นนั้นจะต้องรักษาความสะอาดของ ร่างกายเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะบริเวณ เจ้าโลก หรือ น้องชาย

อาการของสังคัง
อาการเริ่มแรก ผิวหนังบริเวณขาหนีบ หรือบริเวณอัณฑะ ( น้องชาย ) มีผื่นแดง และมีผื่นเม็ดใสๆ เมื่อมันแตกจะรู้สึกแสบและคัน อาการก็จะสิ่งลุกลามมากขึ้น ที่เขาเรียกทั่วไปว่า “ยิ่งเกา ยิ่งมัน ยิ่งคัน ยิ่งเกา” หากรู้ตัวว่าเกิดอาการเริ่มแรกแล้วให้รีบรักษา โดยการซื้อยาฆ่าเชื้อรามาทารักษา เช่น ยาโพลีโนเวท หรือ ขี้ผึ้งสีชมพู – 40(ตราเจ็ดดาว) ใช้ทารักษาโรคผิวหนังติดเชื้อ และลดอาการคันได้เป็นอย่างดี

หากใครเกิดอาการหนัก เมื่อผื่นเม็ดใสๆ บริเวณขาหนีบแตก มันจะลุกลามมากขึ้น และผิวหนังบริเวณนั้นจะแห้งเป็นขุ่ยๆ สีขาว และรู้สึกคัน หากเกามันก็จะเกิดอาการระคายเคือง เกิดลุกลามเป็นวงกว้าง

มีวิธีรักษาให้หายในระยะเวลาไม่ถึงสัปดาห์ โดยใช้ hydrogen peroxide 6% (ราคาประมาณ 15 บาท) ล้างบริเวณที่เป็นสังคัง (ล้างก่อนอาบน้ำ ) ไฮโดรเจนจะฆ่าเชื้อรา มันจะรู้สึกแสบและมีฟอง แต่อย่าเช็ดหรือถู เพราะจะทำให้แสบมากรอให้มันหมดฟองหรือประมาณ 3 นาที แล้วไปอาบน้ำ ขณะอาบน้ำให้ใช้นิ้วถูบริเวณนั้น เพื่อให้ผิวหนังที่ตายแล้วหลุดลอกออกไป จะรู้สึกแสบนิดๆ ให้ถูจนคิดว่าผิวหนังที่ตายนั้นหลุดออกไปหมดแล้ว (ผิวหนังที่ตายนั้นเป็นตัวเชื้อที่ก่อให้เกิดเชื้อรา หรือที่เรียกว่า สังคัง ) เมื่ออาบน้ำเสร็จแล้ว ให้เช็ดตัวให้แห้ง ใช้พัดลมเป็นตัวช่วยเป่าให้แห้งก็ได้ เมื่อบริเวณขาหนีบแห้งแล้ว จะรู้สึกตึงๆ บริเวณขาหนีบ และบางคนอาจจะมีน้ำเหลืองซึมๆ (เนื่องจากถูแรงเกินไป) น้ำเหลืองจะเป็นตัวช่วยสมานแผล เป่าจนแห้งแล้ว ให้ใช้ยาฆ่าเชื้อรา ทาบางๆ เพื่อยับยังการก่อเชื้อรา และลดอาการระคายเคือง ทำตามขั้นตอนนี้เพียงแค่ 1 – 2 วัน อาการดีขึ้น 50-80 % หากอาการดีขึ้นให้ใช้ hydrogen ในปริมาณที่เจือจางโดยผสมน้ำ 1:1 เพื่อลดอาการระคายเคือง และก็ปฏิบัติตามขั้นตอนเหมือนเดิม เมื่อหายดีแล้วก็เลิกไฮโดรเจน ล้าง แต่อย่าหยุดทายาฆ่าเชื้อรา ให้ทาต่อไปอีกสักสัปดาห์ เพื่อให้ สังคัง ไม่หวนกลับมาอีก

สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่ง ให้โล๊ะ กางเกงใน ทิ้งซะเพราะมันมีเชื้อราอยู่ที่กางเกงในของคุณ (หากไม่เชื่อให้เอา ไฮโดรเจนราดลงไปที่ กางเกงใน จะเห็นได้ว่ามันมีฟองฟู่แสดงว่า กางเกงในตัวนั้นมันทีเชื้อรา หรือเชื้อแบคทีเรียอื่นๆ ในช่วงที่เป็นสังคัง ควรงดใส่กางเกงที่มีผ้าหนาโดยเฉพาะกางเกงยีนส์ ควรใส่กางเกงที่อากาศถ่ายเทสะดวก หรืองดใส่กางเกงในด้วยเพื่อลดการอับชื้นและแรงเสียดที่ก่อให้เกิดการระคาย เคืองกับ ขาหนีบ(บริเวณที่เป็นสังคัง) แต่อย่างไรก็ตามหากคุณไม่รักษาความสะอาดตัวเองให้ดีมันจะกลับมา...

ส่วนยาที่ผมใช้นั้น มีชื่อว่า บู๊ทส์ แอนต้ฟังกัล ครีม (ซื้อได้ที่ Boots) และตามที่ผม search หาในเว็บ เขาบอกว่า ยาโทนาฟ เป็นยาฆ่าเชื้อราขั้นเทพ อีกอย่างนะครับขอเตือนทุกๆคนว่า ห้ามใช้ ซีม่า ( ที่เป็นน้ำ มันมีฤทธิ์กัดกร่อนสูง ผิวน้องชายอันบอบบางของคุณจะไม่ปลื้ม หากเป็นหนักเกิดไม่สู้คนขึ้นมาก็ได้ เพราะยาซีม่านั้นใช้สำหรับรักษาเกลื้อน แต่เกลื้อนผมไม่เคยเป็นนะเคยเห็นเพื่อนใช้รักษาเกลื้อน มันบอกว่าแค่หยดเดียวเหมือโดนน้ำกรดเลย )
ที่มจาก http://toptentoyou.blogspot.com/2009/12/4-7.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 20:08:22 โดย เด็กลำธารไม้ไผ่ » IP : บันทึกการเข้า

By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 10:16:37 »

ยา เดอมาฮิว ค่ะ น้องชายเคยฝากซื้อ ทาไป2อาทิตย์ ตอนนี้น่าจะหายละ
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 22:49:04 »

ซีม่าโลชั่น ยาคู่ขาหนีบชายไทย  ยิ้มเท่ห์
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 13:37:00 »

ไปยะหยั๋งมาหา ถึงได้เป๋นได้น้อ.. ยิงฟันยิ้ม

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
krutoy44
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 23:02:35 »

ขี้ผี้งเบอร์28 หรือซีม่าโลชั่นครับ มีมานานแล้วล่ะ
joecho
ระดับ ป.ตรี

ทำดีแทบตาย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 23:06:03 »

ตอนผมเป็นทหารผมก็เป็น 555555555555555
แต่ตอนนี้หายแล้ว

ไม่มีใครไม่รู้จัก
0857102000
focus_lis
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 23:19:25 »

ไปที่ร้านขายยา บอกซื้อซีม่าน้ำ  ((((ปล.ซีม่าน้ำเท่านั้น ซีม่าครีมทาเป็นโหลก็ไม่หายครับ))))
เอา 2 ขวดเลยเน้อ พร้อมสำลี
ถึงบ้านแล้ว ถอดกางเกง (ปล. เตรียมเปิดพัดลม เบอร์ 3 ไว้ด้วย)
เปิดฝาขวดยา ((ปล.ระัวังโดนใบหน้านะครับ))
เอาสำลีอุดปากขวด ยกก้นขวดขึ้น
ให้ยาซึมซับเข้าสำลี
แล้วเอาสำลีไปจุ่มๆๆ ตรงเจ้าสังคัง พูธธัง นั่น
มันส์พะยะค่ะ สักครู่เจ้าสังคังจะเริ่มพองออกมาครับ
ทายาทิ้งไว้ครับ แห้งแล้ว รอสักพักทาใหม่อีกสัก 2-3 รอบ ติดต่อกัน
เช้า - เย็น ครับ ประมาณ 3-4 วัน เจ้าสังคังจะตายสนิทกลายเป็นหนังแห้งๆๆ
ทีนี้ ก้อลอกหนังแห้งๆ นั่นออก เป็นอันเสร็จพิธี เอ๊ย เป็นอันหายขาดครับ

ถ้าเป็นแถวขาหนีบ ค่อยยังชั่วครับ
ถ้าเป็นแถวหำละก้อ พัดลมเบอร์ 3 ก้อเอาไม่อยู่ งิงิ
ไปละครับ  หายเร็วๆๆ เน้อ

joecho
ระดับ ป.ตรี

ทำดีแทบตาย

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 23:26:46 »

ไปที่ร้านขายยา บอกซื้อซีม่าน้ำ  ((((ปล.ซีม่าน้ำเท่านั้น ซีม่าครีมทาเป็นโหลก็ไม่หายครับ))))
ถึงบ้านแล้ว ถอดกางเกง (ปล. เตรียมเปิดพัดลม เบอร์ 3 ไว้ด้วย)
เปิดฝาขวดยา ((ปล.ระัวังโดนใบหน้านะครับ))
แล้วเอาสำลีไปจุ่มๆๆ ตรงเจ้าสังคัง พูธธัง นั่น
มันส์พะยะค่ะ สักครู่เจ้าสังคังจะเริ่มพองออกมาครับ
ทายาทิ้งไว้ครับ แห้งแล้ว รอสักพักทาใหม่อีกสัก 2-3 รอบ ติดต่อกัน
เช้า - เย็น ครับ ประมาณ 3-4 วัน เจ้าสังคังจะตายสนิทกลายเป็นหนังแห้งๆๆ
ทีนี้ ก้อลอกหนังแห้งๆ นั่นออก เป็นอันเสร็จพิธี เอ๊ย เป็นอันหายขาดครับ

ถ้าเป็นแถวขาหนีบ ค่อยยังชั่วครับ
ถ้าเป็นแถวหำละก้อ พัดลมเบอร์ 3 ก้อเอาไม่อยู่ งิงิ

เห็นภาพเลยท่าน

ไม่มีใครไม่รู้จัก
0857102000
*ส้มป่อย*
มัธยม
**

ไม่มีใครฝันร้ายตลอดชีวิต

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 11:41:21 »

มายก๊อด!  ยิงฟันยิ้ม

vit999
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 22:07:30 »

มียาเม็ดใช้กิน แก้เชื้อราอีกอย่างครับ ชื่อ Nora ไปซื้อราขายยาได้เลยครับ
mrs.pp12
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2011, 15:56:15 »

โอ้วๆแม่เจ้าช่วยด้วยเป็นสังคังมา 1เดือนแล้วนะคับ
บ่าได้เยาะเย้ยเน้อเจ้า แต่ขอไค่หัวกำเต๊อะ 5555555555555555

บ่าฮ้ายบ่าดี บ่าค่อยมีใครเป็นเน้อเจ้า 55555555555
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2011, 15:58:23 »

เป็นนานขนาดนี้ไปหาหมอเถอะคะ รักษาซะ ให้หายขาด

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
Nick_Marine
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 03:45:46 »

ซีม่า ครับ..

สุดยอดจริง..
ลีโอ
ชั้นประถม
*

เจ็บไม่เท่า แต่ก่อเศร้ากว่า

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 12:00:37 »

ซีม่าเหมือนที่พี่เค้าบอกนะแหละครับ แต่ต้องทาบ่อยๆนะครับวันละ3-4ครั้งไม่งั้นไม่หายเน้อ ยิงฟันยิ้ม

whatsapp  = 08756575 9

LINE  =   0875657589
udom-chai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 21:22:01 »

เอาประสบการณ์จริงมาเล่าใช่ก่อ
นึกถึงตัวเองตอนวัยรุ่น 555
ตอนนั้นยังไม่มีพัดลม ไม่มีไฟฟ้าใช้
ลำบากขนาดใหน
udom-chai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 21:31:56 »

สำหรับท่านที่ไม่เคยเป็นอาจไม่รู้ซึ้ง ถึงความลำบากและทรมานขนาดไหน
แต่ป้องกันไว้ดีกว่าครับ
ตอนวัยรุ่น กลางวันจะมีเหงื่อมาก ทำให้เกิดความชื้นหมักหมม เกิดเชื้อราได้ง่าย
กลับบ้านตอนเย็นอย่าปล่อยไว้ รีบ ๆ อาบน้ำ ซักผ้า กางเกงในทันที
กลางวันเอาออกมาตากแดด ให้แห้ง
เท่านี้ก็ไม่เป็น สังคังและโรคผิวหนังอื่นๆ ละครับ
ขอให้เจ้าของกระทู้หายเร็ว ๆ นะครับ
nuknick
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2011, 23:52:12 »

มายก๊อด!  ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
CR.COM
อุ้ม เสื้อยืด 999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 18:43:06 »

เอ่อ...เป๋นจ๊ะไดผ่อง

ขายปลีก/ส่ง เสื้อยืดเด็ก-ชุดเด็ก ราคาถูก แวะชมและสั่งซื้อสินค้าตามลิงค์นี้ค่ะ https://www.facebook.com/12345Thailand
หน้า: [1] 2 พิมพ์