เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 22:52:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  วิธีแก้ปัญหาไวรัสเบื้องต้น
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วิธีแก้ปัญหาไวรัสเบื้องต้น  (อ่าน 721 ครั้ง)
£D_CHK.
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2010, 16:06:48 »

ไปอ่านเจอมาครับ เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อหลายๆคน

---เนื่องจากผมเองก็เคยเป็นมือใหม่มาก่อน(ใครจะเก่งแต่เกิดล่ะจริงมะ) และเล็งเห็นว่าเรื่องไวรัสเดี๋ยวนี้เป็นเรื่องซีเรียส ผู้ใช้มักให้ความสนใจกันมากขึ้น ในขณะที่ผู้ใช้ส่วนใหญ่กลับเป็นคอมกันระดับต้นหรือแทบไม่เป็นเลยกว่า 70-80% (ตัวเลขนี้ผมเดาเอาแต่ก็น่าจะใกล้เคียงล่ะน่า) ผมเลยคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ถ้ามือใหม่มาอ่าน และบรรดามดและผู้รู้จะได้ไม่ต้องมาอธิบายบ่อยๆจนเหนื่อย ขอเริ่มเลยละกัน
เมื่อคุณคิดว่าเครื่องตัวเองติดไวรัสเข้าให้แล้ว

---1.ใจเย็นๆครับ ไวรัสคอมที่คุณติดมันไม่ร้ายแรงขนาดทำให้คอมระเบิด อย่าตื่นตูมครับ อย่างมากก็ต้องลงวินโดว์ใหม่และข้อมูลหายทั้งหมด ฮีโธ่กระจอก!!(หนังที่ช้านสะสมมาทั้งชีวิตตตตตตต) เพราะงั้นตั้งสติก่อนครับ และอย่างทำอะไรกับเครื่องมาก โดยเฉพาะเล่นเน็ท ปิดโปรแกรมที่เล่นอยู่ทั้งหมด(อย่าปิดแอนตี้ไวรัสนา - -") เพราะการกระทำใดๆกตามอาจเป็นการเร่งให้ไวรัสทำงานไวขึ้น เพราะงั้นต้องเงียบๆครับค่อยๆย่อง
---2.เบื้องต้นก่อนที่จะเข้าเวปมาหาวิธีแก้ที่นู้นที่นี้ ขอให้จัดการแบบขั้นพื้นฐานก่อนครับ เพราะถ้าทำได้ อย่างน้อยๆเราจะกำจัดไวรัสอื่นๆที่แฝงตัวอยู่แต่เรายังไม่รู้ตัวไปในตัว และทำให้เครื่องเราสะอาดมากขึ้น วิธีที่ดีที่สุดก็ดังนี้ครับ

------2.1 อัพเดทแอนตี้ไวรัส(และแอนตี้สปายแวร์)โดยด่วนไม่ว่าโดยวิธีใดก็ตาม โดยใช้โปรแกรมต่างๆให้น้อยที่สุด เพื่อความเงียบ เดี๋ยวไวรัสตื่น

------2.2 ไปปิด system restore โดยคล๊กขวา MyCom > Properties > System Restore แล้วติ๊กถูกที่ Turn Off ... คลิก OK ที่ต้องปิดเพราะบางทีไวรัสมันก็แอบไปอยู่ในนี้เหมือนกันหรือบางทีระบบนี้แหละที่ดันไปแบ็คอัพมันไว้โดยไม่รู้ตัวถ้าไม่ปิดจะไปเชือดมันไม่ได้หรือเชือดมันไปแล้วแต่ดันมีแบ็คอัพหลบอยุ่ในนี้อีกอ่ะครับ

------2.2 บูตเครื่องให่เข้าสู่เซฟโหมด (safe mode) โดย

--------2.2.1 ไปที่ Program --> Run --> พิมพ์ msconfig --> ที่แท็บ Boot.ini ติ๊กถูกหน้า /safeboot แล้ว คลิกโอเค จะมีหน้าต่างขึ้นมาถามให้รีบูต ก็รีบูตไป เท่านี้ก็จะเข้า safemode อย่างง่ายดาย (แต่ใครใช้วิธีนี้ต้องทำซ้ำโดยเอาติ๊กถูกออกจะได้บูตกลับมาเหมือนเดิมนะครับ)

--------2.2.2 หรือรีสตาร์ทเครื่องเลยแล้วกด F8 รัวๆ แล้วแต่เมนบอร์ด(หรือไบออสนี่แหละ)น่ะนะ รู้สึกบางรุ่นเป็น F5 มั้ง มันก็จะมีให้เลือกก่อนเข้าวินโดว์ ก็เลือกไปที่ safe mode แค่นี้ก็เข้าได้แล้ว (วิธีนี้ไม่ต้องไปตั้งค่าไหม่เหมือนวิธีแรก)

------2.3 อย่าตกใจที่ในเซฟโหมดเราจะกลายเป็นคนแคระเข้าไปในเมืองยักษ์ อะไรๆก็ดูใหญ่ไปหมด เพราะ safe mode เป็นการเข้าวินโดว์แบบใช้เครื่องมือน้อยที่สุด เน็ทก็ต่อไม่ได้(ถึงให้อัพเดทก่อนไง) แลนก็ต่อไม่ได้ แถมไดรเวอร์อีกหลายตัวก็ถูกปิดลง รวมทั้งไดรเวอร์การ์ดจอด้วย เลยทำให้การแสดงผมเป็นการแสดงผลระดับหยาบนั่นเอง และแน่นอนว่าโปรแกรมต่างๆที่ไม่จำเป็นต่อการเข้าสู่วินโดว์ก็จะไม่ถูกเปิดขึ้นมารวมทั้งโปรแกรมแอนตี้ไวรัสด้วย อ่านมาถึงนี่อาจมีคำถามว่า "แล้วจะลำบากลำบนเข้ามาถึงนี่ทำไมฟระ" คำตอบก็ง่ายๆครับ เมื่อเกือบทุกอย่างถูกปิดลง ตัวไวรัสก็มีโอกาสโดนปิดการทำงานลงเช่นกันนั่นคือส่วนใหญ่แล้วมันจะไม่ระบาดต่อครับ และอีกอย่างคือเมื่อโปรแกรมต่างๆปิดอยู่ ตัวโปรแกรมแอนตี้ไวรัสก้สามารถทำงานให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้นครับ เหมือนเราพยายามลบหรือเปลี่ยนชื่อไฟล์เอกสารที่เรากำลังเปิดพิมพ์อยู่ไม่ได้ แต่ถ้าเราปิดเอกสารนั้นซะ เราก็สามารถลบหรือเปลี่ยนชื่อได้ใช่ไหมครับ เพราะงั้นอันดับแรก ไปตามหาตัวแอนตี้ไวรัสของเราก่อนครับ เมื่อหาเจอแล้วก็เปิดมันขึ้นมาแล้วจัดการแสกนซะแบบ full scan เลยนะครับ อย่าไปปราณีมัน แล้วก็รอจนเสร็จ(ตอนนี้ใครมีแอนตี้สปายแวร์ก็แสกนไปด้วยเลย ไหนๆก็มาเมืองคนยักษ์ทั้งทีเอามันให้คุ้ม) ตอนนี้ก็ต้องลุ้นกันล่ะครับว่าจะเจอและเชือดมันได้มั้ย หุหุหุ

------2.4 ถ้าเชือดมันไม่ได้หรือหามันไม่เจอ ก็ต้องลองเปลี่ยนแอนตี้ไวรัสที่ใช้อยู่ หรือหันไปพึ่งเวบต่างๆเพื่อหาวิธีกำจัดมันเป้นกรณีไปแล้วครับ

---2.5 เสร็จแล้วไวรัสบางตัวเนี่ยมันจะไปแก้ไขรีจิสทรี บางทีเชือดมันไปแล้วเครื่องปลอดภัยแล้วแต่รีจิสทรีมันโดนแก้ไปแล้วเลยพาลทำให้นึกว่ามันยังอยู่ ให้ไปหาโปรซ่อมรีจิสทรีมาใช้ครับ ซ่อมซะให้เข็ด ถ้าซ่อมแล้วยังไม่หายต้องไปหาในเน็ทแล้วครับ แล้วลงมือแก้ไขรีจิสทรีเอง ซึ่งก็เป็นกรณีไปเช่นกันครับ(วิธีเข้าไปแก้รีจิสทรีคือ run ---> พิมพ์ regedit ครับ)

---2.6 ถ้าทำตามในเน็ทหรือในเน็ทไม่มี แอนตี้ตัวไหนก็เชือดมันไม่ได้ ก็ต้อง say good bye กับวินโดว์คุณแล้วละครับ ลงใหม่เถิดครับ format ให้เกลี้ยงเลยไดรว์ c: แล้วลงใหม่ แต่ถ้าไวรัสนั้นมันติดไปไดรว์อื่นด้วย ควรลบไฟล์ที่ติดนั้นๆออกก่อน format นะครับ ถึงคราวต้องเสียสละกันแล้ว ส่วนใครไม่มั่นใจว่าลบมันไม่หมดก็คงต้อง format ทั้งฮาร์ดดิสก์สถานเดียวล่ะครับ

ขอให้โชคดีนะครับทุกคน

ป.ล.วิธีป้องกันไวรัสที่ดีที่สุดคือไม่เข้าเวบแปลกๆ ไม่คลิกลิงค์แปลกๆ ไม่เปิดเมลล์แปลกๆครับ และไม่รับอะไรจากคนแปลกหน้าใน MSN ครับ(รวมถึงโปรแกรม IM อื่นๆด้วยนะเออ)
ป.ล.2 อ่านวิธีป้องกันแบบสุดขั้วได้ที่ "กันไว้ดีกวว่าแก้" ---> http://forum.itemxp.net/topic.php?id=6936
ป.ล.3 แก้ไขเพิ่มเติมเรื่องปิด system restore ขอบคุณตาธนาที่ช่วยเตือนสติ(พอดีไปเห็นตาธนาตอบที่กระทู้หนึ่ง)
ป.ล.4 แก้ไขรูปแบบเพื่อให้อ่านง่ายขึ้น

credit by ®oøkîes @ItemXP
หน้า: [1] พิมพ์