เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:06:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  อยากถามผู้รู้เรื่องเลี้ยงปลา ช่วยหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากถามผู้รู้เรื่องเลี้ยงปลา ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 810 ครั้ง)
sirasak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 07:45:30 »

เลี้ยงปลาหมอสีไว้ตัวหนึ่ง  ตู้เป็นตู้กรองบน คือในตู้อยู่ๆๆมันก็มีเส้นเล็กๆๆสีขาวติดอยู่ตามตู้ตอนแรกคิดว่าเป็นใยแก้ว(กรอง)หลุดไปติดก็เลยเปลี่ยนน้ำไหม่  เอาใยแก้วออกแต่ก็เป็นเหมือนเดิม  ก็เลยสังเกตดูรู้สึกว่ามันดิ้นได้  มันเป็นพยาธิหรือตัวอะไรครับ ถ้าเป็นพยาธิต้องทำยังไง  ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (มือไหม่หัดเลี้ยง)
Not'Bao
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 07:57:38 »

เป็นเหมือนกันครับ ตอนแรกก็ตกใจเล็กน้อย ตอนนี้เฉยๆแล้วครับ ล้างตู้แล้วก็ไม่หาย มันกลับมาอีก เลยปล่อยเลยตามเลย เดี๋ยวปลามันก็กินเอง ปลายังอยู่ดีไม่เป็นอะไรเลยครับ
sirasak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 09:09:35 »

ขอบคุณครับ
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 09:28:42 »

ถ้าเป็นตัวใสๆเป็นเส้นๆดิ้นกระดุ๊กกระดิ๊ก ชื่อ พลานาเรีย หรือหนอนน้ำ ไม่เป็นอันตรายกับปลาหรือคน วิธีกำจัด ให้ใส่กุ้งฝอยหรือปลาตะเพียนในตู้มันจะไล่กินเอง
หรือล้างตู้และระบบกรองใหม่ด้วยน้ำเกลือก็ช่วยได้
อย่าใส่ยากำจัดเห็บหนอนสมอนะครับ มันไม่ถูกกับปลาหมอ สีปลาจะดร็อป ซึมและเบื่ออาหารไปหลายวันเลย ยิ้มเท่ห์

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 11:47:37 »

มีพนาเรีย แสดงว่าน้ำสะอาด อุดมไปด้วยซากพืชที่สมบูรณ์ (แต่มันก็คือศัตว์จำวกพยาธิ)

ส่วนถ้ามีตัวเหมือนในคริป โดยยมากมักเสร็จเจ้าปลา =  =
พี่เค้าเก่งจัง ถ่ายวีดีโอทันก่อนมันกินด้วย

จำหน่ายรังไหมธรรมชาติ รังไหมเคลือบสบู่ มาทำใบหน้าขาวใสโดยไม่พึ่งสารเคมีกันเถอะhttp://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=2
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 22:23:00 »

ล้างทุกอย่างในตู้ ผึ่งแดด ให้แห้ง แล้วเซ็ทตู้ใหม่ครับ เพราะ มันแพร่พันธุ์เร็วมากครับตัวนี้

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
Not'Bao
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 22:34:12 »

ล้างทุกอย่างในตู้ ผึ่งแดด ให้แห้ง แล้วเซ็ทตู้ใหม่ครับ เพราะ มันแพร่พันธุ์เร็วมากครับตัวนี้

ผมลองทำแบบที่ท่านว่ามาแล้วครับ ไม่ถึง1อาทิตย์ กลับมามีเหมือนเดิม ยิ่งตอนปิดไฟตอนกลางคืนทิ้งไว้ แล้วลองเปิดดู ออกมากันเป็นสิบตัวเลย T^T
Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 22:39:13 »

ผมลองทำแบบที่ท่านว่ามาแล้วครับ ไม่ถึง1อาทิตย์ กลับมามีเหมือนเดิม ยิ่งตอนปิดไฟตอนกลางคืนทิ้งไว้ แล้วลองเปิดดู ออกมากันเป็นสิบตัวเลย T^T

เคยเห็น ตอนมันพ่นอะไรไม่รู้ ใส่กุ้ง  กุ้งตายเลย ไอ้เจ้าพานาเลีย เนี่ยย

thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 23:06:36 »

ผมลืมบอกไปครับแช่เกลือและด่างทับทิมด้วยครับ แล้วล้างน้ำสะอาดผึ่งแดดครับ ตัวนี้ มันมากจากอาหารดิบๆที่ให้ปลากินครับ เมื่อก่อนผมเอาใส้เดือนเป็นๆให้ปลากิน มีมาเต็ม แต่เดิ๋ยว นี้ไม่ให้แล้วครับ มันไม่ปรากฏอีกเลย จิงๆ บ้านผมมีตู้ปลา10 ตู ไม่มีแล้วละตัวขาวๆแบบนี้

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
sirasak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 09:19:42 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  จะลองทำตามดู
หน้า: [1] พิมพ์