เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 03:20:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ราคายางแต่ละท้องถิ่น
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ราคายางแต่ละท้องถิ่น  (อ่าน 4460 ครั้ง)
หล่อเล็ก
ชั้นประถม
*

เกษตรมือใหม่ป้ายแดง

« เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 04:23:54 »

เอาราคายางพาราที่ชาวสวนขายได้ในแต่ละท้องที่มาฝาก
http://www.thainr.com/th/index.php?detail=pr-local
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 10:57:46 »

ยิ้มกว้างๆ..ขอบคุณครับ.....คนละราคากับบ้านเราเลย...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
✿*゚’゚・✿.。จุ๋มจิ๋ม( っ '๐')づ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 21:13:04 »

ยางก้นถ้วยที่อื่นเขาซื้อแพงจังค่ะโลละเป็นร้อย แถวบ้านรับซื้อแค่ห้าสิบกว่าบาทเอง โดนพ่อค้ากดราคามากๆ ไม่รู้จะทำยังไงดี ร้องไห้ ร้องไห้

หล่อเล็ก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 05:29:18 »

ที่เพิ่นซื้อเป็น ร้อย นั่นราคายาง 100% ครับ
Thawinan
เตรียมอนุบาล
*

คนไทยไม่ควรแยกสี เพราะมันเป็นหน้าที่ของ โรงพิมพ์^^

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 09:57:39 »

ราคายางก้อนถ้วย ดูจากราคายางแผ่นดิบชั้นสาม แล้วหารสองจะได้ราคายางก้อนถ้วย ถ้าจำไม่ผิดนะค่ะ แต่ราคานี้แล้วแต่พ่อค้าบางคนให้สูงให้ต่ำไปกว่านี้บ้างเล็กน้อยเพราะต้องมีค่าขนส่งที่เค้านำไปขายอ่ะค่ะ ถ้าอยากได้ราคาสูงๆ ให้รวมกลุ่มกันขายยิ่งเยอะยิ่งได้ราคาดีค่ะ เพราะต่อรองได้ง่าย
cakenaja
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 15:47:04 »

ราคายางก้อนถ้วย ดูจากราคายางแผ่นดิบชั้นสาม แล้วหารสองจะได้ราคายางก้อนถ้วย ถ้าจำไม่ผิดนะค่ะ แต่ราคานี้แล้วแต่พ่อค้าบางคนให้สูงให้ต่ำไปกว่านี้บ้างเล็กน้อยเพราะต้องมีค่าขนส่งที่เค้านำไปขายอ่ะค่ะ ถ้าอยากได้ราคาสูงๆ ให้รวมกลุ่มกันขายยิ่งเยอะยิ่งได้ราคาดีค่ะ เพราะต่อรองได้ง่าย
ถูกต้องครับ ยิงฟันยิ้ม

SR เชียงราย [[[Sunday moRning]]]
https://www.facebook.com/groups/353702621313299/
Thawinan
*

คนไทยไม่ควรแยกสี เพราะมันเป็นหน้าที่ของ โรงพิมพ์^^

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 21:28:16 »

แต่ก็ทำใจไม่ได้ ยางลงเยอะเกิน ยังไม่ถึง หกสิบสักที  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
cakenaja
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 07:08:14 »

แต่ก็ทำใจไม่ได้ ยางลงเยอะเกิน ยังไม่ถึง หกสิบสักที  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มีลงก็ต้องมีขึ้น

SR เชียงราย [[[Sunday moRning]]]
https://www.facebook.com/groups/353702621313299/
Thawinan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 16:48:35 »

ถูกต้องค๊ กำลังรอ เวลาขึ้นอยู่ เนี่ย อิอิ
หล่อเล็ก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2011, 05:18:16 »

วิธีการทำยางก้อนถ้วยแบบนี้เหรอเปล่าครับ เหรอว่าหยอดน้ำส้มโคนต้นเลย
http://www.youtube.com/watch?v=lC_SdtCThck
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2011, 06:20:26 »

ปลูกยางพาราได้เงินมากจริงหรือไม่ กําลังคิดจะปลูกแต่อีกใจก็ไม่ชอบเพราะเวลากรีดต้องตื่นเช้า เลยรบกวนถามผู้ที่ปลูกครับว่าได้เงินดีหรือไม่ เห็นเขาขายสวนยางพร้อมกรีดกันมากเลย งง ว่าถ้าดีทําไมถึงจะขาย ช่วยแจ้งที
Thawinan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2011, 15:38:15 »

วิธีการทำยางก้อนถ้วยแบบนี้เหรอเปล่าครับ เหรอว่าหยอดน้ำส้มโคนต้นเลย
http://www.youtube.com/watch?v=lC_SdtCThck

เฮ่อๆๆ ถ้า อุตสา เก็บมาขนาดนี้แล้วเสียเวลาอีกนิด ทำแผ่นดีกว่าค๊ะ เงินดีกว่าด้วยเหนื่อยอีกนิดแต่คุ้ม
ที่สวน ทำยางก้อนถ้วย พอกรีดเสร็จก็ทิ้งไว้เลยให้มันแข็งเองแต่ถ้าวันไหนฝนจะตก ก็หยอดเลยค๊ะ ไม่ได้หยอดที่โคน เพราะมันมีค่าเท่ากันนั่นแหละ ฝนตกลงมามันก็โดนต้นเหมือนกันเพราะนานไปเราต้องกรีดโคนเหมือนกันค๊ะ เลี่ยงการหยอดน้ำส้มดี่ที่สุดถ้าไม่จำเป็น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Thawinan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2011, 16:09:18 »

ปลูกยางพาราได้เงินมากจริงหรือไม่ กําลังคิดจะปลูกแต่อีกใจก็ไม่ชอบเพราะเวลากรีดต้องตื่นเช้า เลยรบกวนถามผู้ที่ปลูกครับว่าได้เงินดีหรือไม่ เห็นเขาขายสวนยางพร้อมกรีดกันมากเลย งง ว่าถ้าดีทําไมถึงจะขาย ช่วยแจ้งที

ความเห็นส่วนตัวนะค๊ะ  ได้เงินมากจริงหรือไม่ ต้องดูก่อนค่ะว่าช่วงนั้นราคาเท่าไหร่ แต่ถ้ายางก้อนถ้วย สักสี่สิบก็อยู่ได้แล้วอยู่ที่เรารู้จักพอทำอาชีพไหนก็เหมือนๆกัน อยู่ที่เราบริหารเงินเราเองมากกว่านะค่ะ คนเราพอมีเงินเยอะ ชอบก่อหนี้มาโดยไม่รู้ตัวค่ะ ตันหามันเยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องตื่นเช้ามากรีด ไม่จำเป็นค่ะ เราจะกรีดเวลาไหนก็ได้ กรีดสัก สี่ทุ่มก็ได้ถ้าขี้เกียจตื่นเช้า ดูหนังเสร็จก็มากรีดก็ได้ค่ะ แต่ช่วงเวลาที่ยางไหลดีคือช่วงประมาณ ตีสอง ตีสาม  ช่วงเวลาคนนอนสบายเลย  อิอิ อย่างที่สวนจะกรีด ประมาณตี่สี่ เสร็จก็ประมาณ เจ็ดโมงกว่าช่วงหน้าหนาวก็สายได้อีกนิด ถึงต้องตื่นเช้า แต่เรามีเวลาว่างเกือบทั้งวันจะไปเที่ยว หรือทำงานอื่นๆเสริมก็ได้ ถ้ายังไม่หมดแรงนะค่ะ

ถ้าคิดจะปลูกและ ดูแลรักษา กรีดเองนะค่ะ ขอแนะนำไม่ต้องปลูกมากถ้าปลูกมากก็ดูแลไม่ไหวพอได้เวลากรีดก็ต้องจ้างคนมากรีดอีก ช่วงดูแลต้นยางก็ต้องจ้างอีก ทำเท่าที่เราทำเองได้ อ่ะค่ะ ประมาณสิบกว่าไร่กำลังดีเลย แต่ถ้าอยากเป็นนายทุนก็ปลูกเยอะๆได้นะค่ะ  แล้วอีกอย่างก่อนจะปลูกต้องศึกษาให้ดี ว่าใส่ปุ๋ยช่วงไหนเวลาไหนถ้าเราดูแลดีตั้งแต่แรกที่เราเริ่มปลุก พอได้เวลากรีดมันจะหอมหวานคุ้มค่ากับที่เรารอคอย ลงทุน ลงแรงไปค่ะ อีกอย่างเราต้องมีทุนช่วงดูแลรักษาไหนจะค่าปุ๋ย ค่าแรงงาน ค่าดูแลบำรุงอื่นๆอีก เยอะแยะค่ะ ช่วงที่ยังไม่ได้กรีดเราต้องทำงานย่างอื่นด้วยถึงจะดี อย่างที่เห็นๆเขาขายกันบางคนเขาดูแลไม่ไหวแล้วมันเยอะ เหนื่อย แรง และเงิน หรือบางคนอาจจะคิดว่าเอาเงินก้อนดีกว่าไม่ต้องมาเหนื่อยอีก หรืออาจจะมีหลากหลายเหตุผลที่เขาขายกัน แนะนำว่าอย่าไปซื้อที่เค้าปลูกแล้วเลยค่ะ เราไม่รู้ว่าเขาดูแลดีแค่ไหนแต่ถ้าอยากเสี่ยงก็ได้ดีเลยซื้อปุ๊บกรีดปั๊บ เจอที่ดีก็ดีไปค่ะ

อยู่ที่ความชอบนะค่ะ ถ้าไม่อยากเป็นลูกน้องใครทำสวนยางสบายใจที่สุดไม่มีใครมาบังคับเราได้เราต้องบังคับตัวเองทำงานแบบนี้สบายใจดีไม่ต้องวุ่ยวายกับใคร นอกจากพ่อค้ามาซื้อยางคะ เฮ่อเรื่องเงินทองนี่มันพูดยาก ฮ่าๆๆๆ
เหนื่อยกายสบายใจค่ะ ยาวไปนิดนะค่ะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2011, 17:19:51 »

ความเห็นส่วนตัวนะค๊ะ  ได้เงินมากจริงหรือไม่ ต้องดูก่อนค่ะว่าช่วงนั้นราคาเท่าไหร่ แต่ถ้ายางก้อนถ้วย สักสี่สิบก็อยู่ได้แล้วอยู่ที่เรารู้จักพอทำอาชีพไหนก็เหมือนๆกัน อยู่ที่เราบริหารเงินเราเองมากกว่านะค่ะ คนเราพอมีเงินเยอะ ชอบก่อหนี้มาโดยไม่รู้ตัวค่ะ ตันหามันเยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องตื่นเช้ามากรีด ไม่จำเป็นค่ะ เราจะกรีดเวลาไหนก็ได้ กรีดสัก สี่ทุ่มก็ได้ถ้าขี้เกียจตื่นเช้า ดูหนังเสร็จก็มากรีดก็ได้ค่ะ แต่ช่วงเวลาที่ยางไหลดีคือช่วงประมาณ ตีสอง ตีสาม  ช่วงเวลาคนนอนสบายเลย  อิอิ อย่างที่สวนจะกรีด ประมาณตี่สี่ เสร็จก็ประมาณ เจ็ดโมงกว่าช่วงหน้าหนาวก็สายได้อีกนิด ถึงต้องตื่นเช้า แต่เรามีเวลาว่างเกือบทั้งวันจะไปเที่ยว หรือทำงานอื่นๆเสริมก็ได้ ถ้ายังไม่หมดแรงนะค่ะ

ถ้าคิดจะปลูกและ ดูแลรักษา กรีดเองนะค่ะ ขอแนะนำไม่ต้องปลูกมากถ้าปลูกมากก็ดูแลไม่ไหวพอได้เวลากรีดก็ต้องจ้างคนมากรีดอีก ช่วงดูแลต้นยางก็ต้องจ้างอีก ทำเท่าที่เราทำเองได้ อ่ะค่ะ ประมาณสิบกว่าไร่กำลังดีเลย แต่ถ้าอยากเป็นนายทุนก็ปลูกเยอะๆได้นะค่ะ  แล้วอีกอย่างก่อนจะปลูกต้องศึกษาให้ดี ว่าใส่ปุ๋ยช่วงไหนเวลาไหนถ้าเราดูแลดีตั้งแต่แรกที่เราเริ่มปลุก พอได้เวลากรีดมันจะหอมหวานคุ้มค่ากับที่เรารอคอย ลงทุน ลงแรงไปค่ะ อีกอย่างเราต้องมีทุนช่วงดูแลรักษาไหนจะค่าปุ๋ย ค่าแรงงาน ค่าดูแลบำรุงอื่นๆอีก เยอะแยะค่ะ ช่วงที่ยังไม่ได้กรีดเราต้องทำงานย่างอื่นด้วยถึงจะดี อย่างที่เห็นๆเขาขายกันบางคนเขาดูแลไม่ไหวแล้วมันเยอะ เหนื่อย แรง และเงิน หรือบางคนอาจจะคิดว่าเอาเงินก้อนดีกว่าไม่ต้องมาเหนื่อยอีก หรืออาจจะมีหลากหลายเหตุผลที่เขาขายกัน แนะนำว่าอย่าไปซื้อที่เค้าปลูกแล้วเลยค่ะ เราไม่รู้ว่าเขาดูแลดีแค่ไหนแต่ถ้าอยากเสี่ยงก็ได้ดีเลยซื้อปุ๊บกรีดปั๊บ เจอที่ดีก็ดีไปค่ะ

อยู่ที่ความชอบนะค่ะ ถ้าไม่อยากเป็นลูกน้องใครทำสวนยางสบายใจที่สุดไม่มีใครมาบังคับเราได้เราต้องบังคับตัวเองทำงานแบบนี้สบายใจดีไม่ต้องวุ่ยวายกับใคร นอกจากพ่อค้ามาซื้อยางคะ เฮ่อเรื่องเงินทองนี่มันพูดยาก ฮ่าๆๆๆ
เหนื่อยกายสบายใจค่ะ ยาวไปนิดนะค่ะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ...กรีดเองรึเปล่าครับนี่แม่เลี้ยงสวนยาง

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Thawinan
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 13:57:46 »

ยิ้มกว้างๆ...กรีดเองรึเปล่าครับนี่แม่เลี้ยงสวนยาง

กรีดเองจร้า ยังบ่าได้เป๋นเตื้อ เป็นคนงานของแม่อยู่ อิอิ
หล่อเล็ก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 14:03:45 »

อาชีพกรีดยางกำลังเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงาน น่าจะมีใครตั้งโรงเรียนสอนกรีดยางบ้าง จะส่งคนไปเรียน ตอนนี้รายได้ขั้นต่ำของคนกรีดยาง(ที่มีฝืมือ) ไม่ต่ำกว่าวันละ 1000 up
cakecake
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 16:10:05 »

อาชีพกรีดยางกำลังเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงาน น่าจะมีใครตั้งโรงเรียนสอนกรีดยางบ้าง จะส่งคนไปเรียน ตอนนี้รายได้ขั้นต่ำของคนกรีดยาง(ที่มีฝืมือ) ไม่ต่ำกว่าวันละ 1000 up
ออยู่แถวไหนละค่ะ ถ้าใกล้แม่ข้าวต้มท่าสุด มาเลยสอนฟรี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จ.เจริญพาราสาขา 1 จำหน่ายอุปกรณ์กรีดยางพาราทุกชนิด
 32 ม.3 บ้านป่าสักน้อย ต.ป่าสัก อ.เชียงแสน จ.เชียงราย

สาขา2  15 ม.3 บ้านแม่ข้าวต้มท่าสุด ต.ท่าสุด อ.เมือง
โทร.088-4003175
Thawinan
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 16:53:37 »

ถูกต้องที่สุดค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าจะเอาแบบวิชาการให้ไปเรียนกะ สกย.ได้ค่ะ ไม่เสียค่าใช้จ่าย นอกจากว่า คนที่เข้าอบรมเกินงบคะ ต้องช่วยกันออก แต่ไม่ถึงร้อยบาท เรียนเจ็ดวัน ตั้งแต่ลับมีดกรีดยางจนถึงการทำยางแผ่นถ้าผ่านก็จะได้ใบรับรองค่ะ แต่ถ้าจะเอาแบบชาวสวนประสบการณ์ทำงานไปเรียนกะชาวสวนค่ะเป็นไวไม่ต้องเสียเวลาไปเรียนหลายๆวัน แล้วแต่ชอบนะค่ะ ไม่ว่าจะเรียนกับใครก็ใช่ว่าจะเป็นฝีมือดีได้เลยต้องเกิดความชำนาญ ต้องทำบ่อยๆอย่างหนูเองสามเดือนแล้วที่กรีดแต่หน้าอย่างยังไม่ค่อยเนียนเลยโดนเนื้อบ้าง มีดบางทีลับ เดือยมีดเบี้ยวมั่ง เดือยหายมั่ง จนหินหมดไปเป็นอันๆเลยอิอิ ต้องวัสดุในกรฝึกใช้เยอะ ไม่งั้นก็ต้องยอมเสียต้นยางในสวนสักต้น ไว้หัดกรีดอิอิ
  ตัวหนูชอบแบบวิชาการค่ะ ได้รู้อะไรหลายๆอย่างดีไม่เฉพาะการปฏิบัติ ชอบทฤษฎีด้วย อีกอย่างได้รู้จักคนเยอะด้วย ถ้าสนใจยังไงโทรไปติดต่อได้ค่ะ ถ้าสะดวกก็เข้าไปที่สำนักงานได้เลย อยู่ที่บ้านดู่ค่ะ

ลูกศิษย์ สกย.  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 17:21:13 โดย Thawinan » IP : บันทึกการเข้า
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 17:28:58 »

คงหายสงสัย ทำไม คนทางใต้ ทำสวนยาง จึงมีเวลาว่างกลางวัน
เข้าร้านน้ำชา พักผ่อนยาว เหมือนคนไม่มีงานทำ
แค่กรีด ได้เกินห้าร้อย(ค่าแรงขั้นต่ำ)
แล้วแค่น้ำยาง ส่งขาย ได้เท่าไร(ดูจากตาราง) ก็ไม่ต้องทำอย่างอื่นแล้วในวันนั้น
มีเงินหลักพัน กินๆ อยู่ๆ ก็ไม่เกินสองร้อยบาทต่อวัน ไม่รวยเงียบก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว
ขอแต่มีเงินใช้ให้ถูกทาง ไม่เข้าทางด้านร้ายก็พอแล้วสำหรับเชียงราย

Thawinan
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 17:36:42 »

คงหายสงสัย ทำไม คนทางใต้ ทำสวนยาง จึงมีเวลาว่างกลางวัน
เข้าร้านน้ำชา พักผ่อนยาว เหมือนคนไม่มีงานทำ
แค่กรีด ได้เกินห้าร้อย(ค่าแรงขั้นต่ำ)
แล้วแค่น้ำยาง ส่งขาย ได้เท่าไร(ดูจากตาราง) ก็ไม่ต้องทำอย่างอื่นแล้วในวันนั้น
มีเงินหลักพัน กินๆ อยู่ๆ ก็ไม่เกินสองร้อยบาทต่อวัน ไม่รวยเงียบก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว
ขอแต่มีเงินใช้ให้ถูกทาง ไม่เข้าทางด้านร้ายก็พอแล้วสำหรับเชียงราย

ตรงเป๊ะเลยค่ะ ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์