เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 05:39:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  เลี้ยงปลากัดแบบผม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เลี้ยงปลากัดแบบผม  (อ่าน 3511 ครั้ง)
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 23:17:14 »

ปลากัดโตเร็ว(สำหรับเลี้ยงหรือเพาะเล่นๆ) ก่อนที่จะเอามาปรี้กัน ต้องเตรียมน้ำในอ่างซีเมนต์ (อ่างเก่า)( ถ้าเป็นอ่างใหม่ต้องให้ด่างจากปูนหมดก่อน) ไม่ใหญ่ไม่โต ขนาดประมาณ 50 ซม.*50ซม.ลึกซัก 15 ซม.เอาต้นไม่น้ำใส่ลงไป ผักบุ้งบ้าง ผักตบบ้าง จอก แหน ต้นดีปลาไหล(รากเยอะ) เตรียมน้ำจนตะไคร่น้ำจับขอบอ่างซีเมนต์ พอน้ำได้ที่ เพาะลูกปลาในกล่องโฟม ซัก 1 อาทิตย์ สังเกตุถ้าพ่อมันเริ่มไม่เลี้ยงหรืออาหารที่ติดมากับไข่ที่ติดตรงท้องหมดก่อน ลูกปลาเริ่มหากินละ เราก็แยกมาใส่บ่อที่เตรียมไว้ค่อยๆทำละปรับสภาพน้ำสองที่ให้เข้ากันก่อน โดยการเอาน้ำในอ่างใส่ไปในกล่องโฟมลูกปลาทีละหน่อย ประมาณ 250 มล.(1แก้ว)แล้วก็นำทั้งน้ำในกล่องโฟมและลูกปลาใส่ไปในอ่างซีเมนต์ ทีนี้ปลากัดจิ๋วๆทั้งหลายร่าเริงหลบหายไปในรากไม่น้ำที่เตรียมไว้ โอ้วบ้านใหม่...ลูกปลาตอดกินพวกตะไคร่น้ำอิ่มแปร้ไปส่วนหนึ่ง(วิตามีน โปรตีน แร่ธาตุ มีเพียบ)วันสองวัน บี้ไข่แดงต้มสุกลงให้เท่าหัวไม้ขีดบี้ในน้ำนะแหละ สังเกตุดูปลาเด็กว่ายมากินเีพียบ เว้นไปอีกวันสองวัน บีบนมสดจากกล่องพาสเจอร์ไร้ ให้อีก 2-3 หยด หรือเปลี่ยนเป็นน้ำเลือดที่มากับหนอนแดงก็ได้  ทำอย่างเนี๊ยะไม่ต้องสนใจมันมากมาย แต่แอบดูทุกวัน สัก 1 เดือน ก็โตอย่างเหลือเชื่อแล้วหละ
         วิธีนี้ไม่สงวนลิขสิทธิ์ แต่ถ้าไม่ดีอย่างไรก็ไม่ต้องสนใจ เพราะผมเพาะแบบนี้ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็เพิ่มได้นะครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
Makimaru9
จำหนายตุ๊กตาถักไหมพรม และรับสั่งทำตามออเดอร์ของลูกค้า
ระดับ :ป.โท

ร้านตุ๊กตาถักไหมพรม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 07:59:54 »

ปลากัดโตเร็ว(สำหรับเลี้ยงหรือเพาะเล่นๆ) ก่อนที่จะเอามาปรี้กัน ต้องเตรียมน้ำในอ่างซีเมนต์ (อ่างเก่า)( ถ้าเป็นอ่างใหม่ต้องให้ด่างจากปูนหมดก่อน) ไม่ใหญ่ไม่โต ขนาดประมาณ 50 ซม.*50ซม.ลึกซัก 15 ซม.เอาต้นไม่น้ำใส่ลงไป ผักบุ้งบ้าง ผักตบบ้าง จอก แหน ต้นดีปลาไหล(รากเยอะ) เตรียมน้ำจนตะไคร่น้ำจับขอบอ่างซีเมนต์ พอน้ำได้ที่ เพาะลูกปลาในกล่องโฟม ซัก 1 อาทิตย์ สังเกตุถ้าพ่อมันเริ่มไม่เลี้ยงหรืออาหารที่ติดมากับไข่ที่ติดตรงท้องหมดก่อน ลูกปลาเริ่มหากินละ เราก็แยกมาใส่บ่อที่เตรียมไว้ค่อยๆทำละปรับสภาพน้ำสองที่ให้เข้ากันก่อน โดยการเอาน้ำในอ่างใส่ไปในกล่องโฟมลูกปลาทีละหน่อย ประมาณ 250 มล.(1แก้ว)แล้วก็นำทั้งน้ำในกล่องโฟมและลูกปลาใส่ไปในอ่างซีเมนต์ ทีนี้ปลากัดจิ๋วๆทั้งหลายร่าเริงหลบหายไปในรากไม่น้ำที่เตรียมไว้ โอ้วบ้านใหม่...ลูกปลาตอดกินพวกตะไคร่น้ำอิ่มแปร้ไปส่วนหนึ่ง(วิตามีน โปรตีน แร่ธาตุ มีเพียบ)วันสองวัน บี้ไข่แดงต้มสุกลงให้เท่าหัวไม้ขีดบี้ในน้ำนะแหละ สังเกตุดูปลาเด็กว่ายมากินเีพียบ เว้นไปอีกวันสองวัน บีบนมสดจากกล่องพาสเจอร์ไร้ ให้อีก 2-3 หยด หรือเปลี่ยนเป็นน้ำเลือดที่มากับหนอนแดงก็ได้  ทำอย่างเนี๊ยะไม่ต้องสนใจมันมากมาย แต่แอบดูทุกวัน สัก 1 เดือน ก็โตอย่างเหลือเชื่อแล้วหละ
         วิธีนี้ไม่สงวนลิขสิทธิ์ แต่ถ้าไม่ดีอย่างไรก็ไม่ต้องสนใจ เพราะผมเพาะแบบนี้ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็เพิ่มได้นะครับ
สุดยอดอ้าย ยิ้มเท่ห์

c9
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 21:57:17 »

ยกนิ้วให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
zion
ระดับ ป.ตรี

คนเราต้องรู้ตัวว่า ตัวเองทำอะไรอยู่

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 13:48:21 »

น่าสนคับ ของผมตายยกคอก เพราะไม่รู้จะให้อะไรมันกิน
ขอแอบเอาไปใช้บ้างนะคับ
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 18:41:57 »

น่าสนคับ ของผมตายยกคอก เพราะไม่รู้จะให้อะไรมันกิน
ขอแอบเอาไปใช้บ้างนะคับ
ไรแดงก็หายาก เปาอาทีเมียก็ยาก หนอนจิวก็ลำบาก กลับคืนสู่ธรรมชาติตั้งแต่บรรพบุรุษของปลากัดครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
fordforfirn
มัธยม
**

ชมรมคนรักปลาหมอสีครอส บรีดขอนแก่นลิงค์ KKLCC_2

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 18:46:33 »

ไอเดียสุดยอดครับ จะลองใช้กับลูกของเจ้าตัวนี้ดูครับเผื่อได้โชว์ลูก ๆ ในงานหน้า (กุมภาพันธ์ 55)

* DSC_0018.jpg (288.2 KB, 800x533 - ดู 499 ครั้ง.)

* DSC_0061.jpg (267.88 KB, 800x533 - ดู 680 ครั้ง.)

* DSC_0068.jpg (251.61 KB, 800x533 - ดู 490 ครั้ง.)

* DSC_0101.jpg (266.33 KB, 800x533 - ดู 469 ครั้ง.)

บริการและให้คำปรึกษาทุกปัญหาเรื่องปลาหมอสี 086-8718297 ภาษากลางนะครับเพราะเป็นคนขอนแก่น
bigkang2010
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 19:01:34 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dสวยงามมากๆเลยครับ

*น้องหมาพันธุ์ปั๊ก ^V^
รับประกันน้องหมา 7 วันจากโรคไข้หัด,ตับอักเสบและลำไส้อักเสบ
ฟรีถ่ายพยาธิ 2 ครั้ง
ฟรีวัคซีนเข็มแรก
ฟรีส่งในพื้นที่ อ.เมือง
095 134 7045
https://www.facebook.com/Pugtrapinn/
gsam
มัธยม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 13:59:12 »

น่าติดตาม

"ปลากัด"
thaba
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 19:07:21 »

เลี้ยงปลากัด ต่อ หลังจากเดือนครึ่งผ่านไป ปลาเด็กชักเบื่อไข่แดงและนมสด ทีนี้ เป็นทีของหนอนแดงละครับ 1 ช่องจับมาบี้กับช้อนให้เละๆไส่ไปสักหนึ่งหยิบมือ ที่เหลือเอาไว้มื้อต่อไป สังเกตุปลาเริ่มมีสีสรรแล้วครับ บ้างทีจะมีตัวผู้โดด ตัวเป้งๆใหญ่กว่าเพื่อน นั่นแหละลองจับมาฟอร์มในเหลี่ยมดู เพราะเอาไว้ในบ่อมีแต่ไล่รังแกน้องๆ
การฟอร์มก็ง่ายๆ เลี้ยงด้วยไข่แดง หนอนแดง ถ้าติดหรูหน่อยก็อาทีเมีย และไรแดง หรือว่าหนอนจิ๋ว อย่าลืมหาสาหร่ายหางกระรอก หรือ พืชน้ำที่รากเยอะๆใสไปในเหลี่ยมด้วยละ ถ้าอยากให้ปลาแข็งแรงและสีสวยๆก็แช่น้ำหมักหูกวางผสมน้ำธรรมดาครึ่งต่อครึ่ง เท่านี้แหละ ปลาท่านจะโตวันโตคืน ลุ้นวุ้ย ว่าสีจะแจ่มหรือไม่
      ขอความทั้งหมดนี้เกิดจากการทดลองเลี้ยงตอนหลายปีละ สมัยบ้าๆปลากัดมากมาย

fordforfirn
มัธยม
**

ชมรมคนรักปลาหมอสีครอส บรีดขอนแก่นลิงค์ KKLCC_2

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 22:01:41 »

เลี้ยงปลากัด ต่อ หลังจากเดือนครึ่งผ่านไป ปลาเด็กชักเบื่อไข่แดงและนมสด ทีนี้ เป็นทีของหนอนแดงละครับ 1 ช่องจับมาบี้กับช้อนให้เละๆไส่ไปสักหนึ่งหยิบมือ ที่เหลือเอาไว้มื้อต่อไป สังเกตุปลาเริ่มมีสีสรรแล้วครับ บ้างทีจะมีตัวผู้โดด ตัวเป้งๆใหญ่กว่าเพื่อน นั่นแหละลองจับมาฟอร์มในเหลี่ยมดู เพราะเอาไว้ในบ่อมีแต่ไล่รังแกน้องๆ
การฟอร์มก็ง่ายๆ เลี้ยงด้วยไข่แดง หนอนแดง ถ้าติดหรูหน่อยก็อาทีเมีย และไรแดง หรือว่าหนอนจิ๋ว อย่าลืมหาสาหร่ายหางกระรอก หรือ พืชน้ำที่รากเยอะๆใสไปในเหลี่ยมด้วยละ ถ้าอยากให้ปลาแข็งแรงและสีสวยๆก็แช่น้ำหมักหูกวางผสมน้ำธรรมดาครึ่งต่อครึ่ง เท่านี้แหละ ปลาท่านจะโตวันโตคืน ลุ้นวุ้ย ว่าสีจะแจ่มหรือไม่
      ขอความทั้งหมดนี้เกิดจากการทดลองเลี้ยงตอนหลายปีละ สมัยบ้าๆปลากัดมากมาย

สรุปง่าย ๆ ก็คือ "พร้อมที่จะนั่งตำแหน่งประธษนชมรมคนรักปลากัดเชียงราย" แล้วน่ะสิ สนับสนุนด้วยคนนะครับกับคนมีประสบกาม เอ๊ย !!!~ ประสบกาม เฮ้ย !!! ผิดอีกแระ ประสบการณ์ครับ555+ แหมช่วงนี้พิมพ์ผิดบ่อย

บริการและให้คำปรึกษาทุกปัญหาเรื่องปลาหมอสี 086-8718297 ภาษากลางนะครับเพราะเป็นคนขอนแก่น
gsam
มัธยม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 20:20:52 »

สรุปง่าย ๆ ก็คือ "พร้อมที่จะนั่งตำแหน่งประธษนชมรมคนรักปลากัดเชียงราย" แล้วน่ะสิ สนับสนุนด้วยคนนะครับกับคนมีประสบกาม เอ๊ย !!!~ ประสบกาม เฮ้ย !!! ผิดอีกแระ ประสบการณ์ครับ555+ แหมช่วงนี้พิมพ์ผิดบ่อย

จัดไปเลยครับ อายต๊ะ

"ปลากัด"
thaba
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 21:54:22 »

ขอบคุณครับ แต่ประสบกาม เฮ้ย! ผิดตามอีกแล้ว ประสบการณ์ยังไม่มากพอครับ ไม่เหมือนอาจารย์เนาะ ได้ตั้งที่ 1

fordforfirn
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 22:50:17 »

เอาภาพมาฝากจากเมืองหมอแคนแดนไดโนเสาร์ เด็ก ๆ รับถ้วยรางวัลปลากัดนะครับ ผู้ใหญ่ควรเอาเยี่ยงอย่าง 555+

* DSC_0113.jpg (353.19 KB, 533x800 - ดู 398 ครั้ง.)

* DSC_0133.jpg (308.96 KB, 533x800 - ดู 385 ครั้ง.)

* DSC_0139.jpg (341.92 KB, 533x800 - ดู 392 ครั้ง.)

* DSC_0113.jpg (353.19 KB, 533x800 - ดู 375 ครั้ง.)

* DSC_0181.jpg (372.25 KB, 533x800 - ดู 368 ครั้ง.)

thaba
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2011, 20:47:01 »

ปลากัดสักตัว หาไม่ยากถ้าคิดจะหา

fordforfirn
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2011, 21:43:11 »

ปลากัดสักตัว หาไม่ยากถ้าคิดจะหา

ฝากหาสักตัวนะครับ เอาแบบส่งแล้วติดรางวัล 1 ใน 3 ก็พอ

gsam
มัธยม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2011, 23:14:49 »

ฝากหาสักตัวนะครับ เอาแบบส่งแล้วติดรางวัล 1 ใน 3 ก็พอ
เอาด้วยไป เอาเหลี่ยมพร้อมปลานะอ้ายต๊ะ 5555

"ปลากัด"
thaba
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 00:53:49 »

เอาด้วยไป เอาเหลี่ยมพร้อมปลานะอ้ายต๊ะ 5555
เสียดายจังไม่มีดีซักตัว

zion
ระดับ ป.ตรี

คนเราต้องรู้ตัวว่า ตัวเองทำอะไรอยู่

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 15:44:43 »

อ้ายต๊ะคับ อยากได้เหลี่ยมอีกอะคับ มีแหม๋ก่อคับ
(ผมน้องที่ไปเหมามานะคับ) อิอิ
thaba
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 00:53:06 »

อ้ายต๊ะคับ อยากได้เหลี่ยมอีกอะคับ มีแหม๋ก่อคับ
(ผมน้องที่ไปเหมามานะคับ) อิอิ
สั่งเอาก็มีอยู่ครับ ขอเหลี่ยมละ 25 บาท ปอครับ ขนาด 4*3*6 (สั่งกำซาวเหลี่ยมครับ)
30 เหลี่ยม เหลี่ยมละ ลดเหลือ 20 บาท ครับ

หน้า: [1] พิมพ์