เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:52:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำแนะนำปลูกต้นไม่มีดอกหอมครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำปลูกต้นไม่มีดอกหอมครับ  (อ่าน 1430 ครั้ง)
ohhooyes
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 11:15:48 »

พอดีว่าเพราะเพิ่งมาอยู่เชียงราย อยากรู้ว่าสภาพอากาศจังหวัดเชียงรายน่าจะปลูกต้นอะไรดีให้ออกดอกเยอะๆ ดีครับ
ตอนนี้ผมคิดจะปลูกต้นพุดสามสี มะลิ โมก เคยได้ยินว่ามะลิถ้าอากาศเย็นๆ จะขึ้นดอกยาก ผมเคยปลูกต้นโมกแล้วแต่เหมือนกะว่าชอบอากาศร้อนเหมือนกัน
ถ้ามีดอกอื่นๆ ที่มีกลิ่นหอมรบกวนช่วยมาแนะนำให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
ohhooyes
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 11:53:20 »

พอดีว่าเพราะเพิ่งมาอยู่เชียงราย อยากรู้ว่าสภาพอากาศจังหวัดเชียงรายน่าจะปลูกต้นอะไรดีให้ออกดอกเยอะๆ ดีครับ
ตอนนี้ผมคิดจะปลูกต้นพุดสามสี มะลิ โมก เคยได้ยินว่ามะลิถ้าอากาศเย็นๆ จะขึ้นดอกยาก ผมเคยปลูกต้นโมกแล้วแต่เหมือนกะว่าชอบอากาศร้อนเหมือนกัน
ถ้ามีดอกอื่นๆ ที่มีกลิ่นหอมรบกวนช่วยมาแนะนำให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 15:16:48 »

ที่เชียงรายปลูกไม้ดอกได้ทุกชนิดแหละครับ ทั้งดอกเมืองร้อนเมืองหนาว เพียงแต่จะไม่ได้ให้ดอกตลอดปีเท่านั้นเอง
ไม้ดอกหอมที่ผมปลูกที่บ้าน ก็มี พุดซ้อน พุดตะแคง พุดสามสี ดอกปีบ หงษ์เหิน สายน้ำผึ้ง บัวฝรั่งพันธุ์อุบลมงคล จำปา โมกซ้อน โมกกลา หอมหมื่นลี้ ราตรี สายหยุด กระดังงาสงขลา นมแมว ก็เห็นให้ดอกทุกอย่าง ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมว่าชอบกลิ่นแบบไหนก็หามาปลูกได้หมดแหละครับ เพียงแต่ต้องลองดมกลิ่นดู อย่างราตรีนี่ต้องระวังหน่อย เพราะตอนกลางคืนกลิ่นจะหอมแรงมาก บางคนแพ้ ผมก็ต้องตัดทิ้งเพราะคนข้างบ้านแพ้กลิ่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม้ดอกเกือบทั้งหมดชอบแดดจัด อย่างน้อยครึ่งวัน ถ้าร่มไปไม่ดอกครับ
มีอะไรปรึกษาได้นะครับ

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
ohhooyes
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 16:30:08 »

ที่เชียงรายปลูกไม้ดอกได้ทุกชนิดแหละครับ ทั้งดอกเมืองร้อนเมืองหนาว เพียงแต่จะไม่ได้ให้ดอกตลอดปีเท่านั้นเอง
ไม้ดอกหอมที่ผมปลูกที่บ้าน ก็มี พุดซ้อน พุดตะแคง พุดสามสี ดอกปีบ หงษ์เหิน สายน้ำผึ้ง บัวฝรั่งพันธุ์อุบลมงคล จำปา โมกซ้อน โมกกลา หอมหมื่นลี้ ราตรี สายหยุด กระดังงาสงขลา นมแมว ก็เห็นให้ดอกทุกอย่าง ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมว่าชอบกลิ่นแบบไหนก็หามาปลูกได้หมดแหละครับ เพียงแต่ต้องลองดมกลิ่นดู อย่างราตรีนี่ต้องระวังหน่อย เพราะตอนกลางคืนกลิ่นจะหอมแรงมาก บางคนแพ้ ผมก็ต้องตัดทิ้งเพราะคนข้างบ้านแพ้กลิ่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม้ดอกเกือบทั้งหมดชอบแดดจัด อย่างน้อยครึ่งวัน ถ้าร่มไปไม่ดอกครับ
ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณครับ
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 17:14:42 »

ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

ด้วยความยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
ohhooyes
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 22:08:06 »

แล้วถ้าแบบมีดอกทั้งปีอะครับ ดอกอะไรดีครับ
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 06:00:17 »

แล้วถ้าแบบมีดอกทั้งปีอะครับ ดอกอะไรดีครับ
ราชาวดี  นางแย้ม กับหงษ์เหิน ครับ  ยิ้ม
หรือไม่ก็ ต้นศีล ครับ อันนี้หอมทวนลมด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ohhooyes
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 16:54:11 »

ขอบคุณมากครับ ทั้งหมดนี้ชอบแดดหมดเลยใช่ไหมคับ
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 05:59:57 »

อิอิ ขอโทษครับ ผมให้ข้อมูลผิด หงษ์เหินไม่หอมครับ  พอดีผมจำชื่อต้นที่ปลูกที่ย้านไม่ได้ เดี๋ยวคิดได้เมื่อไหรจะบอกอีกทีครับ
ยังไงว่างๆเข้าไปศึกษาในเวปไซด์นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.fragrantfloweringplants.com
http://www.tourdoi.com/flower/smeltflower/index.html
ไม้ดอกโดยส่วนใหญ่จะ (ยกเว้นกล้วยไม้) ชอบแดดครับ  ที่ร่มก็ปลูกได้แต่มันจะไม่ดอก มีแต่ใบ บางชนิกชอบแดดครึ่งวัน แต่บางชนิดชอบแดดเต็มวัน อย่างพุดสาม อันนี้ยิ่งได้แดดจัดดอกดกแทบไม่เห็นใบเลยครับ ส่วนนางแย้มชอบแ้ดดรำไร ถึงแดดครึ่งวัน ต้องลองศึกษาดูครับ
 อ๋อ ก่อนปลูกอย่าลืมศึกษาขนาดของต้นไม้ก่อนปลูกนะครับ จะได้ไม่ต้องตัดทิ้งทีหลัง เสียดาย เพราะไม้ดอกบางชนิดก็ต้นใหญ่พอสมควร
ถ้าสนใจจะปลูกต้นอะำไรปรึกษาผมได้ครับ ผมลองปลูกมาเยอะำิพอสมควร
รอดก็เยอะ ตายไปก็เยอะครับ ขอให้มีความสุขกับการปลูกต้นไม้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ohhooyes
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 12:45:16 »

อิอิ ขอโทษครับ ผมให้ข้อมูลผิด หงษ์เหินไม่หอมครับ  พอดีผมจำชื่อต้นที่ปลูกที่ย้านไม่ได้ เดี๋ยวคิดได้เมื่อไหรจะบอกอีกทีครับ
ยังไงว่างๆเข้าไปศึกษาในเวปไซด์นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.fragrantfloweringplants.com
http://www.tourdoi.com/flower/smeltflower/index.html
ไม้ดอกโดยส่วนใหญ่จะ (ยกเว้นกล้วยไม้) ชอบแดดครับ  ที่ร่มก็ปลูกได้แต่มันจะไม่ดอก มีแต่ใบ บางชนิกชอบแดดครึ่งวัน แต่บางชนิดชอบแดดเต็มวัน อย่างพุดสาม อันนี้ยิ่งได้แดดจัดดอกดกแทบไม่เห็นใบเลยครับ ส่วนนางแย้มชอบแ้ดดรำไร ถึงแดดครึ่งวัน ต้องลองศึกษาดูครับ
 อ๋อ ก่อนปลูกอย่าลืมศึกษาขนาดของต้นไม้ก่อนปลูกนะครับ จะได้ไม่ต้องตัดทิ้งทีหลัง เสียดาย เพราะไม้ดอกบางชนิดก็ต้นใหญ่พอสมควร
ถ้าสนใจจะปลูกต้นอะำไรปรึกษาผมได้ครับ ผมลองปลูกมาเยอะำิพอสมควร
รอดก็เยอะ ตายไปก็เยอะครับ ขอให้มีความสุขกับการปลูกต้นไม้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับ ในเชียงรายมีร้านแนะนำไหมครับ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 12:51:22 »

หอมหมื่นลี้ ครับ หอมเหมือนน้ำผึ้ง เลยละครับ บ้านผมปลูกอยู่ จำปี จำปา หอมหมื่นลี้ พุด พุดสามสี จันกะพ้อ กระดังงา ต๋าเหิน โอย....ไม่ไหวครับ เยอะมากครับที่บ้าน ออกดอกทีตลบอบอวนไปหมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:48:01 »

ขอบคุณมากครับ ในเชียงรายมีร้านแนะนำไหมครับ
แต่ก่อนผมเข้าไปซื้อที่กาดไม้ค่ายเม็งราย ข้างสุสานเด่นห้าครับ
แต่เห็นมีเปิดใหม่เป็นตลาดต้นไม้ ใกล้กับสะพานข้ามน้ำกก ถนนพหลโยธิน เขาเรียกว่ากาดฝั่งมิ่นมั้งครับ
หลังๆมาไปเชียงใหม่บ่อยเลยไปซื้อที่กาดคำเที่ยงแทน เพราะมีให้เลือกเยอะ แุถมราคาถูกกว่าเชียงรายอีก
เสียดายผมไม่ได้อยู่บ้าน ไม่งั้นจะเพาะไว้ให้ เพราะบางชนิดขยายพันธุ์ง่ายมาก และผมก็เป็นโรคมือไม่อยู่สุขซะด้วยสิ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์