เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:15:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  บริจาคโลหิตสาขา 2 กว้างขวาง สะดวก ไม่ต้องไปโรงพยาบาล
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน บริจาคโลหิตสาขา 2 กว้างขวาง สะดวก ไม่ต้องไปโรงพยาบาล  (อ่าน 6758 ครั้ง)
bloodbank
เตรียมอนุบาล
*

จากใจผู้ให้ สู่กายผู้รับ

« เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 09:34:29 »

ขอเชิืญบริจาคโลหิต
ตั้งแต่วันจันทร์ที่ 3 ตุลาคมนี้
ได้ที่ห้องรับบริจาคโลหิต ที่รพ.เชียงรายฯ สาขา 2
ชั้น 2 ตึกเหลือง-สสจ เก่า บริเวณศาลากลางหลังเก่า ตรงข้ามรร.อนุบาลฯ
ตั้งแต่เวลา 8.30 น. - 16.00 น. ทุกวัน เว้นวันหยุดราชการค่ะ

** ในช่วงเดือนตุลาคมนี้ มีของที่ระลึกสำหรับผู้บริจาคโลหิต เพื่อเป็นการขอบคุณด้วยค่ะ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2011, 16:57:13 โดย bloodbank » IP : บันทึกการเข้า

GIVE BLOOD, GIVE LIFE
jj2k
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 09:46:14 »

รบกวนสอบถามครับ หากยังไม่เคยบริจาคเลยแต่อยากจะไปบริจาคต้องเตรียมอะไรบ้างครับ
bloodbank
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 09:47:03 »

สถานที่กว้างขวางมากค่ะ แล้วจะเอารูปมาลงนะคะ
อยู่ใกล้ตลาด ไปมาสะดวก แถมไม่ต้องไปหาที่จอดที่โรงพยาบาลด้วย

ช่วงเดือนนี้ จะมีของที่ระลึกขอบคุณผู้บริจาคโลหิตเป็นกระเป๋าผ้าลดโลกร้อน

bloodbank
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 09:52:40 »

คุณ jj2k
ถ้ายังไม่เคยบริจาคเลือดเลย ก็สามารถเข้าไปดูคุณสมบัติผู้บริจาคได้ที่
 facebook  หน้า "ให้โลหิต ให้ชีวิต จิตกุศล"

จะเตรียมตัวอย่างไรดี ก่อนไปบริจาคโลหิต

ก่อนการบริจาคโลหิต ต้องมีการเตรียมพร้อมร่างกายกันพอสมควรนะคะ เพื่อความพร้อม และสมบูรณ์ที่สุดของร่างกายค่ะ ผู้บริจาคโลหิตควรมีการเตรียมพร้อมก่อนทำการไปบริจาคโลหิต ดังนี้นะคะ       

■ -นอนหลับให้เพียงพออย่างน้อย 6 ชั่วโมงต่อเนื่อง ในเวลาปกติคืนก่อนวันบริจาค         
■-รับประทานอาหารที่มีธาตุเหล็กสูง และยาธาตุเหล็กเพิ่ม         
■-รับประทานอาหารมื้อหลักก่อนมาบริจาคโลหิต หลีกเลี่ยงอาหารที่มีไขมันสูง เนื่องจากจะทำให้สีของพลาสมาผิดปกติเป็นสีขาวขุ่น ไม่สามารถนำไปใช้ได้       
■ -ดื่มน้ำ 3-4 แก้ว และเครื่องดื่มเหลวเพิ่ม เช่น น้ำผลไม้ นม น้ำหวาน เพื่อเพิ่มปริมาณโลหิตในร่างกาย จะช่วยป้องกันอาการแทรกซ้อน เช่น มึนงง อ่อนเพลีย หรือวิงเวียนศีรษะภายหลังบริจาคโลหิต หลีกเลี่ยงชา กาแฟ หรือเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีน       
■ -งดเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ อย่างน้อย 24 ชั่วโมงก่อนบริจาค         
■-งดสูบบุหรี่ ก่อนและหลังบริจาคโลหิต 1 ชั่วโมง เพื่อให้ปอดฟอกโลหิตได้ดี         
■-ควรเตรียมสวมใส่เสื้อผ้าที่แขนเสื้อไม่คับเกินไป และสามารถดึงขึ้นเหนือข้อศอกได้อย่างน้อย 3 นิ้ว       
■ -เลือกแขนข้างที่เส้นโลหิตดำใหญ่ชัดเจน ที่สามารถให้โลหิตไหลลงถุงได้ดี ผิวหนังบริเวณที่จะให้เจาะ ไม่มีผื่นคัน หรือรอยเขียวช้ำ ถ้าแพ้ยาทาฆ่าเชื้อ เช่น แอลกอฮอล์ ให้แจ้งเจ้าหน้าที่ทราบล่วงหน้า         
■-ทำตัวตามสบาย อย่ากลัว หรือวิตกกังวล         
■-ไม่ควรเคี้ยวหมากฝรั่ง หรืออมลูกอมขณะบริจาคโลหิต         
■-ขณะบริจาคควรบีบลูกยางอย่างสม่ำเสมอ เพื่อให้โลหิตไหลได้สะดวก หากมีอาการผิดปกติ เช่น ใจสั่น วิงเวียน มีอาการคล้ายจะเป็นลม อาการชา อาการเจ็บที่ผิดปกติ ต้องรีบแจ้งให้พยาบาลหรือเจ้าหน้าที่ในบริเวณนั้นทราบทันที         
■-หลังบริจาคโลหิตเสร็จเรียบร้อย ห้ามลุกทันที ให้นอนพักสักครู่จนกระทั่งรู้สึกสบายดี จึงลุกไปดื่มน้ำ และรับประทานอาหารว่างที่จัดไว้รับรอง

เหนือฟ้า ยังมีฟ้า...
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 09:54:00 »

อยากไปบริจาคครับ แต่ขอทางไปแบบละเอียดๆหน่อยนะครับ พึ่งมาอยู่ใหม่ ยังไม่ชินเส้นทางครับ...
 ยิงฟันยิ้ม
bloodbank
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 10:03:32 »

เส้นทางมาได้หลายทางค่ะ
ถ้ามาทางถ.เกาะลอย หรือ ข้ามสะพานใหม่ พอถึงสี่แยกสถานีตำรวจ ก็เลี้ยวขวาไปทางโรงพยาบาล โอเวอร์บรุ๊ค พอก่อนจะถึงบริเวณห้องสมุดรถไฟก็เลี้ยวซ้ายเข้าไป จะเห็นตึกหลังที่ 3 สีเหลืองชัดเจนค่ะ
แต่ถ้าอยู่ในเมืองก็มาทางหน้า โรงเรียนอนุบาลเชียงรายได้ อยู่ตรงข้ามโรงเรียน ก่อนถึงที่ทำการไปรษณีย์เชียงรายค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 11:59:20 โดย bloodbank » IP : บันทึกการเข้า

bloodbank
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 20:32:53 »

เอาภาพมาฝากค่ะ สถานที่จริงนะคะ

bloodbank
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 20:36:25 »

อีกภาพนะคะ

ผมเองครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 23:02:21 »

ไปบริจาคมาเมื่อกี้นี้เองที่ รพ. เจ้าหน้าที่แนะนำให้มาบริจาคที่ว่านี้เหมือนกัน
บอกว่ามีของชำร่วยให้ด้วย  แต่เราไม่สะดวกขี้เกียจมาหลายรอบ  ตอนนี้ 52 แล้ว
48 ยังไม่ได้รับเข็มเลย  ต้องไปติดต่อเวลาราชการและนำบัตรบริจาคเลือดไปด้วย
โดยเฉพาะครั้งที่ครบกำหนด คือ 12 24 26 48 60 72.......ไม่งั้นไม่ฉะดวก  เพราะ
เราไปต่อมาแล้ว 2 ครั้งแล้ว   จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
สายลมจอย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 23:06:14 »

พรุ่งนี้เจอกันค่ะ

แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 02:15:09 »

ยิ้มกว้างๆอ่าาาาา..  ดีจังค่ะ 

คงสะดวกกันขึ้นอีกมากเลย  สถานที่สะอาดสะอ้านมากๆ อีกด้วย 

อีกเดือนกว่าพบกันค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
DaKoObB
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 12:38:16 »

ดีจังครับ สะดวกขึ้นเยอะ เดี๋ยวครบกำหนดเดือนหน้าจะไปบริจาคนะครับ
ห้ามฉันให้รักเธอ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 12:40:32 »

ดีจังครับ สะดวกขึ้นเยอะ เดี๋ยวครบกำหนดเดือนหน้าจะไปบริจาคนะครับ

เชิญค่ะ ยินดีต้อนรับเสมอค่ะ
ผมเองครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 22:46:38 »

คุณ คห.12  คนนี้หรือเปล่าที่จะเป็นคนเจาะเลือดให้  ครั้งหน้าผมจอง....
เมื่อคืนก็ไปบริจาคให้เพื่อนมาแล้วที่ รพศ.  พอตอนเช้าทราบว่าเพื่อน
ไม่ทันได้รับเลือดก็........อึ้งเลย.
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 22:53:01 »

อี้ก่า ง่ายๆน้อย แหะๆกู่เตื่อขี้คร้านเดินเข้าโฮงบาน มีก็คนถาม เหอะเป็นหยัีงนะ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
Kho_dej
ชั้นประถม
*

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 08:51:13 »

สะดวกสบายขนาด
pairwa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 23:05:21 »

มีเบอร์โทรมั๊ยคะ
จะโทรไปสอบถามก่อนค่ะ
unspecialGift
ชั้นประถม
*

Have nothing brings Happiness

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 19:12:41 »

วันนี้ไปบริจาคมาแล้วค่ะ สถานที่สะอาดดีค่ะ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 19:38:47 »

ใจอยากบริจาคเหมือน แต่กลัวเลือดสุดๆ

ขอให้ท่านที่ไปบริจาค ได้บุญกันเยอะๆนะครับ

Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 20:11:47 »

ใจอยากบริจาคเหมือน แต่กลัวเลือดสุดๆ

ขอให้ท่านที่ไปบริจาค ได้บุญกันเยอะๆนะครับ

ไม่ต้องกลัวครับ เด๋วผมไปเป็นเพื่อน จะเอาผ้าขาวปิดหน้าไว้ให้
จะได้มองไม่เห็น อ่ะนะ อิ อิ ผมว่ากลัวเลือดไม่ผ่าน หรือกลัวเลือด
มันจะเดือดมากกว่ามั้ง ไปเถอะๆ ช่วงนี้ผมกำลังหิวเลือด...ซู้ด..ห่า.
โทษที เล่นนะครับ ผมเพิ่งไปบริจาคมา ที่พะเยา (จะบอกว่าพยาบาล
สวยมาก) ไว้ครบ กำหนด 3 เดือน ค่อยไปใหม่ครับ

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์