เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:06:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ขอคำแนะนำสถานที่ฉีดวัคซีนให้ลูกหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำสถานที่ฉีดวัคซีนให้ลูกหน่อยครับ  (อ่าน 4079 ครั้ง)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 10:24:38 »

คุณพ่อ คุณแม่ท่านใดเคยนำลูกไปฉีดวัคซีนมาแล้ว ขอคำแนะนำ้้ด้วยครับ  พอดีเจ้าตัวเล็กจะอายุครบ 2 เดือนแล้ว พอดีเพื่อนหลายคนบอกเล่าว่าถ้าฉีดที่โรงบาลลูกจะมีไข้  ถ้าฉีดที่คลินิกลูกจะไม่เป็นไข้  แล้วท่านๆ ทั้งหลายนำลูกไปฉีดที่ไหนกันบ้าง  และผลเป็นอย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ..... ยิงฟันยิ้ม
khonbondoi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 15:32:27 »

ฉีดที่อนามัยใกล้บ้านก็สะดวกดีนะคะ โดยปรกติเค้าจะฉีดวันพฤหัสบดีค่ะ (เป็นวันฉีดวัคซีนเด็กส่วนวันอื่นจะเป็นคลินิคอื่นเช่นฝากครรภ์,คลินิคเบาหวาน คลินิคความดันโลหิตสูง) เค้าจะมีแผ่นพับเเจก
ว่าวัคซีนตัวใหนจะทำให้เด็กเป็นไข้ได้บ้าง แล้วถ้ากลัวน้องเป็นไข้ ก็อาจจะขอยาพาราสำหรับเด็กที่อนามัยก็มีค่ะ ไม่เสียตังค์ในการฉีดวัคซีนค่ะ เมื่อลูกกลับมาตัวร้อนก็ให้เช็ดตัวด้วยน้ำอุ่น ถ้าเช็ดตัวแล้วไม่หายร้อนค่อยให้กินยาพารา(ตามน้ำหนักตัวเด็กแต่ถ้าไข้มากกว่า 38 องศาก็ให้กินยาพาราเลย แล้วเช็ดตัวตาม) เเต่ถ้าพอมีตังค์ อยากฉีดที่คลินิคก็คลินิครักษาโรคเด็กทั่วไปก็มีให้ฉีดทุกวันค่ะ มีชนิดฉีดแล้วไม่เป็นไข้แต่ต้องจ่ายตังค์ประมาณหลายร้อย ถึงพันกว่าบาทค่ะ

แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 08:01:54 »

ฉีดที่อนามัยใกล้บ้านก็สะดวกดีนะคะ โดยปรกติเค้าจะฉีดวันพฤหัสบดีค่ะ (เป็นวันฉีดวัคซีนเด็กส่วนวันอื่นจะเป็นคลินิคอื่นเช่นฝากครรภ์,คลินิคเบาหวาน คลินิคความดันโลหิตสูง) เค้าจะมีแผ่นพับเเจก
ว่าวัคซีนตัวใหนจะทำให้เด็กเป็นไข้ได้บ้าง แล้วถ้ากลัวน้องเป็นไข้ ก็อาจจะขอยาพาราสำหรับเด็กที่อนามัยก็มีค่ะ ไม่เสียตังค์ในการฉีดวัคซีนค่ะ เมื่อลูกกลับมาตัวร้อนก็ให้เช็ดตัวด้วยน้ำอุ่น ถ้าเช็ดตัวแล้วไม่หายร้อนค่อยให้กินยาพารา(ตามน้ำหนักตัวเด็กแต่ถ้าไข้มากกว่า 38 องศาก็ให้กินยาพาราเลย แล้วเช็ดตัวตาม) เเต่ถ้าพอมีตังค์ อยากฉีดที่คลินิคก็คลินิครักษาโรคเด็กทั่วไปก็มีให้ฉีดทุกวันค่ะ มีชนิดฉีดแล้วไม่เป็นไข้แต่ต้องจ่ายตังค์ประมาณหลายร้อย ถึงพันกว่าบาทค่ะ
ขอบคุณครับ  ท่านอื่นมีคลินิกแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ...ขอคำแนะนำครับ.... ยิงฟันยิ้ม

b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 21:57:41 »

พาลูกไปฉีดที่ศรีบุรินทร์ค่ะ  เขามีวัคซีนรวม

เพิ่มจากวัคซีนปกติ  ลูกไปฉีดมาไม่เป็นไรเลย
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 05:14:00 »

คุณพ่อ คุณแม่ท่านใดเคยนำลูกไปฉีดวัคซีนมาแล้ว ขอคำแนะนำ้้ด้วยครับ  พอดีเจ้าตัวเล็กจะอายุครบ 2 เดือนแล้ว พอดีเพื่อนหลายคนบอกเล่าว่าถ้าฉีดที่โรงบาลลูกจะมีไข้  ถ้าฉีดที่คลินิกลูกจะไม่เป็นไข้  แล้วท่านๆ ทั้งหลายนำลูกไปฉีดที่ไหนกันบ้าง  และผลเป็นอย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ..... ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ  ถามนิดหนึ่งครับ รวมนี้พอจะจำได้ไหมครับมีอะไรบ้าง และฉีดตอนเจ้าตัวเล็กอายุเท่าไรครับ... ยิงฟันยิ้ม
kwannaruk
ชั้นประถม
*

pet lover

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 20:32:53 »

แล้ววัคซีนที่ฉีดแล้วไม่เป็นไข้เนี่ย..มันเป็นยังไง
มันจะสร้างภูมิคุ้มกันได้ด้วยเหรอ..อย่างน้อยก็ต้องมีปฏิกิริยาตอบสนองบ้างล่ะ
ปวดเมื่อย ไข้ต่ำๆ สอบถามผู้รู้ต่อ..
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 00:02:50 »

การฉีดวัคซีนเด็ก โดยปกติแล้วจะมีไข้นะครับ ซึ่งเป็นผลของการได้รับวัคซีนตามปกติอยู่แล้ว ไม่ถือว่าเป็นอันตราย เพราะวัคซีนบางตัว คือวัคซีนแบบที่เชื้อโรคยังไม่ตาย แต่ฉีดเข้าไปเพื่อให้เด็กมีภูมิคุ้มกันครับ เมื่อฉีดแล้วเจ้าหน้าที่จะให้ยาพาราชนิดน้ำให้น้องทานนะครับ ผมเพิ่งเคยได้ยินนี่แหละ ว่าฉีดที่ รพ.แล้วเป็นไข้ ฉีดที่คลินิกไม่เป็น ขอยืนยันนะครับ ว่าเป็นครับ แต่ไม่อันตราย ถามว่าผมเป็นใครถึงมาตอบ ผมจบสายนี้มาโดยตรงครับ
doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 23:32:08 »

ตอบตาม ปสก. นะคะ มีลูกสองคน
ฉีดที่อนามัยใกล้บ้าน ถ้าลืมนัดที่อนามัย ไปฉีด รพ.รัฐ ตามที่ลูกมีสิทธิื์ค่ะ

จะบอกว่า วัคซีนเข็มแรกของลูก เด็กส่วนมากเป็นไข้ต่ำ ไม่เป็นอันตราย ลูกจะมีอาการปวดเมื่อยร่วมด้วยเป็นอาการข้างเคียง เป็นเรือ่งปกติมากค่ะ อย่ากังวลเลยนะ พอเข็มสอง ก็ดีขึ้น ลูกมีภูมิมากขึ้น อาการไข้ อาการข้างเคียง ก็จะน้อยลงค่ะ

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
piggyoil hat&sock
ระดับ ป.ตรี

Piggyoil

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 23:20:58 »

ฉีดที่อนามัยใกล้บ้านค่ะ  ประหยัด แล้วก็ปลอดภัยค่ะ

รับจัดซื้อ จัดหา สินค้าทุกประเภท , Made to order
ขายปลีก ส่ง หมวกแฟชั่น www.facebook.com/hat4u
ขายปลีก ส่ง ที่ปิดหูกันหนาว www.facebook.com/earrmuff
E-mail : piggyoil1977@yahoo.com
Tel.093-1406766
Pu_BaNDu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 13:02:12 »

เคยพาลูกไปฉีดวัคซีนHIPหมดไป1500อ่าค่ะ ยิงฟันยิ้ม
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 12:28:34 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม... ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์