เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 10:52:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ตำนานความรัก “มะเมี๊ยะ”
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ตำนานความรัก “มะเมี๊ยะ”  (อ่าน 5052 ครั้ง)
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2010, 05:54:31 »

ตอนนั้นเชียงใหม่เป็นประเทศราชของสยาม
ทางเชียงใหม่ส่งเจ้าดารารัศมีซึ่งเป็นเจ้าอาของเจ้าน้อย
ไปอภิเษกกับ ร. 5 เป็นการผูกสัมพันธ์ตอนนั้นเจ้าดารารัศมีอายุแค่ 13
เอง…โอ้! จอร์จ
นี่เรื่องจริงตามประวัติศาสตร์เลยนะ
เจ้าน้อยถูกส่งไปเรียนที่ รร.เซนต์แพทริก เป็น รร.แคธอลิกของฝรั่งที่พม่า
โดยแอบส่งไป ขี่ช้างไป
เพราะตอนนั้นพม่าเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษซึ่งมีเรื่องกับไทยอยู่

เจ้าน้อยไปตอนอายุ 15 เพราะทางบ้านต้องการให้ได้ภาษาอังกฤษกะพม่า
เพราะค้าขายกะพม่า เจ้าน้อยเรียนอยู่หลายปี วันหนึ่งไปเดินเล่นที่ตลาด
ได้พบมะเมี้ยะแม่ค้าสาวสวยซึ่งเพิ่งมาจากตองอูเจ้าน้อยอายุ 19
มะเมี๊ยะอายุ 15 ก็ตัดสินใจแต่งงานกัน
จนอายุ 20 เรียนจบถูกเรียกกลับเชียงใหม่เจ้าน้อยเลยเอาเมียกลับมาด้วย
โดยให้ปลอมเป็นเด็กรับใช้ชาย เอาเมียไปแอบในเรือนเล็กโดยไม่รู้เลยว่าเจ้าพ่อเจ้าแม่ได้หมั้นเจ้าบัวนวลเอาไว้ให้
เจ้าน้อยไม่ยอมแต่งงานเลยเปิดเผยว่ามีเมียแล้วคือมะเมี้ยะ
เอามะเมี้ยะมากราบเจ้าพ่อเจ้าแม่แต่ไม่ได้รับการยอมรับ

เรื่องนี้ไปถึงสยาม ร. 5
กะเจ้าดารารัศมีเห็นว่าไม่ควรเลยส่งผู้สำเร็จราชการมาเจรจา
บอกว่าเจ้าน้อยจะมีเมีย
กี่คนไม่ใช่ปัญหาแต่ต้องไม่ใช่สาวพม่า เพราะว่าคนพม่า
ถือสัญชาติอังกฤษ เดี๋ยวอังกฤษจะถือโอกาสแทรกแซง ว่าแต่งกะพม่า
ก็ต้องถือว่าเป็นพม่าด้วยไปอยู่กะเมียที่
พม่าก็ไม่ได้เพราะงี้ ที่สำคัญเจ้าน้อย
เป็นเจ้าชายของล้านนาถูกวางตัวไว้ให้เป็นรัชทายาทล้านนา
เท่ากับว่าสยามอาจต้องเสียเชียงใหม่ให้อังกฤษ

ก็เลยบังคับส่งมะเมี้ยะกลับพม่าเจ้าน้อยสัญญาว่าอีก 3 เดือนจะไปรับมะเมี้ยะกลับ
ทั้งคู่สาบานกันไว้ว่าจะไม่รักใครอื่น หากใครผิดคำสาบานขอให้อายุสั้น

ตอนที่จะส่งมะเมี้ยะกลับพม่านั้นตรงนี้เป็นส่วนของตำนานเลย
” ตอนนั้นมะเมี้ยะโพกผมไว้พอจะไปก็ก้มลงกราบเท้า
เจ้าน้อยที่ประตูเมือง
ชาวบ้านออกมามุงกันทั้งเมืองเพราะได้ยินว่ามะเมี้ยะงามจ๊าดนัก

พอกราบเสร็จ ก็เอาผ้าโพกผมออกแล้วสยายผมเอามาเช็ดเท้าเจ้าน้อย
จงรักภักดีบูชาสามีสุดชีวิต
แล้วก็กอดขาร้องไห้
เจ้าน้อยเองก็ร้องทำเอาคนที่มามุงร้องไห้ไปทั้งเมืองด้วยความสงสารความรักของทั้งคู่

ต่อมาเจ้าน้อยโดนเรียกไปสยาม พอเข้าไปก็โดนจับแต่งงานเลย เจ้าดาราฯ
จัดเจ้าบัวชุม ซึ่งเป็นพระญาติ
และเป็นสาวที่สวยที่สุดในตำหนักเจ้าดารารัศมี
ร่ำลือกันว่าเล่นดนตรีไทยเก่ง แต่ดูรูปแล้วถ้ามาสมัยนี้
ถือว่าหน้าตาธรรมดาอ่ะ ถ้าในสมัยที่ผู้หญิงไม่มีศัลยกรรมคงจัดว่าสวย
แต่ที่นี่แน่ๆ มินิไซค์มากๆ สาวๆ สมัยนั้น

ด้วยเหตุนี้เจ้าน้อยก็เลยต้องแต่งแล้วถูกกักอยู่ที่นั่น
ตอนนั้นเจ้าพ่อของเจ้าดาราฯ สิ้นพระชนม์
พระญาติทางสยาม ไม่อนุญาตให้เจ้าล้านนาพระองค์ใดในวังขึ้นไปประกอบพิธีปลงพระศพ
เป็นเรื่องการเมืองเตะถ่วงการแต่งตั้งเจ้าครองแคว้นคนใหม่เอาไว้ระยะหนึ่ง
เจ้าอาของเจ้าน้อยได้ขึ้นเป็น
เจ้าองค์ใหม่ เจ้าพ่อได้เป็นเจ้าราชบุตร(อุปราช)เท่ากับว่าเจ้าน้อยเป็นรัชทายาทอันดับ
3
ถ้าสิ้นเจ้าสองพระองค์นี้เจ้าน้อยจะครองเชียงใหม่
ก็ยิ่งไม่มีทางได้รับมะเมี้ยะกลับมา

มะเมี้ยะรอเกิน 3 เดือนแล้วเจ้าน้อยไม่มาตามสัญญาเลยไปบวชชี
เพื่อพิสูจน์รักแท้ว่าจะไม่มีคนใหม่

ต่อมา…เมื่อได้ยินว่าเจ้าน้อยกลับเชียงใหม่แล้วเลยมาดักที่คุ้มแต่เจ้าน้อยไม่ยอมออกมาพบ
รอนานเท่าไรก็
ไม่ยอมออกมา จริงๆ
แล้วเจ้าน้อยแอบดูอยู่ข้างหน้าต่างได้แต่ร้องไห้ไม่กล้าสู้หน้าที่ผิดสัญญาก็เลยฝากใ
ห้ท้าวบุญสูงพี่เลี้ยง เอาแหวนทับทิม กับเงินอีก 1 กำปั่น( 800 บาท)
ไปให้แม่ชีมะเมี้ยะ
ทางด้านแม่ชีบอกว่าไม่มาขอรักคืน เพียงแต่มาถอนคำสาบานให้

เจ้าน้อยฝากมาบอกแม่ชีว่า
เงินนี่ทำบุญตามแต่แม่ชีจะใช้สอยเรียกว่าบริจาคในฐานะโยมอุปฐาก
ส่วนแหวนให้แทนใจว่าหัวใจอยู่กับมะเมี้ยะเสมอ
แม่ชีเสียใจมาก รับไปแต่แหวนไม่รับเงินสมัยก่อน 800 คงเยอะมากว่ะ 100 ปีก่อนคง
8 แสนล่ะมั้ง เงินเดือนคนสมัยนั้น 4 บาทเอง

เจ้าน้อยหลังจากกันกับแม่ชีคราวนั้น…..ก็เอาแต่กินเหล้าไม่มีใจรักเจ้าบัวชุม
ในที่สุดก็ตรอมใจตายหลังจากแต่งงานได้ไม่กี่ปีในขณะที่อายุแค่ 30 ปีเท่านั้นเอง

ในบันทึกบอกว่าสิ้นพระชนม์ด้วยโรคพิษสุรา อีก 6
ปีต่อมาหลังจากพบแม่ชีมะเมี้ยครั้งสุดท้าย
ส่วนแม่ชีมะเมี้ยะ… บวชจนสิ้นอายุขัยเมื่อ 73 ปี

เศร้ามะ ? เรื่องนี้ไม่มีตัวอิจฉามีแต่คนหัวใจสลาย

ผู้บันทึกเรื่องนี้คือ เจ้าบัวนวล
คู่หมั้นคนแรกที่ถอนหมั้นไปหลังจากรู้ว่าเจ้าน้อยมีมะเมี้ยะ…
ส่วนเจ้าบัวชุมไม่ผิดอะไรเลย แต่สามีไม่รักก็อยู่เป็นข้าบาทจาริกาจนอายุ 81 ปี

เจ้าบัวนวลว่าตลอดชีวิตเจ้าน้อยรักผู้หญิงคนเดียวจนสิ้นลม คือ
มะเมี๊ยะหลังจากนั้นเรื่องของเจ้าน้อยกับมะเมี้ยะ
ก็ถูกสั่งห้ามพูดถึงไปหลายปีเพราะเป็นเรื่องทางการเมือง
ต้องปิดบังรายละเอียดเลยหายไปเหลือแต่ตำนาน
อุปสรรคความรักของเจ้าน้อยกับมะเมี้ยะ ไม่ใช่ฐานันดร ไม่ใช่เชื้อชาติ
แต่เป็นการเมืองแท้ๆ

เศร้าเนอะ ความรักในตำนานมักจบลงด้วยความเศร้าสลด
ทั้งที่รักเดียวทั้งสองฝ่าย น่าสงสารจริงๆ
เรื่องนี้มีแต่คนน่าสงสาร เจ้าบัวชุมเมียแต่งก็น่าสงสาร
ทางเจ้าดารารัศมี มีบันทึกไว้แค่ว่าทรงไม่คิดว่าเจ้าน้อย
จะปักใจมั่นกับมะเมี้ยะขนาดนี้ เจ้าดารารัศมีทรงคิดว่าหลายปีผ่านไป
และได้ภรรยาที่ดีพร้อมก็คงลืม
ความรักครั้งแรกได้ แต่เจ้าน้อยไม่ลืมจนสิ้นชีวิต

เจ้าบัวนวล คู่หมั้น
เมื่อแรกรู้สึกเสียหน้าแต่หลังจากนั้นก็รู้สึกเห็นใจและศรัทธาในรักแท้ของเจ้าน้อย
จริงๆ แล้วเราแอบคิดว่าถ้าเจ้าน้อยโกหก
ให้มะเมี้ยะหนีเข้าเมืองเถื่อนแล้วปลอมเป็นสาวไทย ให้เป็น
เมียบ่าว เรื่องก็จบแต่มันเป็นเพราะ..เจ้าน้อยต้องการมีภรรยาคนเดียว คือ…มะเมี้ยะ

หายากมากผู้ชายสมัยนั้นเรื่องรักเดียวเนี่ยแต่ก็เป็นไปตามคำสาบานนะ
ผิดรักไปแต่งกับหญิงอื่นเลยอายุสั้น
รูปหล่อ รักเดียว รักจนตาย
ยังกะนิยายเศร้าจริงๆๆๆ…ว่าแล้วก็เผื่อแผ่ความเศร้าให้คนอื่นบ้าง
สังเกตมั้ยว่า ความรักที่เป็นตำนาน…มักจะมีจุดจบที่เศร้ารันทดใจ
รักแฮ้ปปี้มันคงไม่กินใจพอที่จะเป็นตำนาน..สำหรับเราขอมีความสุขดีกว่าเป็นตำนาน…เฮ้อ…อ

แต่น่าเสียดาย…ไม่มีรูปมะเมี้ยะ
คาดว่าเป็นสามัญชนคนธรรมดาเลยไม่มีรูปถ่ายเก็บไว้เป็นหลักฐานบ้าง
ไม่งั้นคงได้เห็นว่ามะเมี๊ยะงามจ๊าดแค่ไหน….
แต่บางทีการไม่เห็นหน้า…
จินตนาการอาจทำให้มะเมี๊ยะสวยงามยิ่งในความทรงจำของผู้ที่ได้รู้เรื่องราวเธอก็ว่าได

ณ วันนี้… 100 ปีผ่านไป เจ้าน้อยกับมะเมี๊ยะ
คงได้พบกันบนเส้นทางสายดวงดาวแล้ว
ความรักครั้งหน้า…ขอให้ไร้อุปสรรคทั้งปวง
สมกับที่รอคอยกันมาแสนนาน
ขอขอบคุณ

รูปภาพ:เจ้าน้อยสุขเกษม (พระอุดรการโกศล)

* 5_98_9ed06b1612d13f3.jpg (34.74 KB, 260x434 - ดู 1545 ครั้ง.)

* E2633434-0.jpg (29.96 KB, 605x847 - ดู 1401 ครั้ง.)

* Image444.jpg (27.72 KB, 640x480 - ดู 1528 ครั้ง.)

* Image445.jpg (27.19 KB, 640x480 - ดู 1544 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2010, 00:48:28 โดย interhot » IP : บันทึกการเข้า

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2010, 13:39:14 »

รักทรหด..สงสาร

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2010, 19:06:41 »

ยินดีเจ้ากับเรื่องราวของ เจ้าน้อยกับมะเมี๊ยะ..
October_jib
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2010, 20:12:07 »

ชอบเจ้า
N'zii~♥
ชั้นประถม
*

# Sweet Life :'D

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2010, 20:25:48 »

ฟังเพลง "มะเมี๊ยะ" เมื่อไหร่
ร้องไห้ตลอดเลยเรา ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เสพ "สื่อ" อย่างมี "สติ"
Noo++kai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2010, 20:43:58 »

เป็นความรักที่ในยุคปัจจุบันหาได้ยากค่ะ  มีรูปมาสมทบด้วยค่ะ  รูปเจ้าบัวชุม  ณ เชียงใหม่  เจ้าหญิงผู้น่าสงสาร

* K4992226-3.jpg (22.8 KB, 550x706 - ดู 7682 ครั้ง.)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2010, 22:09:33 »

กู่เจ้าน้อยศุขเกษม อยู่ที่วัดสวนดอก นครเชียงใหม่ ใครสนใจก็ไปได้ครับ
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2010, 13:34:26 »

สุดยอดเลย  ขุดมาจากไหนอ่าคับ   ฟามรู้   

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

entaneers
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2010, 13:34:54 »

สุดยอดหามาได้ไงเนี้ย  ตกใจ
ปิ๊กบ้านเมืองพาน
มัธยม
**

@Phan

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2010, 13:38:53 »

ต้องขอบคุณมากๆๆเลยนะครับ

ทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ ^^^
@kanin
jikko
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2010, 13:40:57 »

เศร้าเลยนะเนี้ย

FIORENTINA FORZA VIOLA
pikachu11
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2010, 11:56:53 »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ รักทรหด เศร้า ขนาด สมัยนี้ก่าหายากเจ๊า คนรักเดียวใจเดียว
AIT

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2010, 03:01:02 »

เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง เห็นเค้าบอกว่ามีนักวิชาการไทยคนหนึ่งเคยเห็นแม่ชีมาเมี๊ยะด้วยที่วัดแห่งหนึ่งในพม่าอ่ะครับ แต่ตอนนั้นแม่ชีอายุเยอะแล้วนะครับ แต่ท่านว่ามียังคงเค้าแห่งความงาม
ลูกน้ำของ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2010, 04:40:04 »

ตกใจ ความรักถูกกีดกั้น ทำไงได้เพราะการเมืองอีกละ ยิงฟันยิ้ม
555++

เอาแต่นั่งฝัน ก็ไม่มีวันก้าวเดิน  หึหึ
tungkao08
ชั้นประถม
*

We Are "Independent"

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2010, 11:55:29 »

ความรู้ๆๆ
near near
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 13:45:11 »

สงสารขนาดครับ อ่านแล้วน้ำตาไหล
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 17:09:58 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีจ้าดนักครับตี้เอามาสู่กั๋นอ่าน

..............
thaicha
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 19:21:33 »

ถ้าลองศึกษาดูลึกๆ เรื่องมะเมียะ ไม่ใช่แค่เรื่องรักต่างชนชั้น ต่างเชื้อชาตินะครับ

แต่เป็นเรื่องที่มีนัยยะทางการเมืองแอบแฝงด้วยไม่น้อย

เป็น เรื่องที่แสดงให้เห็นถึงภูมิปัญญาของเจ้าหลวงล้านนา  ที่จำเป็นต้องมีไมตรีให้สยาม และมีไมตรีให้กับพม่าซึ่งในขณะนั้นถือเป็นเมืองในปกครองของอังกฤษครับ

ต้อง ย้อนไปถึงสมัยรัชกาลที่ 5 ครับ ที่ล้านนา ได้เผชิญวิกฤตเมืองขึ้นจากสองดินแทน ดินแดนแรก คือ ราชอาณาจักสยามที่มีกรุงเทพเป็นเมืองหลวง ที่กำลังจะเข้าปกครองล้านนาอย่างถูกต้อง และประเทศอังกฤษ ที่ชาวฟ้าหลั่งดั้งขอก็กำลังล่าอาณานิคมแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้พอดี อังกฤษเพิ่งจะไ้ด้พม่าเข้ามา ที่เจ้าหลวงอินทรวิชยนนท์ ได้ส่งเจ้าดารารัศมีไปเป็นพระราชชายา เพื่อแสดงถึงความเคารพและถวายตัว ถวายเมืองล้านนาให้อยู่ในความปกครองของสยามกลายๆ เพื่อคุ้มครองล้านนาจากลัทธิล่าอาณานิคมของอังกฤษ

ในขณะเดียวกัน ล้านนา ก็ได้ส่งเจ้าน้อยศุขเกษม (ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า น่าจะเป็นหลานหรือน้องชายของเจ้าดารารัศมีกันแน่นะ่ครับ  )  ส่งไปเรียนหนังสือที่เมืองมะละแหม่งหรือเมาะตะมะ  ในปัจจุบัน  ซึ่งในขณะนั้น ถือว่ามะละแหม่ง คือแหล่งตักศิลา ความรู้ที่ชนชั้นสูงหรือราชวงศ์ในแถบเหนือนิยมไปเรียนกัน  เพราะเป็นโรงเรียนจากอังกฤษด้วยครับ  จนมาเจอมะเมียะ เป็นตำนานรักในครั้งนี้

สรุป  ล้านนาฉลาดล้ำลึกมากครับ เข้ากับสยามยอมถูกปกครอง แล้วขณะเดียวกันก็เข้ากับทางอังกฤษด้วยวิธีอื่น ทำให้ไม่เสียทั้งสองทางครับผม

ข้อมูลอาจถูกหรือผิดบ้าง พิมพ์ตามที่ทราบ ข้อมูลที่มีครับ ยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูลที่ถูกต้องกับทุกท่านครับผม
thaicha
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 19:22:31 »

มะเมี๊ยะ เวอร์ชั่นช่อง7สี ศรราม - สุวนันท์

คนหล่ายเวียง
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 20:11:49 »

อ่านเรื่องราวตำนานความรักของมะเมี๊ยะแล้ว  บ่ะดีลืมมาฟังเพลงม่วนๆเน้อเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

http://www.youtube.com/watch?v=Sj2J60s84yE

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 20:35:48 โดย คนหล่ายเวียง (เกิ้มศรี) » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์