เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 12:57:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ช่วยชี้แนะหน่อยครับอยากเซ็งกิจการส่งน้ำแข็งครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยชี้แนะหน่อยครับอยากเซ็งกิจการส่งน้ำแข็งครับ  (อ่าน 5347 ครั้ง)
kun-n-shop
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 09:53:51 »

ขอความกรุณาช่วยชี้แนะหน่อยครับตอนนี้ผมเป็นคนขับรถส่งน้ำแข้งของเจ้านายอยู่ที่เชียงรายเนี้ยแหละครับและเจ้านายจะแบ่งเซ้งลูกค้าน้ำแข็งให้ในสายที่ผมส่งอยู่อ่ะครับยอดก็ประมาน1500-1800ต่อวันแต่ผมมีเงินเก็บแค่หมื่นกว่าบาทเองอ่ะครับเพราะเงินเดือนก็แค่หกพันเองครับรถก็ไม่มีควรทำอย่างไรดีครับขอความกรุณาช่วยชี้แนะหน่อยครับ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 13:01:38 »

แล้วเซ้งราคาเท่าไหร่ล่ะครับ ต้องดูด้วยนะว่าคุ้มมั้ย - -

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 13:47:47 »

ท่านเป็นผู้ลงมือทำเองอยู่แล้ว ท่านก็น่าจะพอทราบว่ารายได้คงที่หรือขึ้นลงอย่างไร

ถ้าท่านคำนวนแล้วพบว่า รายได้เฉลี่ยต่อเดือน หรือต่อวัน ยอดคงที่หรือเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

แบบนี้ก็ง่ายมากที่จะทำการลงทุน เพราะเราทราบถึงแหล่งที่มาของรายได้เราอย่างมั่นคงแล้ว

ที่เหลือก็คงเป็นทุนที่เราจะลง ว่าเราจะใช้ทุนเท่าไหร่ จะหาทุนอย่างไร และถ้าไปกู้ธนาคาร

เราจะสามารถจ่ายเงินได้แล้วเหลือเพียงพอหรือเปล่า ยังไงก็ลองคิดดูนะครับ

ซึ่งผมคิดว่าท่านทำอยู่แล้วคงคำนวนได้ไม่อยาก แต่ถ้าลงมือทำใหม่เลย อันนี้ต้องคิดหนักเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

kun-n-shop
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 15:48:49 »

เจ้านานเค้าบอกว่าเค้าจะเอา200,000อ่ะครับแต่ไม่มีรถและที่ได้ทำงานตรงนีมายอดส่งหน้าฝนถึงหน้าหนาวยอดอยู่ที่ไม่ตำกว่า90กระสอบต่อวันเอาน้ำแข็งที่โรงน้ำแข็งศริกรเชียงราย17บาทไปส่ง35บาทก็ได้ประมาน1600แต่ยังไม่ได้หักค่าน้ำมัน200และตอนเย็นส่งอีกรอบหนึ่ง30กระสอบและน้ำดื่มอีก20ถังอยากได้กิจการนี้เหมือนกันครับแต่ไม่รู้ทำไงดีก็เพราะอยากได้เลยลองขอแบ่งดูแต่พอเจ้านายแบ่งให้กลับไม่มีปัญญาซะงั้นเฮ้ยเหนื่อยใจ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 16:08:36 »

เอางี้.....ลองขอผ่อนกับเจ้านายได้ไหม  เพราะดูจากเจ้านายใจดียอมแบ่งลูกค้าให้  แสดงว่าใจกว้างพอสมควร  เราก็ต่อรองว่า  ขอผ่อนไปเรื่อยๆก่อน  แล้วถ้ามีเงินก้อนจะเอามาให้  แต่ถ้าเราผ่อนไม่ไหว  เจ้านายก็ยึดลูกค้าคืนไป  ข้อตกลงนี้  เจ้านายไม่เสียอะไร  เราแค่พยายามหารถให้ได้ก็พอ  OK  ไหม

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Teanchanapanya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 20:46:27 »

ผมก็คนส่งน้ำแข็งคนนึงเอาใจช้วยครับ สุ้ๆ โกรธ 

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
kun-n-shop
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 23:19:35 »

ก็น่าจะได้นะครับจะลองดูครับแต่ไม่มีรถนี้สิครับ
ฟาแลน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2011, 01:39:26 »

วันนี้ขับรถสวนกับรถส่งน้ำแข็ง เป็นรถมอไซต่อพ่วงข้าง
น่าจะขนได้เกือบสิบกระสอบ  ถ้ายังไม่มีรถจะใช้วิธีก็ดีนะ
หรือถ้ายังอยากได้รถยนต์อยู่ ก็จะช่วยๆดูแบบดาวย์น้อยๆให้นะคะ
อิอิ  แอบหาลูกค้าแถวนี้ล่ะ
kun-n-shop
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 21:15:27 »

ไม่ไหวหลอกครับเพราะที่โรงงานเค้ามีคิวอยู่ครับที่ทำอย่างนั้นได้ต้องมีหน้าร้านครับเพราะถ้าทำแบบนั้นและเราไม่มีน้ำแข็งมาตุนไว้เราก็จะส่งไห้ลูกค้าไม่ทันเวลาครับคิวนึงก็เกือบชั่วโมงแล้สอ่ะครับ
หน้า: [1] พิมพ์