เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 04:12:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากเรียนถามท่านที่มีพื้นที่สวนเยอะ ๆ ท่านมีวิธีจัดการวัชพืชอย่างไรบ้าง
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเรียนถามท่านที่มีพื้นที่สวนเยอะ ๆ ท่านมีวิธีจัดการวัชพืชอย่างไรบ้าง  (อ่าน 4516 ครั้ง)
Baitoeyhom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 20:59:06 »

การที่เกิดวัชพืชนั่น สาเหตุอันเนื่องมากจายาที่ฉีดเข้าไปนั่น แทรกซึมไปไม่ทั่วถึงค่ะ เรามีน้ำยาปรับสภาพน้ำ เหมาะสำหรับเกษตรกร ชาวไร่ ชาวสวน ชาวนาค่ะ

ถ้าอยากรู้ว่าทำไมท่านกำจัดเท่าไหร่ วัชพืชก็ไม่หมด มีขึ้นมาอยู่เรื่อย และมีการดื้อยา และยังต้องฉีดอยู่เรื่อยๆ ทำให้สิ้นเปลืองมากขึ้นในเรื่องค่าใช้จ่ายและต้นทุน เรามีตัวช่วยการปรับสภาพดิน ช่วยในการเพิ่มประสิทธิภาพของสารเคมีที่ชาวสวน ชาวไร่ ชาวนาใช้อยู่ทุกวันนี้ และ เนื่องจากตัวยาต่างๆ ที่ท่านใช้นั้นเข้าไม่ถึงกับผลิตผลของท่าน ทั้งที่ ผลิตภัณฑ์ที่ให้สารเคมีทุกประเภทที่ท่านใช้นั้นดีและมีประสิทธิภาพ ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ยังช่วยรักษาคุณภาพของยาที่ท่านใช้ ในเมื่อการทำไร่ ทำสวน ทำนา องค์ประกอบที่สำคัญนั่นคือน้ำและดิน ดังนั้น เราจึงควรที่จะหาตัวช่วยที่ทำให้น้ำและดินนั้นมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลกับตัวยาที่ชาวไร่ ชาวสวน ชาวนาใช้อยู่ ลองโทรมาปรึกษาเราได้ค่ะ เรามีตัวช่วยได้ผลอย่างแน่นอน  ท่านจะได้ไม่สิ้นเปลืองต้นทุนอีกต่อไป โทรมาได้ค่ะ 0-85918-5886 ค่ะ รับรองผลิตภัณฑ์ดียิ่งค่ะ อยากให้ชาวไร่ ชาวสวน ชาวนาได้ใช้กันค่ะสินค้าดีๆ.อยากให้ได้ใช้กันอย่างทั่วถึงค่ะ
AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 01:10:25 »

การที่เกิดวัชพืชนั่น สาเหตุอันเนื่องมากจายาที่ฉีดเข้าไปนั่น แทรกซึมไปไม่ทั่วถึงค่ะ เรามีน้ำยาปรับสภาพน้ำ เหมาะสำหรับเกษตรกร ชาวไร่ ชาวสวน ชาวนาค่ะ

ถ้าอยากรู้ว่าทำไมท่านกำจัดเท่าไหร่ วัชพืชก็ไม่หมด มีขึ้นมาอยู่เรื่อย และมีการดื้อยา และยังต้องฉีดอยู่เรื่อยๆ ทำให้สิ้นเปลืองมากขึ้นในเรื่องค่าใช้จ่ายและต้นทุน เรามีตัวช่วยการปรับสภาพดิน ช่วยในการเพิ่มประสิทธิภาพของสารเคมีที่ชาวสวน ชาวไร่ ชาวนาใช้อยู่ทุกวันนี้ และ เนื่องจากตัวยาต่างๆ ที่ท่านใช้นั้นเข้าไม่ถึงกับผลิตผลของท่าน ทั้งที่ ผลิตภัณฑ์ที่ให้สารเคมีทุกประเภทที่ท่านใช้นั้นดีและมีประสิทธิภาพ ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ยังช่วยรักษาคุณภาพของยาที่ท่านใช้ ในเมื่อการทำไร่ ทำสวน ทำนา องค์ประกอบที่สำคัญนั่นคือน้ำและดิน ดังนั้น เราจึงควรที่จะหาตัวช่วยที่ทำให้น้ำและดินนั้นมีประสิทธิภาพและประสิทธิผลกับตัวยาที่ชาวไร่ ชาวสวน ชาวนาใช้อยู่ ลองโทรมาปรึกษาเราได้ค่ะ เรามีตัวช่วยได้ผลอย่างแน่นอน  ท่านจะได้ไม่สิ้นเปลืองต้นทุนอีกต่อไป โทรมาได้ค่ะ 0-85918-5886 ค่ะ รับรองผลิตภัณฑ์ดียิ่งค่ะ อยากให้ชาวไร่ ชาวสวน ชาวนาได้ใช้กันค่ะสินค้าดีๆ.อยากให้ได้ใช้กันอย่างทั่วถึงค่ะ

ไม่เฉลยหน่อยเหรอครับ ว่ามันคืออะไร
ubuntuthaith

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 14:34:03 »

ใช้วิธีทางธรรมชาติก็ได้ครับ  หากเป็นพื้นทีกว้างอาจปลูกต้นไม้ที่ให้ร่มเงาเพื่อช่วยบังแสงไม่ให้ต้นหญ้าเจริญเติบโตได้เร็ว สังเกตุอย่างใต้ต้นไม้ใหญ่ ๆ อย่างฉำฉา ใบจะร่วงทับถมในพื้นดินหญ้าไม่ค่อยขึ้น    หรือเราจะใช้วิธีปลูกพืชคลุมดิน พวกถั่ว หรือ ฟางคลุมให้ต้นหญ้าเจริญเติบโตได้ยาก แม้แต่การเลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่ ก็ช่วยได้ครับ เพราะอย่างไก่ชอบคุ้ยเขี่ยอาหารตามพื้น เป็ดเลี้ยงในนา เดินในนาหรือหาอาหารในนาถือเป็นการช่วยพรวนดินยังทำให้น้ำขุ่นวัชพืชเติบโตได้ยาก การใช้ยา หรือ ไถดินแม้จะเห็นผลในพริบตา แต่จะทำให้วัชพืชงอกงามยิ่งกว่าเดิมครับ ในนาก็ด้วยเช่นกัน เมื่อก่อนผมทำนาหว่าน เมื่อหว่านข้าวแล้วเจ็ดวันต้องฉีดยาคลุมหญ้า ซึ่งถือเป็นวิธีปฎิบัติที่ชาวนาทั่วไปคิดว่าถูกต้อง แต่ตอนนี้ผมใช้วิธีให้ธรรมชาติจัดการกันเอง ก็สบายขึ้นไม่ต้องซื้อยามาพ่นอีกครับ หญ้าในแต่ละปีลดน้อยลงกว่าเดิมเรื่อย ๆครับ
namem
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 18:16:24 »

สวน(ที่บ้าน)ผมทุกแปลงต้องอยู่ริมน้ำ หนองน้ำ ลำห้วย คูน้ำ น่ารำคาญกับหญ้าแล้วก็เถาวัลย์ริมน้ำ ตัดก็ยากฉีดด้วยยาฆ่าหญ้าก็ไม่ค่อยจะตาย ตอนปลูกใหม่ๆช่วงปีแรกก็ฉีดด้วยยาฆ่าหญ้าไม่ได้อีกเหนื่อยหนักครับต้องถากแล้วก็ตัด หลังๆพอพืชที่เราปลูกโตจนใบมันร่มค่อยดีขึ้นหน่อย ตัดหญ้าสลับกับฉีดปีละประมาณสองครั้งครับ ของที่ไม่อยากให้ขึ้นนี่โตเร็วมากยังกะผีช่วยชักแต่ของที่เราปลูกนี่บำรุงแล้วบำรุงอีกยังไม่ค่อยจะโต
หญ้าประเภทเถาวัลย์ ต้องใช้ยาบวกกันครับ ประเภท ไกลโฟเซต+ทูโฟดี ครับจะได้ผลดี มันเป็นวิวัฒนาการของพืชอะ อิอิ
oakkharin
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 17:12:17 »

ใช้สัตว์เลี้ยงครับ เช่น กระต่าย วัว เป็ด ห่าน หรือพวกที่ชอบกินหญ้าครับ ที่บ้านผมมีอยู่ 2 ไร่ทดลองเอากระต่ายปล่อยดูได้ผลดีครับแถมยังช่วยเพิ่มปุ๋ยคอกเต็มสวนเลยครับตอนนี้กำลังออกลูกเพิ่มอีก 7 ตัวครับ 090-6737293
pale
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2012, 21:42:30 »

ห่านหรือไก่งวง ครับ
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2012, 08:34:01 »

ที่ดิน 6 ไร่มีรั้วรอบไหมครับ ถ้ามีแนะนำให้ซื้อเครื่องตัดหญ้าทิ้งไว้ซัก 3-5 เครื่อง
รับรองผ่านไปเดือนสองเดือนเห็นผล มีลุงท่านนึงมีที่ 200 กว่าไร่ ปลูกยางตัดหญ้าซะ
แทบจนครับ แกลงเครื่องตัดหญ้าไป 70 เครื่อง ทุกวันนี้บ่นหญ้าไม่เหลือเลยจะทำไงดี

รูปเครื่องตัดหญ้ารุ่นที่แนะนำครับ

มีเท่าไหร่ก็เกลี้ยง

วันก่อนก็มีน้องจากเชียงแสนมาถอยไป 3 เครื่อง เอาไปปล่อยสวนยางติดใจเลยได้ปุ๋ยด้วย
ได้เพลินด้วย น้องบอกหญ้าเตียนไปเป็นหน้าๆเลยครับ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2012, 22:27:09 »

ผมใช้ยาครับ ประหยัดกว่า เครื่องตัดหญ้าเยอะ เพราะเครื่องตัดหญ้า เปลืองน้ำมันและหญ้าโตไว เหมือนแต่งกิ่งแต่งใบให้มันครับ ใช้ ไกลโฟเซต สำหรับดูดซึม หากประเภทเถาวัลย์ ก็ใช้ อาร์คาร์ดี หญ้าไม่รกมากก็ ใช้แค่ 150CC หากหญ้ารก ก็ใช้ 200CC ตายเรียบ อยู่ประมาณ3 เดือนครึ่ง ผมใช้ทั้ง สวนยาง สวนลำไย และ สวนปล์ามน้ำมันครับ
ไม่อยากใช้รถไถ เพราะค่าจ้างพอกัน เมื่อสอง-สามปีก่อนนะครับ ตอนนี้แพงกว่า และอยู่ได้ไม่นานด้วย เดือนกว่าๆเอง 

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
AIT

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 14:27:42 »

เลี้ยงแพะก็ดีนะครับ ตามภาพบน ว่าแต่เอาพันธุ์ไหนดี พันธุ์เนื้อหรือนมดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 14:17:36 »

เลี้ยงแพะก็ดีนะครับ ตามภาพบน ว่าแต่เอาพันธุ์ไหนดี พันธุ์เนื้อหรือนมดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็ดีนะครับ เลี้ยงแพะ แต่หากพื้นที่เยอะๆ ร้อยกว่าไร่ขึ้นไป ผมว่าลงทุนเยอะไป
สำหรับ ลวดและเสาปูนหรือไม้สำหรับใช้ล้อมรอบเขตแดน และต้องจ้างคนแล เพิ่มอีก
ผมว่าจะสร้างระบบเงินเพิ่มไปอีก ไม่ค่อยช่วยในด้านประหยัดเงินลดลง และปัญหาต่างๆทั้งยารักษาโรคให้สัตว์เลี้ยง การสร้างคอกสัตว์ ฯลฯ (เป็นเพียงข้อคิดเห็นนะครับ) 

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
หน้า: 1 [2] พิมพ์