เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:49:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากเรียนถามท่านที่มีพื้นที่สวนเยอะ ๆ ท่านมีวิธีจัดการวัชพืชอย่างไรบ้าง
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน อยากเรียนถามท่านที่มีพื้นที่สวนเยอะ ๆ ท่านมีวิธีจัดการวัชพืชอย่างไรบ้าง  (อ่าน 4517 ครั้ง)
AIT
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 23:51:35 »

อยากทราบท่านที่มีสวน มีไร่นาที่มีพื้นที่เยอะ ๆ
ท่านมีวิธีจัดการกับวัชพืชต่าง ๆ อย่างไรบ้างครับ
ลองมาแชร์ข้อมูลกันเผื่อได้ไอเดียดี ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 23:58:16 »

ทำใจเถอะครับ เพราะพืชพวกนี้บ่มีวันหายไปจากพื้นดิน ทำได้แค่หมั่นตัดหมั่นถอนและให้กินยาบ้างแค่นั้น
AIT

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 00:12:50 »

ทำใจเถอะครับ เพราะพืชพวกนี้บ่มีวันหายไปจากพื้นดิน ทำได้แค่หมั่นตัดหมั่นถอนและให้กินยาบ้างแค่นั้น

ครับผม แต่ตัดหญ้าก็เหนื่อยเหมือนกันนะครับ สะพายซะปวดไหล่  ยิงฟันยิ้ม
ปัญญาวุฒิ
เดินต่อไป
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 09:46:24 »

ผมมีพื้นที่น้อย  ยิงฟันยิ้ม

ใครมีที่เยอะ มั่นใช้รถขุด เพื่อพลิกหน้าดิน (กรณีที่ไม่อยากใช้ยาฆ่าหญ้า)
โดยทำซักสองสามรอบ น่าจะเบาบางไปเยอะนะ

บล็อกเศรษฐี blogger    แบบบ้านน่ารัก
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 13:33:49 »

โอย ใช้รถขุดพลิกหน้าดินก็ดีค่ะ  แต่ถ้าเป็นที่ดอยล่ะค่ะ ทำไงดี ให้กินแต่ยา จนเกือบจะหมดตัวแล้วค่ะ ทั้งค่ายา ค่าคนพ่น ฉีดแล้วไม่ตาย ต้องซ้ำอีก  หาเงินไม่ทันเลย  คนรับเละคือคนที่ขายยา และคนที่รับฉีดพ่นหญ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
AIT

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 22:54:33 »

ผมกำลังหาข้อมูลรถตัดหญ้าแบบนั่งขับมือสองจากญี่ปุ่นอยู่อ่ะครับ ไม่ทราบใครเคยใช้บ้าง

ที่ผมก็ที่ดอยครับ ลำบากมาก ๆ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 23:20:31 »

ยิ้มกว้างๆ...หญ้ามันขึ้นรกตอนหน้าฝนครับ..ตัดไม่ไหวหรอกครับ..ตัดเดี๋ยวก็ขึ้นอีก..ซ้ำงามกว่าเก่า....ช่วงฝนเริ่มลงประมาณเดือนมิถุนายน..ควรฉีดพ่นยาคลุมหญ้ามันไว้ครับ...หญ้าจะได้ไม่แรงมาก..แนะนำไดยูรอนครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 23:24:33 โดย bm5996 » IP : บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 23:22:55 »

ผมกำลังหาข้อมูลรถตัดหญ้าแบบนั่งขับมือสองจากญี่ปุ่นอยู่อ่ะครับ ไม่ทราบใครเคยใช้บ้าง

ที่ผมก็ที่ดอยครับ ลำบากมาก ๆ

ยิ้มกว้างๆ..สวนอะไรครับ..พื้นที่กี่ไร่ครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
AIT

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 23:24:47 »

ของผมเป็นสวนผสมไม้ผลครับท่าน bm พื้นที่ประมาณ 6 ไร่
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 23:31:24 »

ของผมเป็นสวนผสมครับท่าน bm พื้นที่ประมาณ 6 ไร่

ยิ้มกว้างๆ...อย่าให้หญ้ามันแก่ครับ...มันมีเมล็ดที่พร้อมจะแพร่ขยายพันธุ์...จะทำให้ยิ่งรก..

samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 00:21:23 »

สวน(ที่บ้าน)ผมทุกแปลงต้องอยู่ริมน้ำ หนองน้ำ ลำห้วย คูน้ำ น่ารำคาญกับหญ้าแล้วก็เถาวัลย์ริมน้ำ ตัดก็ยากฉีดด้วยยาฆ่าหญ้าก็ไม่ค่อยจะตาย ตอนปลูกใหม่ๆช่วงปีแรกก็ฉีดด้วยยาฆ่าหญ้าไม่ได้อีกเหนื่อยหนักครับต้องถากแล้วก็ตัด หลังๆพอพืชที่เราปลูกโตจนใบมันร่มค่อยดีขึ้นหน่อย ตัดหญ้าสลับกับฉีดปีละประมาณสองครั้งครับ ของที่ไม่อยากให้ขึ้นนี่โตเร็วมากยังกะผีช่วยชักแต่ของที่เราปลูกนี่บำรุงแล้วบำรุงอีกยังไม่ค่อยจะโต
AIT

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 01:55:15 »

ขอบคุณในทุกข้อมูล ท่านใดมีแนวคิดดี ๆ
ที่ใช้ได้ผลมาแชร์กันหน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 10:54:31 »

ที่บ้านผม พื้นที่ไม่เยอะ ส่วนตัวผมชอบให้หญ้าขึ้นรกๆ แล้วค่อยตัด ผมทำคอกหมักเศษหญ้าครับ + ขี้วัว+รดด้วย EM + เอาดินถม + กระสอบคลุม พอหญ้าขึ้นก็ตัดอีก เอามาหมักอีก ทำเป็นชั้นๆ ได้ปุ๋ยเพียบครับ
AIT

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 13:06:08 »

ที่บ้านผม พื้นที่ไม่เยอะ ส่วนตัวผมชอบให้หญ้าขึ้นรกๆ แล้วค่อยตัด ผมทำคอกหมักเศษหญ้าครับ + ขี้วัว+รดด้วย EM + เอาดินถม + กระสอบคลุม พอหญ้าขึ้นก็ตัดอีก เอามาหมักอีก ทำเป็นชั้นๆ ได้ปุ๋ยเพียบครับ

แบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับ
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 12:03:44 »

เห็นด้วยกับคุณcharoenนะคะ  เหมาะสำหรับพื้นที่ราบ  เวลาตัดหญ้าแต่ละแห่งสามารถเดินเอามากองรวมกันได้โดยง่าย   แต่ถ้าเป็นที่ลาดชันก็ยากหน่อยนะคะ  เดินไป เดินกลับ แล้วเดินขึ้น เดินลง ขาของคนชรา มันก็อุทธรณ์เหมือนกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

pongsiwa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 01:42:57 »

ของผม สวนยาง ถ้ายางเล็กหน่อย ตัดหญ้าเอา ระหว่างต้น  ร่องกลางยาง ก็ใช้รถไถเล็ก ไถใหญ่ ติดใบตัด ถ้ายางใหญ่ก็พ่นยาเอา ผมจะพ่นต้นฝน ช่วงปลายเมษา พฤษภา และก็พ่นอีกที ปลายฝน ช่วงตุลา พฤศจิกา ระหว่างหน้าฝน ก็จะตัดหญ้าประมาณ1-2ครั้ง ตัดหญ้าช่วงตุลา หลังจากนั้น ไม่เกิน15วัน พ่นยา ซ้ำไปเลย หญ้าเพิ่งเกิดใหม่ พ่นยา ตายดีกว่า ยาผมใช้แบบดูดซึม ถ้ายางเริ่มใหญ่แล้ว ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องหญ้า เพราะใบคลุมหญ้าหมด และยางแย่งอาหารหญ้าหมดแล้ว อันนี้ยางนะครับ
ถ้ากฤษณา ผมอาศัยตัดหญ้าเอา แต่ตัดไม่บ่อย หญ้าหน้าฝน ต้องทำใจ ตัดไม่กี่วันมันก็ขึ้น  ตัดบ่อยเปลืองน้ำมันเปล่าๆ รอให้มันเริ่มยาว เริ่มรกหน่อยค่อยตัด แต่อย่าทิ้งไว้เกิน 1เดือน ถ้ามันสูงท่วมหัวแล้ว ตัดยากมาก
ลิ้นจี่ ลำไย ผมใช้รถไถเล็กถอดหลังคาตัดเอา ส่วนรอบต้นใช้เครื่องสะพาย  แต่ลิ้นจี่พอใบเริ่มคลุมดิน  หญ้าจะไม่ค่อยมี ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องหญ้าในหน้าฝน  แต่หน้าร้อนต้องระวังไฟป่า ต้องทำแนวกันไฟ
ขนุน กระท้อน  กล้วย เงาะ สับปะรด อื่นๆ ก็เหมือน ลิ้นจี่ลำไย  คือหน้าฝนตัดไป ไม่นานก็ขึ้น ต้องทำใจ  แต่อาศัย จังหวะไม่สั้นเกินไป ไม่ยาวจนตัดยากเกินไปเอา  สังเกตดูพืชชนิดไหน ที่มีใบร่วงใต้ต้นเยอะๆ คลุมดิน จะไม่ค่อยมีหญ้า  เป็นปุ๋ยในตัวด้วย  ลองดูนะครับ ไม่รู้จะมีประโยชน์รึเปล่า  แต่สวนผมทำอย่างนี้
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2011, 20:44:11 »

ขายแล้วเอาเงินไปเที่ยวต่างประเทศทุกอย่างก็เรียบร้อยโรงเรียนชายแดนครับ 55555+++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 07:07:52 โดย chetta2499 » IP : บันทึกการเข้า

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
สวนริมกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 19:18:25 »

ขายแล้วเอาเงินไปเที่ยวต่างประเทศทุกอย่างก็เรียนร้อยครับ 55555+++
ยอดจริงๆ อาจารย์คงไม่สงวนลิขสิทธิ์นะครับ สำคัญว่าลูกสาวแม่ยาย(มอเอีย..ย)จะยอมป่าววว
JiraAgro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 23:41:59 »

สปีดอัพ สารเพิ่มประสิทธิภาพ

@@ คุณสมบัติ @@
- เร่ง : ประสิทธิภาพของยาให้ดูดซึมได้เร็ว
- แรง : เพิ่มประสิทธิภาพของยาให้แรงชัดเจนเห็นผล 100%
- เร็ว : ศัตรูพืชถูกกำจัดได้เร็วเด็ดขาด
- ลด : ต้นทุนในการใช้ยาและปัญหาสุขภาพ
- เพิ่ม : ผลผลิตและกำไรให้แกเกษตรกร
- ทน : แสงแดด ลม หรือฝน ได้ยาวนาน
- ช่วย : ปรับสภาพดิน

http://jiraagro.blogspot.com/2011/08/speed-up.html

* โบร์ชัวร์ Speed Up2.jpg (375.83 KB, 815x1154 - ดู 296 ครั้ง.)
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 07:05:51 »

ขายแล้วเอาเงินไปเที่ยวต่างประเทศทุกอย่างก็เรียนร้อยครับ 55555+++
ยอดจริงๆ อาจารย์คงไม่สงวนลิขสิทธิ์นะครับ สำคัญว่าลูกสาวแม่ยาย(มอเอีย..ย)จะยอมป่าววว
เราก็บอกว่าจะเอาเงินไปลงทุนต่างประเทศ(ดูไบ) สิครับ  ฮิ ๆๆๆ

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
หน้า: [1] 2 พิมพ์