เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 07:25:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  งานราชการ VS ธุรกิจส่วนตัว คุณคิดว่าอะไรดีกว่ากัน ?
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน งานราชการ VS ธุรกิจส่วนตัว คุณคิดว่าอะไรดีกว่ากัน ?  (อ่าน 12301 ครั้ง)
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 20:27:30 »

เอาง่ายๆนะครับจากประสบการณ์ของผม

ตอนี้เข้าบรรจุแล้วเรียบรอย ทหารนายสิบ

ท้อ ครับ เพราะงาน และ ระดับยศ เราต้องอดทนมากเพราะเราใหม่อยู่ แต่ดีที่สวัสดิการเพรียบพร้อม  พ่อแม่ สบาย ไม่ต้องลงทุนมาก(บางอย่างก็ต้องหาเอง เช่น กล้อง เพราะผมเป็นข่าวกรอง)

ธุรกิจส่วนตัว  ผมสนุกครับ ทำอะไรก็ได้ ไปไหนก็ได้ เป็นนายตัวเอง แต่ก็เอาทุนไปขำหลายอย่างแล้ว  เสี่ยง ต้องมีเงินหมุน 

แล้วแต่ใจล่ะครับว่าจะเอาแบบไหน

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 21:51:10 »

ดีคนละอย่าง 
แต่เป็นเจ้านายตัวเอง รวยเร็ว..
thip_thip
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 22:13:09 »

เริ่มแรกเลยครับ
เปิดเว๊ป ของ กพ.ว่าจะเปิดสอบภาค ก เมื่อไร
ซื้อหนังสือภาค ก ของ กพ และท้องถิ่นมาอ่านครับหรือถ้ามีเวลาว่างไม่ได้ทำงานไปสมัครติวยิ่งดีเลยครับ ถ้าสอบภาค ก ได้แล้ว ติดตามข่าวสารหน่วยงานที่เปิดรับภาค ข ครับ ส่วนตัวยืนยันว่าการสอบบรรจุนี้ไม่มีเส้นแน่นอนครับ ความสามารถอย่างเดียว ที่คนอื่นว่าหน่วยงานรัฐมีเส้นสายคงจะเป็นในรูปลูกจ้างมากกว่า มีอะไรก็ถามได้นะครับ
เข้าใจความรู้สึกของคนหางานกับตกงานครับ เพราะก็ตกงานเป็นปีเหมือนกัน

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ สำหรับคำแนะนำดีดี
ทิพย์เพิ่งสอบภาค ก ไปเมื่อวันที่ 24 ก.ค. ที่ผ่านมา
เพื่อนๆบอกว่าปีนี้ข้อสอบยากขึ้นเพราะวิเคราะห์ทุกข้อเลย มี 80 ข้อ
ก็ภาวนาขอให้ผ่าน อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะได้เตรียมตัวสำหรับภาค ข
แต่ก็ติดตรงที่ วุฒิที่จบมาสมัครได้ไม่กี่ตำแหน่ง เลยมีโอกาสน้อยหน่อย
แต่ยังไงก็จะสู้ค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
thip_thip
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 22:18:07 »

เอาง่ายๆนะครับจากประสบการณ์ของผม

ตอนี้เข้าบรรจุแล้วเรียบรอย ทหารนายสิบ

ท้อ ครับ เพราะงาน และ ระดับยศ เราต้องอดทนมากเพราะเราใหม่อยู่ แต่ดีที่สวัสดิการเพรียบพร้อม  พ่อแม่ สบาย ไม่ต้องลงทุนมาก(บางอย่างก็ต้องหาเอง เช่น กล้อง เพราะผมเป็นข่าวกรอง)

ธุรกิจส่วนตัว  ผมสนุกครับ ทำอะไรก็ได้ ไปไหนก็ได้ เป็นนายตัวเอง แต่ก็เอาทุนไปขำหลายอย่างแล้ว  เสี่ยง ต้องมีเงินหมุน 

แล้วแต่ใจล่ะครับว่าจะเอาแบบไหน

คุณ หลายอุ้ยเกี๋ยง นี่ ใช่คนพะเยาที่เป็นตากล้องรึปล่าวคะ (เอ๊ะ หรือจำคนผิด แฮ่ๆๆ)
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 22:37:58 »

ผมทำธุรกิจเริ่มตอนแรกก็เหนื่อยหน่อย
พอเข้าที่เข้าทางก็ติดลมบนไม่ต้องเหนื่อยเหมือนวัยรุ่น
ผมเห็นเพื่อนข้าราชการบ่นกันประจำฝนตกแดดออกก็ต้อง
ไปทำงานเจ้านายก็สั่งให้ทำในสิ่งที่ผิดไม่ทำก็โดนทำไปเดียวส่วนกลางมาตรวจ
ก็โดนอีกหยุดอยู่กับที่คอรัปชั่นมันเยอะ
Twitty1239
ชั้นประถม
*

เด็กดอยที่หลงรักน้ำทะเล~~

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 19:16:06 »

ตอนนี้ทำงานราชการค่ะ แต่คิดเสมอค่ะ เรื่องทำธุรกิจ (เพราะไฟมีอยู่เยอะไปหน่อย คิดว่าถ้าทำให้ตัวเองขนาดนี้ น่าจะรวยแฮะ)

สิ่งที่ดีที่สุด  คือ การลืมตาขึ้นมา แล้วพบว่า เรายังมีชีวิตอยู่ค่ะ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 19:25:55 »

ตอนนี้ทำงานราชการค่ะ แต่คิดเสมอค่ะ เรื่องทำธุรกิจ (เพราะไฟมีอยู่เยอะไปหน่อย คิดว่าถ้าทำให้ตัวเองขนาดนี้ น่าจะรวยแฮะ)

- ถ้ารวยมากๆแล้ว ขอพี่ยืมตังค์มั่งนะ ฮิ ฮิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Twitty1239
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 19:31:40 »

พี่รวยอยู่แล้ว..ยังจามายืมตังน้องอีก ^^

สิ่งที่ดีที่สุด  คือ การลืมตาขึ้นมา แล้วพบว่า เรายังมีชีวิตอยู่ค่ะ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 19:33:54 »

พี่รวยอยู่แล้ว..ยังจามายืมตังน้องอีก ^^

-  โห น้อง ทุกวันนี้พี่ก็ยังเกาะพ่อ เกาะแม่กินอยู่เลย  แลบลิ้น

แบบว่ามันเคยตัวอะ 555+
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Twitty1239
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:03:14 »

-  โห น้อง ทุกวันนี้พี่ก็ยังเกาะพ่อ เกาะแม่กินอยู่เลย  แลบลิ้น

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้ายนี่ก้อ

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:12:50 »

-  โห น้อง ทุกวันนี้พี่ก็ยังเกาะพ่อ เกาะแม่กินอยู่เลย  แลบลิ้น

อ้ายนี่ก้อ

- อะ มาต่อให้จากประโยคของน้องนก

อ้ายนี่ก้อ โคตรจะขี้เกียจเลย 555+  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:15:18 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
Twitty1239
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:21:09 »

55+ ตอบเองเลยแฮะ^^ น้องไม่ได้ว่าเลยนะคะ

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:22:43 »

55+ ตอบเองเลยแฮะ^^ น้องไม่ได้ว่าเลยนะคะ

- แบบว่าคนมันรู้ตัวไงน้อง 555+  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:28:56 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
chaichumphu1
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 20:25:37 »

ใครมีงานดีๆๆ แนะนำด้วยครับ
NP!
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2011, 09:50:20 »

ทำธุรกิจส่วนตัวดีกว่าครับ ถ้ามีทุนนะ อีกหนึ่งเสียง!!

สนใจสินค้า ติดต่อ.098-5845275 .086-9178386
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2011, 11:13:06 »

ความชอบ+ความพร้อม
ส่วนผมเคยทำงานรัฐวิสาหกิจแล้วลาออกงานมาทำธุรกิจส่วนตัวได้เกือบปีถึงรู้ว่ารู้งี้..กรู..แมร่ง..ออกตั้งนานก็ดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
Up^G
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2011, 13:39:32 »

ทำธุรกิจส่วนตัว บางธุรกิจ ถ้า ไม่มีประสบกาณ์ และคุณให้ความสนับสนุนและให้คำปรึษา อยู่ข้างหลังนี่ ค่อนข้างจะเหนื่อย  บางทีแค่มีเงินอย่างเดียวไม่ประสบความสำเร็จหรอกครับ สำหรับ ธุรกิจบางตัว
thip_thip
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2011, 22:02:57 »

การทำธุรกิจส่วนตัว หากไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนเลย
จะเริ่มต้นยังไงดีคะ ฮืม
~NuI-SaLaPow~
ระดับ :ป.โท
*

ซาลาเปา ติ่มซำ

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2011, 15:28:59 »

ช้าราชการ + ขายตรง = Very Good  ยิงฟันยิ้ม

ซาลาเปา ติ่มซำ
บจก.กิจเจริญป่าแดด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 22:39:47 »

ธุรกิจส่วนตัว ส่วนมากหมายถึงการค้าขาย อย่างการเปิดร้านก่อสร้างเงินทุนทรัพสินเงินหมุนต้องประมาณ 50 ล้านผมกับแฟนเป็นรุ่นที่4ที่ค้าขาย การที่คนส่วนมากมองแต่ยอดของตึกที่มันสวยงามสูงเด่นจนลืมคิดถึงอิฐก้อนแรก ทำให้คนส่วนมากลืมคิดไปว่าอิฐก้อนแรกของท่านคือใคร? พ่อแม่ท่านปูทางมาอย่างไร หากท่านอยากเริ่มต้นเพื่อสิ่งที่ดีกว่า ส่วนมากท่านจะไม่ได้เป็นปลายของตึกที่สูงลิ่ว ท่านจะเป็นอิฐก้อนแรกของลูกหลานท่าน แล้วท่านจะยอมเหนื่อยยอมทนเพื่อสร้างตึกให้ลูกหลานท่านหรือไม่?

เราขาย วัสดุก่อสร้างครบวงจร
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์